[Funland] Chánh niệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

RongPhuongBac

Xe điện
Tức là bác tin vào Tự lực nhiều hơn là Tha lực. Bác tin vào bản thân nhiều hơn là nhận thấy mình quá ngu dốt cần phải tận dụng nhiều phương tiện để khai mở con mắt tuệ để nhìn sáng tỏ mọi việc. Về cơ bản là có căn cơ tu học pháp mộn của Nam Tông nhưng lại lao vào Bắc Tông

Bác có thể tham khảo bài này: Vài nét về khái niệm Tự lực và Tha lực trong Phật giáo
Hí. Em phải nói thế nào cho cụ hiểu được nhỉ ;)). Thế này nhé : em tạm gọi tha lực là các bài giảng trên bảng, em học theo làm theo đó thôi. Bản thân em đúng là nhiều khiếm khuyết, nên mới lục hòa giữa nam tông và bắc tông. :D

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Hí. Em phải nói thế nào cho cụ hiểu được nhỉ ;)). Thế này nhé : em tạm gọi tha lực là các bài giảng trên bảng, em học theo làm theo đó thôi. Bản thân em đúng là nhiều khiếm khuyết, nên mới lục hòa giữa nam tông và bắc tông. :D
tha lực đầu tiên bác gặp là bác tái sinh trở lại làm người để trả nghiệp
tha lực tiếp theo là bác được làm nam giới
tha lực tiếp theo là bác đã biết đến phật pháp để tu học
tha lực tiếp nữa là lang thang thế nào mà vào thớt này và chúng ta cùng bàn luận
hoặc nữa là bác đang ở một quốc gia hòa bình là VN chứ không phải loạn lạc như Ucraine
rồi tha lực nữa là bác sinh ra nơi vô cùng dễ dàng tiếp cận Phật giáo và phật pháp chứ không phải tái sinh về nơi người dân tộc, biên cương, với những điều kiện sống và tồn tại khắc nghiệt và hàng chục thậm chí hàng trăm km mới có một chùa phật giáo.
Và có phúc đức hơn nữa thì cuộc sống của bác không phải đầu tắt mặt tối mà vẫn có thời gian dành để tu tập..

tha lực thì nhiều lắm.... từ thô đến vi tế

Nhưng nói đi thì cũng nói lại, nếu có những điều kiện tốt về tha lực như vậy thì cũng có những chủng tử huân tập từ nhiều đời nhiều kiếp nằm trong tiềm thức của bác, nó ngăn cản bác có niềm tin mãnh liệt vào thế giới vô hình, ngăn trở bác không thể thấy rằng, gặp được Phật pháp là điều may mắn nhất trong cuộc đời, mà nó chỉ xếp hàng thứ mấy sau vô số thứ khác. Đó là lý do bác vẫn chưa vứt bỏ tất các như nhiều vị vua để xuất gia tu hành.

Nếu nói với bác, ở một thế giới khác, con người cao lớn tới 3m, hình thức, vẻ đẹp của họ không phải do luyện tập mà do công đức tu tập thì liệu bác có bớt si mê cơ thể tạm gửi của mình.
Ở một thế giới mà bác chỉ lắc mình trong tích tắc đã đi xa hàng ngàn km thì liệu bác có bỏ bớt được tham lam vào của cải vật chất vốn không thuộc về mình như ô tô, máy bay hay nhà cửa?

.... khó đúng không. Nên trên báo giác ngộ đã phải có bài, phải vượt qua các chủng tử đã huân tập nhiều đời trong tiềm thức của chúng ta là quá say đắm vào thế giới ta bà, vào cuộc sống hiện tại này. Chúng ta ham tạo phước hữu lậu chứ không quyết tâm tự tu tập tạo công đức. Vì nếu không có công đức tự mình tu tập thì không thể đoạn phiền não, không thể thoát khỏi luân hồi.....

Em cho rằng đây là một bài viết khá hay, sâu sắc.

