[Funland] Cây 5 triệu đô và các bí ẩn của gian thương TQ

HuyArt

Xe lăn
Vâng cụ. Em có đọc sơ thớt kia ạh. Thật sự em thích phong cách hiện đại do đó gỗ các loại em ít để ý.
Đồ gỗ gia dụng(đồ ngang) thì style hiện đại ko liên quan gì tới chất liệu
Đồ nội thất hiện đại mà đóng bằng gỗ tự nhiên, nhất là gỗ quý còn đẹp và đẳng cấp tuyệt cú mèo, cái này phụ thuộc vào túi tiền
Nhưng suất đầu tư thấp thì đóng đồ gỗ bằng gỗ nhân tạo giá thành hạp lý và hiệu quả thị giác chấp nhận được

HuyArt

Xe lăn
Gỗ sưa vn giờ làm gì có cái giá 20-30tr/1 kg.mấy ông đồn thổi chăn gà hoặc éo biết gì
Cây Sưa làng Phụ Chính báo chí giật tít thôi, thời điểm này giá trăm tỷ hơi khó
Gỗ Sưa bên TQ đại lục vẫn ăn hàng đều, nhất là hàng đẹp xuất sắc
Còn chuyện nó rớt giá là cùng số phận với đồ gỗ nói chung, cùng với chính sách "đả hổ diệt ruồi" thì chính sách "cấm biên" trá hình của TQ áp dụng cho VN cũng khiến nhiều mặt hàng khốn đốn

DidiLe

Xe container
Em không phản đối các ý cụ nêu ra. Em chưa thấy có chõi nào sản xuất “gỗ” NT mà em thấy như em mong muốn.

Có tiền chưa hẳn đã có được sự ưng ý. Em sợ các ngôi nhà ở NA, ốp gỗ mà nhìn quá nặng nề.

Đồ gỗ gia dụng(đồ ngang) thì style hiện đại ko liên quan gì tới chất liệu
Đồ nội thất hiện đại mà đóng bằng gỗ tự nhiên, nhất là gỗ quý còn đẹp và đẳng cấp tuyệt cú mèo, cái này phụ thuộc vào túi tiền
Nhưng suất đầu tư thấp thì đóng đồ gỗ bằng gỗ nhân tạo giá thành hạp lý và hiệu quả thị giác chấp nhận được

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Nhận vụ cây Sưa ở thôn Phụ Chính bán với giá 100 tỷ, em mở thớt bàn thêm về giá trị của gỗ Sưa. Mấy năm trước cành của cây này cũng đã được bán với giá triệu đô với bao rắc rối phiền toái pháp lý mòn bàn phím của báo đài...
Các cụ ngoại đạo có thông tin sai lệch về loại gỗ này thì ko nói, nhưng có nhiều người làm về gỗ mà cũng đưa ra các thông tin không chuẩn lắm. Em mạo muội lập thớt cùng trao đổi với các cụ để mong đưa ra thông tin chính xác hơn
Em đã từng có thớt nói chi tiết về loại gỗ này, mời cụ nào chưa đọc vào tham khảo, tớt khá dài và chi tiết nên cụ nào lười đọc thì có thể next bỏ qua
Hoàng thùy link đây
https://www.otofun.net/threads/kinh-nghiem-choi-do-go-va-cac-kien-thuc-tong-quan-ve-go.855082/
Nguồn gốc mùi Trầm hóa ra từ thớt cũ của cụ.
"(ii) Ngửi : đánh giấy ráp, hoặc dùng dao sắc cạo nhẹ sạch bụi , rồi ngửi trực tiếp vào gỗ thấy mùi thơm ngát mùi trầm, hoặc đốt , khói tỏa hương rất thơm, tàn màu trắng ngà (giống tàn thuốc lá 555)."
-Ngoài ra cụ bảo Sưa Nam không giá trị là Sai. Sưa Kbang - Gia Lai, Vạn Giã - Khánh Hòa mầu vàng nhạt, chỉ kém Sưa Bắc và Sưa Quảng Bình.

