[Funland] Cây 5 triệu đô và các bí ẩn của gian thương TQ

HuyArt

Xe lăn
Em lại tưởng cây gỗ Sưa ở miền Nam. Chứ Sưa ở Gia Lai, Khánh Hòa giá cao ngất.
Người ta cứ gọi linh tinh cho sang mồm
Chỉ Sưa bắc(Sưa đỏ) mới có giá trị, các loại Sưa Lào(sưa dây), Sưa Nam(Sưa trắng) giá ngang gỗ Cẩm, Hương hoặc không bằng
Cũng giống gỗ nhập bên Châu phi và Nam mỹ về, thấy giống gỗ gì thì gọi gỗ đó cho sang mồm, xét nghiệm ADN khéo chả liên quan gì tới nhau

HuyArt

Xe lăn
OK. Chúng ta làm rõ từng vấn đề một nhé.

TQ mua ốc bươu vàng và giữ chữ tín cao như thế nào vậy cụ?
Thích thì mở thớt ốc bươu vàng
Trình độ nông dân cày đường nhưa như em cũng đủ sức hầu chuyện cụ về phân gio cám bã nông thôn, dĩ nhiên ốc iếc là chiện nhỏ
Còn thớt này về gỗ Sưa, mời cụ đưa thông tin về chủ đề này cho đỡ loãng
Chỉ 1 chút chỉnh sửa để cụ đỡ chửi người TQ thất tín, đó là mọi sự khốn nạn vô đạo đức trong kinh doanh những người như cụ đang gán cho người TQ thì phần lớn trong số đó bắt nguồn từ lòng tham, sự dốt nát và vô nhân đạo của chính người VN

quangsot

Xe lăn
TQ mua ốc bươu vàng và giữ chữ tín cao như thế nào vậy cụ
Có trường hợp là dân Lạng Sơn vẫn phải xuống Hà Nội nhập giầy của Trung Quốc rồi đem ngược lên Lạng Sơn bán. Dân đường biên mà họ phải chịu như thế thì cụ cũng hiểu tại sao. Họ biết chính xác cái nhà máy sản xuất đấy bên Trung quốc nhưng sang đấy đố mua được của nó về Việt Nam.

HuyArt

Xe lăn
Tôi cứ tưởng người ta chỉ trích xuất những gì mình đồng ý, không đồng ý thì phản biện. Hoá ra có kiểu như cụ, thế còn điểm nào cụ không đồng ý trong bài cụ trích cụ nêu hết ra kìa?

Kết nối các vấn đề cụ viết, chả nhẽ lại đập câu con người phải có liêm sỉ trả lại cụ =))
Trích bài cụ
lênxedi
Bài học nhãn tiền về bọn đểu cáng TQ mua nông sản và các thứ hằm bà lằng khác của VN còn sờ sờ ra đó. Ở đấy mà thủ dâm tư tưởng :))
Cụ đáp:
Câu nói của cụ khiến em liên tưởng tới rất đông anh chị em bần nông khắp nơi hay nói
Tức là họ cứ nói mãi 1 vấn đề mà chính bản thân mình ko hiểu, không nắm rõ
Trong kinh doanh, người TQ giữ chữ Tín cao gấp nhiều lần người dân các nước khác, so với dân đoản khí đạo tặc VN thì 1 giời 1 vực

Nhưng trong vụ gỗ Sưa này, gian thương TQ cũng có nhiều trường hợp không giữ chữ Tín
Tranh luận để tìm ra sự thật, không phải hơn thua
Trích xuất bài của người khác thì nên để nguyên tác, nhưng ko nhất thiết đồng ý mọi chi tiết trong đó
Tác giả bài nghiên cứu đó là đồng nghiệp và bạn ngoài đời, nếu ko vì cháy nhà chết người thì em cũng ko bao giờ chẻ tư sợi tóc sự khác quan điểm của họ
Đơn giản là mọi ý kiến trao đổi là thông tin đa chiều không nhất thiết phải tranh luận tới cùng rồi áp đặt 1 vấn đề vẫn còn rất nhiều tranh cãi như gỗ Sưa

