[Funland] Chánh niệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ cho em hỏi cụ ăn chay kiểu nào Trong những kiểu cụ vừa kể ạ?
Mình ăn trải nghiệm cả 1.2.3 rồi Cụ. Thời gian sau thì mình chuyển sang ăn các loại hạt và nhịn ăn. Thời gian nhịn ăn và uống lâu nhất là 6 ngày liên tục. Hiện tại thì mình ăn thuần chay ( và 1 tuần nhịn ăn 1 ngày).
Sau 5 năm thì mình có rất nhiều kinh nghiệm để giúp đỡ những người đang ăn mặn chuyển sang ăn chay trường vì lý do sức khoẻ hoặc bệnh lý.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
trì tốt 1 trong 5 giới khó nhưng lại không phải là phật tử, không quy y tam bảo, và chắc cũng không thờ phật
Chắc là cụ bỏ không trì giới không được nói dối rồi :D (em fun)
Mình thích nghiên cứu về nhiều tôn giáo (chủ yếu đi tìm các điểm giống nhau). Mình ko quy y nhưng mình thực hành khá nhiều phâp môn của Đạo phật từ thiền tông, mật tông, tịnh độ tông.. Và cũng khá nhiều kinh nghiệm để tư vấn cho Cụ nào đang tu từng pháp môn có hiệu quả hơn ( nhanh về đích). Hiện tại mình đang nghiên cứu về Đạo Tâm linh kỷ mới. Cái này có nhiều kiến thức hơi giống với Đạo Hoà Hảo nhưng nó "cập nhật" hơn. Cũng khá nhiều điều thú vị.

Gio_Dong

Xe buýt
Vâng cụ, thỉnh thoảng vẫn sân si mà cụ, lại quay về đây để thức tỉnh nè :D
Mợ bị gạch nick, lại sân si rồi. Sao cái lúc sân si ở đâu, mợ ko dùng câu "Nam mô A Di Đà Phật" mà đè cái sân si xuống ? :)) Đến lúc Cận Tử nghiệp, oan gia trái chủ kéo đến ầm ầm đòi mạng, đòi những món nợ từ vô lượng kiếp trước, lúc ấy mợ có đủ bình tĩnh để niệm được 10 câu "Nam mô A Di Đà Phật" ko ? Nếu niệm Phật A Di Đà là phải buông bỏ hết sự đời thì mới có tác dụng. Còn sống mà vẫn nghĩ đến chuyện bitcoin, chứng khoán, vàng, ... thì tốt nhất là nên niệm một vị Phật khác phù hợp hơn (trang trước em có gợi ý rồi đó)

Cuộc chiến giữa Nga - Ukraina đang diễn ra cực kỳ khốc liệt. Nhưng trận chiến của Tham Sân Si, Sinh Tử luân hồi và Giải thoát còn khốc liệt hơn gấp nhiều lần !

Gio_Dong

Xe buýt
Thực ra ăn uống không phải là rào cản lớn nhất của mỗi phật tử tại gia, mà tham ái (dục ái, hữu ái và phi hữu ái ) mới là nguyên nhân cơ bản và khó khăn nhất khiến trần trên mỗi phật tử tại gia chỉ đạt được chánh niệm chứ không phải là niết bàn hay vãng sanh.....

Và em cho là nhận thấy được điều đó là điều gần như không thể vượt qua của mỗi phật tử tại gia, nên thầy Thích Nhất Hạnh mới chỉ đặt ra mục tiêu phấn đấu là Chánh niệm để phổ cập Phật giáo tới đại đa số quần chúng. Cũng nhờ vào thớt này em tìm hiểu mới hiểu được điều đó.

Cho nên Phật giáo Nam Tông không đi sâu vào một trong các giới đó, mà kết hợp bằng nhiều phương pháp và con đường để dẫn dắt mọi người hứng khỏi và yêu thích tu tập để dần dần thoát khổ. Ví dụ để giảm bớt việc ăn mặn thì có thể ăn ngày 1 bữa (mà không bỏ thịt) đó cũng là một cách. Chứng được sơ quả trong Nam Tông tức là cũng phải đoạn được 3 ái trên

Còn bước sang Phật giáo Bắc Tông phần lớn đều đòi hỏi phải có mấy tiêu chuẩn nhất định ví dụ: có căn lành lớn, có quyến thuộc bồ đề...... mới có thể tiếp thu được giáo lý phức tạp của Bắc Tông. Sang đến cấp độ này thì đòi hỏi phải trường chay. Vì mục tiêu đặt ra là phải có khả năng giao tiếp với thế giới Phật và Bồ tát