HuyArt

Xe lăn
Bài học nhãn tiền về bọn đểu cáng TQ mua nông sản và các thứ hằm bà lằng khác của VN còn sờ sờ ra đó. Ở đấy mà thủ dâm tư tưởng :))
Câu nói của cụ khiến em liên tưởng tới rất đông anh chị em bần nông khắp nơi hay nói
Tức là họ cứ nói mãi 1 vấn đề mà chính bản thân mình ko hiểu, không nắm rõ
Trong kinh doanh, người TQ giữ chữ Tín cao gấp nhiều lần người dân các nước khác, so với dân đoản khí đạo tặc VN thì 1 giời 1 vực
Nhưng trong vụ gỗ Sưa này, gian thương TQ cũng có nhiều trường hợp không giữ chữ Tín

hp78

Xe điện
Em thấy nhiều cụ khen thương gia TQ làm ăn uy tín nên làm gì có gian thương ạ.

cptu176

Xe điện
Bài học nhãn tiền về bọn đểu cáng TQ mua nông sản và các thứ hằm bà lằng khác của VN còn sờ sờ ra đó. Ở đấy mà thủ dâm tư tưởng :))
Vâng, mời cụ vào nhả ngọc phun châu thôi, thớt này trao đổi thông tin mà cụ
Nhân tiện em cũng thật thà với cụ em đóe hiểu BTC của cụ là gì, kekeke
Tiếp chuyện dạng này phí nhời cụ ạ...

HuyArt

Xe lăn
BTC tháng 12/2017 có giá 20k. Bây h giá 3.5k. Cụ muốn biết thêm thì gúc đê.
Em coi món chứng khoán không khác gì bọn lô đề cổ cồn nên ko quan tâm
Vẫn chưa biết mã BTC là bọn loằn nào, hehe

HuyArt

Xe lăn
Em không phản đối các ý cụ nêu ra. Em chưa thấy có chõi nào sản xuất “gỗ” NT mà em thấy như em mong muốn.

Có tiền chưa hẳn đã có được sự ưng ý. Em sợ các ngôi nhà ở NA, ốp gỗ mà nhìn quá nặng nề.
Vâng, em biết thực trạng đó
Trọc phú thì nhiều, để tẩy não hoặc nâng cao thẩm mỹ của các thành phần đó còn khó hơn vuốt thẳng sợi lông quăn cụ ạ

DidiLe

Xe container
Vâng, em biết thực trạng đó
Trọc phú thì nhiều, để tẩy não hoặc nâng cao thẩm mỹ của các thành phần đó còn khó hơn vuốt thẳng sợi lông quăn cụ ạ
Em hết rượu rồi.

Cụ có nhiều sản phẩm rất đẹp.

QuangSunlight

Xe điện
Về thương mại phải nói thương nhân Tàu rất giỏi , cứ nhìn các phố Tàu trên khắp thế giới là thấy .
Họ cũng rất giỏi về đầu cơ , điển hình là sự thao túng của thương nhân người Hoa ở SG trước năm 75.
Ở HN năm 79 nhiều người Hoa về nước , lúc đấy họ mới dạy lại nghề cho hàng xóm , nhiều nhà trở nên khấm khá nhờ học được nghề của người Hoa.
Còn về gỗ sưa , em nghĩ nó có nét tương đồng với bong bóng hoa tulip ở châu âu thế kỷ 16.

HuyArt

Xe lăn
Nguồn gốc mùi Trầm hóa ra từ thớt cũ của cụ.
"(ii) Ngửi : đánh giấy ráp, hoặc dùng dao sắc cạo nhẹ sạch bụi , rồi ngửi trực tiếp vào gỗ thấy mùi thơm ngát mùi trầm, hoặc đốt , khói tỏa hương rất thơm, tàn màu trắng ngà (giống tàn thuốc lá 555)."
-Ngoài ra cụ bảo Sưa Nam không giá trị là Sai. Sưa Kbang - Gia Lai, Vạn Giã - Khánh Hòa mầu vàng nhạt, chỉ kém Sưa Bắc và Sưa Quảng Bình.
Bài nghiên cứu trên là của 1 GS giảng dạy bên Úc, cũng là 1 người ham mê nghiên cứu về gỗ chuyên sâu. Em giữ nguyên tác bài trích dẫn, tất nhiên không đồng ý với nhiều nhận định trong đó, bao gồm cả chỗ màu đỏ kia
Tinh dầu gỗ Sưa cũng tích trữ trong các thớ gỗ dạng "Box", chính vì thế thi thoảng nó lại tỏa hương thơm nhẹ nhàng bí ẩn, không sực lên như các loại gỗ tinh dầu khác, nhưng chắc chắn mùi của nó không có bất cứ liên tưởng nào tới mùi Trầm Hương

