[Funland] Cây 5 triệu đô và các bí ẩn của gian thương TQ

HuyArt

Xe lăn
Nhà em trồng mấy cây đợt bắt đầu sốt, giờ cũng đường kính đôi chục phân rồi, hôm nọ có ông trả cây to đẹp nhất 10tr.
Em bảo lấy hết thì em bán
Loại này mua về lấy lõi tiện thành hạt vòng đeo tay bán cho người Việt thông thái thôi
Cho không gian thương TQ nó nó mắng vào mặt:D

HuyArt

Xe lăn
-Bài Viết của cụ, cụ không đồng ý điểm nào nữa không ? Để em còn tham khảo.
- Còn vụ Sưa Nam thì sao hả cụ ?
Trong thớt tổng quan và kinh nghiệm chơi đồ gỗ em đã nói rõ từ đầu, sau đó còn nhắc lại là các thông tin của em và của các đồng nghiệp, vấn đề rất rộng, bao gồm hàng chục loại gỗ khác nhau nên quan điểm khác nhau là bình thường, ta đang trao đổi thông tin mà
Còn vụ Sưa Nam thì em vẫn bảo lưu quan điểm chả có giá trị gì, thị trường TQ không ăn hàng nên nó rẻ bèo
Chỉ Sưa bắc mới đắt, và trong đó nó nội hàm luôn sự bí ẩn của gian thương TQ

mega_fun

Xe điện
Nó bán cho tầng lớp trên thôi, còn tầng này ăn không đủ có cho thì cũng đếch biết làm gì.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Nhu cầu gỗ Sưa là lớn, nếu xét đến phân đoạn khách hàng tiềm lực kinh tế cao tại Đại lục và nguồn cung
Giá của nó đã nói lên tất cả vấn đề, nó đắt hơn rất nhiều loại gỗ khác, cá biệt có trường hợp đắt hơn cả Tử Đàn lá nhỏ Ấn Độ, là loại gỗ được coi là Vương Mộc
Câu hỏi thứ 3 nha:
- Một quý tộc mới nổi (hay nhà giàu TQ) sẽ dùng nội thất gỗ sưa để khẳng định đẳng cấp?

HuyArt

Xe lăn
Em vào hóng xem TQ mua gỗ sưa làm gì, sao nó lại đắt thế. Chủ thớt chia sẻ dần đi.
Người TQ mua gỗ Sưa của VN về bán lại kiếm lời, và họ cũng chỉ dùng làm đồ nội thất gia dụng chứ không cao siêu bí ẩn gì
Sự bí ẩn, đem lại lợi nhuận khổng lồ nằm ở xuất xứ gỗ, cái này cụ tự dùng trí tưởng tượng của bản thân để rút ra bản chất nhé:D
Người TQ thu mua Trầm Hương tự nhiên của VN rất nhiều, nhưng họ ko chỉ bán tại đại lục mà xuất sang Trung Đông, đây mới là thị trường tiêu thụ như cái thùng không đáy và đem đến siêu lợi nhuận

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em lót dép ngồi xem gỗ sưa đắt vì lý do gì.

HuyArt

Xe lăn
Nó bán cho tầng lớp trên thôi, còn tầng này ăn không đủ có cho thì cũng đếch biết làm gì.
Cách đây 2 chục năm, làng nghề VN khi đóng bàn ghế gỗ Hương còn tráo cả gỗ Sưa vào để giả làm gỗ Hương lừa khách hàng:D

hanoipho79

Xe lăn
Mấy cây ở Xuân thủy có giá không hả Cụ...để tối em nhờ mấy thằng đệ ra đánh lạc hướng cưa trộm 1 cành về kiếm nồi bánh chưng:D

HuyArt

Xe lăn
Câu hỏi thứ 3 nha:
- Một quý tộc mới nổi (hay nhà giàu TQ) sẽ dùng nội thất gỗ sưa để khẳng định đẳng cấp?
Đúng rồi, thời phong kiến thì nhà giàu cũng không đủ tuổi dùng gỗ Sưa
Nhưng thời kinh tế thị trường định hướng X.H.C.N thì khác, cứ có tiền là làm vua cũng được
Không cần phải 25K ông Trump, cụ chỉ cần mang 50tr VNĐ đến chùa Dận hay Quất Lâm cụ cũng có cảm giác mình như vua 1 cõi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhận vụ cây Sưa ở thôn Phụ Chính bán với giá 100 tỷ, em mở thớt bàn thêm về giá trị của gỗ Sưa. Mấy năm trước cành của cây này cũng đã được bán với giá triệu đô với bao rắc rối phiền toái pháp lý mòn bàn phím của báo đài...
Các cụ ngoại đạo có thông tin sai lệch về loại gỗ này thì ko nói, nhưng có nhiều người làm về gỗ mà cũng đưa ra các thông tin không chuẩn lắm. Em mạo muội lập thớt cùng trao đổi với các cụ để mong đưa ra thông tin chính xác hơn
Em đã từng có thớt nói chi tiết về loại gỗ này, mời cụ nào chưa đọc vào tham khảo, tớt khá dài và chi tiết nên cụ nào lười đọc thì có thể next bỏ qua
Hoàng thùy link đây
https://www.otofun.net/threads/kinh-nghiem-choi-do-go-va-cac-kien-thuc-tong-quan-ve-go.855082/
Cháu chả biết gì về gỗ nhưng cháu chỉ thích nhất 3 loại gỗ:
1/ Tử Đàn lá nhỏ bên Ấn;
2/ Cẩm chỉ;
3/ Mun sọc hay Mun hoa.

