[Funland] Chánh niệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

RongPhuongBac

Xe điện
Nói chuyện vui và không đưa ra lời khuyên gì, cứ sống đi đã rồi đến một lúc nào đó mặt đối lập sẽ tìm về, lúc đó vô thường, vô ngã, chánh niệm... Tự khắc chạy theo mình.
Em tưởng cụ biết rõ về em rồi cụ mới nói thế. Mà cụ cứ vòng vo. Tóm lại cụ muốn nói gì cứ rõ ràng. Cứ công khai thôi cụ. Em thấy phải thì em sẽ nghe.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Đúng là tu sẽ có thần thông nên rất cần nhiều phước báu để chế ngự bản tâm tham lợi. Tu như người này phí quá. Mới có ti tí cái thần thông đã tự ngã mạn, tăng thượng mạn rồi. Hỏng.
Được gọi hai mặt tốt - xấu, sống - chết, ma - quỷ.... Tu tập đi theo cái tốt hiển nhiên cái xấu chạy theo sau cho đến một thời điểm vượt qua được hoặc cái xấu nó kéo xuống.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Em tưởng cụ biết rõ về em rồi cụ mới nói thế. Mà cụ cứ vòng vo. Tóm lại cụ muốn nói gì cứ rõ ràng. Cứ công khai thôi cụ. Em thấy phải thì em sẽ nghe.
Viết ngắn đại loại thế này.
1. Ý thức: khái niệm, sách vở, đọc...
2. Vô thức: Coi như là sự hiển nhiên, là thói quen
3. Tiềm thức: Có thể được con tầng tâm linh, thức tỉnh sự ẩn sâu bên trong con người, thánh linh của chính người đó. Có người nói thực hành tâm linh (Khiếm tốn, thành thật, yêu người, tĩnh lặng) những đức tính này mỗi người luôn có, nhưng bị mất dần đi. Tiềm thức tiếp cận và ghi lại. Có lẽ thực kiến thức và thực hành (nghĩ) về điều tích cực (tư duy tích cực) về thành thật, yêu người là hiểu ít nhất 50% tâm linh qua thực hành rồi.

RongPhuongBac

Xe điện
Viết ngắn đại loại thế này.
1. Ý thức: khái niệm, sách vở, đọc...
2. Vô thức: Coi như là sự hiển nhiên, là thói quen
3. Tiềm thức: Có thể được con tầng tâm linh, thức tỉnh sự ẩn sâu bên trong con người, thánh linh của chính người đó. Có người nói thực hành tâm linh (Khiếm tốn, thành thật, yêu người, tĩnh lặng) những đức tính này mỗi người luôn có, nhưng bị mất dần đi. Tiềm thức tiếp cận và ghi lại. Có lẽ thực kiến thức và thực hành (nghĩ) về điều tích cực (tư duy tích cực) về thành thật, yêu người là hiểu ít nhất 50% tâm linh qua thực hành rồi.
Vẫn kho khó. Dòng cuối đơn giản tí nữa đi cụ

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
nhiều cụ uyên thâm quá, bội phục, bội phục,
Em cũng đang có duyên nghe nhiều bài pháp của các thầy và các thiền sư, tập làm theo cũng thấy có hiệu quả cảm nhận rõ rệt, thực sự là cảm thấy giảm bớt tham, sân, si thì vẫn chưa thấy giảm :D
ngày xưa vợ mắng tức anh ách kiểu gì cũng cãi nhau, nhưng giờ nó nói như gió thoảng qua tai, tâm không gợn sóng :D

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Ngày xưa vợ mắng tức anh ách kiểu gì cũng cãi nhau, nhưng giờ nó nói như gió thoảng qua tai, tâm không gợn sóng :D
Luyện thêm để đạt được tầm này vợ mắng, anh xin lỗi vợ bởi tâm niệm “Yêu sự căng thẳng, thương nỗi muộn phiền”

RongPhuongBac

Xe điện
Nhớ lại lúc trẻ con được dạy "Khiêm tốn, thật thà, dũng cảm" thực hành theo 3 chữ trên là thực hành tâm linh. Nhưng rất là khó để thực hiện vì... vì...
Không phải tâm linh. Thực hành 3 chữ ấy là cách tu phước thôi cụ. Khiêm cung thì người người dễ gần( tự cao thì người sẽ lánh xa, chả chơi). Thật thà thì người sẽ mến( nói dối thì người ta ghét ). Dũng cảm thì người nể phục.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Không phải tâm linh. Thực hành 3 chữ ấy là cách tu phước thôi cụ. Khiêm cung thì người người dễ gần( tự cao thì người sẽ lánh xa, chả chơi). Thật thà thì người sẽ mến( nói dối thì người ta ghét ). Dũng cảm thì người nể phục.
Tùy cụ, đời người ngắn lắm lúc ngộ ra thì đã già.

