[Funland] Chánh niệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

Supercub_90

Xe điện
Cụ nên cẩn ngôn khi nói. Mình thì không sao nhưng nói đến những bậc tu hành đã đắc mà nói sai thì nghiệp vận vào người thì lại khổ ra đấy :)
Từ nghiệp cụ dùng ở đây mang màu sắc tà giáo, dị đoan, nhỏ nhen ích kỉ (mang tính chất hù dọa)...điều đó không phải tinh thần phật giáo.
Cháu nói đúng mà. Các bậc chân tu chắc chắn sẽ nghĩ như cháu. Chỉ là đám đệ tử hoặc là mê muội, hoặc là có ý đồ nên mới cố ý đề cao cái gọi là xá lợi. Tinh thần của các bậc chân tu mới là vĩnh cửu, bất tử. Mọi việc lợi dụng các cụ mới bị nghiệp vận vào người chứ cụ? 🙂
👍

vanduloxga

Xe đạp
Từ nghiệp cụ dùng ở đây mang màu sắc tà giáo, dị đoan, nhỏ nhen ích kỉ (mang tính chất hù dọa)...điều đó không phải tinh thần phật giáo.

👍
Mình khuyên bạn ấy thôi :) mang tính gì không quan trọng. Quan trọng là mình thật tâm muốn tốt, tránh bạn đó bàn đến các vị tu hành đắc đạo thì ko tốt :) Chứ còn bản thân mình không quan trọng, đức tin mà mình tin và nhiều người cũng có thể không tin. Phải tôn trọng điều đó nhưng cái gì nên thì mình vẫn nhắc còn bạn ấy có thể làm theo hay ko thì mình ko can thiệp được :) Tôn trọng nhau thôi

Phỗng new

Xe điện
Em thì thấy việc trưng xá lợi của các vị sau khi chết, nó cứ như kiểu PR để lấy lòng tin và lôi kéo quần chúng.

Còn "Hữu xạ tự nhiên hương", phỏng ạ?

Duc Sang

Xe container
Mình khuyên bạn ấy thôi :) mang tính gì không quan trọng. Quan trọng là mình thật tâm muốn tốt, tránh bạn đó bàn đến các vị tu hành đắc đạo thì ko tốt :) Chứ còn bản thân mình không quan trọng, đức tin mà mình tin và nhiều người cũng có thể không tin. Phải tôn trọng điều đó nhưng cái gì nên thì mình vẫn nhắc còn bạn ấy có thể làm theo hay ko thì mình ko can thiệp được :) Tôn trọng nhau thôi
Bác bàn về các cụ trước đấy chứ??? :P

Duc Sang

Xe container
Đức Phật cũng để lại xá lợi đó Cụ thế Đức Phật cũng có ý đồ gì ah. Xá Lợi là bằng chứng việc tu hành đắc đạo để lại cho hậu thế tin và lời Phật dạy mà qua lời Cụ lại thành ý đồ :) Nếu không có xá lợi, nếu không có việc biết trước ngày giờ đi thì liệu có mấy ai tin để tu tập :)
Mình nói Cụ cẩn ngôn là vì thế :) đừng vơ đũa 1 cách mù quáng. Biết là thời mạt pháp thì nhiều cái không hay nhưng Bậc Chân Tu vẫn còn và thành quả tu hành của họ là thật. Họ để lại xá lợi cũng là 1 cách biểu pháp chứ họ ăn lợi lạc gì đâu mà Cụ nỡ nói thế.
Cháu bảo đám đệ tử dựng lên thứ gọi là xá lợi chứ có bảo các bậc chân tu đâu?

RongPhuongBac

Xe điện

vanduloxga

Xe đạp
Bác bàn về các cụ trước đấy chứ??? :P
Thật ra về kiến thức mình biết ở đây nhiều Cụ rất uyên thâm :D mình thì 1 là bận 2 là căn cơ thấp nên chỉ chọn 1 pháp môn để theo và 1 thầy (là HT Giác Khang xem onl) để học theo. Và không phải ngẫu nhiên mình chọn ngài :) HT Giác Khang đã vãnh sanh nên chắc mình có tán thán ngài nhiều cũng ko sợ ng ta bảo mình PR cho ngài :))
Mình chỉ muốn để lại thông về tên HT để nếu có bạn nào sơ cơ mới tìm hiểu biết đâu có duyên xem các bài giảng của ngài thì sẽ biết đường mà tu tập. Đỡ mất công dò như mình thôi

Conchuotnho

Xe tăng
Kính cụ.
cụ trích dẫn cái này làm gì, e đoán cụ cũng nghiên cứu phật học mà vẫn đánh giá bậc chân tu hay ko thông qua di sản của xác phàm. Còn cái phân biệt xá lợi kia em ko quan tâm, xanh đỏ tím vàng ko nói lên điều gì.