Và bài toán chúng ta cần giải quyết đó là có một hoạch có một tỷ lệ cân bằng giữa đời sống tâm linh và đời sống vật chất tùy theo độ tuổi, điều kiện và mức độ tiến bộ về mặt tâm linh

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
tha lực đầu tiên bác gặp là bác tái sinh trở lại làm người để trả nghiệp
tha lực tiếp theo là bác được làm nam giới
tha lực tiếp theo là bác đã biết đến phật pháp để tu học
tha lực tiếp nữa là lang thang thế nào mà vào thớt này và chúng ta cùng bàn luận
hoặc nữa là bác đang ở một quốc gia hòa bình là VN chứ không phải loạn lạc như Ucraine
rồi tha lực nữa là bác sinh ra nơi vô cùng dễ dàng tiếp cận Phật giáo và phật pháp chứ không phải tái sinh về nơi người dân tộc, biên cương, với những điều kiện sống và tồn tại khắc nghiệt và hàng chục thậm chí hàng trăm km mới có một chùa phật giáo.
Và có phúc đức hơn nữa thì cuộc sống của bác không phải đầu tắt mặt tối mà vẫn có thời gian dành để tu tập..

tha lực thì nhiều lắm.... từ thô đến vi tế

Nhưng nói đi thì cũng nói lại, nếu có những điều kiện tốt về tha lực như vậy thì cũng có những chủng tử huân tập từ nhiều đời nhiều kiếp nằm trong tiềm thức của bác, nó ngăn cản bác có niềm tin mãnh liệt vào thế giới vô hình, ngăn trở bác không thể thấy rằng, gặp được Phật pháp là điều may mắn nhất trong cuộc đời, mà nó chỉ xếp hàng thứ mấy sau vô số thứ khác. Đó là lý do bác vẫn chưa vứt bỏ tất các như nhiều vị vua để xuất gia tu hành.

.... khó đúng không. Nên trên báo giác ngộ đã phải có bài, phải vượt qua các chủng tử đã huân tập nhiều đời trong tiềm thức của chúng ta là quá say đắm vào thế giới ta bà, vào cuộc sống hiện tại này. Chúng ta ham tạo phước hữu lậu chứ không quyết tâm tự tu tập tạo công đức. Vì nếu không có công đức tự mình tu tập thì không thể đoạn phiền não, không thể thoát khỏi luân hồi.....

Em cho rằng đây là một bài viết khá hay, sâu sắc.

Và bài toán chúng ta cần giải quyết đó là có một hoạch có một tỷ lệ cân bằng giữa đời sống tâm linh và đời sống vật chất tùy theo độ tuổi, điều kiện và mức độ tiến bộ về mặt tâm linh
Hầy. Cách diễn đạt của em hơi khiến cụ khó hình dung. Nhưng tựu chung em không tham chấp lắm về hình tướng bên ngoài. Đồng ý với cụ ngoài kia ( ngoài cõi ta bà trái đất ) có nhiều cõi nước có chúng sinh có hình tướng cao 3 mét, 30 mét hay 30000 kilomet và ánh hào quang tỏa ra che khuất cả thái dương hệ. Có điều những chúng sinh đó có biết phật pháp hay không ( em không nói các vị đang tu luyện ở cõi cực lạc, cõi tịnh độ, cõi phật ), hay các vị ấy tham đắm hình tướng của mình, chẳng biết đến tu tập phật pháp( thiền tịnh mật ). Còn em chỉ tu tập vào pháp môn thích hợp ( không kể nam tông hay bắc tông ) để lúc nào đó từ a lại da thức chuyển đổi sang đại viên cảnh trí mà thôi :D. Còn một khi chuyển đổi được, em nói cụ nghe : 1 vi tế cũng ngang ngửa 1 chúng sinh khổng lồ :D. Cụ thấy thú vị không :D

