[Funland] Chấn thương sọ não hôn mê bao lâu?

tienaka

Xe điện
cái này chẳng ca nào giống ca nào, nó tùy vào mức độ chấn thương và khả năng hồi phục của mỗi người. trước chỗ em có người vỡ cả hộp sọ mà hồi rất nhanh, nhưng có người chỉ tụ một cục máu thôi thì nằm mãi chưa tỉnh, nói chung não bộ vẫn là nơi mà Y học chưa tìm hiểu để chuẩn đoán chính xác được

Vâng. Khổ thân.
Chẳng biết nói gì, chỉ biết chúc may mắn tới cụ và mợ ấy.
Vâng, em cảm ơn. Người con gái mà mới gặp em đã biết phải lấy làm vợ, em ấy rất tốt, rất ngoan, em luôn có niềm tin sẽ sớm tai qua nạn khỏi.

dongnat123

Xe container
Trước em chơi với một ông bạn làm ăn cũng bị thế này. Ba tuần tỉnh lại nhớ từng công nợ nhưng chỉ mỗi công nợ trả cho ông đó, nợ phải trả thì quên sạch :))

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lên bọn kinh dịch hội bảo nó bói thử cho, nghe bảo bọn đấy giỏi lắm.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em chỉ muốn hỏi xem cụ nào có người nhà từng bị chấn thương não hôn mê xem có kéo dài không, hồi phục có tốt không ấy cụ
Khoảng 1 tháng cụ ạ, 3 tháng là nhiều nhất. Để phục hồi gần như bình thường thì phải ít nhất một năm. Đó là những gì em thấy từ ông bạn nhưng cách đây cũng khá lâu. Giờ y học hiện đại có lẽ nhanh bình phục hơn.
Chúc những điều tốt lành đến với người quen cụ.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nói thật khi bạn em bị vậy con người yêu nó không 1 lần đến thăm. Trước đó cũng ríu rít với nhau cả năm. Mấy thằng chơi với nhau cũng trách con bé đó. Nhưng khi bạn em tỉnh lại nó lại bảo không đến cũng tốt. Nếu nó không tỉnh lại hoặc có di chứng gì lại khổ con bé nó. Chuyện tình cảm cũng chả khuyên bảo được gì dù là bạn thân. Sau này chúng nó lên vợ chồng cũng không ai nhắc đến chuyện đó nữa.
Ông bạn em thì khác. Khi nằm viện và sau khi ra viện thì cô người yêu vẫn chăm sóc bình thường. Sau một năm thì chia tay, khi đó ông bạn đã phục hồi hẳn. Nguyên nhân chia tay cũng không phải do tai nạn mà do khác biệt nhiều trong các lĩnh vực, phụ nữ thì không chờ đợi được lâu.

ubisapro

Xe trâu
Đến bác sỹ khám trực tiếp khéo còn khó kết luận chính xác thời gian :D

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Trước em chơi với một ông bạn làm ăn cũng bị thế này. Ba tuần tỉnh lại nhớ từng công nợ nhưng chỉ mỗi công nợ trả cho ông đó, nợ phải trả thì quên sạch :))
Chắc chưa trả tiền bún cá cho cụ chăng?
Em fun tý:))

namphong12

Xe lăn
Ông bạn em thì khác. Khi nằm viện và sau khi ra viện thì cô người yêu vẫn chăm sóc bình thường. Sau một năm thì chia tay, khi đó ông bạn đã phục hồi hẳn. Nguyên nhân chia tay cũng không phải do tai nạn mà do khác biệt nhiều trong các lĩnh vực, phụ nữ thì không chờ đợi được lâu.
Như vậy là có tình có nghĩa rồi.

Diep1979

Xe container
em không rõ lắm, vụ hôn mê tỉnh nhanh hay không phụ thuộc nhiều vào em ý. Em chúc bạn cụ mau khỏe mạnh và bình an

SIGNUS

Xe container
Người OF
Vâng, vẫn còn hơn tụ trong màng cứng. Hy vọng là tự tan được chứ khoan đục ghê lắm cụ.
Ca này của bạn cụ em e là có chấn thương nặng hơn tụ máu dưới màng cứng. Cụ thể chấn thương thế nào thì phải hỏi bs mới biết được, có thể tụ máu trong gây chèn ép, xấu hơn là dập não. Tụ máu dưới màng cứng thì đơn giản, nhẹ thì uống thuốc làm tan máu, 15-20 ngày là ổn, nặng hơn thì khoan 1 lỗ nhỏ hút máu tụ, cái này cũng đơn giản nhẹ nhàng thôi, bình phục cũng nhanh. Trường hợp tụ máu trong hoặc dập não thì phải mổ mở (nhấc 1 mảng hộp sọ ra) để xử lý nhưng giờ mới bị, bạn cụ có thể đang phù não nên phải điều trị rồi mới mổ được. Còn tuỳ não tổn thương vùng nào nữa thì mới đánh giá được di chứng sau này.

Em có cu em bên vợ làm phụ xe tải, bị tai nạn gãy tay, vỡ gót, đập đầu vào đá (nhảy ra khỏi xe) chấn thương sọ não, đưa ra VĐ cắt 1/3 thuỳ não phải mà giờ về nó vẫn cười hơ hớ, rượu ác, đôi khi cũng đau đầu nhớ nhớ quên quên tí nhưng chưa có gì nặng. Kg biết sau này thế nào thôi!

7vienngocrong

Xe tăng
cái này chẳng ca nào giống ca nào, nó tùy vào mức độ chấn thương và khả năng hồi phục của mỗi người. trước chỗ em có người vỡ cả hộp sọ mà hồi rất nhanh, nhưng có người chỉ tụ một cục máu thôi thì nằm mãi chưa tỉnh, nói chung não bộ vẫn là nơi mà Y học chưa tìm hiểu để chuẩn đoán chính xác được
Cụ nói đúng. Mẹ e đi xe đạp bị xe máy tông từ sau. Bà té xuống đập đầu xuống đường phí sau ót vỡ sọ máu me kinh hoàng nhưng qua khỏi. Thèng bạn bằng tuổi e bị tai nạn sọ não chấn thương kín bất tỉnh 1 tuần chết.

Nghiêm H Sơn

Xe hơi
Cụ nào có người nhà từng bị chấn thương sọ não cho em hỏi. Em gái em mới quen tìm hiểu được hơn tháng, mà nay bị xe tải 7T húc ngã ngãy tay, chấn thương sọ não, tụ máu não, đầu không có vết va đập vì có đội mũ. Tới nay gần 4 ngày rồi vẫn trong tình trạng hôn mê. Em tới thăm thì thấy chân vẫn đạp được, tay thì không thấy phản ứng, mắt lim lim thi thoảng mở hơi hơi. Em thì chưa gặp ai bị tình trạng như này, liệu rằng hôn mê như này có nặng lắm không các cụ? Cụ nào có người nhà bị tương tự có thể chia sẻ cho em biết diễn biến hồi phục được không ạ? View attachment 7077467
Hồi 60 tuổi, ông nội e bị tai nạn, trấn thương sọ não, hôn mê mất 1 tuần thì phải.
Nhưng sau đó mới là 6 tháng ko biết mình là ai, mê mê tỉnh tỉnh, toàn tự xưng là tráng sĩ ốc bươu :))
Không nhận ra người nhà, khổ nhất là cô út toàn bị gọi là con phù thủy :))
Rồi một ngày đẹp trời tự nhiên ông gọi tên mẹ e và bảo mua cho bố điếu thuốc, cả nhà mừng rơn, biết là ông đã tỉnh.
Sau đó thì vẫn vận động, thể thao và đi xe máy bình thường.
Đến nay ông e đã 90 rồi, ko còn đi xe máy được nữa, nhưng máy tính bảng, điện thoại, báo mạng, facebook vẫn dùng hàng ngày

khonglaaica

Xe điện
Mấy năm trước Ba em cũng bị té, cũng hôn mê hơn 1 tháng, mới đầu nằm BV 512 Bình Dương mà thấy không ổn, chuyển lên BV Chợ Rẫy nằm 1 thời gian cũng không tỉnh, em có quen 1 BS cũng khá giỏi về Não nhờ xem qua thì Bs bảo không cần mổ. Sau đó đỡ hơn chút thì chuyển sang BV phục hồi chức năng 1 thời gian sau thì tỉnh nhưng yếu. Nằm 1 thời gian thì Bs cho về nhà tự chăm sóc.

Giờ Ba em cũng ổn, nhưng sức khỏe không như trước, yếu 1 bên, đi khập khiễng, nhưng nhìn chung là tai qua nạn khỏi.

Mấy năm trước Ba em cũng bị té, cũng hôn mê hơn 1 tháng, mới đầu nằm BV 512 Bình Dương mà thấy không ổn, chuyển lên BV Chợ Rẫy nằm 1 thời gian cũng không tỉnh, em có quen 1 BS cũng khá giỏi về Não nhờ xem qua thì Bs bảo không cần mổ. Sau đó đỡ hơn chút thì chuyển sang BV phục hồi chức năng 1 thời gian sau thì tỉnh nhưng yếu. Nằm 1 thời gian thì Bs cho về nhà tự chăm sóc.

Giờ Ba em cũng ổn, nhưng sức khỏe không như trước, yếu 1 bên, đi khập khiễng, nhưng nhìn chung là tai qua nạn khỏi.
Ca này thì quá nặng rồi ấy cụ. Hôn mê nhưng chân tay có cử động hay nghe thấy người nói không cụ?

Hồi 60 tuổi, ông nội e bị tai nạn, trấn thương sọ não, hôn mê mất 1 tuần thì phải.
Nhưng sau đó mới là 6 tháng ko biết mình là ai, mê mê tỉnh tỉnh, toàn tự xưng là tráng sĩ ốc bươu :))
Không nhận ra người nhà, khổ nhất là cô út toàn bị gọi là con phù thủy :))
Rồi một ngày đẹp trời tự nhiên ông gọi tên mẹ e và bảo mua cho bố điếu thuốc, cả nhà mừng rơn, biết là ông đã tỉnh.
Sau đó thì vẫn vận động, thể thao và đi xe máy bình thường.
Đến nay ông e đã 90 rồi, ko còn đi xe máy được nữa, nhưng máy tính bảng, điện thoại, báo mạng, facebook vẫn dùng hàng ngày
Câu chuyện của cụ làm em có niềm tin nhiều hơn rồi. Cảm ơn cụ rất nhiều.