Bang lang

Xe điện
Em không rành về phật giáo, nhưng có vẻ tu là luyên tập cách điều khiển những chất hoá học kích thích trong não bộ phải không các cụ? Khi đạt kỹ năng đỉnh cao thì có thể gọi là đốn ngộ?
Cụ này chắc xem nhiều tiên hiệp thì phải. Em thấy các vị cao tăng bệnh đầy, thân xác đối với người tu hành cũng giống người mình thôi cụ.

Bang lang

Xe điện
Nói các cụ bảo hoang đường chứ tu lâu có thần thông là thật đấy các cụ ạ. Em chứng kiến như thế dù em không phải tín đồ Phật giáo.
Trước Lâm Đồng có ông sư rất nổi tiếng là ông Trương Thành Tâm. Già trẻ trai gái gì cũng mê ổng, các bà bỏ chồng bỏ con vào chùa phục vụ ổng cả mấy chục bà toàn trẻ, đẹp. Chồng đến tìm vợ thì mê theo, ở lại luôn. Tiền bạc thì nhiều khỏi nói. Rối loạn đến mức ổng bị chính quyền bắt, án 11 năm ở trại Thanh Hóa. Có ông điều tra viên sau còn bảo, nhìn mắt ổng mà anh ấy lạnh hết người, dù công an thì các cụ biết rồi đấy.
Bạn em, biên tâp viên báo Giác Ngô là Thích Quảng Kiến nói ông này đã tu khá cao, đạt thần thông nhưng lâm vào mê chướng nên sai đường. Theo bạn, tu lâu sẽ có những thần thông tùy theo mức độ tu hành, người vượt qua được ma chướng sẽ tiến bộ trong đường giải thoát. Người không vượt qua được, dùng thần thông để thỏa mãn ý muốn của mình sẽ gặp như Trương Thành Tâm.
Nghĩ đến đoạn tu lâu đạt thần thông hấp dẫn phết hehe.
Em nghĩ là bùa ngải thì có chứ thâm sâu j, người mà ác thì nhìn cũng lạnh người chứ chả phải họ tu thâm sâu đâu. Đã gọi là tu thì trước tiên phải bỏ được ý niệm làm hại người khác đã, em chả tin người ác mà tu đươc, đến tốt như em còn chưa tu được ấy:)

Bang lang

Xe điện
Nói chuyện vui và không đưa ra lời khuyên gì, cứ sống đi đã rồi đến một lúc nào đó mặt đối lập sẽ tìm về, lúc đó vô thường, vô ngã, chánh niệm... Tự khắc chạy theo mình.
Em cũng nghĩ vậy, đọc ít để tĩnh lặng, hiểu được mình, tìm ra con đường của mình. Em thì chỉ quan niệm tu là để sửa mình ko quá đau buồn, tham lam, cáu giận thôi. Bi h em có thể ngồi im cả chiều nghe tiếng chuông gió mà chả nghĩ gì cả. Em thế đã sắp thành chánh quả chưa các cụ?

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Từ ngày người đứng đầu công tác tuyên truyền được thay bởi một anh yêu Nga, ghét Mỹ, thích Cu thì cả cái off này tràn ngập toàn rác, các thể loại chính ủy cấp tiểu đoàn trung đoàn và lữ đoàn sư đoàn tha hồ tác nghiệp lúc nào cũng tuyên truyền như dân off là đám lính của họ vậy

Ngay hiện giờ bế tắc bỏ mợ vì cứ thả hạt giống ưu tú, cao cấp chính trị vào một vị trí ngon là y như rằng thoái hóa biến chất, tham nhũng, đục khoét, ăn chặn của dân. Chúng hút máu từ kit test đến tiền dành dụm của người xuất khẩu lao động....

Và giờ các anh lại bắt đầu: khiêm tốn, thật thà dũng cảm. Nền tảng đó ngon sao lắm quan tham nhũng?

3 triều địa Lý, Trần, Nguyễn đều có một điểm rất giống nhau, hộ pháp tốt và nhiều vị vua trong các triều đại nói trên đều cùng từng trùng tu xây dựng một ngôi chùa. Nhưng gốc gác là bản thân nhiều vị vua đó đều phải tu tập Phật pháp để làm gương cho dân.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ này chắc xem nhiều tiên hiệp thì phải. Em thấy các vị cao tăng bệnh đầy, thân xác đối với người tu hành cũng giống người mình thôi cụ.
Em còn không biết tiên hiệp là gì!
Tu là việc thực hành với não bộ, mà cho dù có hoạt động tay chân thì cũng không liên quan gì bệnh tật cụ ơi. Bệnh tật là do gen, ăn uống, hoạt động…mà trong chùa toàn ăn chay, thiếu dinh dưỡng nên bệnh tật hơn người không tu là dễ hiểu.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Em cũng nghĩ vậy, đọc ít để tĩnh lặng, hiểu được mình, tìm ra con đường của mình. Em thì chỉ quan niệm tu là để sửa mình ko quá đau buồn, tham lam, cáu giận thôi. Bi h em có thể ngồi im cả chiều nghe tiếng chuông gió mà chả nghĩ gì cả. Em thế đã sắp thành chánh quả chưa các cụ?
VD "yêu người" khi bác có tình yêu đủ lớn về con người, tình yêu càng lớn sự hi sinh (anh dũng) càng lớn. Lớn đến mức quên cái tôi, sẵn sàng đi trên con đường đó. Bác sẽ chạm tới quy luật vũ trụ (tâm linh) quy luật ứng xử một chiều không điều kiện. Ngược lại, bác đang sống với quy luật 2 chiều, nhận những gì bên ngoài để sửa bên trong (tu tập). Chách quả đạt được khi đi theo quy luật tâm linh.