Vậy nên không đặt mục tiêu vượt qua một giới ngay một lúc mà phải dần đều từ từ từng bước theo mỗi căn cơ. Nếu cần nghiên cứu sâu vào việc ăn chay thì các bác nên theo giáo trình chính thống :

Một ví dụ của căn lành lớn điển hình là Quyền pháp chủ hiện nay, thầy Thích Trí Quảng, từ nhỏ đi ở trọ, chủ nhà trọ tụng kinh pháp hoa, mà chỉ nghe không thầy đã có thể thuộc lòng và tụng lại được không cần phải xem sách. Sau đó chính chủ nhà trọ cắt tóc cho thầy đi tu, tu chơi mà lại thành tu thiệt.

Sau này khi vào chùa, thiên nhĩ thông và thiên nhãn thông của thầy do tu tập từ kiếp trước vẫn còn nên có khả năng nghe và nhìn thấy các sư tổ trong thế giới vô hình ngay tại chùa

Trong các pháp thoại thầy đều giới thiệu cụ thể. Sau này các bác có thể gặp nhiều người có những khả năng đó.

Nhũng gì em viết đều được tổng hợp và trích trong các pháp thoại của thầy Thích Trí Quảng gần đây trên trang web chính thống của báo giác ngộ. Nếu các bác cần trích dẫn cụ thể em có thể trích dẫn được.
Em đang theo Bắc tông đây, cụ thể là pháp môn Dược Sư. Em chưa ăn chay, chưa quy y, chưa có Pháp danh, cũng chưa có tượng Phật ở nhà. Thầy em chỉ khuyến khích có những cái kia thôi, chứ ko bắt buộc mọi người. Thầy em bảo gieo duyên thì cũng phải linh hoạt, nếu cứ bắt ép mấy cái kia thì chẳng có mấy ai muốn tu cả, rồi khi đủ duyên thì tự khắc mọi người sẽ đi vào đường ray của Phật pháp thôi. Người ta có thể tu nhiều đời để giải thoát, đâu chỉ là 1 đời này, nên việc gieo duyên phải rất linh hoạt

Ở nhà, khi có thời gian thì em trì chú Dược Sư, hành trì nghi lễ sám hối trước bàn thờ. Khi hành trì, em quán tưởng là đang có Phật ngự ở trên bàn thờ gia tiên. Ngoài ra, em niệm Phật Dược Sư (niệm thầm) ở mọi lúc rảnh rỗi (lúc ăn cơm, lúc quét nhà, lúc dừng đèn đỏ ở ngã tư, lúc chờ họp hành, ....). Hàng ngày, em cũng hay nói chuyện với các oan gia trái chủ (lúc trước khi ngủ), xin lỗi họ vì những món nợ từ vô lượng kiếp, và mong họ cùng mình tu hành để hướng tới giải thoát, để lợi lạc cho cả 2 bên. Thỉnh thoảng lắm em mới đi chùa, vì cũng cần phải có thời gian

Mới có 2 tháng thực sự tu mà em thấy tâm của mình yên ắng hẳn, ko còn phiền não nữa. 1 ngày có 24h, chắc giờ em tham sân si ko quá 15 phút :)). Hàng ngày, em tập sống theo Phật tánh, theo cách của Ngài Lục Tổ Huệ Năng : "bụi trần lau sạch"

Dacia90

Xe điện
Có cách diễn giải một số từ ngữ trong Phật giáo như " vô lượng kiếp"...cho dễ hiểu không các cụ? Cũng thích đọc về sách hay tạp chí Phật giáo nhưng có lẽ các bài viết rất khó hiểu và trừu tượng, cũng có thể do người đọc yếu về Phật học nên không hiểu được nội dung.

RongPhuongBac

Xe điện
Em đang theo Bắc tông đây, cụ thể là pháp môn Dược Sư. Em chưa ăn chay, chưa quy y, chưa có Pháp danh, cũng chưa có tượng Phật ở nhà. Thầy em chỉ khuyến khích có những cái kia thôi, chứ ko bắt buộc mọi người. Thầy em bảo gieo duyên thì cũng phải linh hoạt, nếu cứ bắt ép mấy cái kia thì chẳng có mấy ai muốn tu cả, rồi khi đủ duyên thì tự khắc mọi người sẽ đi vào đường ray của Phật pháp thôi. Người ta có thể tu nhiều đời để giải thoát, đâu chỉ là 1 đời này, nên việc gieo duyên phải rất linh hoạt