Ý trên của cụ thì em xin ý kiến thế này: đồng ý là cuộc sống của em không phải đầu mặt tắt tối nhưng em chọn sống cuộc sống có chiều hướng đầu tắt mặt tối để nâng ý thức tự giác của mình lên, thích giản dị không phô trương, riêng phòng ngủ của em: giỏi lắm có tivi, bộ máy tính bàn, thêm tủ quần áo và cái giường. Ngoài ra không sắm tủ lạnh với nhiêu khê gì cả. Điều hòa nóng thì bật xong tắt. Chứ em thích gió trời hơn, nó khỏe người hơn thứ gió điều hòa ấy, sảng khoái hơn ( không phải em tiếc tiền điều hòa đâu mà vì nhận ra điều hòa có lợi có hại nên cân nhắc ). Cụ thấy em khác người thế nào rồi đấy ;))

Bang lang

Xe điện
Em thì hơi khác người. Trước kia không hiểu mô tê gì cứ nghĩ đi chùa sẽ được gia hộ, được bình an. Giờ em tu chùa nhà :D.
E chỉ có ý chỉ cho cụ chỗ tìm người yêu ấy, cụ chả thích người cũng giống cụ còn j.

datinh

Xe container
luyện đến cảnh giới bình thản trước mọi việc có khó không các bác êi. đại loại được mất coi như trò phù du ý.

RongPhuongBac

Xe điện
E chỉ có ý chỉ cho cụ chỗ tìm người yêu ấy, cụ chả thích người cũng giống cụ còn j.
Em hiểu ý cụ nên mới bẩu là em không đi còn giề. :D. Không cứ phải đi tìm ở chùa đâu. Bởi em đi nhiều chùa không thấy nên em quay xe. Sự thực thì nhân duyên không phải cứ đi chùa mới được gia hộ độ trì, mà có thể nhân duyên có thể ở những cô chèo đò, cô công nhân môi trường hay cô bán hàng :D.

Phỗng new

Xe điện
Luyện môn này cụ tham khảo các bác bắt dao rơi bên box chứng khoán, đặc biệt các bác bắt đáy mấy con họ nhà Q. còi :))
luyện đến cảnh giới bình thản trước mọi việc có khó không các bác êi. đại loại được mất coi như trò phù du ý.

Phỗng new

Xe điện
Mợ đấy, cụ đâu mà cụ.
Thấy đồn đang gì với cái cụ ngơ ngô nghê nào đó :D
Em hiểu ý cụ nên mới bẩu là em không đi còn giề. :D. Không cứ phải đi tìm ở chùa đâu. Bởi em đi nhiều chùa không thấy nên em quay xe. Sự thực thì nhân duyên không phải cứ đi chùa mới được gia hộ độ trì, mà có thể nhân duyên có thể ở những cô chèo đò, cô công nhân môi trường hay cô bán hàng :D.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Vô cùng khó khi các chủng tử được thua, so đo, hơn kém đã được huân tập trong mỗi chúng ta vô cùng sâu dầy.
Trong một buổi quy y Tam Bảo và truyền Ngũ giới tại Tổ đình (Hồng phúc) Hòe nhai thầy trụ trì có kể câu chuyện này. Ngẫm lại thấy đạt được cảnh giới như bác hỏi nó khó như thế nào.

Khi nghiệp đến thì ta vẫn cứ giang tay
Vui vẻ nhận vì nghiệp của ta là phải trả

Câu chuyện vị sư già trả quả báo ăn trộm từ kiếp trước
link: http://daibaothapmandalataythien.org/cau-chuyen-vi-su-gia-tra-qua-bao-trom-tu-kiep-truoc

Tại một ngôi chùa trên núi cao có một vị sư già trụ trì. Xa xa là xóm dân ở rải rác. Một hôm, có nhà kia bị mất con bò. Người chồng đi vắng, người vợ đi tìm bò, nhìn lên vườn sau nhà chùa thấy thấp thoáng hình dáng con bò của mình đang đứng, nhưng không tiện một mình lên đòi, bèn chờ chồng về nói cho biết là cô ta trông thấy con bò có vẻ như bị buộc trên vườn chùa. Người chồng bèn lên chùa đòi bò. Vị sư trả lời là ông không hề lấy bò, không hề buộc bò vào vườn nhà chùa, nhưng có lẽ vì buổi trưa ông giặt y vàng hoại sắc, phơi trên hàng rào, nhìn xa trông giống da bò nên vợ anh này tưởng lầm chăng. Anh hàng xóm không chịu, đem việc lên cáo quan.

