[Funland] Câu chuyện xây nhà từ những người thợ.

Em làm 2 thập kỷ xd từ cao tầng đến các hình thức nhà dân từ chỉ nhận nhân công đến trọn gói tiếp xúc đủ tốp thợ rồi, chúa ghét thợ kỳ kèo, mơi gợi ý chủ nhà, nhất là ba trò hở ra là đồng nát sắt vụn và đến việc tiến độ thì bịa ra dăm ba lý do vớ vỉn
Em thì nhà dân là chủ yếu. Nên tiếp xúc nhiều mục thợ ạ. Đủ các kiểu các thể loại

volvo.XC90

Xe tăng
Em thì nhà dân là chủ yếu. Nên tiếp xúc nhiều mục thợ ạ. Đủ các kiểu các thể loại
Thợ nhà dân phổ thông giờ tạp nham, yêu cầu làm đúng kỹ thuật hay ép xây định mức vữa mác 75 là chạy hết, làm tự do hao tốn vật liệu ko đáng, đổ cột 200x200 thì cấm có đầm dùi mà có đầm thì đầm tỳ vào sắt cho có rồi lấy búa ra gõ cốp pha cột cho nước xi măng chảy xuống cho mịn bề mặt để loè chủ nhà thôi chứ cột lấy đâu ra mà đặc chắc đá xếp đều đâu, còn nhiều thứ… nữa

Thợ nhà dân phổ thông giờ tạp nham, yêu cầu làm đúng kỹ thuật hay ép xây định mức vữa mác 75 là chạy hết, làm tự do hao tốn vật liệu ko đáng, đổ cột 200x200 thì cấm có đầm dùi mà có đầm thì đầm tỳ vào sắt cho có rồi lấy búa ra gõ cốp pha cột cho nước xi măng chảy xuống cho mịn bề mặt để loè chủ nhà thôi chứ cột lấy đâu ra mà đặc chắc đá xếp đều đâu, còn nhiều thứ… nữa
Em thì ko làm mấy hạng mục xây dựng phần thô. Em hay làm phần hoàn thiện ạ. Thế mà cũng rức đầu lắm ạ

volvo.XC90

Xe tăng
Em thì ko làm mấy hạng mục xây dựng phần thô. Em hay làm phần hoàn thiện ạ. Thế mà cũng rức đầu lắm ạ
Thợ hoàn thiện nội thất thì toàn tự mua coca pepsi có mấy khi mới gợi ý đòi hỏi chủ nhà cho cốc nước đâu, thợ hoàn thiện nhà dân thì giờ giấc tự do thích thì làm thích thì nghỉ cũng lắm bệnh lắm nên tiến độ hay bị trôi

thngaylangthang

Xe ngựa
Thợ hoàn thiện nội thất thì toàn tự mua coca pepsi có mấy khi mới gợi ý đòi hỏi chủ nhà cho cốc nước đâu, thợ hoàn thiện nhà dân thì giờ giấc tự do thích thì làm thích thì nghỉ cũng lắm bệnh lắm nên tiến độ hay bị trôi
Dạ nhiều khi cũng khó cụ ạ. Nuôi thợ thì còn điều hành đc chứ mà thuê tổ đội thì ối giời ơi lắm ạ. Mặc dù thuê tổ đội có giám sát đó mà còn chán ạ

thngaylangthang

Xe ngựa
Em ko phải chủ nhà em, chủ nhà thuê bên em thi công tam cấp đá cho chủ nhà thôi còn em ngồi trà đá với đội thợ nề ở đó thấy họ kể về chủ nhà thế thôi ạ.
Dạ, vầy thì em biết lỗi rồi ạ. Cụ xin lỗi em đê :)

