[Funland] Chánh niệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Thớt này phải có luật thì nó mới yên được.
Em đề nghị luật thứ 1 như này: mỗi bác mỗi tuần chỉ được còm 1 lần thôi, sang tuần còm cái khác. Cấm được còm 2 lần 1 tuần. Còn đọc thì thoải mái.

Chỉ nội việc làm được việc đấy thôi, cũng chính là quá trình tu luyện bản thân rồi. Nếu 2 tuần còm 1 lần thì công lực tăng gấp đôi :D Em sẽ tự làm gương trước,
Em thật, các bác ăn tết xong hăng quá.
Em đề nghị luật thứ 2:
Mỗi tuần chỉ được còm một lần, mà mỗi lần chỉ được còm có 1 câu thôi.
Các bác muốn làm gì thì làm. Tuần sau em sẽ còm 1 câu và chỉ trả lời các bài phản hồi nào mà chỉ viết 1 câu, nhiều hơn thì thôi.

Hẹn các bác tuần sau. Em sẽ theo luật thứ 2.

Tửu Vương

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nhà cháu rất hứng thú món này tuy nhiên là toàn học trộm với nghe lỏm .Cụ cho hỏi nếu chỉ thực tâp Thiền Định mà ko Thiền Quán có được ko các cụ , tại e chưa hiểu gì về Thiền Quán nên nhà cháu thấy chưa phù hợp. Các Cụ có thể biên thêm Thiền Định nhà cháu đối chiếu đc ko
Cụ cũng giống như em. Như cụ AHDA chia sẻ, nếu thiền định "chơi" để khai mở tâm thức ở mức độ vừa thì "có thể" chưa sao. Nhưng đi sâu thì rất nguy hiểm vì rất dễ lạc lối. Theo em Cụ cứ tìm hiểu kỹ, rồi bắt đầu chưa muộn.

lạc lối

Xe điện
Cụ cũng giống như em. Như cụ AHDA chia sẻ, nếu thiền định "chơi" để khai mở tâm thức ở mức độ vừa thì "có thể" chưa sao. Nhưng đi sâu thì rất nguy hiểm vì rất dễ lạc lối. Theo em Cụ cứ tìm hiểu kỹ, rồi bắt đầu chưa muộn.
Túm cái váy là lúc Thiền mà gặp mấy thứ đó ta bỏ qua hoặc lặng yên quan sát , cái gì mà các cụ cứ phải biện dài ngoằng thế

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Theo tôi hiểu thì đoạn kinh cụ trích ở trên là bản Hán Việt, nên đọc đúng là không thể hiểu nổi.

Bản dịch tiếng Việt của đoạn đó như sau:

Ngài Quán Tự Tại Bồ tát sau khi hành trì sâu vào Pháp Bát Nhã Ba La Mật Đa, Ngài soi thấy năm uẩn đều không, liền vượt qua tất cả khổ ách..

Này ông Xá Lợi Tử! Sắc chẳng khác không, không chẳng khác sắc; sắc tức là không, không tức là sắc. Thọ, tưởng, hành, thức cũng đều như vậy.

Này ông Xá Lợi Tử! Tướng không của các pháp không sinh, không diệt, không dơ, không sạch, không thêm không bớt. Cho nên, trong chân không không có sắc, không có thọ, tưởng, hành, thức, không có mắt, tai, mũi, lưỡi, thân, ý; không có sắc, thanh, hương, vị, xúc, pháp; không có nhãn giới cho đến không có ý thức giới; không có vô minh cũng không có cái hết vô minh; cho đến không có già chết cũng không có cái hết già chết; không có khổ, tập, diệt, đạo; không có trí tuệ, cũng không có chứng đắc.

Vì không chứng đắc, Bồ tát y theo Bát Nhã Ba La Mật đa nên tâm không ngăn ngại, vì không ngăn ngại nên không sợ hãi, xa lìa mộng tưởng điên đảo, rốt ráo đạt tới Niết bàn. Chư Phật ba đời cũng y vào Bát Nhã Ba La Mật Đa mà chứng được đạo Vô thượng Chính đẳng Chính giác..

Cho nên biết Bát Nhã Ba La Mật Đa là thần chú lớn, là minh chú lớn, là chú vô thượng, là chú không gì sánh bằng, nên trừ được tất cả khổ ách, chân thật không hư dối.Vì vậy nói ra bài chú Bát nhã Ba la mật đa, liền nói chú rằng: Yết đế, Yết đế, Ba la yết đế, Ba la tăng yết đế, Bồ đề tát bà ha.

Nhưng nói thật với các cụ là đoạn dịch tiếng Việt này cũng vẫn rất khó hiểu với những người mới tìm hiểu các văn bản Phật pháp.
Tất nhiên là kinh Phật ko phải cho đại chúng mà tùy thuộc mức độ trí tuệ và tâm trí từng người, nên Phật giảng tùy đối tượng. Nhưng ít nhất về mặt ngôn ngữ nên theo tiếng Việt hiện hành, dịch từ kinh gốc, bớt dùng Hán ngữ.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Bát nhã tâm kinh cụ trích là bản dịch từ tiếng Phạn do Tam Tạng Đại pháp sư Trần Huyền Trang thực hiện . Bát nhã tâm kinh các cụ cao tăng không dịch ra tiếng Việt vì nhận định bản kinh Bát nhã do cụ Huyền Trang dịch ẩn chứa thần thông và và là bản dịch cô đọng súc tích nhất. Cũng có một số cụ Cao tăng đã dịch kinh này ra tiếng Việt, tuy nhiên không diễn tả được hết ý nghĩa của bản kinh này.

Trên trang Hoa Vô Ưu có bài viết khá chi tiết về Kinh Bát nhã , liệt kê cả các phiên bản.

Một số bản dịch tiếng Việt.

Nói bản dịch có thần thông có thể là cách nói của người Hán. Ko phủ nhận các dòng PG VN đa số truyền thừa từ văn minh Trung Hoa, nhưng thế giới đã thay đổi rất nhiều so với thời phong kiến rồi.

1.25 ton

Xe điện
Nói bản dịch có thần thông có thể là cách nói của người Hán. Ko phủ nhận các dòng PG VN đa số truyền thừa từ văn minh Trung Hoa, nhưng thế giới đã thay đổi rất nhiều so với thời phong kiến rồi.
Vâng, thực tế có một số cụ cao tăng bên TQ trước thời cụ Huyền Trang, hoặc sau thời cụ Huyền Trang đều có dịch Bát nhã tâm kinh ra tiếng Hán, các cụ cao tăng VN cũng có dịch ra tiếng Viêt .Nhưng tất cả các bản dịch ấy ( tiếng Hán, tiếng Việt ) đều không phổ biến bằng bản kinh của pháp sư Huyền Trang. Chứng tỏ bản dịch đấy sát với nguyên tác tiếng Phạn, và có tác động lớn đến ý thức của người tụng. Thần thông là đấy chứ đâu.😂

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, thực tế có một số cụ cao tăng bên TQ trước thời cụ Huyền Trang, hoặc sau thời cụ Huyền Trang đều có dịch Bát nhã tâm kinh ra tiếng Hán, các cụ cao tăng VN cũng có dịch ra tiếng Viêt .Nhưng tất cả các bản dịch ấy ( tiếng Hán, tiếng Việt ) đều không phổ biến bằng bản kinh của pháp sư Huyền Trang. Chứng tỏ bản dịch đấy sát với nguyên tác tiếng Phạn, và có tác động lớn đến ý thức của người tụng. Thần thông là đấy chứ đâu.😂
Bản dịch tiếng Hán đã sai từ chữ căn bản "không" rồi. "Không" tạo cho người ta cảm giác trống rỗng, empty.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Túm cái váy là lúc Thiền mà gặp mấy thứ đó ta bỏ qua hoặc lặng yên quan sát , cái gì mà các cụ cứ phải biện dài ngoằng thế
Ko chắc cụ đã bỏ qua được, vì "lạc lối" nó lại hấp dẫn (ngắn hạn) hơn "chánh đạo".

Tửu Vương

Xe tải
Website
www.facebook.com
lạc lối là thậm trí mình không biết được cái "biết" ấy chứ, kiểu như "lang thang vô định"

slaz8

Xe ba gác
Như kinh Bát Nhã tụng thế này, đã thấy là giới trẻ học mù mắt rồi :) làm sao truyền bá tinh thần Phật Giáo nguyên vẹn cho các thế hệ trẻ?

Quán Tự Tại Bồ-tát, hành thâm Bát-nhã Ba-la-mật-đa thời, chiếu kiến ngũ uẩn giai không, độ nhất thiết khổ ách. Xá-lợi-tử! Sắc bất dị không, không bất dị sắc; sắc tức thị không, không tức thị sắc. Thọ, tưởng, hành, thức, diệc phục như thị. Xá-lợi-tử! Thị chư pháp không tướng, bất sinh, bất diệt, bất cấu, bất tịnh, bất tăng, bất giảm. Thị cố không trung vô sắc, vô thọ, tưởng, hành, thức; vô nhãn, nhĩ, tỷ, thiệt, thân, ý; vô sắc, thinh, hương, vị, xúc, pháp; vô nhãn giới, nãi chí vô ý thức giới; vô vô minh diệc, vô vô minh tận, nãi chí vô lão tử, diệc vô lão tử tận; vô Khổ, Tập, Diệt, Đạo; vô trí diệc vô đắc. Dĩ vô sở đắc cố, Bồ-đề-tát-đỏa y Bát-nhã Ba-la-mật-đa cố, tâm vô quái ngại, vô quái ngại cố, vô hữu khủng bố, viễn ly điên đảo mộng tưởng cứu cánh Niết-bàn. Tam thế chư Phật y Bát-nhã Ba-la-mật-đa cố, đắc A-nậu đa-la Tam-miệu Tam Bồ-đề. Cố tri Bát-nhã Ba-la-mật-đa, thị đại thần chú, thị đại minh chú, thị vô thượng chú, thị vô đẳng đẳng chú năng trừ nhất thiết khổ, chơn thiệt bất hư.Cố thuyết Bát-nhã Ba-la-mật-đa chú, tức thuyết chú viết: Yết đế yết đế, ba la yết đế, ba la tăng yết đế, bồ đề tát bà ha.
Bản dịch tiếng Hán đã sai từ chữ căn bản "không" rồi. "Không" tạo cho người ta cảm giác trống rỗng, empty.
Kinh điển nói chụng thuộc về học thuật. Phàm là học thuật cần tự nghiên cứu chứ không thể, chờ người khác làm hộ. Vậy mà co người không dịch được, lại chê người dịch, ngay cả khi không thể dịch nổi
Theo tôi hiểu thì đoạn kinh cụ trích ở trên là bản Hán Việt, nên đọc đúng là không thể hiểu nổi.

Bản dịch tiếng Việt của đoạn đó như sau:

Ngài Quán Tự Tại Bồ tát sau khi hành trì sâu vào Pháp Bát Nhã Ba La Mật Đa, Ngài soi thấy năm uẩn đều không, liền vượt qua tất cả khổ ách..

Này ông Xá Lợi Tử! Sắc chẳng khác không, không chẳng khác sắc; sắc tức là không, không tức là sắc. Thọ, tưởng, hành, thức cũng đều như vậy.

Này ông Xá Lợi Tử! Tướng không của các pháp không sinh, không diệt, không dơ, không sạch, không thêm không bớt. Cho nên, trong chân không không có sắc, không có thọ, tưởng, hành, thức, không có mắt, tai, mũi, lưỡi, thân, ý; không có sắc, thanh, hương, vị, xúc, pháp; không có nhãn giới cho đến không có ý thức giới; không có vô minh cũng không có cái hết vô minh; cho đến không có già chết cũng không có cái hết già chết; không có khổ, tập, diệt, đạo; không có trí tuệ, cũng không có chứng đắc.

Vì không chứng đắc, Bồ tát y theo Bát Nhã Ba La Mật đa nên tâm không ngăn ngại, vì không ngăn ngại nên không sợ hãi, xa lìa mộng tưởng điên đảo, rốt ráo đạt tới Niết bàn. Chư Phật ba đời cũng y vào Bát Nhã Ba La Mật Đa mà chứng được đạo Vô thượng Chính đẳng Chính giác..

Cho nên biết Bát Nhã Ba La Mật Đa là thần chú lớn, là minh chú lớn, là chú vô thượng, là chú không gì sánh bằng, nên trừ được tất cả khổ ách, chân thật không hư dối.Vì vậy nói ra bài chú Bát nhã Ba la mật đa, liền nói chú rằng: Yết đế, Yết đế, Ba la yết đế, Ba la tăng yết đế, Bồ đề tát bà ha.

Nhưng nói thật với các cụ là đoạn dịch tiếng Việt này cũng vẫn rất khó hiểu với những người mới tìm hiểu các văn bản Phật pháp.
Có người đọc sách ngoại ngữ không hiểu nhưng lại chê sách khó hiểu. thì đến chịu

Tại các cụ chưa hiểu "Bát nhã ba la mật đa tâm kinh" là gì, nhưng lại thích phiếm đàm thôi.
Cả bộ kinh Bát Nhã hàng ngàn chữ ( 600 quyển),rút gọn lại có 260 từ, rồi bắt người chưa bao giờ đọc kinh Bát nhã thuộc 260 từ Tâm Kinh đòi hiểu cả ngàn từ trong 600 quyển chưa đọc?
Vậy bây giờ ai đó đọc cái tựa sách, có thể kể lại, hay hiểu hết nội dung cuốn tiểu thuyết dài 600 quyển không?
Đối với kinh Phật không phải dạy người ta đọc hiểu, mà dạy người ta thực hành để thấy, nên nếu có thuộc rồi thì cũng đừng mong hiểu được, nếu không thực hành theo.
Ngay cả các bài kinh Pháp cú có nhõn 4 câu trong kia kìa, dễ đọc, trẻ lên 3 cũng thuộc nhưng thực hành đến già hết đời người cũng không làm xong đâu. Vì làm xong rồi thì đã giác ngộ luôn

Bang lang

Xe điện
Thiền có phải mở luân xa ko các cụ, hình như em được mở luân xa rồi. Hồi cấp 2 bố em cho em gặp một vị thấy bảo giỏi lắm, em được ông cụ đó đưa tay lên đỉnh đầu và em cảm giác có luồng rất nóng chay dọc sống lưng, cảm giác rất rõ ràng, ko phải tưởng tượng. Sau đó ông cho em câu chú mà bây giờ em vẫn nhớ, rồi dạy Thiền. Nhưng nói thật, bình thường em chả nghĩ nhiều nhưng sao lúc Thiền thì lại nghĩ lắm thứ thế! Càng tự nhủ lòng mình ko được nghĩ thì đầu lại nghĩ, lại nhớ ra đống thứ mà trước lại quên. Em ngồi 30 phút may ra chỉ có vài giây là ko nghĩ, giống bạn trên, khoảnh khắc đó em thấy ánh sáng vàng bằng đồng xu nhập vào chỗ ấn đường, rất thoải mái. Về sau em ko Thiền nữa vì sợ. Em tập yoga nhiều năm nhưng hầu như ko bao giờ Thiền vì sợ tẩu hỏa nhập ma.

slaz8

Xe ba gác
Tất nhiên là kinh Phật ko phải cho đại chúng mà tùy thuộc mức độ trí tuệ và tâm trí từng người, nên Phật giảng tùy đối tượng. Nhưng ít nhất về mặt ngôn ngữ nên theo tiếng Việt hiện hành, dịch từ kinh gốc, bớt dùng Hán ngữ.
Có người đọc tiểu thuyết Kiếm hiệp, phê bình, sao không dùng ngôn ngữ Việt hiện hành cho dễ hiểu, Viết toẹt ra là tôi và ông đi or anh , em, sao lại bày đặt, các hạ, tại hạ, Huỵnh đài, tiểu Muôi... cho dài chữ. - cả đội fan kiếm hiệp đứng hình.
Ngược lại đội tiếng Anh thì quá vắn tắt, viết gì mà cụt lủn, kiểu "oh.. yeah", sao không viết đầy đủ: "á trời ui, úi anh ui, "thật thiếu diễn cảm... Nhưng đội liên xô đánh Mèo thi không đồng ý.
em fun chút
Theo em, nếu cứ cái gì cũng lấy quan điểm cá nhân ra bình phẩm thì cả thế giới đều sai. cái gì mình không hiểu được thì quy chụp cho "nó không đúng. nó không thật, nó là giả..." Đó là cách tốt nhất để thiên hạ không biết mình đang không hiểu

Chỉnh sửa cuối:

radiogaga

Xe điện
Mình xem các video lúc ngài còn trụ thế thì luôn tự nhận là chưa đắc gì. Nhưng mình thấy ngài phải như thế nào thì mới giảng dễ hiểu thế. Mình nghe mà giải được nhiều câu hỏi khó giải thế. HT Giác Khang là 1 trường hợp điển hình.. Hiện tại có nhiều người ko tin tịnh độ :D cứ bảo là Tịnh Độ k phải Phật thuyết, Phật A Di Đà ko có thật, rồi thì kinh sách tịnh độ do Tàu sửa :D
Ai nói thế mình đều đưa trường hợp HT Giác Khang ra ngài từ tu thiền xong thấy khoai quá. Lúc đầu ngài cũng ko tin tịnh độ nhưng sau nhờ duy thức ngài mới thấy Tịnh Độ và tu tập theo :) Thành quả là đã vãnh sanh để lại xá lợi :)
Cứ bảo tịnh độ của Phật A Di Đà ko có thật vậy như HT Giác Khang sao ngài lại chứng dc :D
Em thì thấy Pháp môn Tịnh Độ như thế này. Thực ra phải học hết các sách Kinh Kim Cang, Kinh Pháp Hoa, ... Tứ Diệu đế, Bát Chánh đạo ... đủ cả đã. Sau đó áp vào Tịnh Độ, tức là khi niệm hồng danh một vị Phật nào đó, họ sẽ nhớ lại công đức của người ấy, con đường tu tập của người ấy để nhớ lại tất cả nội dung một cuốn kinh sách kia.

Nghĩa là nó là 2 hướng một hướng học xuôi chương 1+2+3... đến người thành chính quả ở phương pháp này. Còn Tịnh độ thì ngược lại niệm hồng danh phật chính quả ở phương pháp này mà nhớ lại các lời dạy ở chương 1+2+3 ...

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cảm ơn Cụ, em rất cảm kích những điều Cụ đã chia sẻ. Em cũng đang nghiên cứu và thực hành theo đó. Ngoài ra em cũng muốn nhận được các chia sẻ thêm, nhất là từ những cụ hành thiền thực tế.
Nếu Cụ cần thực hành để ra kết quả thì mình khá nhiều kinh nghiệm. Tuy nhiên mình chia sẻ tùy duyên, tùy căn cơ và hoàn cảnh thực tế. Mình ko sa đà vào lý thuyết vì cái này chỉ là kiến thức căn bản biết vừa đủ để thực hành. Nếu biết nhiều quá sẽ bị ngộ về lý ( nghĩa là nghĩ rằng những cái mình biết về lý thuyết trong kinh điển là của mình cái này rất nhiều người mắc phải kể cả những người xuất gia hoặc cư sỹ tu tập lâu năm) nên rất khó thực hành để chuyển hoá và giác ngộ.

Chỉnh sửa cuối:

Tửu Vương

Xe tải
Website
www.facebook.com
Nếu Cụ cần thực hành để ra kết quả thì mình khá nhiều kinh nghiệm. Tuy nhiên mình chia sẻ tùy duyên, tùy căn cơ và hoàn cảnh thực tế. Mình ko sa đà vào lý thuyết vì cái này chỉ là kiến thức căn bản biết vừa đủ để thực hành. Nếu biết nhiều quá sẽ bị ngộ về lý ( nghĩa là nghĩ rằng những cái mình biết về lý thuyết trong kinh điển là của mình cái này rất nhiều người mắc phải kể cả những người xuất gia hoặc cư sỹ tu tập lâu năm) nên rất khó thực hành để chuyển hoá và giác ngộ.
Cảm ơn Cụ, rất mong được Cụ chia sẻ

matizac

Xe tăng
sáng nay có gì đó khác thường, đọc được toàn tin tốt: trích lời cụ Sâm

GIÓ TẦNG NÀO SẼ GẶP MÂY TẦNG ẤY
...
6. Bạn không thể gặp được người chân thành nếu bản thân hay lừa dối. Không thể gặp được người tử tế nếu bản thân nhỏ nhen. Không thể gặp người thành công nếu bản thân chẳng có thành tựu gì. Gió tầng nào sẽ gặp mây tầng ấy.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
sáng nay có gì đó khác thường, đọc được toàn tin tốt: trích lời cụ Sâm

GIÓ TẦNG NÀO SẼ GẶP MÂY TẦNG ẤY
...
6. Bạn không thể gặp được người chân thành nếu bản thân hay lừa dối. Không thể gặp được người tử tế nếu bản thân nhỏ nhen. Không thể gặp người thành công nếu bản thân chẳng có thành tựu gì. Gió tầng nào sẽ gặp mây tầng ấy.
Đồng ý với Cụ về quan điểm này. Mình cũng khá nhiều kinh nghiệm về chuyển hoá thân Tâm và nhận ra phần lớn có 2 mẫu người:
- Không nhận ra vấn về của mình.
- Nhận ra vấn đề của mình nhưng không biết chuyển hoá và thay đổi bằng cách nào.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}

1.25 ton

Xe điện
Em đang đọc cuốn " Đường mây qua xứ tuyết " của cụ Lama Anagarika Govinda.Quả thực quá hay, em trích một đoạn em cảm thấy rất hay, mời các cụ thưởng lãm.

"
Sau nhiều năm không gặp nhau, một hôm pháp sư Reto có dịp công du qua làng cũ. Nhớ đến người huynh đệ đồng môn, ghé lại ngôi chùa xưa thăm hỏi. Gặp nhau cả hai đều mừng rõ chuyện trò vui vẻ. Reto bèn hỏi Ajo đã tu học đến đâu. Lạt ma Ajo thành thật thưa rằng bao năm nay chỉ chuyên tụng một bộ kinh A Di Đà mà thôi. Pháp sư Reto lắc đầu than cho chú em quê mùa hủ lậu, kinh điển thiên kinh vạn quyền không đọc mà chỉ đọc tụng có một bộ kinh tầm thường mà gần như ai cũng biết. Reto bèn giảng giải cho Ajo một hồi về những pháp môn cao siêu cho đến tận khuya mới đi ngủ. Vừa chợp mắt ít lâu, ông đã giật mình tỉnh giấc vì thấy ánh sáng ở đâu chói loà cả một vùng. Ánh sáng này phát ra từ phía chánh diện ngôi chùa nên ông ngạc nhiên rời trú phòng bước ra xem thế nào. Ông thấy Lạt ma Ajo đang chắp tay đảnh lễ, tri tụng hồng danh đức phật A Di Đà nhưng quanh ông này hào quang sáng rực cả chánh điện. Ông thấy trong hào quang đó có một ao sen lớn bằng các thứ ngọc báu với những lâu đài, dinh thự toàn bằng vàng. Ngoài ra còn có những giống chim lạ cất tấu lên những điệu nhạc hoà nhã, vi diệu, nghe như tiếng giảng kinh rồi trời đổi mưa hoa, những bông Mạn Đà La rơi xuống ao báu toả sáng khắp nơi.

Pháp sư Reto nín thở theo dõi cho đến khi Lạt Ma Ajo trí tụng xong bộ kinh A Di đà thì linh ảnh đó mới biến mất. Quá xúc động, Reto vội bước vào hỏi lằm sao Ajo lại có được thần thông như vậy. Lạt ma Ajo cho biết không hề có thần thông gì cả mà chỉ chuyên tâm trì tụng sáu chữ hồng danh mà thôi.

– Nhưng làm sao ta thấy hào quang sáng ngời trong chánh điện và những linh ảnh lạ lùng. Chắc chắn chú phải có những phương pháp tu luyện gì nữa chứ?

– Lạt ma Ajo cho biết ông không hề áp dụng một phương pháp gì ngoài việc gìn giữ thân, khẩu, ý cho thật thanh tịnh, trang nghiêm để trì tụng hồng danh Phật A Di Đà mà thôi.

– Làm sao có thể như vậy được? Như ta đây lầu thông kinh điển, tu tập bao năm nay mà đâu đã có kết quả gì?

Có lẽ huynh chỉ đọc văn giải nghĩa để thoả mãn trình độ trí thức, giỏi biện luận như một nhà thông thái mà thiếu hành trì, không chí thành cung kính, đọc kinh còn nghi ngờ, chỉ trọng về lý tánh mà không chuộng sự tu dưỡng thân tâm chăng? Như em đây thì chuyên tâm tin tưởng vào lời khuyên dậỵ của chư Phật tin rằng có cõi Tây phương Cực Lạc, tin vào đại nguyện của Phật A Di ĐÀ và tha lực tiếp dân của ngài rồi chí thành nguyện cầu sẽ được sinh sang cõi nước cực Lạc (Tín, Nguyện, Hạnh). "

Trạng thái
Thớt đang đóng