[Funland] Chánh niệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

RongPhuongBac

Xe điện
Từ ngày người đứng đầu công tác tuyên truyền được thay bởi một anh yêu Nga, ghét Mỹ, thích Cu thì cả cái off này tràn ngập toàn rác, các thể loại chính ủy cấp tiểu đoàn trung đoàn và lữ đoàn sư đoàn tha hồ tác nghiệp lúc nào cũng tuyên truyền như dân off là đám lính của họ vậy

Ngay hiện giờ bế tắc bỏ mợ vì cứ thả hạt giống ưu tú, cao cấp chính trị vào một vị trí ngon là y như rằng thoái hóa biến chất, tham nhũng, đục khoét, ăn chặn của dân. Chúng hút máu từ kit test đến tiền dành dụm của người xuất khẩu lao động....

Và giờ các anh lại bắt đầu: khiêm tốn, thật thà dũng cảm. Nền tảng đó ngon sao lắm quan tham nhũng?

3 triều địa Lý, Trần, Nguyễn đều có một điểm rất giống nhau, hộ pháp tốt và nhiều vị vua trong các triều đại nói trên đều cùng từng trùng tu xây dựng một ngôi chùa. Nhưng gốc gác là bản thân nhiều vị vua đó đều phải tu tập Phật pháp để làm gương cho dân.
Người hiện nay ngồi vị trí cao nọ, vị trí cao kia là họ có phước. Hưởng hết phước thì về mo. Không còn giữ đức thì biến chất là tất yếu. Còn giữ được đức thì sẽ bền vững. Việc nói ra khẩu hiệu là một chuyện. Còn thực hành theo đó hay không là chuyện khác. Em không nghĩ rằng một người yêu nước này ghét nước kia ngồi vị trí nọ là dân off hỏng hết. Bởi còn đó những cụ tỉnh táo sâu sắc.

RongPhuongBac

Xe điện
Tỉnh táo như cụ slaz8 chẳng hạn :D. Luôn luôn đấu tranh cho đại thừa.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Người hiện nay ngồi vị trí cao nọ, vị trí cao kia là họ có phước. Hưởng hết phước thì về mo. Không còn giữ đức thì biến chất là tất yếu. Còn giữ được đức thì sẽ bền vững. Việc nói ra khẩu hiệu là một chuyện. Còn thực hành theo đó hay không là chuyện khác. Em không nghĩ rằng một người yêu nước này ghét nước kia ngồi vị trí nọ là dân off hỏng hết. Bởi còn đó những cụ tỉnh táo sâu sắc.
thế tóm lại Nga xâm lược hay thực hiện chiến dịch đặc biệt tại u cà hả bác.
đấy lát đội tác chiến vào bác làm việc với họ nhá

RongPhuongBac

Xe điện
thế tóm lại Nga xâm lược hay thực hiện chiến dịch đặc biệt tại u cà hả bác.
đấy lát đội tác chiến vào bác làm việc với họ nhá
Cái này cụ phải mò lại nguyên nhân từ vụ Maidan 2014 cơ. Đầu mối nó ở đấy. Gốc gác nó ở đây. Việc đánh nhau hiện nay giữa Nga và U là ngọn rồi.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cụ phải mò lại nguyên nhân từ vụ Maidan 2014 cơ. Đầu mối nó ở đấy. Gốc gác nó ở đây. Việc đánh nhau hiện nay giữa Nga và U là ngọn rồi.
đấy gọi là công thức thuốc độc đó bác, em uống mãi nhưng không ngấm

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Có nhiều cách tiếp cận,
mệt với các loại lý thuyết giả cầy và pha trộn này quá. Mọi lý thuyết giả cầy pha trộn đều không phải là chánh pháp\. Vì sao?
có một nguyên tắc hết sức đơn giản: nếu chưa tu chứng đắc đạt quả thì mọi cái các bác thuyết pháp đều không phải là chánh pháp mà là tà pháp. trong còm #1,394 phút thứ 5 thầy Thích Trí Quảng có nói rõ về việc đó, khi tu chứng đắc đạt quả thì mới đem quả đó ra thuyết pháp còn gọi là thuyết pháp trên quả môn. Thì đó được gọi là chính pháp.