Móng Cái 102

[Tịch thu bằng lái]
Uy tín lắm, bán sữa nhiễm Melanine, bánh bao nhân thịt chuột, bánh trung thu để 10 năm éo hỏng, tái chế mỡ móc từ cống bán cho quán ăn đều là do có đứa đặt hàng, có đứa mua thương nhân khựa mới bán. Éo phải gian thương đâu ạ. Uy tín cực.
Vn thì cà phê nhuộm pin,thuốc chữa ung thư thì là tro tre,chạy thận bằng nước lọc ko đủ an toàn, Vn còn khốn nạn hơn Tq tỷ lần.chính trị thì quan tham Trung Quốc nó tử hình, vn thì đi tù vài bữa.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Người ta cứ gọi linh tinh cho sang mồm
Chỉ Sưa bắc(Sưa đỏ) mới có giá trị, các loại Sưa Lào(sưa dây), Sưa Nam(Sưa trắng) giá ngang gỗ Cẩm, Hương hoặc không bằng
Cũng giống gỗ nhập bên Châu phi và Nam mỹ về, thấy giống gỗ gì thì gọi gỗ đó cho sang mồm, xét nghiệm ADN khéo chả liên quan gì tới nhau
Em đồng ý với cụ là Sưa Đỏ giá trị, dễ nhân giống và trồng. Là loại cây có giá trị kinh tế cao, hoa đẹp, ít sâu bệnh, dễ cọc, thân gỗ dai - rất phù hợp cho trồng đại trà. Và hiện giờ nhiều nơi trồng.
Nhiều cụ cứ lo TQ lừa đảo, nhưng em thấy cái đấy là lo hão. Nhu cầu về gỗ Sưa của TQ không bao giờ hết. Có thể 10-20 năm nữa nguồn cung tăng, giá gỗ giảm - nhưng không hề thấp so với gỗ Trắc, Cẩm, Hương.

Lên xe đi

Xe tải
Thích thì mở thớt ốc bươu vàng
Trình độ nông dân cày đường nhưa như em cũng đủ sức hầu chuyện cụ về phân gio cám bã nông thôn, dĩ nhiên ốc iếc là chiện nhỏ
Chỉ 1 chút chỉnh sửa để cụ đỡ chửi người TQ thất tín, đó là mọi sự khốn nạn vô đạo đức trong kinh doanh những người như cụ đang gán cho người TQ thì phần lớn trong số đó bắt nguồn từ lòng tham, sự dốt nát và vô nhân đạo của chính người VN
Em đang hỏi về chữ tín của TQ mà cụ khen đới. Cụ bảo vệ quan điểm của mình đê :))

Au79 Dragon

Xe điện
Nếu ai tinh ý sẽ kết nối các thông tin em đưa ra để đoán ra vấn đề
Nhưng cũng giống báo lá cải rẻ tiền câu viêu, em cũng phải ngâm hàng đến cuối topic chứ lị:D
E lười đọc quá, thôi đợi cụ chốt vậy>:)

ca_voi

Xe lăn
Cụ nhìn cái hột gỗ Sưa vòng đeo tay sẽ thấy rõ nhất
em chưa nhìn thấy cái nào ;) cụ có ảnh thì post lên luôn cho khỏi phải gúc :) đã nói 1 vấn đề thì nên nói tường tận cho người ta còn khâm phục.

HuyArt

Xe lăn
Có trường hợp là dân Lạng Sơn vẫn phải xuống Hà Nội nhập giầy của Trung Quốc rồi đem ngược lên Lạng Sơn bán. Dân đường biên mà họ phải chịu như thế thì cụ cũng hiểu tại sao. Họ biết chính xác cái nhà máy sản xuất đấy bên Trung quốc nhưng sang đấy đố mua được của nó về Việt Nam.
Cũng giống như thực trạng người Hà Giang về làng nghề dưới xuôi mua gỗ Ngọc Am mang lên núi bán hay người Bắc Kạn về xuôi mua gỗ Nu Nghiến bán cho khách hàng thông thái
Thị trường có dòng chảy riêng, muốn mua ngà voi, sừng tê, nanh vuốt hoặc hổ cả con cứ về làng nghề cái gì cũng có.

