[Funland] Chấn thương sọ não hôn mê bao lâu?

Ngỗng già

Xe buýt
Người nhà em nằm chợ rẫy 2 tuần, xin về làm ma. Vk không nỡ đưa vào bv huyện đợi lúc nào gần chết thì về. 3 ngày sau bs thấy đồng tử động đậy mới bảo mua thuốc bổ não tiêm xem thế nào. Thế là hôn mê đúng 21ngày thì mở mắt, nửa năm sau mới có nhận thức. Giờ 2 năm vẫn nằm liệt nhưng tri giác phục hồi 70%. Cứ hi vọng thôi cụ, chả biết điều gì sẽ xảy ra đâu.

khonglaaica

Xe điện
Người nhà em nằm chợ rẫy 2 tuần, xin về làm ma. Vk không nỡ đưa vào bv huyện đợi lúc nào gần chết thì về. 3 ngày sau bs thấy đồng tử động đậy mới bảo mua thuốc bổ não tiêm xem thế nào. Thế là hôn mê đúng 21ngày thì mở mắt, nửa năm sau mới có nhận thức. Giờ 2 năm vẫn nằm liệt nhưng tri giác phục hồi 70%. Cứ hi vọng thôi cụ, chả biết điều gì sẽ xảy ra đâu.
Trường hợp người nhà cụ em thấy là phải rất nặng đấy. Lúc hôn mê ấy chân tay chắc còn không cử động đc phải không cụ?

pham minh

Xe container
Cụ nào có người nhà từng bị chấn thương sọ não cho em hỏi. Em gái em mới quen tìm hiểu được hơn tháng, mà nay bị xe tải 7T húc ngã ngãy tay, chấn thương sọ não, tụ máu não, đầu không có vết va đập vì có đội mũ. Tới nay gần 4 ngày rồi vẫn trong tình trạng hôn mê. Em tới thăm thì thấy chân vẫn đạp được, tay thì không thấy phản ứng, mắt lim lim thi thoảng mở hơi hơi. Em thì chưa gặp ai bị tình trạng như này, liệu rằng hôn mê như này có nặng lắm không các cụ? Cụ nào có người nhà bị tương tự có thể chia sẻ cho em biết diễn biến hồi phục được không ạ? View attachment 7077467
Cơ quan em ngày xưa có ông giám đốc bị xe tải húc văng vào gốc cây vỡ cả mũ bảo hiểm ( loại che cả cằm) bị chấn thương sọ não và gãy 2 xương sườn. Ông ấy hôn mê đủ 30 ngày. Khi tỉnh dậy là nói như bị ma làm. Sau phục hồi trí nhớ nhưng yếu

nguarung

Xe điện
Em chỉ muốn hỏi xem cụ nào có người nhà từng bị chấn thương não hôn mê xem có kéo dài không, hồi phục có tốt không ấy cụ
Bố vợ em ngày trước bị tai nạn lúc hơn 70 tuổi thì hôn mê 1 tuần, sau hồi phục nhưng bị yếu tay trái và chân trái. Còn ông chú họ bị tai nạn lúc khoảng 40 tuổi hôn mê gần 1 tháng, giờ khỏe mạnh bình thường.

Bố vợ em ngày trước bị tai nạn lúc hơn 70 tuổi thì hôn mê 1 tuần, sau hồi phục nhưng bị yếu tay trái và chân trái. Còn ông chú họ bị tai nạn lúc khoảng 40 tuổi hôn mê gần 1 tháng, giờ khỏe mạnh bình thường.
Em cảm ơn thông tin từ cụ, giúp em có niềm tin hơn rồi ạ.

Thông tin đến các cụ. Nhà hàng xóm em này xây nhà nên bị động long mạch mộ cụ 4 đời. Chỗ em ấy tai nạn là vòng xuyến Vinhome, có nam thanh niên chết cách đây mấy năm nó che mắt. Giờ nó đang ở bệnh viện muốn bắt em ấy. Em đang bảo người nhà đến nhờ thầy xem cho.