Quan phủ cho mời vị sư lên, hỏi:
- Thầy có lấy bò của người này chăng?
Vị sư trả lời:
- Thưa không.
Quan hỏi:
- Thế thì Thầy bị oan à?
Sư trả lời:
- Không oan.
Quan hỏi:
- Không oan thì Thầy có lấy trộm bò à?
Sư trả lời:
- Tôi không lấy trộm bò.
Quan hỏi:
- Không lấy trộm bò, vậy là Thầy oan chứ gì?
Sư lại trả lời:
- Không oan.
Ông quan giận dữ bèn ra lệnh tống giam vị sư vào nhà tù.

Vị sư già có một đệ tử, nghe tin Thầy bị ở tù, bèn tới thăm hỏi:
- Thầy ơi, con tin chắc là Thầy oan, sao không minh oan mà để đến nỗi bị tù thế này?
Vị sư nói:
- Không oan.
Người đệ tử ngớ người ra hỏi:
- Không oan thì Thầy ăn cắp bò à?
Vị sư trả lời:
- Ta không ăn cắp bò.
Vị đệ tử vò đầu:
- Thầy nói thế thì con không sao hiểu nổi.
Chừng đó vị sư mới từ tốn:

- Con ơi! Cái mà ta đang nhận chỉ là quả báo thôi. Ta trì giới hạnh tinh nghiêm như thế mà bị nỗi oan này thì hẳn là trong thời quá khứ ta đã từng ăn trộm, nay phải trả quả báo đây mà. Nhân đã gây thì phải lĩnh quả, để đền cái tội mình đã phạm, dù là trong quá khứ lâu xa....
Thế mới biết, khi được hỏi rằng: "Người đại tu hành có rơi vào Nhân quả chăng?", Ngài Bá Trượng đã trả lời rằng: "Người đại tu hành không lầm Nhân quả" (Bất muội nhân quả). Bởi vậy, muốn thoát khỏi mọi khổ ải do quả báo từ những nhân xấu ác mình đã tạo từ vô lượng kiếp thì chỉ có một cách là phải tu hành tinh tấn, tịnh hóa nghiệp chướng mới mong ra khỏi được vòng luân hồi sinh tử, rốt ráo giải thoát.

Chỉnh sửa cuối:
Vô cùng khó khi các chủng tử được thua, so đo, hơn kém đã được huân tập trong mỗi chúng ta vô cùng sâu dầy.
Trong một buổi quy y Tam Bảo và truyền Ngũ giới tại Tổ đình (Hồng phúc) Hòe nhai thầy trụ trì có kể câu chuyện này. Ngẫm lại thấy đạt được cảnh giới như bác hỏi nó khó như thế nào.

Khi nghiệp đến thì ta vẫn cứ giang tay
Vui vẻ nhận vì nghiệp của ta là phải trả

Câu chuyện vị sư già trả quả báo ăn trộm từ kiếp trước
link: http://daibaothapmandalataythien.org/cau-chuyen-vi-su-gia-tra-qua-bao-trom-tu-kiep-truoc

Tại một ngôi chùa trên núi cao có một vị sư già trụ trì. Xa xa là xóm dân ở rải rác. Một hôm, có nhà kia bị mất con bò. Người chồng đi vắng, người vợ đi tìm bò, nhìn lên vườn sau nhà chùa thấy thấp thoáng hình dáng con bò của mình đang đứng, nhưng không tiện một mình lên đòi, bèn chờ chồng về nói cho biết là cô ta trông thấy con bò có vẻ như bị buộc trên vườn chùa. Người chồng bèn lên chùa đòi bò. Vị sư trả lời là ông không hề lấy bò, không hề buộc bò vào vườn nhà chùa, nhưng có lẽ vì buổi trưa ông giặt y vàng hoại sắc, phơi trên hàng rào, nhìn xa trông giống da bò nên vợ anh này tưởng lầm chăng. Anh hàng xóm không chịu, đem việc lên cáo quan.

