[Funland] Câu chuyện xây nhà từ những người thợ.

Cụ chuẩn, không giám sát hết được ạ, lúc thiếu cái mỏ tường, khi không gõ vữa lòng, bê tông trộn cát đen... toàn cái không nhìn được. Chìa khóa trao tay thì cao giá, mà lõi không biết ra sao, niềm tin thì mông lung. Nói chung quan hệ với thợ và cai cũng là 1 khóa đắc nhân tâm.
Nhiều khi kể cả chính mấy ông giám sát xây nhà cũng còn chịu ko làm hết đc nữa là. Đúng là quan hệ thợ thầu đúng như cụ nói thật

No Problem

Xe tăng
Đcm nhà em mất hơn tạ đỗ đen nấu chè với mấy triệu tiền hoa quả mà làm ăn như cdb. Thợ quê họ hàng nó mới cay các cụ ạ. Khuyên các cụ xây nhà cứ tránh xa họ hàng thân quen ra. Cứ phệt hợp đồng rõ ràng nhé. Nước nước non non xong mất cmn cả họ.
Thợ quê là thợ 1 mùa cụ, rỗi nhà nông thì đi làm xây - có tay nghề éo đâu - làm kém bỏ mẹ

No Problem

Xe tăng
Em có nghề ( em là ksxd ạ), nhưng em vẫn thuê 1 cu giám sát đàng hoàng (căn bản nó làm nv chỉ từ bản vẽ ra thực tế, và giám sát cấp phối). Và thế là em làm nv giám sát giám sát, nhàn hơn và có cu gs đứng giữa nói với thợ cho khách quan
Học Xây dựng ra nhưng thiếu kinh nghiệm công trường thì vẫn bị qua mặt như thường nhé - không phải ông nào học xong xây dựng cũng được coi là có nghề đâu cụ ạ :-bd

:)) :)) :)) Do thoả thuận hết thôi : nước thuốc thợ tự lo hay chủ lo. Riêng tôi - hợp đồng rất rõ ràng : thuốc lào, thuốc lá, nước gì, chè tàu, đá mấy túi/ ngày đều rõ ràng. OK thì làm. Còn đã không thoả thuận thì miễn đòi hỏi - cứ thế mà làm
Cụ ơi nhiều khi như này cụ nhé. Cụ thoả thuận với thầu là thuốc nước tự lo nhưng thầu lại lắm việc nó cũng ko lo hết đc cho thợ. Mà đã đi làm thợ là người ta cứ bám lấy cái ông ở đấy thôi. Nhiều thợ quái dị lắm ạ. Ngay nào ko có nước nôi là nó xị mặt ra luôn.

No Problem

Xe tăng
Cụ ơi nhiều khi như này cụ nhé. Cụ thoả thuận với thầu là thuốc nước tự lo nhưng thầu lại lắm việc nó cũng ko lo hết đc cho thợ. Mà đã đi làm thợ là người ta cứ bám lấy cái ông ở đấy thôi. Nhiều thợ quái dị lắm ạ. Ngay nào ko có nước nôi là nó xị mặt ra luôn.
Chẳng qua cụ gặp phải thằng thầu như củ cọt thôi cụ ạ, éo chuyên nghiệp nó vậy. Cụ cứ gọi điện thúc là ra chuyện hết - ghi rõ trong hợp đồng. Bên tôi tôi nuôi hẳn 2 ông chỉ chuyên nước thuốc cho ae thợ. Còn lắm việc hya ít việc là cá nhân nó, cụ cứ hợp đồng mà phang

Học Xây dựng ra nhưng thiếu kinh nghiệm công trường thì vẫn bị qua mặt như thường nhé - không phải ông nào học xong xây dựng cũng được coi là có nghề đâu cụ ạ :-bd
Chuẩn cụ ạ. Bạn em học xd nhiều. Mà có đứa còn giỏi cực luôn nhưng nhiều mục ko biết vẫn bị qua mặt. Nói thế thôi chứ bây giờ xây nhà qua nhiều mục nên sao biết hết giỏi hết đc đâu

Chẳng qua cụ gặp phải thằng thầu như củ cọt thôi cụ ạ, éo chuyên nghiệp nó vậy. Cụ cứ gọi điện thúc là ra chuyện hết - ghi rõ trong hợp đồng. Bên tôi tôi nuôi hẳn 2 ông chỉ chuyên nước thuốc cho ae thợ. Còn lắm việc hya ít việc là cá nhân nó, cụ cứ hợp đồng mà phang
Thì cụ đã thuê hẳn mấy ông nước thuốc rồi thì còn nói đc gì nữa. Chán cụ luôn. Chơi vậy thì ai chơi đc với cụ.

thngaylangthang

Xe ngựa
Em có thể xin hỏi cụ chủ thớt một câu có được ko ạ???

