[Funland] Câu chuyện xây nhà từ những người thợ.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ nói thế. Có phải cái nào cũng giám sát đc đâu cụ. Xây nhà nhiều phần nhỏ lẻ ko thuê đc giám sát chứ. Còn em nói đây là cách quan tâm của thầu với thợ và cách quan tâm chủ nhà với thợ. Em cũng đâu có đồng ý mấy ông thợ làm ẩu đâu nhưng nghe thợ nói làm cả tuần mà chủ nhà trông coi đám thợ ko động viên anh em đc cốc nước thì cũng buồn. Lại còn tính kĩ từng li từng tí.
Về cơ bản nhìn cơm mà gắp thịt các cụ nhỉ. Ông giám sát biết các mục thì cũng kinh đó.
Do tư duy thằng chủ thầu nông dân thôi. Buồn gì mà buồn. Chủ nhà đã mất tiền trả cho các ông rồi phải cúi đầu cơm bưng nước rót mỗi cuối tuần chắc.

Đến chịu!

long.spc

Xe container
Sang năm xây nhà mà nghe các cụ kể váng cả đầu.
Có khi lại lên chung cư ở thôi!
Em tính thuê viettel contruction thi công

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, các bác xây nhà thật quá khổ & nghe có vẻ bi kịch.

Nhà thầu thì muốn giá cao-công thợ thấp-và nước nôi cho thợ chủ nhà chịu. Thợ thì chỉ biết ăn....có ăn thì làm, không ăn thì vứt đấy hoặc làm ẩu hoặc bắt chủ nhà là cấp cao nhất phải ký chịu trách nhiệm khi mua bán vật tư cho đúng để thợ xây được thì mới xây.....Chủ nhà thì chỉ muốn giá mặt bằng chung và không tính thuế cho thợ, cho thầu, nhưng vì muốn nhà đẹp nên lại nước nôi cho thợ....thợ thấy có nước thì lại đòi ăn.....chủ thầu thấy thợ có ăn thì lại đòi thêm công xá....chủ nhà thấy chủ thầu đòi thêm công xá thì lại ra quyết định hủy thầu, đổi thợ khác...

Cuối cùng chỉ khổ cái nhà được xây lên từ năm cha, ba mẹ, tám anh chị em thợ....nhìn chả giống nhà nào-ở đâu. Quả là bi kịch phải không nào?

Tất nhiên tôi hoàn toàn tôn trọng và cảm thông với các bác. Chắc chắn rồi, xây nhà thật vất vả phải không nào? Mình vừa đi làm lại vừa đi mở thầu, vừa vẽ nhà, vừa xây mỗi ngày một ít là tốt nhất chứ làm sao bây giờ đúng không nào?

ruou_nep_40

Xe tăng
Sang năm xây nhà mà nghe các cụ kể váng cả đầu.
Có khi lại lên chung cư ở thôi!
Em tính thuê viettel contruction thi công
Cụ nên trực tiếp xem sản phẩm họ đang thi công cụ thể thế nào, cứ phải trực quan mới rõ được

Em xây 4 lần, đều trở thành kẻ thù không đội trời chung với đội thợ, và luôn xác định đội xây kèm đội sửa. Có vậy thôi. Và tiền đội xây chuyển tiếp đội sửa.
Em vẫn tiếp lần 5,6,7,8 và chương trình chắc vẫn thế thôi.
Phải có những người như cụ thì thợ mới càng ngày chuyên nghiệp lên được

mrdaubac

Xe điện

LuckyCar

Xe container
Cụ chủ nêu đúng tình trạng thực tế, nhưng nội dung truyền tải về giải pháp thì lại không ổn.

thanh.long

Xe tăng
Thợ (công nhân) mảng nhà dân từ nề xây trát ốp lát đến sơn bả hàn xì cơ khí đồ gỗ... vẫn tự do tự phát lại hay đòi hỏi ko chuyên nghiệp gì cả, tiền công thì cứ đòi cao mà thời gian và năng suất lđ thì ngược lại