Chính vì vậy, khi trao đổi giao lưu một cách cởi mở em chọn phương án: chia sẻ những điều sáng tỏ dựa trên các pháp thoại vì nó do các hòa thượng, thượng tọa nói, không cắt xén, không thêm bớt, ít ra những lời họ nói dễ tiếp thu vì họ là người tu hành thật sự và pháp thoại gồm có lời thoại, pháp thân của họ cũng dễ cảm hóa người nghe.

Thêm nữa nếu trích dẫn thì phải từ giáo trình chính thống, được công nhận và được đem áp dụng có nguồn tra cứu rõ ràng.

Còn lại em cho là không đáng tin cậy. Nhất là các thể loại pha trộn giả cầy, theo công thức 2/8, 3/7, 5/5. Còn dạng công thức thuốc độc nữa thì thôi khỏi bàn
Ví dụ như còm này là một dạng pha trộn như thế
Tính khiêm tốn nó chạy đi đâu rồi =))

RongPhuongBac

Xe điện
đấy gọi là công thức thuốc độc đó bác, em uống mãi nhưng không ngấm
Cứ bình tĩnh đã cụ. Có lửa mới có khói. Em cho rằng Nga đánh U là không đúng nhưng U cũng chẳng hay gì. Trung lập không muốn, muốn đối trọng với thằng to, gây đau thương cho dân miền Đông U nên dân miền Đông U nó mới nổi dậy. Chính quyền U không làm mấy cái trò trói người bằng băng dính rồi tụt quần họ ( cả nam lẫn nữ ) và đánh thì có lẽ dân Đông U nó không thế này đâu.

Bang lang

Xe điện
Nước biển tuy nhiều nhưng có chung vị mặn, chánh pháp cũng thế tuy nhiều pháp môn nhưng cũng có chung một vị, đó là vị giải thoát.
Chính vì thế tại sao cụ nói ý kiến người khác là lý thuyết, cụ đã trải nghiệm nó chưa mà lại phủ nhận? Em thấy tất cả ý của cụ manhcsic đều giống với Thiền sư Thích Nhất Hạnh, tĩnh lặng, lắng nghe, yêu người. khi con người ta hiểu được căn nguyên của sự việc người ta dễ dàng tha thứ, từ bi, yêu thương. Từ đó sẽ ko còn cáu giận một cách tự nhiên. Em lấy ví dụ, khi cụ nghe những j cụ manhcsic chia sẻ, nếu cụ hiểu nguồn gốc những gì cụ ấy nói cụ sẽ ko có những phản ứng mạnh như vậy. Việc này chính là trí tuệ trong tu hành. Em đã từng đọc một câu nói rằng, trí tuệ ko phải đọc và biết nhiều kinh sách nhưng ngu dốt thì chính là những kẻ ko hiểu mình.
P/s Em chờ xem phản ứng của cụ với còm của em, hồi hộp phết:)