Ở nhà, khi có thời gian thì em trì chú Dược Sư, hành trì nghi lễ sám hối trước bàn thờ. Khi hành trì, em quán tưởng là đang có Phật ngự ở trên bàn thờ gia tiên. Ngoài ra, em niệm Phật Dược Sư (niệm thầm) ở mọi lúc rảnh rỗi (lúc ăn cơm, lúc quét nhà, lúc dừng đèn đỏ ở ngã tư, lúc chờ họp hành, ....). Hàng ngày, em cũng hay nói chuyện với các oan gia trái chủ (lúc trước khi ngủ), xin lỗi họ vì những món nợ từ vô lượng kiếp, và mong họ cùng mình tu hành để hướng tới giải thoát, để lợi lạc cho cả 2 bên. Thỉnh thoảng lắm em mới đi chùa, vì cũng cần phải có thời gian

Mới có 2 tháng thực sự tu mà em thấy tâm của mình yên ắng hẳn, ko còn phiền não nữa. 1 ngày có 24h, chắc giờ em tham sân si ko quá 15 phút :)). Hàng ngày, em tập sống theo Phật tánh, theo cách của Ngài Lục Tổ Huệ Năng : "bụi trần lau sạch"
Hé hé. Em hôm gì niệm xong rồi ngủ lúc nào không biết. Trong mơ gặp 1 ông trọc đầu râu ria xồm xoàm. Ông ấy dạy em cách lái ô tô mới đểu chứ. Ông ấy còn hỏi em là em theo trường phái nào, em bảo đông phương lưu ly dược sư. Em lại hỏi ông ấy theo trường phái nào, ông ấy kêu hóa thân Phật. Em hỏi hóa thân của A di Đà hay Thích Ca. Ổng lặng im rồi mời em ăn cơm chay @@. Giấc mơ đó khá dài nhưng em chỉ ngắn gọn vậy :D

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Thực ra ăn uống không phải là rào cản lớn nhất của mỗi phật tử tại gia, mà tham ái (dục ái, hữu ái và phi hữu ái ) mới là nguyên nhân cơ bản và khó khăn nhất khiến trần trên mỗi phật tử tại gia chỉ đạt được chánh niệm chứ không phải là niết bàn hay vãng sanh.....

Và em cho là nhận thấy được điều đó là điều gần như không thể vượt qua của mỗi phật tử tại gia, nên thầy Thích Nhất Hạnh mới chỉ đặt ra mục tiêu phấn đấu là Chánh niệm để phổ cập Phật giáo tới đại đa số quần chúng. Cũng nhờ vào thớt này em tìm hiểu mới hiểu được điều đó.

Cho nên Phật giáo Nam Tông không đi sâu vào một trong các giới đó, mà kết hợp bằng nhiều phương pháp và con đường để dẫn dắt mọi người hứng khỏi và yêu thích tu tập để dần dần thoát khổ. Ví dụ để giảm bớt việc ăn mặn thì có thể ăn ngày 1 bữa (mà không bỏ thịt) đó cũng là một cách. Chứng được sơ quả trong Nam Tông tức là cũng phải đoạn được 3 ái trên

Còn bước sang Phật giáo Bắc Tông phần lớn đều đòi hỏi phải có mấy tiêu chuẩn nhất định ví dụ: có căn lành lớn, có quyến thuộc bồ đề...... mới có thể tiếp thu được giáo lý phức tạp của Bắc Tông. Sang đến cấp độ này thì đòi hỏi phải trường chay. Vì mục tiêu đặt ra là phải có khả năng giao tiếp với thế giới Phật và Bồ tát

Vậy nên không đặt mục tiêu vượt qua một giới ngay một lúc mà phải dần đều từ từ từng bước theo mỗi căn cơ. Nếu cần nghiên cứu sâu vào việc ăn chay thì các bác nên theo giáo trình chính thống :

Một ví dụ của căn lành lớn điển hình là Quyền pháp chủ hiện nay, thầy Thích Trí Quảng, từ nhỏ đi ở trọ, chủ nhà trọ tụng kinh pháp hoa, mà chỉ nghe không thầy đã có thể thuộc lòng và tụng lại được không cần phải xem sách. Sau đó chính chủ nhà trọ cắt tóc cho thầy đi tu, tu chơi mà lại thành tu thiệt.

Sau này khi vào chùa, thiên nhĩ thông và thiên nhãn thông của thầy do tu tập từ kiếp trước vẫn còn nên có khả năng nghe và nhìn thấy các sư tổ trong thế giới vô hình ngay tại chùa

Trong các pháp thoại thầy đều giới thiệu cụ thể. Sau này các bác có thể gặp nhiều người có những khả năng đó.