Quan phủ cho mời vị sư lên, hỏi:
- Thầy có lấy bò của người này chăng?
Vị sư trả lời:
- Thưa không.
Quan hỏi:
- Thế thì Thầy bị oan à?
Sư trả lời:
- Không oan.
Quan hỏi:
- Không oan thì Thầy có lấy trộm bò à?
Sư trả lời:
- Tôi không lấy trộm bò.
Quan hỏi:
- Không lấy trộm bò, vậy là Thầy oan chứ gì?
Sư lại trả lời:
- Không oan.
Ông quan giận dữ bèn ra lệnh tống giam vị sư vào nhà tù.

Vị sư già có một đệ tử, nghe tin Thầy bị ở tù, bèn tới thăm hỏi:
- Thầy ơi, con tin chắc là Thầy oan, sao không minh oan mà để đến nỗi bị tù thế này?
Vị sư nói:
- Không oan.
Người đệ tử ngớ người ra hỏi:
- Không oan thì Thầy ăn cắp bò à?
Vị sư trả lời:
- Ta không ăn cắp bò.
Vị đệ tử vò đầu:
- Thầy nói thế thì con không sao hiểu nổi.
Chừng đó vị sư mới từ tốn:

- Con ơi! Cái mà ta đang nhận chỉ là quả báo thôi. Ta trì giới hạnh tinh nghiêm như thế mà bị nỗi oan này thì hẳn là trong thời quá khứ ta đã từng ăn trộm, nay phải trả quả báo đây mà. Nhân đã gây thì phải lĩnh quả, để đền cái tội mình đã phạm, dù là trong quá khứ lâu xa....
Thế mới biết, khi được hỏi rằng: "Người đại tu hành có rơi vào Nhân quả chăng?", Ngài Bá Trượng đã trả lời rằng: "Người đại tu hành không lầm Nhân quả" (Bất muội nhân quả). Bởi vậy, muốn thoát khỏi mọi khổ ải do quả báo từ những nhân xấu ác mình đã tạo từ vô lượng kiếp thì chỉ có một cách là phải tu hành tinh tấn, tịnh hóa nghiệp chướng mới mong ra khỏi được vòng luân hồi sinh tử, rốt ráo giải thoát.
Chuyện bịa vớ vẩn, phải hợp tác với cơ quan chính quyền để điều tra cho rõ xem có thật có con bò ở đấy không, ai lấy trộm dắt bỏ vào chùa hay là người kia nhìn gà hóa cuốc đổ oan cho người vô tội, thì cũng nên để người vu oan biết mà điều chỉnh cách nghĩ cách sống. Như thế mới là chấm dứt nhân quả rốt ráo của 1 sự việc.

RongPhuongBac

Xe điện
Chuyện bịa vớ vẩn, phải hợp tác với cơ quan chính quyền để điều tra cho rõ xem có thật có con bò ở đấy không, ai lấy trộm dắt bỏ vào chùa hay là người kia nhìn gà hóa cuốc đổ oan cho người vô tội, thì cũng nên để người vu oan biết mà điều chỉnh cách nghĩ cách sống. Như thế mới là chấm dứt nhân quả rốt ráo của 1 sự việc.
Đôi khi nghiệp quả của một sự việc nó không đơn giản thế. Cụ xem bên Âu Mỹ có vụ việc nạn nhân cũng chỉ là trông gà hóa cuốc thôi mà người bị tố ngồi tù oan mấy năm. Mặc dù người bị tố cũng hợp tác với chính quyền nhưng nghiệp quả vẫn thế.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
vậy em hỏi bác Nga đang thực hiện chiến dịch đặc biệt tại Ucraine hay đang xâm lược Ucraine?

vậy em hỏi bác Nga đang thực hiện chiến dịch đặc biệt tại Ucraine hay đang xâm lược Ucraine?
Đấy là việc của bọn họ, nhân quả của bọn họ. Em không tìm hiểu và cũng k muốn tìm hiểu kỹ nên không biết để trả lời cụ. Còn thế giới này, và có lẽ cả nhiều thế giới khác, nó vẫn cứ vận hành theo luật nhân- quả , mạnh được yếu thua cũng là 1 nhân quả, khôn sống dại chết cũng là nhân quả. Còn định nghĩa thế nào là xâm lược thì cứ áp vào thôi.