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Chính vì thế tại sao cụ nói ý kiến người khác là lý thuyết, cụ đã trải nghiệm nó chưa mà lại phủ nhận? Em thấy tất cả ý của cụ manhcsic đều giống với Thiền sư Thích Nhất Hạnh, tĩnh lặng, lắng nghe, yêu người. khi con người ta hiểu được căn nguyên của sự việc người ta dễ dàng tha thứ, từ bi, yêu thương. Từ đó sẽ ko còn cáu giận một cách tự nhiên. Em lấy ví dụ, khi cụ nghe những j cụ manhcsic chia sẻ, nếu cụ hiểu nguồn gốc những gì cụ ấy nói cụ sẽ ko có những phản ứng mạnh như vậy. Việc này chính là trí tuệ trong tu hành. Em đã từng đọc một câu nói rằng, trí tuệ ko phải đọc và biết nhiều kinh sách nhưng ngu dốt thì chính là những kẻ ko hiểu mình.
Cảm ơn Bác, khi đứng trong quy luật ứng xử một chiều thì hiểu trọn vẹn câu nói "cho đi là còn mãi mãi", còn trong quy luật 2 chiều thì cho - nhận, hợp tác... Trong bất kỳ hoàn cảnh nào sự cho đi đều là điều tốt nhưng để sống trọn vẹn với những câu nói trên là điều khó. Cho nên mỗi người đều tự tạo tôn giáo riêng mình và không phán xét đúng sai ở tôn giáo khác.
Ngày 28/8/1963, mục sư Martin Luther King, một nhà hoạt động vì dân quyền, chống phân biệt chủng tộc, đã đọc bài diễn văn “Tôi có một giấc mơ” tại Đài tưởng niệm Lincoln (Washington D.C, Mỹ) trước hàng nghìn người tham gia cuộc tuần hành đến Washington vì việc làm và tự do. Nói chánh niệm là giấc mơ đủ lớn để cả đời người thực hiện nó cũng chẳng sai, bởi là tôn giáo của chính bạn.
https://tuongtri.com/2015/08/22/i-have-a-dream-bai-dien-van-bat-hu-ve-giac-mo-cua-muc-su-luther-king/

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Thật sự với 3 chữ đó tôi học mãi một chữ cũng chưa xong, còn nhiều chữ nữa ví dụ: Lẽ thường khi bạn quan niệm "Vô thường" là khái niệm đúng, để sống với khái niệm vô thường đó thì phải quên đi một số khái niệm khác ví dụ luật nhân quả. Bởi hai quy luật trên nó khác nhau ở điểm nhìn, để sống hạnh phúc ở hiện tại bạn phải tin vào vô thường chứ không phải nhân quả.
Nếu bạn sống thực hành theo tâm linh nghĩa là sống đúng với thánh linh của bạn. Tâm linh (sự linh thiêng) của bạn là những gì bạn trải nghiệm, hoặc chạm tới. Ngược lại sống là sống với khái niệm hay tôn giáo (niềm tin) của chính mình.
Không phải tâm linh. Thực hành 3 chữ ấy là cách tu phước thôi cụ. Khiêm cung thì người người dễ gần( tự cao thì người sẽ lánh xa, chả chơi). Thật thà thì người sẽ mến( nói dối thì người ta ghét ). Dũng cảm thì người nể phục.

RongPhuongBac

Xe điện
Thật sự với 3 chữ đó tôi học mãi một chữ cũng chưa xong, còn nhiều chữ nữa ví dụ: Lẽ thường khi bạn quan niệm "Vô thường" là khái niệm đúng, để sống với khái niệm vô thường đó thì phải quên đi một số khái niệm khác ví dụ luật nhân quả. Bởi hai quy luật trên nó khác nhau ở điểm nhìn, để sống hạnh phúc ở hiện tại bạn phải tin vào vô thường chứ không phải nhân quả.
Nếu bạn sống thực hành theo tâm linh nghĩa là sống đúng với thánh linh của bạn. Tâm linh (sự linh thiêng) của bạn là những gì bạn trải nghiệm, hoặc chạm tới. Ngược lại sống là sống với khái niệm hay tôn giáo (niềm tin) của chính mình.
Học là học cả đời. Có phải 1 sớm 1 chiều hay 12-15 năm đèn sách là xong đâu. Khiêm cung được chỗ nào hay chỗ ấy, dũng cảm được phần nào hay phần ấy. Cứ tiến từ từ như tiệm tu vậy. Hihi