Supercub_90

Xe điện
Vâng, em chưa đọc một dòng kinh nhưng em tin rằng tinh thần phật giáo (hoặc phật, người có thiện tâm hướng phật) luôn từ bi độ lượng, khoan dung với không chỉ con người mà cả loại vật (cỏ cây, con vật). Còn dăm ba ngôn từ mang tính dọa nạt chỉ là thứ ngôn ngữ tà giáo, chợ búa. Có thể cụ cũng là người ngoại đạo như em nên nói điều đó là bình thường, nhưng không nên gắn (nói) điều đó với những vị chân tu.
Tất nhiên em cũng tôn trọng cụ giống như tất cả mọi người thôi. :)

vanduloxga

Xe đạp
Cháu bảo đám đệ tử dựng lên thứ gọi là xá lợi chứ có bảo các bậc chân tu đâu?
Thế nên mình mới bảo Cụ cẩn ngôn. Cụ nên tìm hiểu HT Giác Khang. Vì cmt cụ trích của mình là mình đang nói đến ngài đó. Cụ nếu có điều kiện có thể đến tịnh xá ngọc vân nơi trướng HT từng ở để biết thêm về ngài :)
Còn các trường hợp khác thì thời mạt pháp mà mình cũng đồng ý với Cụ. Nhưng thôi mấy chuyện đó thì nói ở đây nhạy cảm Cụ ah. Ai cũng biết thôi, mình cũng từng đến 1 số nơi mà cũng hiểu @@ nhiều cái trông thế mà k phải thế Cụ ah

Duc Sang

Xe container
Thế nên mình mới bảo Cụ cẩn ngôn. Cụ nên tìm hiểu HT Giác Khang. Vì cmt cụ trích của mình là mình đang nói đến ngài đó. Cụ nếu có điều kiện có thể đến tịnh xá ngọc vân nơi trướng HT từng ở để biết thêm về ngài :)
Còn các trường hợp khác thì thời mạt pháp mà mình cũng đồng ý với Cụ. Nhưng thôi mấy chuyện đó thì nói ở đây nhạy cảm Cụ ah. Ai cũng biết thôi, mình cũng từng đến 1 số nơi mà cũng hiểu @@ nhiều cái trông thế mà k phải thế Cụ ah
Nam Mô A Di Đà Phật 🙏🙏🙏

RongPhuongBac

Xe điện
cụ trích dẫn cái này làm gì, e đoán cụ cũng nghiên cứu phật học mà vẫn đánh giá bậc chân tu hay ko thông qua di sản của xác phàm. Còn cái phân biệt xá lợi kia em ko quan tâm, xanh đỏ tím vàng ko nói lên điều gì.
Phải thừa nhận là có xá lợi đi cụ. Còn người phàm nào thân hoại mạng chung, hiện đời không tu tập theo pháp môn phật giáo mà để lại di sản như thế thì em phục :D

vanduloxga

Xe đạp
Vâng, em chưa đọc một dòng kinh nhưng em tin rằng tinh thần phật giáo (hoặc phật, người có thiện tâm hướng phật) luôn từ bi độ lượng, khoan dung với không chỉ con người mà cả loại vật (cỏ cây, con vật). Còn dăm ba ngôn từ mang tính dọa nạt chỉ là thứ ngôn ngữ tà giáo, chợ búa. Có thể cụ cũng là người ngoại đạo như em nên nói điều đó là bình thường, nhưng không nên gắn (nói) điều đó với những vị chân tu.
Tất nhiên em cũng tôn trọng cụ giống như tất cả mọi người thôi. :)
Thật ra nghi ngờ đạo quả tu hành của 1 vị rồi lạm bàn thậm chí nghi ngờ và đưa ra phán xét về vị đó là không nên Cụ ah. Câu nè trong bài giảng HT Tịnh Không cũng có nói. Chính xác là ngài nói là phán xét nhau đã là không tốt chứ đừng nói phán xét 1 vị chân tu.
Vì tu hành là quá trình sửa mình trong đó việc phán xét chủ quan người khác là hành vị không chuẩn mực về đức nó ảnh hưởng đến việc giữ giới của bản thân :D
Mà theo HT Giác Khang Giới là thứ gốc rễ đó Cụ. Giới mà không giữ được đừng nói tu thành. HT khẳng định luôn đó Cụ :D
Nên mình mới bảo cẩn ngôn là vì tốt cho Cụ đó là vì thế.
Mình ví dụ luôn giờ mình mà phán xét Cụ là thế nọ thế kia thì tâm sân hận mình nổi lên là mình ăn đòn trước ^^