Cháu thấy một số gỗ cứ bị ông hàng xóm đẩy giá tít mù như Sưa, Trắc. Ít tiền, dễ nhận biết và còn hàng lục lạc dễ lựa chọn thì cứ Hương ta cho lành ạ :)):)):))

HuyArt

Xe lăn

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Sưa của cụ nguồn gốc trồng ở Vĩnh Phúc có phỏng?
hàng này chỉ làm vòng đeo tay được thôi nhỉ?:D
Cục Sưa to to, trồng ở Ninh Bình. Non tuổi, tầm 12 năm.
Còn vòng tay, thì cụ nhầm rồi.:D

HuyArt

Xe lăn
Em đọc bài của bác, em tóm lại ý bác, theo bác gỗ sưa đắt vì:
- Chất gỗ tốt, vân đẹp
- Tính phong thủy
- Có thể chữa bệnh, có mùi thơm sang trọng dễ chịu.
Nhưng cái này chỉ trả lời vì sao nó đắt, chứ không trả lời được vì sao nó đắt kinh dị.
Cụ tổng hợp ko chính xác
Nó đắt kinh dị không nằm ở các gạch đầu dòng trên
Như em đã nói, chất gỗ nó ko tốt bằng nhiều loại gỗ tên tuổi khác, vân cũng không đẹp nhất, phong thủy tâm linh cũng ko ép phê, chữa bệnh còn phải bàn, mùi thơm cũng ổn chứ ko phải đứng đầu

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, nhưng chỉ có Sưa Bắc đắt là có lý do của nó đấy ạ, không chỉ vì chất gỗ nó tốt đâu
Gỗ đắt, em thấy cuối cùng vẫn quy về Bản chất cây gỗ đó. Gỗ đó đẹp thì Vua chúa, Quan lại mới chơi.

chuongmed

Xe máy
Người TQ mua gỗ Sưa của VN về bán lại kiếm lời, và họ cũng chỉ dùng làm đồ nội thất gia dụng chứ không cao siêu bí ẩn gì
Sự bí ẩn, đem lại lợi nhuận khổng lồ nằm ở xuất xứ gỗ, cái này cụ tự dùng trí tưởng tượng của bản thân để rút ra bản chất nhé:D
Người TQ thu mua Trầm Hương tự nhiên của VN rất nhiều, nhưng họ ko chỉ bán tại đại lục mà xuất sang Trung Đông, đây mới là thị trường tiêu thụ như cái thùng không đáy và đem đến siêu lợi nhuận
Ý anh là nó mua về để hợp thức hóa số Sưa nó chặt rừng bên nó và để đẩy giá lên để bán cho dân nó á ?

HuyArt

Xe lăn
Cục Sưa to to, trồng ở Ninh Bình. Non tuổi, tầm 12 năm.
Còn vòng tay, thì cụ nhầm rồi.:D
Vòng tay của cụ đẹp hơn nhiều, tất nhiên khúc gỗ trắng nhởn kia ko thể tiện ra chuỗi vòng vân đẹp như trên

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 2 chục năm, làng nghề VN khi đóng bàn ghế gỗ Hương còn tráo cả gỗ Sưa vào để giả làm gỗ Hương lừa khách hàng:D
20 năm thì hơi xa. Bởi thời đó gô Hương vẫn chưa chuộm. Người nhà em làm hồi 2002, lấy Sưa - giả Hương bán sang Đài Loan.

HuyArt

Xe lăn
Ý anh là nó mua về để hợp thức hóa số Sưa nó chặt rừng bên nó và để đẩy giá lên để bán cho dân nó á ?
Gần với sự thật, nhưng lại không phải sự thật
Bên nó luật rất nghiêm, làm gì có chuyện phá rừng rồi dùng chiêu ve sầu thoát xác hay chồng xác như bên mình đâu?

Tìm Áo

Xe tăng
E hiểu đắt là vì: hiếm, phong thuỷ tốt, chữa bệnh, nâng cao giá trị phỏng lão?