Bang lang

Xe điện
Thỉnh ngài slaz8 vào cho ý kiến chứ cứ thế này loạn hết cả đao pháp
Em cũng mong cụ ấy. Ko biết cụ ấy dạo này có đi thuyết gíang ở đâu ko, cụ ấy rất khoẻ, mắng hết trang này sang trang khác. Lâu ko bị mắng lại thấy nhớ:)

lạc lối

Xe điện
Em cũng mong cụ ấy. Ko biết cụ ấy dạo này có đi thuyết gíang ở đâu ko, cụ ấy rất khoẻ, mắng hết trang này sang trang khác. Lâu ko bị mắng lại thấy nhớ:)
Cụ ấy văn chương khúc triết tròn vành rõ tiếng xong lại đầy uy lực , thể hiện một cái nhìn quán suốt về Đạo Pháp . Em cũng thấy bảo hình như cụ ấy đang tu theo một pháp môn bí hiểm .

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Cứ bình tĩnh đã cụ. Có lửa mới có khói. Em cho rằng Nga đánh U là không đúng nhưng U cũng chẳng hay gì. Trung lập không muốn, muốn đối trọng với thằng to, gây đau thương cho dân miền Đông U nên dân miền Đông U nó mới nổi dậy. Chính quyền U không làm mấy cái trò trói người bằng băng dính rồi tụt quần họ ( cả nam lẫn nữ ) và đánh thì có lẽ dân Đông U nó không thế này đâu.
từ hồi 2014 tranh cãi vụ đó suýt nữa dẫn đến việc lý giải nguyên từ có cách đầy từ mấy thế kỷ, sau đó bên U yên chứ không có khi nguyên nhân phải xuất phát từ thời tiền sử bác ak.
Đó là công thức thuốc độc: Có A là do B, có B là do C, có C là do D......không có hồi kết cho đến khi người phản biện mệt thì thôi.
Có nhiều cách tiếp cận,

Tính khiêm tốn nó chạy đi đâu rồi =))
Bác nên xem lại video em đăng #1,394 từ 4 phút 45s thầy Thích Trí Quảng có nói rõ về việc đó, khi tu chứng đắc đạt quả thì mới đem quả đó ra thuyết pháp còn gọi là thuyết pháp trên quả môn. Thì đó được gọi là chính pháp.

Còn lại người phàm có đem chính pháp ra nói thì nó cũng biên thành ma thuyết, vì họ tham sân si còn đầy, giải thích kỹ hơn mời bác xem video phút thứ 6 trở đi( tà nhân thuyết chính pháp thì chính pháp biến thành ma pháp). Và cái em ngộ ra từ đó rất hay mà thầy TTQ cũng nói rõ, mỗi người một việc, ngay những người tu hành thực sự không phải ai cũng có thể hoằng pháp được.

Pháp do duyên mà sinh, khi thuyết pháp với đối tượng này nói nội dung này, với đối tượng khác cùng một nội dung nói cách khác. Nhưng muốn biến đúng đắn buộc phải vào được thiền định quán sát mới có chọn lựa đúng đắn. Để em tìm lại video thầy TTQ nói rõ việc đó.

Cho nên tốt nhất là bác trich nguyên văn chính pháp từ pháp thoại của thầy nào thì nói rõ tên tuổi, Khi người ta xem một đoạn thì nó phải được nằm trong ngữ cảnh, đối tượng đang được thuyết pháp, ngoài ra pháp thân của người thuyết pháp là người tu hành đã chứng đăc dễ khiến ta tiếp thu.

Còn quăng một đoạn không đầu không cuối lên, không đáng tin chút nào
Em giải thích phía trên rồi bác nhé.
Ví dụ: cùng một vấn đề về nhân quả, luân hồi thầy TNH nói với các phật tử diễn đạt một cách khác, nói với các giáo sư chuyên giảng dạy cao cấp chính trị khác, nói với các tăng và ni khác. Cùng một nội dung, nhưng mức độ nông sâu và diễn đạt hoàn toàn khác.