Nhũng gì em viết đều được tổng hợp và trích trong các pháp thoại của thầy Thích Trí Quảng gần đây trên trang web chính thống của báo giác ngộ. Nếu các bác cần trích dẫn cụ thể em có thể trích dẫn được.
Cụ cho em hỏi một chút ạ. Em thuộc dạng đọc hiểu kinh sách, nhưng mà gặp vấn đề lớn trong việc nhớ (cụ thể như em ko tài nào nhớ nổi chú Đại Bi và kinh Bát Nhã dù em niệm từ lâu lắm rồi). Thì sẽ xét em thuộc dạng có căn ko ạ cụ?

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi một chút ạ. Em thuộc dạng đọc hiểu kinh sách, nhưng mà gặp vấn đề lớn trong việc nhớ (cụ thể như em ko tài nào nhớ nổi chú Đại Bi và kinh Bát Nhã dù em niệm từ lâu lắm rồi). Thì sẽ xét em thuộc dạng có căn ko ạ cụ?
Thế cụ hiểu Chú Đại Bi và kinh Bát Nhã như thế nào?

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
Thế cụ hiểu Chú Đại Bi và kinh Bát Nhã như thế nào?
Chú Đại Bi em ko nhớ rõ nghĩa đâu. Cụ đừng hỏi khó em thế. Còn kinh Bát Nhã thì em hiểu nó theo hướng mọi thứ đều vô thường cả. Trên đời này vốn không có, chỉ tâm sinh ra như vậy mà thành ra có.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Chú Đại Bi em ko nhớ rõ nghĩa đâu. Cụ đừng hỏi khó em thế. Còn kinh Bát Nhã thì em hiểu nó theo hướng mọi thứ đều vô thường cả. Trên đời này vốn không có, chỉ tâm sinh ra như vậy mà thành ra có.
Ko chỉ Bát Nhã mà phần lớn kinh cũng đều hướng con người hiểu về lẽ vô thường, qua đó giảm bám chấp vào cái thường, từ đó bớt khổ.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Hé hé. Em hôm gì niệm xong rồi ngủ lúc nào không biết. Trong mơ gặp 1 ông trọc đầu râu ria xồm xoàm. Ông ấy dạy em cách lái ô tô mới đểu chứ. Ông ấy còn hỏi em là em theo trường phái nào, em bảo đông phương lưu ly dược sư. Em lại hỏi ông ấy theo trường phái nào, ông ấy kêu hóa thân Phật. Em hỏi hóa thân của A di Đà hay Thích Ca. Ổng lặng im rồi mời em ăn cơm chay @@. Giấc mơ đó khá dài nhưng em chỉ ngắn gọn vậy :D
Nhà bác có lập bàn thờ phật không?

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Thì sẽ xét em thuộc dạng có căn ko ạ cụ?
Chính xác là căn lành, chứ không phải là căn không. Em không có khả năng trả lời câu hỏi này.
Vì theo như Trưởng lão Thích Trí Quảng giảng trong bài pháp thoại : Ý nghĩa của niềm tin và căn lành, thì muốn biết bác có căn lành hay không các thầy phải vào thiền định quán sát bác. Nhưng bác biết đến và bắt đầu quá trình tu học thì chắc chắn là có căn lành, chỉ là ít hay nhiều, lớn hay nhỏ mà thôi
Mà em làm gì có năng lực để trả lời :D

Chỉnh sửa cuối:

Gio_Dong

Xe buýt
Chú Đại Bi vốn dài, ban đầu thì các cụ cứ cầm sách, giấy mà đọc. Nếu tụng thường xuyên thì sau 1 năm sẽ tự nhiên thuộc thôi

Em chưa hiểu ý cụ "có căn" nghĩa là thế nào ? Cụ tụng chú Đại Bi là tốt, nếu kèm theo niệm Phật hoặc niệm Quan Âm Bồ tát thì tốt nữa. Đó là hạt giống Phật ở trong cụ. Nếu cụ tụng chú, niệm Phật thường xuyên mà thấy an lạc, thì đến lúc Cận Tử nghiệp, cụ sẽ dễ vãng sinh hơn. Khi oan gia trái chủ kéo đến đòi mạng, chỉ cần cụ bình tĩnh niệm được 10 câu "Nam mô A Di Đà Phật" thì Phật A Di Đà sẽ đón cụ về Cực Lạc. Còn giả sử vì lý do nào đó mà cụ ko vãng sinh được ở kiếp này (ví dụ lúc chết quên ko niệm Phật A Di Đà), thì với thói quen tụng chú, niệm Phật hàng ngày, hạt giống Phật đó sẽ theo cụ sang kiếp sau. Ở kiếp sau đó, cụ sẽ tu hành dễ hơn. Khi tiếp xúc các bài chú đó, cụ sẽ có cảm tưởng như mình đã tụng từ bao giờ rồi. Và cụ sẽ tiến tới tương lai giải thoát