lạc lối

Xe điện
Bài của bác có nhiều ý, em sẽ trả lời từng ý 1:
- Kinh Hoa nghiêm và Kinh Pháp hoa đều dành cho hàng thượng thượng căn, nên em không học là cái chắn chắn rồi.. Kinh này Đức Phật thuyết bằng chân linh, thuyết trong thiền định có chủ ý không dành cho những người mới tu học như chúng ta. Bác bảo bác học thì hơi vô lý.

- Còn em đơn giản không học Kinh này, cũng không nghiên cứu nó, em chỉ chia sẻ video với một mục đích là nói về một ý mình đã chợt sáng lên khi xem video đó là: mình không có Căn tính Đại thừa, vậy đơn giản mình tự chọn các pháp môn tu học đơn giản, phổ thông là hợp lý nhất. Đó là điều duy nhất em muốn nói và chia sẻ với các bác khác. Vì em thấy nhiều bác lao vào thiền mà không tự xem xét căn tính của minh thì điều này thật là đáng tiếc

- Về thờ phật mời bác xem giáo trình nó lý giải cụ thể:

- Đọc kinh mà tự liễu ngộ thì Căn tính Đại thừa là có chắc rồi bác, chúc mừng bác.
Hình như cụ nhầm , Thiền có từ thời Pg nguyên thủy - sau này là Tiểu Thừa .

RongPhuongBac

Xe điện
Hình như cụ nhầm , Thiền có từ thời Pg nguyên thủy - sau này là Tiểu Thừa .
Chắc cụ hiểu nhầm ý cụ ấy. Ý cụ ấy có thể hiểu nôm na là thuyết pháp hoa kinh bằng cách nhập định. Vì không nói bằng lời mà phải nhập định mới nghe được. Rất nhiều bồ tát tới dự ( 10 phương cõi khác tới ) nhưng mắt thường không nhìn được.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
VD "yêu người" khi bác có tình yêu đủ lớn về con người, tình yêu càng lớn sự hi sinh (anh dũng) càng lớn. Lớn đến mức quên cái tôi, sẵn sàng đi trên con đường đó. Bác sẽ chạm tới quy luật vũ trụ (tâm linh) quy luật ứng xử một chiều không điều kiện. Ngược lại, bác đang sống với quy luật 2 chiều, nhận những gì bên ngoài để sửa bên trong (tu tập). Chách quả đạt được khi đi theo quy luật tâm linh.
mệt với các loại lý thuyết giả cầy và pha trộn này quá. Mọi lý thuyết giả cầy pha trộn đều không phải là chánh pháp\. Vì sao?
có một nguyên tắc hết sức đơn giản: nếu chưa tu chứng đắc đạt quả thì mọi cái các bác thuyết pháp đều không phải là chánh pháp mà là tà pháp. trong còm #1,394 phút thứ 5 thầy Thích Trí Quảng có nói rõ về việc đó, khi tu chứng đắc đạt quả thì mới đem quả đó ra thuyết pháp còn gọi là thuyết pháp trên quả môn. Thì đó được gọi là chính pháp.

Chính vì vậy, khi trao đổi giao lưu một cách cởi mở em chọn phương án: chia sẻ những điều sáng tỏ dựa trên các pháp thoại vì nó do các hòa thượng, thượng tọa nói, không cắt xén, không thêm bớt, ít ra những lời họ nói dễ tiếp thu vì họ là người tu hành thật sự và pháp thoại gồm có lời thoại, pháp thân của họ cũng dễ cảm hóa người nghe.

Thêm nữa nếu trích dẫn thì phải từ giáo trình chính thống, được công nhận và được đem áp dụng có nguồn tra cứu rõ ràng.

Còn lại em cho là không đáng tin cậy. Nhất là các thể loại pha trộn giả cầy, theo công thức 2/8, 3/7, 5/5. Còn dạng công thức thuốc độc nữa thì thôi khỏi bàn
Ví dụ như còm này là một dạng pha trộn như thế

Chỉnh sửa cuối:

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ hiểu nhầm ý cụ ấy. Ý cụ ấy có thể hiểu nôm na là thuyết pháp hoa kinh bằng cách nhập định. Vì không nói bằng lời mà phải nhập định mới nghe được. Rất nhiều bồ tát tới dự ( 10 phương cõi khác tới ) nhưng mắt thường không nhìn được.
bác ý đang khích tướng thôi bác.

Trạng thái
Thớt đang đóng