No Problem

Xe tăng
Cá nhân tôi cũng làm xây dựng 20 năm rồi, có vài ý kiến góp vui thế này :
- Không nhận những nhà không có bản vẽ thiết kế chi tiết
- Không làm việc kiểu mua đi bán lại. Tự làm được thì làm, bận không làm nổi thì thôi, không bán thầu cho bất kì cá nhân nào - mất uy tín
- Làm việc tận tâm, tận tình hết lòng với công việc
- Hợp đồng rõ ràng, chi tiết, quy định tỉ mỉ trách nhiệm từng bên (tiến độ, trách nhiệm, thanh toán, nghiệm thu...). Cứ hợp đồng mà áp, sai thằng nào thằng ấy chịu. Ví dụ thợ làm sai thì tự bỏ tiền ra mà đền chủ nhà. Mà chủ nhà sai thì chủ đền thợ.
- Bảo hành, bảo trì rõ ràng (nếu có)
- Không thuê mấy nhà thầu kiểu éo làm được toàn đi thuê lại. Giờ hay có mốt kiểu này : vài ông kĩ sư /kiến trúc sư cũng nhận thầu - xong bán lại cho mấy tổ đội không chuyên nghiệp ở tỉnh lẻ (Sơn La/Lai châu....) - chủ nhà mà gặp phải thợ kiểu này là vất đi hết
- Nên thuê các nhà thầu có quân số thực sự - tức là họ nuôi thợ - chứ không nuôi khoán

Euro2CityStar

Xe lăn
Nay em ngồi cùng mấy anh em thợ. Mà thấy câu chuyện xây nhà quả thực cũng là những bài toán về cách đối xử. Ko biết các cụ nhà mình nghĩ sao.
Chuyện thợ kể về làm cho 1 nhà. Họ điều kiện cũng ko thiếu nhưng cách thợ nói chuyện về nhà đó là đi làm ở nhà đó cả 1 tuần có ngày là cố việc đến tối muộn mà chưa thấy chủ nhà mời 1 lon nước chứ chưa nói gì đến bữa cơm. Đến khi tính còn định tính cả tiền điện thợ dùng máy cắt để trừ. Thợ nề làm tính lấy 20 bao cát dư 1 bao cát cũng chửi là tính kém. Thế nên thợ làm ẩu làm kém và có khi còn cố tình phá nữa.
Thật sự em cũng là người nuôi thợ nhưng biết rằng ko thế tránh đc việc mỗi thợ một kiểu nhưng em cũng ko thấy hài lòng về các thợ xử lý việc đó xong cũng ko vui lắm về cách xử lý của chủ nhà. Còn các cụ nghĩ sao về thợ. Còn theo em thì mình xây nhà nên tính riêng 1 phần tiền để phục vụ việc nước non và ăn uống cho thợ chứ ko tính mục này vào kể ra cũng tốn phết đấy. Em đã từng làm ctr chủ nhà mua hẳn 10 thùng bò húc với 1 thùng bánh mì loại ăn sẵn để cho thợ làm ăn và uống.
Các cụ nào đang xây nhà hoặc hoàn thiện thì tham khảo thêm
vớ vẩn
đi làm đ phải là bố
đi công trình lớn đâu ra cái trò này .

thích thì cuối cùng tặng mỗi đồng chí 1 củ .

nvk155

Xe điện
Nay em ngồi cùng mấy anh em thợ. Mà thấy câu chuyện xây nhà quả thực cũng là những bài toán về cách đối xử. Ko biết các cụ nhà mình nghĩ sao.
Chuyện thợ kể về làm cho 1 nhà. Họ điều kiện cũng ko thiếu nhưng cách thợ nói chuyện về nhà đó là đi làm ở nhà đó cả 1 tuần có ngày là cố việc đến tối muộn mà chưa thấy chủ nhà mời 1 lon nước chứ chưa nói gì đến bữa cơm. Đến khi tính còn định tính cả tiền điện thợ dùng máy cắt để trừ. Thợ nề làm tính lấy 20 bao cát dư 1 bao cát cũng chửi là tính kém. Thế nên thợ làm ẩu làm kém và có khi còn cố tình phá nữa.
Thật sự em cũng là người nuôi thợ nhưng biết rằng ko thế tránh đc việc mỗi thợ một kiểu nhưng em cũng ko thấy hài lòng về các thợ xử lý việc đó xong cũng ko vui lắm về cách xử lý của chủ nhà. Còn các cụ nghĩ sao về thợ. Còn theo em thì mình xây nhà nên tính riêng 1 phần tiền để phục vụ việc nước non và ăn uống cho thợ chứ ko tính mục này vào kể ra cũng tốn phết đấy. Em đã từng làm ctr chủ nhà mua hẳn 10 thùng bò húc với 1 thùng bánh mì loại ăn sẵn để cho thợ làm ăn và uống.
Cai xây nhà cháu dặn: ko đc chiều thợ ko hỏng thợ của tôi. Có cho thì đưa cai lo cho thợ.
mà nói thật, có chiều các bố ấy các bố cũng làm chả đẹp hơn đc, xấu đẹp nó do trách nhiệm, tay nghề và đơn giá.
nhất là việc đều, ko nhỡ vật tư, mặt bằng. Nhì là tiền nong chuẩn chỉ. Chủ nhà thế là đã tốt lắm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

No Problem

Xe tăng
Thằng cai nó có họ hàng cụ ạ. Cũng chuyên đi xây nhà các xã loanh quanh. Đmn đọc cái thớt này lại nghĩ đến con chó ấy mà cay.
Có họ hay ko họ không quan trọng cụ ạ, quan trọng là cụ thuê phải thằng éo có tay nghề cụ ạ.

Euro2CityStar

Xe lăn
Cá nhân tôi cũng làm xây dựng 20 năm rồi, có vài ý kiến góp vui thế này :
- Không nhận những nhà không có bản vẽ thiết kế chi tiết
- Không làm việc kiểu mua đi bán lại. Tự làm được thì làm, bận không làm nổi thì thôi, không bán thầu cho bất kì cá nhân nào - mất uy tín
- Làm việc tận tâm, tận tình hết lòng với công việc
- Hợp đồng rõ ràng, chi tiết, quy định tỉ mỉ trách nhiệm từng bên (tiến độ, trách nhiệm, thanh toán, nghiệm thu...). Cứ hợp đồng mà áp, sai thằng nào thằng ấy chịu. Ví dụ thợ làm sai thì tự bỏ tiền ra mà đền chủ nhà. Mà chủ nhà sai thì chủ đền thợ.
- Bảo hành, bảo trì rõ ràng (nếu có)
- Không thuê mấy nhà thầu kiểu éo làm được toàn đi thuê lại. Giờ hay có mốt kiểu này : vài ông kĩ sư /kiến trúc sư cũng nhận thầu - xong bán lại cho mấy tổ đội không chuyên nghiệp ở tỉnh lẻ (Sơn La/Lai châu....) - chủ nhà mà gặp phải thợ kiểu này là vất đi hết
- Nên thuê các nhà thầu có quân số thực sự - tức là họ nuôi thợ - chứ không nuôi khoán
ối giời ơi
giờ đến anh bạn của anh SVC cũng thuê tổ đội chứ đâu ra mà quân lắm thế , nhà thầu tam giác ấy .

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com

Demchinhhang.net

Xe container
Điếu đóm thuốc nước, phục vụ ăn em chịu, ký hợp đồng với chủ thầu, giá cả chuẩn chỉnh ngon lành, phần thuốc nước chủ thầu phải lo chứ (nó giống như cán bộ công ty đi làm ngoài đường, làm công trình thì cty phải lo chứ khách hàng nào lo được). Việc ăn uống kiểu đổ trần xong tặng chút tiền liên hoan là tùy tình hình chủ nhà có thích hay không. Còn phần đối xử với thợ phải lịch sự em ủng hộ. Sai đâu gõ đầu chủ thầu.
Cá nhân em (đang xây) 2 tầng đầu chủ thầu đứng ra xin cho anh em liên hoan thịt chó (từ đại diện để em chi tiền) và em đưa 2 củ, sau 2 lần thì chủ thầu nhắn cho em "mai đổ mái anh đưa tiền liên hoan" là em hát cho 1 bài và mở nhạc dừng. Đi làm chuyên nghiệp cái gì ra cái gì, cái đấy ra cái đấy. Ngoài chuyện đó ra thì giới thiệu cho mấy công trình to với nhà dân liên tục.

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Loại thợ này em đuổi và trừ tiền ông nhận thầu khoán.