RongPhuongBac

Xe điện
Em không phải người hỏi nhưng em vẫn trả lời chiến dịch đặc biệt. :D. Bởi bên phía Đông Ukraine khác phần còn lại phía Tây Ukraine. Trường hợp Nga mang quân sang Ukraine và hầu hết người Ukraine đánh đuổi thì mới có thể được nói rằng Nga xâm lược Ukraine. Nhưng xem xét kĩ thì thấy rằng : ở đây không phải có mỗi quân Nga, mà còn có lực lượng dân quân của vùng Don Bass ( là những người bị chính Tây Ukraine đàn áp, có thể có một số người bị thiêu sống tại Odessa, người ta tập hợp chống lại để trả thù những kẻ gây ra tội ). Hãm hiếp, đánh đập, chà đạp những 8 năm đủ để biến thành sự phản kháng. Nên khó có thể nói rằng Nga xâm lược Ukraine.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Em không phải người hỏi nhưng em vẫn trả lời chiến dịch đặc biệt. :D. Bởi bên phía Đông Ukraine khác phần còn lại phía Tây Ukraine. Trường hợp Nga mang quân sang Ukraine và hầu hết người Ukraine đánh đuổi thì mới có thể được nói rằng Nga xâm lược Ukraine. Nhưng xem xét kĩ thì thấy rằng : ở đây không phải có mỗi quân Nga, mà còn có lực lượng dân quân của vùng Don Bass ( là những người bị chính Tây Ukraine đàn áp, có thể có một số người bị thiêu sống tại Odessa, người ta tập hợp chống lại để trả thù những kẻ gây ra tội ). Hãm hiếp, đánh đập, chà đạp những 8 năm đủ để biến thành sự phản kháng. Nên khó có thể nói rằng Nga xâm lược Ukraine.
con cháu nhà sư mà cũng nghĩ như thế thì gay bác nhỉ

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là việc của bọn họ, nhân quả của bọn họ. Em không tìm hiểu và cũng k muốn tìm hiểu kỹ nên không biết để trả lời cụ. Còn thế giới này, và có lẽ cả nhiều thế giới khác, nó vẫn cứ vận hành theo luật nhân- quả , mạnh được yếu thua cũng là 1 nhân quả, khôn sống dại chết cũng là nhân quả. Còn định nghĩa thế nào là xâm lược thì cứ áp vào thôi.
trong tất cả các nỗi oan thì oan mất mạng là oan lớn nhất
Nhưng xin thông báo với bác là nếu có chết oan, thì xuống dưới âm, việc xem xét lại mà oan thật thì bác sẽ được tức khắc đầu thai trở lại làm người hưởng đủ phúc đức mà bác đáng được hưởng.
Nhưng tâm con người vốn sân si, không tin sâu nhân quả nên khi nghiệp đến đặc biệt là ác nghiệp thì tìm mọi cách trốn tránh, hoặc than trời trách đất....hành động của nhà sư là của một người có tu học và tin sâu nhân quả, nên rất vui vẻ trả nghiệp

Cho dù bay vút lưng trời
Cho dù đáy biển trốn thời được đâu
Cho dù núi thẳm hang sâu
Không nơi nào thoát quả sầu đã gieo

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Cụ datinh , cụ hỏi em ví dụ luôn này. Khi có người đồn thổi rất gì về mình nhưng mình vẫn bình thản ko coi là gì, cũng ko cần nghe.
Ý cụ là thị phi à. Có người không bận tâm (như cụ). Nhưng cũng có người bận tâm để lòng và thần thánh hóa cái sự thị phi ấy lên. Em cũng từng bị đồn thổi một thời gian nhưng về sau đập tan tành những ý nghĩ đó mà chẳng hề động chân động tay gì :D

Trạng thái
Thớt đang đóng