HuyArt

Xe lăn
Em đồng ý với cụ là Sưa Đỏ giá trị, dễ nhân giống và trồng. Là loại cây có giá trị kinh tế cao, hoa đẹp, ít sâu bệnh, dễ cọc, thân gỗ dai - rất phù hợp cho trồng đại trà. Và hiện giờ nhiều nơi trồng.
Nhiều cụ cứ lo TQ lừa đảo, nhưng em thấy cái đấy là lo hão. Nhu cầu về gỗ Sưa của TQ không bao giờ hết. Có thể 10-20 năm nữa nguồn cung tăng, giá gỗ giảm - nhưng không hề thấp so với gỗ Trắc, Cẩm, Hương.
Vâng, nhưng chỉ có Sưa Bắc đắt là có lý do của nó đấy ạ, không chỉ vì chất gỗ nó tốt đâu

HuyArt

Xe lăn
em chưa nhìn thấy cái nào ;) cụ có ảnh thì post lên luôn cho khỏi phải gúc :) đã nói 1 vấn đề thì nên nói tường tận cho người ta còn khâm phục.
Em từng sở hữu khá nhiều tác phảm gỗ Sưa, để em lục kho ảnh lại sau
Cụ có thể tham khảo ảnh 1 số cụ trong nghề vừa up lên

Lên xe đi

Xe tải
Hahaha... Sưa chả có cái cm gì liên quan đến tâm linh cả.

Nó liên quan ntn? Cụ biết gì về sự liên quan này?

Sưa cũng giống BTC thôi. Một ngày nào đấy nó cũng sml như BTC bây h thôi chứ báu mẹ gì!? =))
Quan điểm của em về gỗ Sưa, em pót ở còm đầu tiên trong thớt đó.

Cụ tiếp đê...

HuyArt

Xe lăn

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Vn không có sáng kiến sang nước khác lừa thuê nông dân làm trà thì trộn thêm bùn vào để tăng cân, sau đó lu loa lên xì căng đan làm giảm giá trà nước bạn.
Vn không sang nước bạn mua đỉa, mua lá cây, mua ngọn cây vô giá trị phá cho hôi.
Vn chưa có công ty to đùng hoành tráng có phốt bán sữa dởm cho trẻ con như khựa =))
Hơn gì nhau.
Vn chỉ to bằng 1 tỉnh của khựa nên đánh nhau giành quyền lực chưa tới mức đưa ra tử hình, thằng đ' nào cũng nắm được phốt của thằng khác. Cùng lắm nhiễm bệnh lạ.
Vn thì cà phê nhuộm pin,thuốc chữa ung thư thì là tro tre,chạy thận bằng nước lọc ko đủ an toàn, Vn còn khốn nạn hơn Tq tỷ lần.chính trị thì quan tham Trung Quốc nó tử hình, vn thì đi tù vài bữa.

cyberskynet

Xe buýt
Em oánh dấu phát, tối rảnh về đọc xem các cụ bóng bàn về loại gỗ gây ra nhiều tin đồn nhất :)>-

HuyArt

Xe lăn
Câu hỏi thứ 2 ạ:
- Nhu cầu gỗ sưa lớn hay nhỏ? Được ưa chuộng hơn gỗ tốt khác không?
Nhu cầu gỗ Sưa là lớn, nếu xét đến phân đoạn khách hàng tiềm lực kinh tế cao tại Đại lục và nguồn cung
Giá của nó đã nói lên tất cả vấn đề, nó đắt hơn rất nhiều loại gỗ khác, cá biệt có trường hợp đắt hơn cả Tử Đàn lá nhỏ Ấn Độ, là loại gỗ được coi là Vương Mộc

Honghen2008

Xe container
Không khéo chưa phổ biến được kiến thức gì thì đã múc nhau :)) Lão HuyArt chuyên tâm chút về mảng gỗ đê !