HuyArt

Xe lăn
Em thấy nhiều cụ khen thương gia TQ làm ăn uy tín nên làm gì có gian thương ạ.
Chứ TÍn trong kinh doanh của người TQ là xét trên bình diện rộng có tính toàn cầu
Nhưng em sẽ chứng minh trong thớt này, trong lĩnh vực KD gỗ Sưa có các gian thương TQ
Gian thương thì ở đâu cũng có, kể cả trong OF:D

benq

Xe điện
Mấy cây có giá trị KT như này theo e đc giá nên bán khẩn trương, TQ k mua nữa thì ngang xà cừ. Dân mình gần đây trồng nhiều, cỡ 10 năm nữa nó k mua thì lại oán

HuyArt

Xe lăn

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Bài nghiên cứu trên là của 1 GS giảng dạy bên Úc, cũng là 1 người ham mê nghiên cứu về gỗ chuyên sâu. Em giữ nguyên tác bài trích dẫn, tất nhiên không đồng ý với nhiều nhận định trong đó, bao gồm cả chỗ màu đỏ kia
Tinh dầu gỗ Sưa cũng tích trữ trong các thớ gỗ dạng "Box", chính vì thế thi thoảng nó lại tỏa hương thơm nhẹ nhàng bí ẩn, không sực lên như các loại gỗ tinh dầu khác, nhưng chắc chắn mùi của nó không có bất cứ liên tưởng nào tới mùi Trầm Hương
-Bài Viết của cụ, cụ không đồng ý điểm nào nữa không ? Để em còn tham khảo.
- Còn vụ Sưa Nam thì sao hả cụ ?

Kuu

Xe lăn
Em vào hóng xem TQ mua gỗ sưa làm gì, sao nó lại đắt thế. Chủ thớt chia sẻ dần đi.

duongbaoan267

Xe điện
Cây Sưa làng Phụ Chính báo chí giật tít thôi, thời điểm này giá trăm tỷ hơi khó
Gỗ Sưa bên TQ đại lục vẫn ăn hàng đều, nhất là hàng đẹp xuất sắc
Còn chuyện nó rớt giá là cùng số phận với đồ gỗ nói chung, cùng với chính sách "đả hổ diệt ruồi" thì chính sách "cấm biên" trá hình của TQ áp dụng cho VN cũng khiến nhiều mặt hàng khốn đốn
Giá 25-30/kg là chuẩn đét bây giờ cụ nhé

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cây có giá trị KT như này theo e đc giá nên bán khẩn trương, TQ k mua nữa thì ngang xà cừ. Dân mình gần đây trồng nhiều, cỡ 10 năm nữa nó k mua thì lại oán
Gỗ Sưa tốt mà cụ, TQ không mua thì em để dùng. Giá có thể không cao như hiện nay, nhưng 100k/kg thì được giá chán. Đóng đồ nội thất: bàn ghế, giường tủ...hay đồ Mỹ nghệ đều ngon hết.

HuyArt

Xe lăn
VN như con chim bị băn sợ cả cành cây cong
Khi thị trường đang nhộn nhịp thì em chã, thậm chí gây khó khăn, "cướp" của người dân và doanh nghiệp mua bán công khai
Giờ thì tháo cũi sổ lồng, nhưng e rằng bán gỗ Sưa công khai báo đài chao chát như này gian thương TQ nó lại em chã không mua đâu
Có những thứ cứ nhẹ nhàng luồn lách thì đắt hàng cỡ 25k ông Trump, chứ chẻ hoa giãi thẻ ra thì 450k Trần Duy Hưng cũng không đắt