Chỉnh sửa cuối:

Bang lang

Xe điện
từ hồi 2014 tranh cãi vụ đó suýt nữa dẫn đến việc lý giải nguyên từ có cách đầy từ mấy thế kỷ, sau đó bên U yên chứ không có khi nguyên nhân phải xuất phát từ thời tiền sử bác ak.
Đó là công thức thuốc độc: Có A là do B, có B là do C, có C là do D......không có hồi kết cho đến khi người phản biện mệt thì thôi.

Bác nên xem lại video em đăng #1,394 từ 4 phút 45s thầy Thích Trí Quảng có nói rõ về việc đó, khi tu chứng đắc đạt quả thì mới đem quả đó ra thuyết pháp còn gọi là thuyết pháp trên quả môn. Thì đó được gọi là chính pháp.

Còn lại người phàm có đem chính pháp ra nói thì nó cũng biên thành ma thuyết, vì họ tham sân si còn đầy, giải thích kỹ hơn mời bác xem video phút thứ 6 trở đi( tà nhân thuyết chính pháp thì chính pháp biến thành ma pháp). Và cái em ngộ ra từ đó rất hay mà thầy TTQ cũng nói rõ, mỗi người một việc, ngay những người tu hành thực sự không phải ai cũng có thể hoằng pháp được.

Pháp do duyên mà sinh, khi thuyết pháp với đối tượng này nói nội dung này, với đối tượng khác cùng một nội dung nói cách khác. Nhưng muốn biến đúng đắn buộc phải vào được thiền định quán sát mới có chọn lựa đúng đắn. Để em tìm lại video thầy TTQ nói rõ việc đó.

Cho nên tốt nhất là bác trich nguyên văn chính pháp từ pháp thoại của thầy nào thì nói rõ tên tuổi, Khi người ta xem một đoạn thì nó phải được nằm trong ngữ cảnh, đối tượng đang được thuyết pháp, ngoài ra pháp thân của người thuyết pháp là người tu hành đã chứng đăc dễ khiến ta tiếp thu.

Ví dụ: cùng một vấn đề về nhân quả, luân hồi thầy TNH nói với các phật tử diễn đạt một cách khác, nói với các giáo sư chuyên giảng dạy cao cấp chính trị khác, nói với các tăng và ni khác. Cùng một nội dung, nhưng mức độ nông sâu và diễn đạt hoàn toàn khác.
Em thú nhận với cụ là em lười đọc sách. Tuy nhiên, theo những gì cụ nói, con người ta muốn giải thoát thì phải học/ theo chỉ dẫn của một vị cao tăng nổi tiếng nào đó. Vậy, em hỏi cụ, liệu những vị đó có thực sự giải thoát ko? Làm sao biết được họ đạt đến mức nào? Liệu những gì những họ nói có phù hợp với mình, nếu ko hợp thì ta lại đi đọc và tìm những người đắc đạo khác?. Theo em, mỗi chúng ta đây đều có nghiệp quả riêng của mình mà như cụ @manhscic nói đó là thánh linh, linh thiêng, tâm linh... của chính bản thân mình. Em thì chỉ cần đạt đến cảnh giới là tu thân tích Đức thôi. Do vậy, con đường của em sẽ khác với các cụ:)