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
Thông tin đến các cụ. Nhà hàng xóm em này xây nhà nên bị động long mạch mộ cụ 4 đời. Chỗ em ấy tai nạn là vòng xuyến Vinhome, có nam thanh niên chết cách đây mấy năm nó che mắt. Giờ nó đang ở bệnh viện muốn bắt em ấy. Em đang bảo người nhà đến nhờ thầy xem cho.
Em đã đọc toàn bộ topic của cụ, mà tới đoạn này, em thấy hoang mang quá, chẳng nhẽ chuyện tâm linh vậy sao ạ? mà vòng xuyến Vinhomes nào vậy cụ?. Anyway, em cầu chúc cô bạn cụ mau khỏe lại ạ.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ nào có người nhà từng bị chấn thương sọ não cho em hỏi. Em gái em mới quen tìm hiểu được hơn tháng, mà nay bị xe tải 7T húc ngã ngãy tay, chấn thương sọ não, tụ máu não, đầu không có vết va đập vì có đội mũ. Tới nay gần 4 ngày rồi vẫn trong tình trạng hôn mê. Em tới thăm thì thấy chân vẫn đạp được, tay thì không thấy phản ứng, mắt lim lim thi thoảng mở hơi hơi. Em thì chưa gặp ai bị tình trạng như này, liệu rằng hôn mê như này có nặng lắm không các cụ? Cụ nào có người nhà bị tương tự có thể chia sẻ cho em biết diễn biến hồi phục được không ạ? View attachment 7077467
Nặng thì. 1 năm hồi phục dc cụ ạ. Tùy vào tổn thương, tuổi, sức khỏe mà hồi phục dc bao nhiêu %.

Em đã đọc toàn bộ topic của cụ, mà tới đoạn này, em thấy hoang mang quá, chẳng nhẽ chuyện tâm linh vậy sao ạ? mà vòng xuyến Vinhomes nào vậy cụ?. Anyway, em cầu chúc cô bạn cụ mau khỏe lại ạ.
Chuyện liên quan đến tính mạng con người em không dám nói linh tinh cụ ạ. Việc vong tai nạn bắt người chắc các cụ cũng nghe nhiều rồi. Ai đi qua nếu hợp là nó bắt, đoạn đường nhìn tưởng chừng không có gì nguy hiểm lại càng dễ bị che mắt nhất.

buicongchuc

Xe ba gác
Cái này là sự xáo trộn trật tự của các chip vi xử lý được cha mẹ sx sẵn thành các modul theo qui luật tự nhiên và di truyền. Nên bs cũng không trả lời đc đâu.
Về định hướng y học chỉ hỗ trợ tự phục hồi hoặc ngăn chặn, giảm nhẹ nguy cơ lan rộng thôi.
Bí quá nên đành cầu giời thôi, chưa có cách đặc hiệu nào can thiệp đâu ạ
Em dự trong bộ lão người có nhiều bộ chíp và nhiều thẻ nhớ cụ nhỉ :D

buicongchuc

Xe ba gác
Đầu thớt, nghe cụ tả: mắt lim dim, chân đạp đạp... em đã nghi.
Em inbox cho cụ nhé!

consokhong

Xe tải
Ông cậu cháu mất 12 ngày mới tỉnh, nằm bạch mai 1 tháng thì xuất viện nhưng đầu óc không đc như xưa nữa, từ trụ cột kinh tế gia đình giờ sống nhờ trợ cấp công đoàn, vợ con ruồng bỏ, giờ về nhà mẹ già nuôi.haiz
Em cũng có biết 1 trường hợp tỉnh táo lại nhưng đầu óc ko còn đc như xưa và bị vợ ruồng bỏ. Hic em người quen với bên ruồng bỏ mà nghĩ thấy tội lỗi thế mà họ đành lòng làm vậy được. Còn 1 trường hợp khác thì sau 2 lần mổ, tỉnh lại sinh hoạt được như bt nhưng chậm và bị lẫn lộn ví dụ như về cách xưng hô với người nhà hoặc các khái niệm về sự vật là ko xác định đúng đc (chả hạn muốn ăn tôm lại nói là ăn cá). Cơ mà trường hợp thứ 2 thì vợ yêu thương thắm thiết và quyết định lui về ở ẩn chăm sóc nhau.

Ngỗng già

Xe buýt
Trường hợp người nhà cụ em thấy là phải rất nặng đấy. Lúc hôn mê ấy chân tay chắc còn không cử động đc phải không cụ?
đúng vậy cụ ạ. lúc đưa về người phù gần bằng giường bệnh, ở bv huyện người ta kéo đến xem rất đông, còn bảo phải đặt đóng hòm mới vừa.... thé mà kỳ tích đã xảy ra với ông già 63 đó cụ.

Vomoicuoi

Xe tăng
Số em cũng nhọ, mãi mới gặp được người con gái em cảm nhận là hai đứa dành tình cảm cho nhau, muốn tính đến chuyện tương lai thì tai họa ập đến. Đây là cô gái em cảm thấy có sự quan tâm thật sự dành cho em, đi về đều hỏi em về nhà chưa mới đi ngủ. Người yêu chưa phải nên em cũng chẳng thể nào can thiệp được chuyện em ấy đi đâu làm gì buổi tối, vậy mà tai họa ập đến quá nhanh vào đúng tình huống em đã lường trước, đi ăn cưới xa, đi một mình, về tối.
Nếu bị tổn thương ở phần trán thì không nguy hiểm bằng phần trên gáy cụ ạ. Bạn cấp 3 của em làm địa chính xã . Hôm 29 tết tất niên uống say . Đi xe máy đâm vào cột điện , cấp cứu ở việt đức , vợ vào nhìn cái ngất ngay. Thế mà bây giờ lại đi làm bình thường . Nhưng nó bị ở phần trán. Còn đằng sau đầu lại ko sao

LeTai1979

Xe cút kít
Nhà hàng xóm thì liên quan gì ạ? Cụ nên tin vào Tây y, cẩn thận ko mất tiền oan mà ko giải quyết đc vấn đề gì.

LeTai1979

Xe cút kít
Nếu bị tổn thương ở phần trán thì không nguy hiểm bằng phần trên gáy cụ ạ. Bạn cấp 3 của em làm địa chính xã . Hôm 29 tết tất niên uống say . Đi xe máy đâm vào cột điện , cấp cứu ở việt đức , vợ vào nhìn cái ngất ngay. Thế mà bây giờ lại đi làm bình thường . Nhưng nó bị ở phần trán. Còn đằng sau đầu lại ko sao
Phần trán sọ cứng nên ko nguy hiểm bằng gáy, sau gáy còn nhiều dây thần kinh hơn.

Nay em nghe được câu chuyện bố em ấy chê nhà em không có gì, rồi đoán e đi làm 7 năm mới để ra được 250tr là căng, e kiệt sợ con gái ông khổ.
Thật ra em mua xe có vay 160tr, còn em có 400tr thôi. Em mua xe là tự em hết chứ bố mẹ cũng k có giúp đc gì. Bố mẹ em thì làm đủ ăn, k dư giả được như nhà em ấy. Nghe xong e buồn và chán hẳn, nhà này sống trọng vật chất đến như vậy. Nếu bản tính của em mà biết ông ấy nghĩ vậy trước khi con gái ông tai nạn là em không thèm đến nhà đâu. Nhưng giờ em nó thế này thì em sẽ cố chịu đựng và bơ bố của em nó, nếu tỏ thái độ trực tiếp thì em sẽ thôi. Trước đó e cứ nghĩ ông này thấy em k chơi bời, cv ổn định thì ông quý, nào ngờ biết ông ấy nói vậy em hụt hẫng thật sự.
Em này là người duy nhất mà em muốn cưới làm vợ, em sẽ gạt bỏ sĩ diện bản thân mà cố gắng thôi vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Máy cắt cỏ

Xe tăng
Hơn 20 năm trước em bị ngã xe, chuẩn đoán Việt Đức như hình đính kèm của cụ thớt (em nghe kể lại thôi), em hôn mê 4 ngày, không phẫu thuật (bs bảo máu tụ đó để tự tan (mổ nguy hiểm), em không nhớ gì từ trước tai nạn 1 ngày cho đến sau tai nạn gần 1 tháng (mặc dù em vẫn ngồi nói chuyện với người đến thăm) đoạn mất trí nhớ này hơi kỳ, từ đó đến nay đôi lúc em cũng cố gắng nghĩ về thời gian đó nhưng không có 1 tý ký ức nào về ngày đó, 2 tháng sau tai nạn thì đi làm trở lại, sau tai nạn 6 tháng ko dám ngồi lên xe máy (người khác chở cũng ko dám ngồi)