[Funland] Cây 5 triệu đô và các bí ẩn của gian thương TQ

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Gỗ sưa nó đắt vì dân Tàu nó thích loại gỗ này, nó thích từ lâu rồi chứ không phải mới đây.
Còn vì sao nó thích thì em chịu, cũng như dân Tàu nó cực thích món đậu hũ thúi, còn em thì thấy mùi đó là buồn mửa rồi.
Trước gỗ sưa ở Tàu cũng có nhưng giờ Tàu nó cấm khai thác rồi.
Với sức mua của Tàu thì nếu nó mà thích gỗ Xoan, không quá 3 năm gỗ xoan cũng đắt như gỗ sưa.

HuyArt

Xe lăn
Giá 25-30/kg là chuẩn đét bây giờ cụ nhé
Vâng, có cụ dân trong ngành vào chém cho xôm
Giá do thị trường và nhà đầu tư quyết định, không dựa vào mấy ông tiều phu trên mạng cụ nhỉ?

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nguồn gốc mùi Trầm hóa ra từ thớt cũ của cụ.
"(ii) Ngửi : đánh giấy ráp, hoặc dùng dao sắc cạo nhẹ sạch bụi , rồi ngửi trực tiếp vào gỗ thấy mùi thơm ngát mùi trầm, hoặc đốt , khói tỏa hương rất thơm, tàn màu trắng ngà (giống tàn thuốc lá 555)."
-Ngoài ra cụ bảo Sưa Nam không giá trị là Sai. Sưa Kbang - Gia Lai, Vạn Giã - Khánh Hòa mầu vàng nhạt, chỉ kém Sưa Bắc và Sưa Quảng Bình.
Cây sưa Nam, loại sưa ra hoa vàng đó thực ra đâu phải họ sưa. Nó là cây giáng hương mà, gỗ nó là gỗ hương đó chứ!

HuyArt

Xe lăn
Gỗ sưa nó đắt vì dân Tàu nó thích loại gỗ này, nó thích từ lâu rồi chứ không phải mới đây.
Còn vì sao nó thích thì em chịu, cũng như dân Tàu nó cực thích món đậu hũ thúi, còn em thì thấy mùi đó là buồn mửa rồi.
Trước gỗ sưa ở Tàu cũng có nhưng giờ Tàu nó cấm khai thác rồi.
Với sức mua của Tàu thì nếu nó mà thích gỗ Xoan, không quá 3 năm gỗ xoan cũng đắt như gỗ sưa.
Gỗ Sưa(chỉ có ở Hải Nam) từ hàng ngàn năm trước bên TQ đã chuyên dùng cho đồ ngự dụng, tức là dùng cho vua chúa. Các quan hàng phẩm trật cao thỉnh thoảng được vua ban thưởng cho dùng. Mà phàm cái gì vua dùng thì cấm dân dùng cho nó sang chảnh và ko đụng hàng
Ngày xưa chưa có nước hoa cho đàn ông, nhưng lễ phục vào triều mà treo trong tủ gỗ Sưa thì thấm cái mùi thơm nhẹ nhàng nhưng rất sang trọng không dễ có
Chốt lại, trong quan niệm người TQ, dùng gỗ Sưa là 1 đẳng cấp, gỗ Sưa bị lu mờ trong sắc đỏ và đói nghèo những năm nội chiến và sau đó, nhưng khi người TQ rũ bùn đứng dạy sáng lòa, lắm tiền nhiều của thì các giá trị xa xưa truyền thống lại trỗi dậy

Au79 Dragon

Xe điện
Chữa bệnh, mỹ nghệ trang sức, tâm linh, lừa đảo. Sưa đỏ đắt chắc không nằm ngoài 1 trong 4 nguyên nhân (max level) trên.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Nguồn gốc mùi Trầm hóa ra từ thớt cũ của cụ.
"(ii) Ngửi : đánh giấy ráp, hoặc dùng dao sắc cạo nhẹ sạch bụi , rồi ngửi trực tiếp vào gỗ thấy mùi thơm ngát mùi trầm, hoặc đốt , khói tỏa hương rất thơm, tàn màu trắng ngà (giống tàn thuốc lá 555)."
-Ngoài ra cụ bảo Sưa Nam không giá trị là Sai. Sưa Kbang - Gia Lai, Vạn Giã - Khánh Hòa mầu vàng nhạt, chỉ kém Sưa Bắc và Sưa Quảng Bình.
-Bài Viết của cụ, cụ không đồng ý điểm nào nữa không ? Để em còn tham khảo.
- Còn vụ Sưa Nam thì sao hả cụ ?
Cụ hỏi móc. Bài viết của cụ ấy, nhưng nếu cụ chỉ ra không đúng thì lại là nguồn gốc copy chỗ khác và cụ ấy không đồng ý nhưng pết ra =))
Hỏi trước cụ ấy biết éo chỗ nào mà đáp.

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Cây sưa Nam, loại sưa ra hoa vàng đó thực ra đâu phải họ sưa. Nó là cây giáng hương mà, gỗ nó là gỗ hương đó chứ!
Em lại tưởng cây gỗ Sưa ở miền Nam. Chứ Sưa ở Gia Lai, Khánh Hòa giá cao ngất.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhiều cụ khen thương gia TQ làm ăn uy tín nên làm gì có gian thương ạ.
Uy tín lắm, bán sữa nhiễm Melanine, bánh bao nhân thịt chuột, bánh trung thu để 10 năm éo hỏng, tái chế mỡ móc từ cống bán cho quán ăn đều là do có đứa đặt hàng, có đứa mua thương nhân khựa mới bán. Éo phải gian thương đâu ạ. Uy tín cực.

HuyArt

Xe lăn

--Lamborghini--

Xe cút kít
Bài học nhãn tiền về bọn đểu cáng TQ mua nông sản và các thứ hằm bà lằng khác của VN còn sờ sờ ra đó. Ở đấy mà thủ dâm tư tưởng :))
Gỗ xưa sốt hơn chục năm nay dồi, em nghĩ nó có giá thật.

HuyArt

Xe lăn

HuyArt

Xe lăn
Cụ hỏi móc. Bài viết của cụ ấy, nhưng nếu cụ chỉ ra không đúng thì lại là nguồn gốc copy chỗ khác và cụ ấy không đồng ý nhưng pết ra =))
Hỏi trước cụ ấy biết éo chỗ nào mà đáp.
Con người phải có liêm sỉ chứ
Trong topic đó đã nói rõ nguồn trích xuất và tác giả bài viết
Cụ nên phát ngôn thận trọng và có tự trọng đê

Lên xe đi

Xe tải
Câu nói của cụ khiến em liên tưởng tới rất đông anh chị em bần nông khắp nơi hay nói
Tức là họ cứ nói mãi 1 vấn đề mà chính bản thân mình ko hiểu, không nắm rõ
Trong kinh doanh, người TQ giữ chữ Tín cao gấp nhiều lần người dân các nước khác, so với dân đoản khí đạo tặc VN thì 1 giời 1 vực
OK. Chúng ta làm rõ từng vấn đề một nhé.

TQ mua ốc bươu vàng và giữ chữ tín cao như thế nào vậy cụ?

HuyArt

Xe lăn
Cụ bật mí bí mật chút để em đoán:))
Nếu ai tinh ý sẽ kết nối các thông tin em đưa ra để đoán ra vấn đề
Nhưng cũng giống báo lá cải rẻ tiền câu viêu, em cũng phải ngâm hàng đến cuối topic chứ lị:D

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Con người phải có liêm sỉ chứ
Trong topic đó đã nói rõ nguồn trích xuất và tác giả bài viết
Cụ nên phát ngôn thận trọng và có tự trọng đê
Tôi cứ tưởng người ta chỉ trích xuất những gì mình đồng ý, không đồng ý thì phản biện. Hoá ra có kiểu như cụ, thế còn điểm nào cụ không đồng ý trong bài cụ trích cụ nêu hết ra kìa?
Nếu ai tinh ý sẽ kết nối các thông tin em đưa ra để đoán ra vấn đề
Nhưng cũng giống báo lá cải rẻ tiền câu viêu, em cũng phải ngâm hàng đến cuối topic chứ lị:D
Kết nối các vấn đề cụ viết, chả nhẽ lại đập câu con người phải có liêm sỉ trả lại cụ =))
Trích bài cụ
lênxedi
Bài học nhãn tiền về bọn đểu cáng TQ mua nông sản và các thứ hằm bà lằng khác của VN còn sờ sờ ra đó. Ở đấy mà thủ dâm tư tưởng :))
Cụ đáp:
Câu nói của cụ khiến em liên tưởng tới rất đông anh chị em bần nông khắp nơi hay nói
Tức là họ cứ nói mãi 1 vấn đề mà chính bản thân mình ko hiểu, không nắm rõ
Trong kinh doanh, người TQ giữ chữ Tín cao gấp nhiều lần người dân các nước khác, so với dân đoản khí đạo tặc VN thì 1 giời 1 vực

Nhưng trong vụ gỗ Sưa này, gian thương TQ cũng có nhiều trường hợp không giữ chữ Tín