mr.l0nely.184

Xe điện
E đi phục vụ khách hàng, chửa bao h yêu cầu hay đòi hỏi cũng như ý kiến gì về việc người mua dịch vụ của mh có bồi dưỡng hay nước non hay k. Cái đó E toàn tự túc và cũng quán triệt AE làm công cho mh là k bao h được ý kiến với gia chủ, thiếu gì cần gì thì trao đổi với E để E phục vụ. Chủ nhà xởi lởi có lòng mua cho cây thuốc, bình nước thì mh cảm thấy phấn khởi và ấm lòng hơn thôi, còn k có gì cũng chẳng sao, E k bận tâm. Chất lượng dịch vụ thì luôn luôn trước sau như 1, làm đúng, đủ, chuẩn những gì đã trao đổi thoả thuận với chủ nhà. Tất cả E tính vào giá dịch vụ của mh rồi (ông nào đi nhận việc và thuê thợ thì đều tính đủ chi phí từ khấu hao đồ, chi phí nhân công, ăn uống thuốc men của nhân lực, …vv…vv vào giá dịch vụ cả rồi). Nên có hay k có bồi dưỡng của gia chủ thì vẫn phải làm đúng thoả thuận và trách nhiệm cũng như đảm bảo chất lượng cam kết so với giá mh đã thống nhất. K vì ba cái lẻ tẻ mà làm láo, phá đồ của những hạng mục khác do các đội khác đảm nhiệm, làm thế nó hèn và mất moẹ nó đi cái uy, cái chất của mh. Làm tử tế có khi còn sơ sảy, rủi ro phải khắc phục bỏ mịa ra và lắm khi khách quan còn khó tạo và giữ được uy tín, nữa là đi làm láo kiểu chụp giật manh mún. Còn chủ nhà họ bỏ tiền ra mua dịch vụ đã được thoả thuận rõ ràng từ đầu rồi, chả việc quái gì phải đi phục vụ thêm mấy ông mà mh đã bỏ tiền ra thuê. Xong xuôi nghiệm thu bàn giao, nếu ok và vui vẻ, người nào thoáng và thích, hài lòng với sản phẩm nhận được thì có thể tuỳ tâm mà tiếp đãi: bữa bia, chút tiền bồi dưỡng thêm,.,. mà k có cũng chả phải lỗi hay thiếu sót của họ. Cứ thanh toán đầy đủ, sòng phẳng là E thấy ok lắm rồi. Còn E, trong quá trình thi công cho khách, thấy họ xởi lởi, chu đáo và khi quyết toán, thanh toán mà sòng phẳng, dóc tiền thì nhiều khi E còn cân đối lại chi phí và bớt chút nho nhỏ gọi là gia lộc cho chủ nhà hoặc AE vui vẻ thì E mời bữa bia tổng kết chứ cũng chả đòi hỏi họ phải này nọ ;;) . Đấy là quan điểm cá nhân và cách làm của E. Có thể ngược với nhiều người vì chả ai suy nghĩ giống ai.

TÔN

Xe container
Nhiều ông xây nhà ở cả đời nhưng chi li từng đồng với thợ
Thợ người ta có nhiều trò chơi khăm chủ nhà lắm.chủ nhà sau này đi khắc phục mệt luôn

ruou_nep_40

Xe tăng
Nhiều ông xây nhà ở cả đời nhưng chi li từng đồng với thợ
Thợ người ta có nhiều trò chơi khăm chủ nhà lắm.chủ nhà sau này đi khắc phục mệt luôn
Cụ cứ nâng cao quá quan điểm, mới năm ngoái đây thôi em có thằng bạn xây nhà thợ thì do người thân quen giới thiệu, hai bên đồng ý mà đơn giá chẳng phải là thấp mà còn cao hơn mức phổ thông xung quanh, lúc nhận việc thì tốp thợ kia nói hoành tráng lắm, thằng bạn em tuần cứ đôi ba bữa thì đôi con vịt bữa thì thịt chó kèm bia lạc cho thợ liên hoan cuối ngày đều như vắt chanh chưa kể cứ hàng ngày một thùng nước đá pha chanh muối đường cho đã mồm, nhưng cuối cùng các sản phẩm xây trát ốp lát như mèo mửa luôn, có những thứ sau đó chỉ có chửi cho sướng mồm chứ hàng ngày dùng vẫn đập vào mắt tức anh ách đấy. Nó bảo tổng kết lại lần sau xây nhà là ko thương thợ nữa

mr.l0nely.184

Xe điện
Cụ ơi nhiều khi như này cụ nhé. Cụ thoả thuận với thầu là thuốc nước tự lo nhưng thầu lại lắm việc nó cũng ko lo hết đc cho thợ. Mà đã đi làm thợ là người ta cứ bám lấy cái ông ở đấy thôi. Nhiều thợ quái dị lắm ạ. Ngay nào ko có nước nôi là nó xị mặt ra luôn.
E cũng đi phục vụ thiên hạ thôi, nhưng nếu như E là tư cách chủ nhà mà gặp quả thầu-thợ dư này E sút cmnl, thay đội khác. Thứ nhất, ông đã đứng ra nhận thầu là ông phải lượng sức và cân đối việc của mh quán xuyến được đến đâu. Lo đảm bảo đời sống của thợ cũng như tay nghề, chất lượng của thợ để đảm bảo chất lượng thi công sản phẩm. Thứ 2, ông thợ đi làm thuê thì phải biết mh đang làm thuê cho ai, ai chịu trách nhiệm lo những cái a bờ cờ cho mh, ở đây ông thợ đi làm thuê cho ông thầu chứ đếch phải là làm thuê cho ông chủ nhà, ông chủ nhà ông ấy chỉ biết làm việc với ông thầu thôi, nên chả lý do quái gì mà khi thoả thuận với ông thầu rồi lại phải mất việc hầu thêm ông thợ để nịnh. E mà thợ làm láo E kệ mịa éo thèm nói. Cho làm chán đi xong gọi ông thầu đến yêu cầu khắc phục, tiền vật tư và chi phí khắc phục ông thầu đi mà bỏ ra, như thế cho chừa và khắc phải quán triệt thợ làm tử tế hoặc tuyển thợ tử tế, chuyên nghiệp về mà làm.
Nghề E cũng lan quyên và dính dáng đến các tổ đội thợ xây, thợ nề, thợ nội thất,… E làm hay thợ E làm, chả bao h chủ nhà phải phục vụ hay giám sát, E cứ đúng quy trình E làm, E thoả thuận luôn với chủ nhà là E làm đến đâu E test luôn cuốn gói đến đó, các đầu ống chờ E đều bịt luôn khi thi công và test kín/hở trước khi đóng hòm, nên lúc nghiệm thu mà điện mất nguồn, đứt dây, hay ống thủng bục, hoặc trong ống có dị vật là chỉ có ông nào cố tình phá, lúc có sự cố là E gọi luôn chủ nhà đứng ngó, E đục luôn chỗ xác định sự cố cho xem, và công sửa chữa đó là E tính phát sinh. Còn chủ nhà tính tiền đó với ông nào liên quan thì kệ. >:) >:) Chứ h nhiều thành phần bẩn bựa, làm chỉ nhăm nhăm phá giá để giành việc lấy được, xong làm láo và phá nhau là tài.

muca

Xe tăng
Em cũng đang sửa nhà đây, em không có hầu hạ thuốc nước gì hết, hợp đồng trực tiếp với cai, làm không đúng em bắt đập đi sửa lại, không bắt tính chi phí sửa lại là đã nhân nhượng lắm rồi, thế nên thợ ghét em lắm. Chắc phải thay đổi các cụ nhỉ?

• Vodka
Reactions: kk2

muca

Xe tăng
Xây nhà kiểu cũ chủ nhà vừa mất tiền thuê thầu rồi còn thêm khoản trà thuốc cho đám thợ
Bây h tốn hơn tí thì thuê luôn cty xây dựng chọn gói cho nhanh
Em sửa nhà, khối lượng ít nên cũng có cái hơi bí, khó kiếm đội chuyên nghiệp nên hơi mệt.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Hầu thợ là việc của chủ thầu ạ. Các ông thầu kiếm 1 mớ bỏ ra đôi triệu tiền thuốc nước cho chính nhân công của mình còn tiếc thì tư cách gì đòi hỏi chủ nhà? Mà việc chủ thầu đối tốt với thợ ngta làm còn tử tế lâu dài chứ ông chủ nhà gặp nhau vài buổi.

DuongHL

Xe container
Ngu nhất trong việc xây nhà là đi hầu thợ ăn uống thuốc nước.
Mấy ông thợ làm nhà dân mà vòi ăn thường là tay nghề kém mà lươn lẹo thì cao
Hãy xem các công trình lớn xem thái độ làm việc của các ông thợ ra sao.
Sự chuyên nghiệp phải bắt đầu từ thằng cai chuyên nghiệp.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Nay em ngồi cùng mấy anh em thợ. Mà thấy câu chuyện xây nhà quả thực cũng là những bài toán về cách đối xử. Ko biết các cụ nhà mình nghĩ sao.
Chuyện thợ kể về làm cho 1 nhà. Họ điều kiện cũng ko thiếu nhưng cách thợ nói chuyện về nhà đó là đi làm ở nhà đó cả 1 tuần có ngày là cố việc đến tối muộn mà chưa thấy chủ nhà mời 1 lon nước chứ chưa nói gì đến bữa cơm. Đến khi tính còn định tính cả tiền điện thợ dùng máy cắt để trừ. Thợ nề làm tính lấy 20 bao cát dư 1 bao cát cũng chửi là tính kém. Thế nên thợ làm ẩu làm kém và có khi còn cố tình phá nữa.
Thật sự em cũng là người nuôi thợ nhưng biết rằng ko thế tránh đc việc mỗi thợ một kiểu nhưng em cũng ko thấy hài lòng về các thợ xử lý việc đó xong cũng ko vui lắm về cách xử lý của chủ nhà. Còn các cụ nghĩ sao về thợ. Còn theo em thì mình xây nhà nên tính riêng 1 phần tiền để phục vụ việc nước non và ăn uống cho thợ chứ ko tính mục này vào kể ra cũng tốn phết đấy. Em đã từng làm ctr chủ nhà mua hẳn 10 thùng bò húc với 1 thùng bánh mì loại ăn sẵn để cho thợ làm ăn và uống.
Các cụ nào đang xây nhà hoặc hoàn thiện thì tham khảo thêm
Tư duy thế này thì cố cũng k thành công đc đâu cụ.

Em dân Quê choa đây mà bây h xây nhà thuê và khoán hẳn 1 đội thợ ở Nghệ An vào. Mọi thứ team đó tự lo từ A-Z. Nhà em ko phải làm gì thêm cả.

Còn ông Cậu em xây lăng cho các cụ, thuê đội thợ trong Huế ra cũng mô hình y hệt như vậy. Giao khoán hết toàn bộ. Ông đội trưởng nói luôn từ đầu gia chủ không phải bồi dưỡng gì thêm. Mưa gió thì cũng kệ, bọn em tự có bạt.