No Problem

Xe tăng
Thợ (công nhân) mảng nhà dân từ nề xây trát ốp lát đến sơn bả hàn xì cơ khí đồ gỗ... vẫn tự do tự phát lại hay đòi hỏi ko chuyên nghiệp gì cả, tiền công thì cứ đòi cao mà thời gian và năng suất lđ thì ngược lại
Chủ nhà thì lại cứ thích rẻ và nhanh, lại còn đẹp nữa cụ nhỉ

thanh.long

Xe tăng
Chủ nhà thì lại cứ thích rẻ và nhanh, lại còn đẹp nữa cụ nhỉ
Chi phí nhân công thì 99% chủ nhà ko mặc cả đâu cụ, trừ khi thầu cả vật liệu thì phải tính toán mặc cả thống nhất rõ ràng thôi vì chi phí nhân công tổng thể chỉ chiếm 20-25% tổng tiền để xây nhà

minhab

Xe điện
10 đội xây nhà dân thì em cá luôn 9 đội nghiệp dư, thợ đến mùa gặt là về. Đội chuyên nghiệp toàn làm công trường chứ mấy ai làm nhà dân.
Em xem nhà của 1 ông cũng có tí chức sắc được 1 đội chuyên nghiệp nó xây so với vài ông cũng là có tiền xung quanh. Từ đường vữa đến tường trát không nhận ra đâu là lớp vữa mới với cũ, nhà sạch sẽ gọn gàng, tiến độ nhanh gấp đôi, người thì ít hơn, mà xây xong thì khỏi nói, đẹp lung linh và thiết kế rất khoa học

Nhimtiu

Xe container
Em không đồng ý cách này.
Hỏng cả nhà lẫn thợ
Nhiều thợ của mình vừa làm vừa phá, k cứ thợ nề. Một thằng làm lại phải có thằng giám sát rồi lại đi hầu thợ? Xểnh ra cái k có mặt là làm ẩu là chơi xỏ chủ nhà? Câu chuyện muôn thủa này em nghe và chứng kiến nhiều nên em vote cho việc thuê trọn gói cty làm chuẩn chỉ hết mọi việc cho nhàn đầu, thưởng phạt rõ ràng nếu đưa luôn đc vào hợp đồng ngay từ đầu mà thực hiện là tốt nhất.

tranmanhha

Xe điện
Người Việt mình vẫn thế.
Dựng nhà là chuyện lớn. Rơi rụng 1 tí ở khâu này là 1 tục lệ cũng hay.
Em xây nhà cả thợ lẫn chủ nhà đều vui. Chủ thầu thì cứ đúng hợp đồng mà làm.

NNS

Xe ngựa
Nay em ngồi cùng mấy anh em thợ. Mà thấy câu chuyện xây nhà quả thực cũng là những bài toán về cách đối xử. Ko biết các cụ nhà mình nghĩ sao.
Chuyện thợ kể về làm cho 1 nhà. Họ điều kiện cũng ko thiếu nhưng cách thợ nói chuyện về nhà đó là đi làm ở nhà đó cả 1 tuần có ngày là cố việc đến tối muộn mà chưa thấy chủ nhà mời 1 lon nước chứ chưa nói gì đến bữa cơm. Đến khi tính còn định tính cả tiền điện thợ dùng máy cắt để trừ. Thợ nề làm tính lấy 20 bao cát dư 1 bao cát cũng chửi là tính kém. Thế nên thợ làm ẩu làm kém và có khi còn cố tình phá nữa.
Thật sự em cũng là người nuôi thợ nhưng biết rằng ko thế tránh đc việc mỗi thợ một kiểu nhưng em cũng ko thấy hài lòng về các thợ xử lý việc đó xong cũng ko vui lắm về cách xử lý của chủ nhà. Còn các cụ nghĩ sao về thợ. Còn theo em thì mình xây nhà nên tính riêng 1 phần tiền để phục vụ việc nước non và ăn uống cho thợ chứ ko tính mục này vào kể ra cũng tốn phết đấy. Em đã từng làm ctr chủ nhà mua hẳn 10 thùng bò húc với 1 thùng bánh mì loại ăn sẵn để cho thợ làm ăn và uống.
Các cụ nào đang xây nhà hoặc hoàn thiện thì tham khảo thêm
đọc một hồi ko thấy nhà chủ nó sai gì nhưng thấy rõ 1 đội thợ quen thói vàng vảu thôi, làm thế lần sau chó nó thuê.
chủ nhà nó cứ chuẩn hợp đồng nó làm, xây dựng thì theo các tckt
mà làm, ko việc gì phải bưng bê rót gắp, ăn uống thợ lo, các biện pháp thi công đã gồm trong chi phí, làm thừa vl, làm hỏng dĩ nhiên phải đền.
các bạn thợ lôm côm mang nguyên suy nghĩ bần nông thấy chủ nghiêm túc quá thì akay, đòi hỏi phải đc mời mọc rượu chè nước nôi, ko có thì phá.... các bạn làm thế hại chủ thì dĩ rồi, nhưng hại chính các bạn, kênh việc kiếm tiếp theo từ chủ nhà cũ khá nhiều đấy, các bạn làm láo, thì nếu ai hỏi giới thiệu công trình mới, thằng chủ nhà nó có gọi các bạn ko?

Haith_XL

Xe tải
Bao h mới lên chuyên nghiệp được đây.

Việc ai nấy làm, ông làm đúng - đủ, tôi trả đủ - đúng. Vậy thôi !

Các cụ nghĩ xem dân ra còn nghèo việc xây nhà đến 80% là thuê thợ ở quê lên. Ko có trường lớp xây dựng gì cả. Sự chuyên nghiệp cũng ko cao đc. Vì thế để thay đổi cả một lĩnh vực thì đâu phải mong chờ hay nói chuyện là có đc đâu các cụ.

QueViet

Xe tăng
Các cụ nghĩ xem dân ra còn nghèo việc xây nhà đến 80% là thuê thợ ở quê lên. Ko có trường lớp xây dựng gì cả. Sự chuyên nghiệp cũng ko cao đc. Vì thế để thay đổi cả một lĩnh vực thì đâu phải mong chờ hay nói chuyện là có đc đâu các cụ.
Tại chủ nhà hay ông cai thầu kém cả thôi, tay nghề tốp thợ trong làng ra sao, cách làm ăn có đứng đắn ko thì cả làng biết rõ. Các mẫu nhà, vật liệu tốt ở quê giờ cũng chả khác thành phố, nhiều thợ thì cũng làm khắp chốn khắp nơi rồi nên không thể nói do tay nghề được. Chuyện của cụ chủ chắc rơi rớt lại từ thời ơ kìa thôi, tiền ở quê giờ này đâu có thiếu.

Nhimtiu

Xe container
Ngu nhất trong việc xây nhà là đi hầu thợ ăn uống thuốc nước.
Mấy ông thợ làm nhà dân mà vòi ăn thường là tay nghề kém mà lươn lẹo thì cao
Hãy xem các công trình lớn xem thái độ làm việc của các ông thợ ra sao.
Sự chuyên nghiệp phải bắt đầu từ thằng cai chuyên nghiệp.
Chuẩn khỏi chỉnh cụ ạ? Cái gì mà làm chuẩn chỉ thì nó phải ngay từ đầu luôn.

Chỉnh sửa cuối:
Tại chủ nhà hay ông cai thầu kém cả thôi, tay nghề tốp thợ trong làng ra sao, cách làm ăn có đứng đắn ko thì cả làng biết rõ. Các mẫu nhà, vật liệu tốt ở quê giờ cũng chả khác thành phố, nhiều thợ thì cũng làm khắp chốn khắp nơi rồi nên không thể nói do tay nghề được. Chuyện của cụ chủ chắc rơi rớt lại từ thời ơ kìa thôi, tiền ở quê giờ này đâu có thiếu.
Chuyện thì mới đây thôi ạ. Còn tay nghề thì cũng tuỳ thợ. Chủ nhà thì lúc nào cũng muốn rẻ đẹp và chuyên nghiệp ý cụ nhỉ.