Chỉnh sửa cuối:

manhcsic

Xe Cứu Trợ

Tại sao dạy đứa trẻ con dễ hơn dạy người lớn vì trẻ con nó biết rõ là nó không biết. Tại sao kinh sách càng nhiều ta càng dốt, xem clip càng nhiều càng chứng minh mình không biết gì. Phật Thích Ca ông đã sớm từ bỏ cuộc sống vinh hoa phú quý ở nơi đấy để nhằm lên đường đi tìm chánh đạo. Nói thẳng nhờ không xem clip, không xem kinh sách "dốt" mới đi tìm.
1. Nếu bạn coi Phật Pháp là nghệ thuật sống, thì mỗi khái niệm Phật Pháp bạn phải sống với nó.
2. Nếu bạn muốn trở nên vĩ đại, là bậc giác ngộ abc gì đó. Bạn cần xóa học để đi đường riêng cho mình, chứ không phải là copy.
3. Nếu bạn sống cuộc sống của bạn, bạn tự sáng tạo tôn giáo riêng của mình, không khuôn khổ, không thề nguyện mà đơn giản thấy đúng thì học.
...
Nói thời kỳ mạt pháp bởi nhiều người coi Phật pháp là kiến thức, là lý luận. Tóm lại, mớ kiến thức các "thầy" bác cứ giữ riêng cho mình nghiên cứu.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Em thú nhận với cụ là em lười đọc sách. Tuy nhiên, theo những gì cụ nói, con người ta muốn giải thoát thì phải học/ theo chỉ dẫn của một vị cao tăng nổi tiếng nào đó. Vậy, em hỏi cụ, liệu những vị đó có thực sự giải thoát ko? Làm sao biết được họ đạt đến mức nào? Liệu những gì những họ nói có phù hợp với mình, nếu ko hợp thì ta lại đi đọc và tìm những người đắc đạo khác?. Theo em, mỗi chúng ta đây đều có nghiệp quả riêng của mình mà như cụ @manhscic nói đó là thánh linh, linh thiêng, tâm linh... của chính bản thân mình. Em thì chỉ cần đạt đến cảnh giới là tu nhân tích Đức thôi. Do vậy, con đường của em sẽ khác với các cụ:)
Có nhiều cách để thay đổi bản thân, nếu coi suy nghĩ quyết định hành động. Thì luyện tư duy tích cực là tốt nhất.
1. Lòng biết ơn (the magic)
2. Trở Về Không - Trải Nghiệm Ho'oponopono - Thực Hiện Hóa Những Phép Màu Trong Cuộc Sống
3. Nhà giả kim cuốn sách bán chạy sau kinh thánh Nếu cậu muốn một điều gì đủ lớn, cả vũ trụ sẽ hiện thực giúp bạn điều đó, qua những dấu hiệu mà nếu cậu nhìn kĩ mới có thể nhận ra
4. Sức mạnh tiềm thức
....
Đọc để mở tầm nhìn, tâm linh cần thiết cho lãnh đạo, cho công việc, cuộc sống... Thành công bởi sự tử tế đàng hoàng văn minh (nước văn minh) còn giải thoát hay một khái niệm thần bí không rõ, thôi khỏi tranh luận mất time.

Bang lang

Xe điện
Có nhiều cách để thay đổi bản thân, nếu coi suy nghĩ quyết định hành động. Thì luyện tư duy tích cực là tốt nhất.
1. Lòng biết ơn (the magic)
2. Trở Về Không - Trải Nghiệm Ho'oponopono - Thực Hiện Hóa Những Phép Màu Trong Cuộc Sống
3. Nhà giả kim cuốn sách bán chạy sau kinh thánh Nếu cậu muốn một điều gì đủ lớn, cả vũ trụ sẽ hiện thực giúp bạn điều đó, qua những dấu hiệu mà nếu cậu nhìn kĩ mới có thể nhận ra
4. Sức mạnh tiềm thức
....
Đọc để mở tầm nhìn, tâm linh cần thiết cho lãnh đạo, cho công việc, cuộc sống... Thành công bởi sự tử tế đàng hoàng văn minh (nước văn minh) còn giải thoát hay một khái niệm thần bí không rõ, thôi khỏi tranh luận mất time.
Trong số những mục cụ nói, em đã đọc,đã hiểu, đã thực hiện. Tuy nhiên cái mục số 2 thì em ko hiểu. Cụ có thể nói rõ được ko cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng