[Funland] Chấn thương sọ não hôn mê bao lâu?

kienvinh

Xe lăn
Hơn 20 năm trước em bị ngã xe, chuẩn đoán Việt Đức như hình đính kèm của cụ thớt (em nghe kể lại thôi), em hôn mê 4 ngày, không phẫu thuật (bs bảo máu tụ đó để tự tan (mổ nguy hiểm), em không nhớ gì từ trước tai nạn 1 ngày cho đến sau tai nạn gần 1 tháng (mặc dù em vẫn ngồi nói chuyện với người đến thăm) đoạn mất trí nhớ này hơi kỳ, từ đó đến nay đôi lúc em cũng cố gắng nghĩ về thời gian đó nhưng không có 1 tý ký ức nào về ngày đó, 2 tháng sau tai nạn thì đi làm trở lại, sau tai nạn 6 tháng ko dám ngồi lên xe máy (người khác chở cũng ko dám ngồi)
Có "trải nghiệm cận tử" (near-death experience) nào hay hay không cụ?

minhnguy

Xe hơi
Bạn còn trẻ mà mình thấy xử lý mọi việc cũng chín chắn, hợp lý. Hy vọng mọi việc ổn thoả.

namphong12

Xe lăn
Hơn 20 năm trước em bị ngã xe, chuẩn đoán Việt Đức như hình đính kèm của cụ thớt (em nghe kể lại thôi), em hôn mê 4 ngày, không phẫu thuật (bs bảo máu tụ đó để tự tan (mổ nguy hiểm), em không nhớ gì từ trước tai nạn 1 ngày cho đến sau tai nạn gần 1 tháng (mặc dù em vẫn ngồi nói chuyện với người đến thăm) đoạn mất trí nhớ này hơi kỳ, từ đó đến nay đôi lúc em cũng cố gắng nghĩ về thời gian đó nhưng không có 1 tý ký ức nào về ngày đó, 2 tháng sau tai nạn thì đi làm trở lại, sau tai nạn 6 tháng ko dám ngồi lên xe máy (người khác chở cũng ko dám ngồi)
Lúc đó cụ bị tháo ổ cứng mang đi cài lại hệ điều hành nên không lưu được gì🤣🤣

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
có người thì nhanh, có người 1-2 tuần, có ng mấy tháng, có người nằm thực vật luôn, tùy ca bệnh cụ nhé, bác sỹ còn ko dám khẳng định, họ điều trị và theo dõi từng ngày, thấy tiến triển tốt thì mới khẳng định đc

Giờ đầu óc có vấn đề gì không cụ? Có hay đau nhức khi trở trời không ạ?

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào có người nhà từng bị chấn thương sọ não cho em hỏi. Em gái em mới quen tìm hiểu được hơn tháng, mà nay bị xe tải 7T húc ngã ngãy tay, chấn thương sọ não, tụ máu não, đầu không có vết va đập vì có đội mũ. Tới nay gần 4 ngày rồi vẫn trong tình trạng hôn mê. Em tới thăm thì thấy chân vẫn đạp được, tay thì không thấy phản ứng, mắt lim lim thi thoảng mở hơi hơi. Em thì chưa gặp ai bị tình trạng như này, liệu rằng hôn mê như này có nặng lắm không các cụ? Cụ nào có người nhà bị tương tự có thể chia sẻ cho em biết diễn biến hồi phục được không ạ? View attachment 7077467
Vấn đề là người bệnh đang được điều trị tại cơ sở y tế nào ???

đúng vậy cụ ạ. lúc đưa về người phù gần bằng giường bệnh, ở bv huyện người ta kéo đến xem rất đông, còn bảo phải đặt đóng hòm mới vừa.... thé mà kỳ tích đã xảy ra với ông già 63 đó cụ.
Thế thì em này bị còn nhẹ hơn nhiều, em lại có thêm niềm tin vào sự hồi phục của em nó.

FANVIST

Xe tăng
BS kết luận chỉ tụ máu ngoài màng cứng (nếu chảy máu trong thì đã phải chỉ định phẫu thuật ngay rồi) thì mức độ nguy hiểm thấp, khả năng bình phục cao, cô ấy có lợi thế của tuổi trẻ thì càng tốt (tiêm bổ não liên tục khoảng 1 tháng, chi phí cho mục bổ não này 400k/ngày - sáng 1 mũi tiêm, chiều 1 mũi nữa). Chúc chủ thớt đạt được KQ như mong đợi

Chỉnh sửa cuối:

Crusaderland

Xe điện
Nếu BS kết luận chỉ tụ máu ngoài màng cứng thì mức độ nguy hiểm thấp, khả năng bình phục cao, cô ấy có lợi thế của tuổi trẻ thì càng tốt (tiêm bổ não liên tục khoảng 1 tháng, chi phí cho mục bổ não này 400k/ngày - sáng 1 mũi tiêm, chiều 1 mũi nữa). Chúc chủ thớt đạt được KQ như mong đợi
Tiêm bổ não liên tục liều cao thấy bảo cũng không tốt dễ có di chứng sau này cụ ạ.

FANVIST

Xe tăng
Tiêm bổ não liên tục liều cao thấy bảo cũng không tốt dễ có di chứng sau này cụ ạ.
Trong lúc này thì BS phải cân nhắc giữa cái được và mất để đưa ra phương án tốt nhất cho người bệnh thôi cụ, thuốc thì loại nào cũng có phản ứng phụ cả

BS kết luận chỉ tụ máu ngoài màng cứng (nếu chảy máu trong thì đã phải chỉ định phẫu thuật ngay rồi) thì mức độ nguy hiểm thấp, khả năng bình phục cao, cô ấy có lợi thế của tuổi trẻ thì càng tốt (tiêm bổ não liên tục khoảng 1 tháng, chi phí cho mục bổ não này 400k/ngày - sáng 1 mũi tiêm, chiều 1 mũi nữa). Chúc chủ thớt đạt được KQ như mong đợi
Giờ em chỉ biết chờ đợi em nó hồi phục thôi chứ nghe vẻ bố em nó nói chuyện với người khác chê gia cảnh nhà em, chê em làm không để ra được mấy là em cũng chán nản rất nhiều rồi. Thật không ngờ sau lưng mình người ta lại nói ra những câu như vậy. Trước giờ em thấy chú chịu khó làm lụng thì rất nể mà giờ thì vô cùng hụt hẫng.

FANVIST

Xe tăng
Giờ em chỉ biết chờ đợi em nó hồi phục thôi chứ nghe vẻ bố em nó nói chuyện với người khác chê gia cảnh nhà em, chê em làm không để ra được mấy là em cũng chán nản rất nhiều rồi. Thật không ngờ sau lưng mình người ta lại nói ra những câu như vậy. Trước giờ em thấy chú chịu khó làm lụng thì rất nể mà giờ thì vô cùng hụt hẫng.
Nếu thực sự cụ cẩm thấy cô ấy là người mà cần lấy làm vợ, thì đây là cơ hội tốt để thể hiện tình cảm, tấm chân tình của mình, mọi việc xét sau, và quan trọng là phải có cái "duyên" với nhau nữa, hãy cứ cố gắng mong chuyện tốt đẹp sẽ đến

superrlinh

Xe buýt
Tỉ lệ nếu sống được thì ngẩn ngơ là cao cụ ạ.

Grandtouring

Xe điện
Chăm người đột quỵ não thì có lẽ em là một trong những người thấm nhất đây, và em vẫn đang chăm. Người nhà em bị 8 tháng rồi, tai biến tái phát nhiều lần.

VCHDHN

Xe container
Thông cảm cho bậc làm cha mẹ, bỏ bớt cái tôi đi thôi:)). Chân thành là điều dễ thể hiện nhất bây giờ:))

Nếu thực sự cụ cẩm thấy cô ấy là người mà cần lấy làm vợ, thì đây là cơ hội tốt để thể hiện tình cảm, tấm chân tình của mình, mọi việc xét sau, và quan trọng là phải có cái "duyên" với nhau nữa, hãy cứ cố gắng mong chuyện tốt đẹp sẽ đến
Chủ yếu là níu kéo tỉnh cảm 2 đứa thôi chứ thật sự giờ này em không còn một chút gì là muốn tiếp xúc với người cha của em ấy. Nếu em ấy chưa tai nạn thì em sẽ không muốn 2 đứa tiếp tục tìm hiểu nhau làm gì cả. Giờ em thi thoảng đến thăm hỏi theo dõi tình hình, tuyệt đối không bao giờ muốn nói chuyện với người coi trọng đồng tiền kia.

FANVIST

Xe tăng
Chăm người đột quỵ não thì có lẽ em là một trong những người thấm nhất đây, và em vẫn đang chăm. Người nhà em bị 8 tháng rồi, tai biến tái phát nhiều lần.
Tai biến tái phát thì trường kỳ và mù mịt hơn CTSN gây tụ máu màng cứng nhiều cụ ạ. Chúc người bệnh nhà cụ sớm bình phục

Thông cảm cho bậc làm cha mẹ, bỏ bớt cái tôi đi thôi:)). Chân thành là điều dễ thể hiện nhất bây giờ:))
Vẫn cay cụ ạ. Ông ấy nói một tràng, chê thế nọ thế chai, xong nói ra vẻ là tôi không ngăn cản, để 2 đứa tự tìm hiểu. Nếu em mà còn không ra gì thì ông chả đuổi phát 1. Lỗi duy nhất của em là bố mẹ em không nhiều tiền thôi.