[Funland] Chấn thương sọ não hôn mê bao lâu?

pqh

Xe tải
Có cần thiết phải nói vậy không?
Nghĩ thế nào thì nói thế đấy mà, chắc tính người ta vậy nên nghĩ vậy. Em thấy nếu được đưa vào Việt Đức chắc tốt hơn vì ở đấy chuyên về mảng này. Bố của cu em đồng nghiệp của em trước cũng bị tai nạn chấn thương não phải tách 1 mảnh sọ để nuôi cấy, sau hơn 1 năm cũng bình phục nhưng phải ngồi xe lăn để phục hồi chức năng vận động dần, đến giờ cũng tầm hơn 4 năm rồi mà đi lại vẫn khó khăn. Não tổn thương để lại di chứng kinh khủng lắm.

Supercub_90

Xe điện
Mũ bảo hiểm thì chỉ bị xước nhẹ thôi cụ, mà không biết sao lại bị nặng thế, xương má cũng bị bầm nhẹ. Hôn mê người nhà cụ bị lâu không ạ?
Hôn mê sâu khoảng 5-7 ngày em không nhớ chính xác vì từ hồi giữa năm 2019 và cũng khá lâu mới có thể phẫu thuật chỗ xương gò má. Không có mũ bảo hiểm coi như đi rồi. Tất nhiên còn tùy tuổi tác, thể trạng và sức khỏe tâm thần của tùy người mà khả năng tiến triển sẽ khác nhau. Chắc sau vài tuần điều trị bác sĩ mới tư vấn được nhiều hơn cho gia đình.

Nghĩ thế nào thì nói thế đấy mà, chắc tính người ta vậy nên nghĩ vậy. Em thấy nếu được đưa vào Việt Đức chắc tốt hơn vì ở đấy chuyên về mảng này. Bố của cu em đồng nghiệp của em trước cũng bị tai nạn chấn thương não phải tách 1 mảnh sọ để nuôi cấy, sau hơn 1 năm cũng bình phục nhưng phải ngồi xe lăn để phục hồi chức năng vận động dần, đến giờ cũng tầm hơn 4 năm rồi mà đi lại vẫn khó khăn. Não tổn thương để lại di chứng kinh khủng lắm.
Em ấy được chuyển lên Việt Đức luôn rồi cụ. May mắn là có mũ nên không bị đập mạnh đến vỡ sọ. Từ một người nhí nhảnh hay nói mà giờ nằm mơ màng kiểu này đúng là không ai ngờ được.

Cụ nào có người nhà từng bị chấn thương sọ não cho em hỏi. Em gái em mới quen tìm hiểu được hơn tháng, mà nay bị xe tải 7T húc ngã ngãy tay, chấn thương sọ não, tụ máu não, đầu không có vết va đập vì có đội mũ. Tới nay gần 4 ngày rồi vẫn trong tình trạng hôn mê. Em tới thăm thì thấy chân vẫn đạp được, tay thì không thấy phản ứng, mắt lim lim thi thoảng mở hơi hơi. Em thì chưa gặp ai bị tình trạng như này, liệu rằng hôn mê như này có nặng lắm không các cụ? Cụ nào có người nhà bị tương tự có thể chia sẻ cho em biết diễn biến hồi phục được không ạ? View attachment 7077467
Cái này bác sĩ còn không biết thì OF làm sao biết được hả cụ, cụ chịu khó nói chuyện nhiều xem nào.

namphong12

Xe lăn
Bọn em mới tìm hiểu được 1 tháng thôi cụ ạ, giờ người ta có tỉnh lại thì chắc gì đã yêu em đâu mà cụ phải nói vậy cho mất lòng.
Nói thật khi bạn em bị vậy con người yêu nó không 1 lần đến thăm. Trước đó cũng ríu rít với nhau cả năm. Mấy thằng chơi với nhau cũng trách con bé đó. Nhưng khi bạn em tỉnh lại nó lại bảo không đến cũng tốt. Nếu nó không tỉnh lại hoặc có di chứng gì lại khổ con bé nó. Chuyện tình cảm cũng chả khuyên bảo được gì dù là bạn thân. Sau này chúng nó lên vợ chồng cũng không ai nhắc đến chuyện đó nữa.

Nói thật khi bạn em bị vậy con người yêu nó không 1 lần đến thăm. Trước đó cũng ríu rít với nhau cả năm. Mấy thằng chơi với nhau cũng trách con bé đó. Nhưng khi bạn em tỉnh lại nó lại bảo không đến cũng tốt. Nếu nó không tỉnh lại hoặc có di chứng gì lại khổ con bé nó. Chuyện tình cảm cũng chả khuyên bảo được gì dù là bạn thân. Sau này chúng nó lên vợ chồng cũng không ai nhắc đến chuyện đó nữa.
Em thì chưa phải là ny nhưng ngày nào làm về cũng đến xem tình hình em nó để nói chuyện và xoa bóp tay chân, chắc cũng không đến nỗi chứ cụ.

namphong12

Xe lăn
Em thì chưa phải là ny nhưng ngày nào làm về cũng đến xem tình hình em nó để nói chuyện và xoa bóp tay chân, chắc cũng không đến nỗi chứ cụ.
Như thế là cụ không tệ. Còn chuyện tương lai thì để tương lại quyết định.

VCHDHN

Xe container
Ca này phải bác sĩ điều trị mới rõ. Tình trạng ban đầu ntn.....Nhưng căn cứ mấy điểm cụ nêu như chân với mi mắt có cử động thì e nghĩ k nặng lắm đâu. Chỉ là thời gian não hồi phục nhanh hay chậm thôi.

Như thế là cụ không tệ. Còn chuyện tương lai thì để tương lại quyết định.
Có là người yêu của nhau mà 1 người bị tai nạn dẫn đến không bình thường thì cũng khó thể trách người ta có chạy làng được. Nếu là vợ chồng với nhau thì còn có bổn phận phải chăm sóc. Còn em thì gia đình người ta cũng ngầm hiểu là 2 đứa có thích nhau nhưng chưa xác định yêu đương thôi nên mới tạo điều kiện cho em ở đó lâu, vào viện thăm không phải dễ cụ ạ.

namphong12

Xe lăn
Có là người yêu của nhau mà 1 người bị tai nạn dẫn đến không bình thường thì cũng khó thể trách người ta có chạy làng được. Nếu là vợ chồng với nhau thì còn có bổn phận phải chăm sóc. Còn em thì gia đình người ta cũng ngầm hiểu là 2 đứa có thích nhau nhưng chưa xác định yêu đương thôi nên mới tạo điều kiện cho em ở đó lâu, vào viện thăm không phải dễ cụ ạ.
Em hiểu ý cụ

Crusaderland

Xe điện
Chấn thương sọ não thì khó nói trước. Bác sỹ chỉ can thiệp hút máu đọng và theo dõi được thôi, việc hồi phục được hay không, nhanh hay chậm hoàn toàn phụ thuộc vào bệnh nhân.

Ca này phải bác sĩ điều trị mới rõ. Tình trạng ban đầu ntn.....Nhưng căn cứ mấy điểm cụ nêu như chân với mi mắt có cử động thì e nghĩ k nặng lắm đâu. Chỉ là thời gian não hồi phục nhanh hay chậm thôi.
Cảm nhận của em thì cũng nghĩ là không nặng, chân vẫn đạp ầm ầm, nói vẫn nghe được, thấy còn rơi nước mắt nữa, không biết có nhận ra ai với ai không.

VCHDHN

Xe container
Cảm nhận của em thì cũng nghĩ là không nặng, chân vẫn đạp ầm ầm, nói vẫn nghe được, thấy còn rơi nước mắt nữa, không biết có nhận ra ai với ai không.
Ngày nào cụ cũng vào là động lực để em í phục hồi nhanh đấy😊

7vienngocrong

Xe tăng
Mẹ e 25 năm trước cũng bị tai nạn hôn mê 10 ngày nằm viện 45 ngày mới về nhà. Lúc đó mẹ nằm bv trong tỉnh còn tụi e ở nhà đi học. Ba đi chăm mẹ. Nhắc tới cảm giác sợ hãi vẫn còn nguyên. Em nhận áo khoát và nón lá của mẹ đem về giặt, cái quai nón vải nhung bóp vào máu chảy ra, cái áo khoát dính đầy máu và mùi máu tươi ám ảnh e sợ. Ơn trời mẹ e tai qua nạn khỏi dù chấn thương sọ não di chứng bây giờ bà nhức đầu khi trời nắng nóng hay thời tiết thay đổi. Chúc cô gái bạn cụ tai qua nạn khỏi.

Mẹ e 25 năm trước cũng bị tai nạn hôn mê 10 ngày nằm viện 45 ngày mới về nhà. Lúc đó mẹ nằm bv trong tỉnh còn tụi e ở nhà đi học. Ba đi chăm mẹ. Nhắc tới cảm giác sợ hãi vẫn còn nguyên. Em nhận áo khoát và nón lá của mẹ đem về giặt, cái quai nón vải nhung bóp vào máu chảy ra, cái áo khoát dính đầy máu và mùi máu tươi ám ảnh e sợ. Ơn trời mẹ e tai qua nạn khỏi dù chấn thương sọ não di chứng bây giờ bà nhức đầu khi trời nắng nóng hay thời tiết thay đổi. Chúc cô gái bạn cụ tai qua nạn khỏi.
Số em cũng nhọ, mãi mới gặp được người con gái em cảm nhận là hai đứa dành tình cảm cho nhau, muốn tính đến chuyện tương lai thì tai họa ập đến. Đây là cô gái em cảm thấy có sự quan tâm thật sự dành cho em, đi về đều hỏi em về nhà chưa mới đi ngủ. Người yêu chưa phải nên em cũng chẳng thể nào can thiệp được chuyện em ấy đi đâu làm gì buổi tối, vậy mà tai họa ập đến quá nhanh vào đúng tình huống em đã lường trước, đi ăn cưới xa, đi một mình, về tối.

kites1

Xe điện
Vâng, em biết là hỏi trên này cũng không giúp được gì nhưng cũng muốn biết xem có ai người nhà từng bị như vậy không cho đỡ lo với tình trạng này.
Tuỳ theo tình trạng não bộ bị thương tổn như thế nào, nơi thương tổn nằm ở đâu. Nếu như bạn gái của cụ , mang nón bảo vệ đầu loại tốt, thì khi bị tai nạn, xác xuất bị tổn thương đầu, có lẻ sẽ nhẹ hơn, so với loại nón rẻ tiền.

Cụ và gia đình bình tĩnh, cầu nguyện ơn trên gia hộ. Ngoài việc chờ đợi ra, không ai có thể làm gì khác được. Hy vọng nơi tổn thương, sẽ ổn định, và không có những diễn biến theo chiều hướng xấu.

Mỗi nguời bị tai nạn, sẽ có sự tổn thương khác nhau, ít có ai giống ai. Cho nên, trên đây, không ai có thể biết. Có người bị nhẹ, vài ngày sẽ tỉnh lại. Có người bị chấn thương nặng, phải mất vài tuần đến vài tháng. Nhớ hỏi rỏ bs, về tình trạng chấn thương của em gái bạn, ở độ khoảng nào, và xem coi bệnh viện nào, có những chuyên khoa, giỏi nhất để trị liệu.

cu mậm

Xe buýt
Sao lại mang chuyện này lên hỏi of, hỏi bác sỹ điều trị cho nhanh. CTSN thì tùy vào mức độ chấn thương, mức độ dập não, vùng tụ máu, thời gian cấp cứu vv, muôn hình vạn trạng chẳng ca nào giống ca nào. Có ca vỡ sọ chảy máu be bét nhưng ko để lại di chứng, có ca chỉ xước sát nhẹ bên ngoài nhưng bên trong dập não tổn thương di chứng khủng khiếp.