Gio_Dong

Xe buýt
Có cách diễn giải một số từ ngữ trong Phật giáo như " vô lượng kiếp"...cho dễ hiểu không các cụ? Cũng thích đọc về sách hay tạp chí Phật giáo nhưng có lẽ các bài viết rất khó hiểu và trừu tượng, cũng có thể do người đọc yếu về Phật học nên không hiểu được nội dung.
Vô lượng chính là khái niệm "vô cùng" trong toán học. Gọi "vô lượng kiếp", vì chúng ta đã sống rất nhiều kiếp rồi, ví dụ như tỉ tỉ kiếp rồi. Là 10 mũ bao nhiêu ấy, em ko thể biết được

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Một trong những vấn đề lớn nhất của những người tu học là cứ tưởng các thầy có suy nghĩ khác nhau, nhưng sau này đều nhận ra rằng, Pháp là dung thông với nhau, các thầy đều giảng về một nội dung giống nhau nhưng cách biểu hiện thì muôn màu muôn sắc với một mục đích duy nhất là khai ngộ cho đại bộ phận dễ dàng tiếp thu được Phật giáo.

Ví dụ, một thầy đào tạo và theo học Bắc Tông nhưng lại sẵn sàng khẳng định, giáo lý của Nam Tông là đủ và phù hợp với đại bộ phận đại chúng rồi.

Hoặc, có thầy khởi đầu học Tịnh độ tông, nhưng sau này thành đạo và hành đạo lại là Thiền tông.

Một thầy lấy Chánh niệm làm mục tiêu chính vì nó phù hợp với đại bộ phận đại chúng, một thầy giảng về Căn tính Đại thừa để làm rõ giải thích cho những người đã bắt đầu tu học nên chọn pháp môn nào phù hợp với mình Nam Tông, Bắc Tông, Tịnh độ tông hay Mật tông

Không nên khen hay chê pháp môn nào là do đó

Bang lang

Xe điện
Chay có nhiều trường phái Cụ nhé, thường là có mấy cách ăn chay phổ biến:
1. Chay kỳ : chỉ ăn chay vài ngày trong tháng còn lại là ăn mặn.
2. Chay trường : Ăn thuần chay có dùng các sản phẩm từ động vật như sữa hoặc trứng.
3. Chay trường : Ăn thuần chay và không dùng các sản phẩm từ động vật.
Ngoài ra cũng có những kiểu ăn chay khác như ăn chay thực dưỡng, ăn chay thuần các loại hạt. Thậm chí có trường phái ăn chay vẫn ăn cá hoặc hải sản ( chỉ không ăn thịt) hoặc ăn chay kiểu nhịn ăn ( chỉ ăn vài ngày / tuần/ tháng).
Ăn chay cũng nên linh hoạt, ăn thế nào cho khoẻ mạnh, không bị gò bó vào lý thuyết hay các quan niệm đúng sai, để tư tưởng thoải mái là tuyệt vời nhất Cụ.
Ngay cả ăn thuần chay tuyệt đối thì vẫn không tránh được sát sinh tuyệt đối. Trong cốc nước chúng ta uống hàng ngày, trong mỗi bước chân chúng ta đi vẫn có nhiều vi sinh bị giết hại. Hiểu được vạn vật tương đối sẽ chọn được cho mình cách ăn phù hợp nhất.
Mình cũng ăn chay bước sang năm thứ 5 rồi. Mỗi ngày đều thấy rất khoẻ mạnh và năng lượng.
Cụ cho em hỏi ăn chay mà được ăn hải sản và cá là trường phái nào đất ạ?

Bang lang

Xe điện
Vô lượng chính là khái niệm "vô cùng" trong toán học. Gọi "vô lượng kiếp", vì chúng ta đã sống rất nhiều kiếp rồi, ví dụ như tỉ tỉ kiếp rồi. Là 10 mũ bao nhiêu ấy, em ko thể biết được
Cụ cho em hỏi, câu “không vô minh hoặc hết vô minh” có nghĩa là gì ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng