[Funland] CCCM nghĩ sao khi vợ còn trẻ nhưng lúc nào cũng nghĩ đến đi tu, bỏ bê gia đình?

Mr_Kid

Xe tăng
Lý thuyết lắm, em có bà mẹ vợ có "đức tin" mà đã rồ hết cả người chưa nói đến vợ. Bà em độc lập tài chính, không phụ thuộc vào con cái nhé. Vợ nó vất 2 đứa con nheo nhóc, lê la chùa chiền ngày qua tháng khác thì ở đấy mà nói suông với ích kỷ và có tội.
Sao cụ không bỏ vợ để lấy người khác

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Khi con người ta đã rũ bỏ rục vọng họ sẽ tự đi tu. Thời thế đến cản không nổi đâu cụ.
Chi bằng cứ để mợ ấy viên mãn đắc đạo.

darkks

[Tịch thu bằng lái]
sút.

thngaylangthang

Xe ngựa
Cháu lại vào hỏi các cụ là mình dứt nợ trần ai, lánh xa cõi tục vào chùa rồi thì đội xã hội đen nó có rượt theo vào chùa không?
Để sau covid cháu còn tính!
đội đó sẽ chờ đợi ở ngoài cổng ạ

Tu tại gia thì cũng chẳng phương hại gì đâu cụ. tứ khoái vẫn thực hiện được

vneseman

Xe lăn
Món này nó thuộc vào tâm linh, tôn giáo em nghĩ khó mà giải quyết được. Chi bằng tạo điều kiện cho vợ cụ nếu dứt khoát thì sớm giải tán để làm tính đường ván mới phù hợp.

Tony_Le

Xe container
Mỗi người 1 đức tin, miễn sao đức tin của người ta không hại ai là được.
Các cụ ngang dọc chinh chiến mãnh liệt bao năm cuối đời cũng tìm về với đức tin của mình thôi.
Tự do tôn giáo là vậy, ai có ý định ngăn cản mới là người có tội.
Còn hiện chủ thớt nếu có ý ngăn cản thì chỉ vì ích kỉ bản thân thôi
Sao cụ không bỏ vợ để lấy người khác
Bỏ lấy người khác thì sao? Lấy vợ sinh con xong nói bỏ là bỏ à? Vậy rao giảng ích kỷ với có tội ở đây làm gì thế?Ai ích kỷ, ai có tội?

hatchback

Xe buýt
Em lại mong quá mà vợ em lại không thế mới đau :))
Các cụ khôn bỏ mẹ, con thì để vợ nuôi, vợ chăm, vợ cũng đi làm như các cụ. Gia đình thì cứ phải là đúng chuẩn làm dâu, làm con. Giờ không có ai nuôi con, không ai chăm con thì ngăn cản thôi. Kiếm 1 người khác là xong thôi mà :))
Cháu ít tranh luận trên quán cafe này nhưng nói thật cụ lại nói khó nghe rồi!
Chưa có gì chứng tỏ ông thớt cũng như các cụ khác không hợp tác chăm con cùng vợ cả. Thậm chí thớt chưa đưa thông tin có con chưa.
Kế đến là cụ nói "không ai chăm con, nuôi con thì ngăn cản thôi" và kiếm người khác là xong chắc cụ chưa vợ con gì, con cái sống với cha mẹ ruột nó khác với ở cùng dì ghẻ rất nhiều, cụ nhé. Không phải 1 câu hời hợt như cụ nói là xong.

xukthal.

Xe lăn

hitle888

Xe điện
Các cụ cho em hỏi ngoài lề tí, chùa làng vào 1 ngày đẹp trời có ông sư được phân về. Điềm nhiên sử dụng và cải tạo, nhưng xét cho đến cùng thì cái chùa đấy thuộc của chung hay của Giáo hội nhỉ

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều khi là duyên phận rồi cụ ạ. Như bà bạn em, kiến trúc sư có tiếng. Gia đình vc con cái ổn định, hạnh phúc, kinh tế ko thiếu, cũng là người viên mãn trong cuộc sống gia đình. Rồi 1 đợt bạn em đi học thiền hay cái gì ấy em ko nhớ, sau rồi dần dần thì như kiểu tu tại gia. Được hơn 1 năm thì quy y cửa phật. Lúc nghe tin bọn em cũng shock, nhưng khi nói chuyện cùng chồng và hai đứa con thì thấy cả nhà ủng hộ chị ấy. Lúc đầu gia đình cũng bất ngờ lắm khi thấy chị ấy có dự định như vậy, nhưng sau đó khi hiểu thì lại ủng hộ. Em ko hỏi rõ lắm, nhưng giống như kiểu đến một lúc nào đó, chị ấy giác ngộ ra về việc mình cần gì ấy ạ.
Em hiểu cụ đang rối bời. Nhưng thời gian này cụ hãy trò chuyện nhiều hơn với vợ để hiểu rõ tâm nguyện của vợ cụ xem sao.
Cái này là nhân duyên từng người đó cụ, nhiều người địa vị, trí thức, tiền bạc có đầy, mà rồi ngộ ra nên buông bỏ hết để quy y. Nhiều cụ ko tìm hiểu Phật Pháp thì cũng đừng nên phỉ báng.

Chỉnh sửa cuối:

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Như những người em biết như ăn chay, tụng kinh, niệm phật tại gia thường là gia đình có chuyện buồn, không thuận tự nhiên. Như con cái không lập gia đình, ăn chơi trác táng, làm ít tiêu nhiều, chồng thì bê tha, rượu chè, bia bọt hơn là chăm chỉ làm việc,.....
Cũng ko hẳn tất cả đều như vậy đâu cụ.

xe mo cau

Xe buýt
cái gì phải đến thì dù sớm hay muộn nó sẽ đến,

Mr kokneu

Xe hơi
em đang tâm trạng rối bời. không hiểu sao mình cũng rất tử tế mà lại như thế
E thấy xã hội mình giờ "không khí hướng phật" hơi nhiều. Đâu đâu cũng nhắc tới Phật rồi tâm an...Ngày rằm mùng 1 là phải lên đình lên chùa. Các bạn trẻ măng cũng dắt tay nhau đi lễ lạt. Nên e nghĩ ko phải tại cụ, cũng ko phải họ hướng thật, mà là phong trào. Như nhà phật bảo tưởng thế mà không phải thế.

Phongtran570

Xe tải
Đúng rồi. Lại thêm cái khoản ăn uống. Tuyền ăn chay nên người ốm yếu lắm. Sư ăn chay thì chắc có nhân sâm, thuốc bổ các loại. Đằng này bà nhà em ăm chay bữa miếng đậu phụ, đôi hạt lạc, vài cọng rau...
Về nhà dạo đầu còn hay mở kinh Phật và nấu chay để cho các cháu theo. Em phải gạt đi bảo các cháu giờ tuổi phát triển cần thịt cá đầy đủ, kinh thì để nó lấy vợ đẻ con rồi mới nhồi. Tất nhiên là nhợ vợ nói chứ k dám nói thẳng.
Chân đau bắt bà đi khám mà bà bảo đến ngày xyz mới đi được. Hỏi mãi thì bà mới nói là vì sư nhà từ ngày này đến ngày này sư nhờ sáng 4h30 đến chùa thỉnh chuông....
Sư bây giờ còn lâu nó mới ăn chay ,tháng chỉ ăn có mấy ngày thôi ,cháu e còn làm trụ trì mấy chùa kia nên e biết.