AUTOEn

Xe đạp
Thật ra về kiến thức mình biết ở đây nhiều Cụ rất uyên thâm :D mình thì 1 là bận 2 là căn cơ thấp nên chỉ chọn 1 pháp môn để theo và 1 thầy (là HT Giác Khang xem onl) để học theo. Và không phải ngẫu nhiên mình chọn ngài :) HT Giác Khang đã vãnh sanh nên chắc mình có tán thán ngài nhiều cũng ko sợ ng ta bảo mình PR cho ngài :))
Mình chỉ muốn để lại thông về tên HT để nếu có bạn nào sơ cơ mới tìm hiểu biết đâu có duyên xem các bài giảng của ngài thì sẽ biết đường mà tu tập. Đỡ mất công dò như mình thôi
Đức Phật sau 45 năm hành đạo đã chỉ ra còn đường đi đến giác ngộ một cách minh bạch, đầy đủ, rõ ràng.
Sao bạn không theo Đức Phật mà lại đi theo Thầy tu.

vanduloxga

Xe đạp
Đức Phật sau 45 năm hành đạo đã chỉ ra còn đường đi đến giác ngộ một cách minh bạch, đầy đủ, rõ ràng.
Sao bạn không theo Đức Phật mà lại đi theo Thầy tu.
Bậc chân tu chưa thấy vị nào bảo họ ko theo giáo lý Đức Phật bạn ah :) Đức Pháp Chủ, HT Giác Khang, Sư Bà Hải Triều Âm, HT Tịnh Không.. xa hơn là Ấn Quang Đại Sư, Lục Tổ Huệ Năng những vị mà mình dù ít dù nhiều đều biết và họ có thành tựu tu hành chưa thấy vị nào bảo không theo Đức Phật :D MÌnh học theo lời họ dạy thì dĩ nhiên là mình cũng theo lời dạy của Đức Phật rồi. Chứ bạn đừng bảo mình không theo Đức Phật nhé, tội mình ra
Chỉ là họ gần thời mình mình xem thôi. Nếu Đức Phật giảng mà có quay lại video như HT Giác Khang mình xem ngay rồi :)) chưa kể còn do duyên nữa. Ngài giảng là giảng lời Phật dậy và chia sẻ kn tu hành bản thân theo 1 cách dễ hiểu. Và ngài chứng được. Mình có thực hành theo và thấy đúng như ngài nói (nhất là về phần chướng ngại khi niệm). Mình cũng thực hành rồi chứ ko phải nói vo đâu bạn.

Chỉnh sửa cuối:

AUTOEn

Xe đạp
Phải thừa nhận là có xá lợi đi cụ. Còn người phàm nào thân hoại mạng chung, hiện đời không tu tập theo pháp môn phật giáo mà để lại di sản như thế thì em phục :D
Phần xá lợi duy nhất của Đức Phật được tìm thấy hiện đang lưu giữ tại Bảo tàng New Delhi. Đó đơn giản chỉ là phần xương cốt còn lại sau khi hoả táng, đâu có màu mè như xá lợi đang được thờ phụng, trưng bày ở một số chùa bây giờ.

RongPhuongBac

Xe điện
Phần xá lợi duy nhất của Đức Phật được tìm thấy hiện đang lưu giữ tại Bảo tàng New Delhi. Đó đơn giản chỉ là phần xương cốt còn lại sau khi hoả táng, đâu có màu mè như xá lợi đang được thờ phụng, trưng bày ở một số chùa bây giờ.
Xá lợi của một cư sĩ tu tại gia sau khi hỏa táng đây cụ. Cụ nhìn với xá lợi của ngài Thích Giác Khang xem có tương đồng về màu xanh ngọc bích không ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng