[Funland] Câu chuyện xây nhà từ những người thợ.

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ ơi nhiều khi như này cụ nhé. Cụ thoả thuận với thầu là thuốc nước tự lo nhưng thầu lại lắm việc nó cũng ko lo hết đc cho thợ. Mà đã đi làm thợ là người ta cứ bám lấy cái ông ở đấy thôi. Nhiều thợ quái dị lắm ạ. Ngay nào ko có nước nôi là nó xị mặt ra luôn.
Em xin lỗi chứ thế này là thầu môi giới à cụ? Quân của mình, hợp đồng của mình phải lo cho họ chứ sao bán cái sang chủ nhà được cụ ới.

Loại thợ này em đuổi và trừ tiền ông nhận thầu khoán.
Em ko hiểu cụ “vang” em vì lí do gì ạ. Em chỉ kể câu chuyện em ngồi với mấy ông thợ nề ông ý than vãn kêu như vậy thôi còn chuyện câu chuyện của em có ảnh hưởng tới cụ điều gì thì cụ cứ nói. Chuyện vui để ae bàn luận thôi ạ

Em xin lỗi chứ thế này là thầu môi giới à cụ? Quân của mình, hợp đồng của mình phải lo cho họ chứ sao bán cái sang chủ nhà được cụ ới.
Cụ ơi ngoài đời nhiều kiểu lắm ạ. Nhiều ông thầu nhận vãi cái ctrinh một lúc. Nhoắng tí là chạy ctrinh bên này nhoáng tí lại bên kia. Nên cũng khó nói hết đc.

kk2

[Tịch thu bằng lái]
Em ko hiểu cụ “vang” em vì lí do gì ạ. Em chỉ kể câu chuyện em ngồi với mấy ông thợ nề ông ý than vãn kêu như vậy thôi còn chuyện câu chuyện của em có ảnh hưởng tới cụ điều gì thì cụ cứ nói. Chuyện vui để ae bàn luận thôi ạ
Em vang là vang cái ý cụ muốn truyền tải gửi gắm vào câu chuyện.

Em vang là vang cái ý cụ muốn truyền tải gửi gắm vào câu chuyện.
Em chả có ý gì. Mỗi người một quan điểm cụ ạ. Không ai áp đặt đc cho ai cụ ạ. Cụ vang thì em xin nhận còn cụ vang là em hiểu cụ ntn rồi. Nói chung là à mà nói chung ko có vấn đề gì cả.

volvo.XC90

Xe tăng
Các cụ cứ nói thế. Có phải cái nào cũng giám sát đc đâu cụ. Xây nhà nhiều phần nhỏ lẻ ko thuê đc giám sát chứ. Còn em nói đây là cách quan tâm của thầu với thợ và cách quan tâm chủ nhà với thợ. Em cũng đâu có đồng ý mấy ông thợ làm ẩu đâu nhưng nghe thợ nói làm cả tuần mà chủ nhà trông coi đám thợ ko động viên anh em đc cốc nước thì cũng buồn. Lại còn tính kĩ từng li từng tí.
Về cơ bản nhìn cơm mà gắp thịt các cụ nhỉ. Ông giám sát biết các mục thì cũng kinh đó.
Tiến đến chuyên nghiệp thì người thợ đừng để ý đến cốc nước của chủ nhà/Cđt cụ ạ. Thợ chuyên nghiệp họ tự lo tất ko để ý đến cái kỳ kèo vặt vãnh mất thời gian rồi lại mang bực vào người, cứ lo làm đảm bảo kỹ thuật, chất lượng, đúng thiết kế, đúng chỉ dẫn hiện trường để nhận được tiền công/tiền thanh toán khối lượng đúng thoả thuận ban đầu thôi. Chiều quá thợ đâm ra hư, hay đòi hỏi, cứ thực tế mà làm thôi

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Em xây 4 lần, đều trở thành kẻ thù không đội trời chung với đội thợ, và luôn xác định đội xây kèm đội sửa. Có vậy thôi. Và tiền đội xây chuyển tiếp đội sửa.
Em vẫn tiếp lần 5,6,7,8 và chương trình chắc vẫn thế thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Cụ ơi ngoài đời nhiều kiểu lắm ạ. Nhiều ông thầu nhận vãi cái ctrinh một lúc. Nhoắng tí là chạy ctrinh bên này nhoáng tí lại bên kia. Nên cũng khó nói hết đc.
Hê hê, nhận vài cái 1 lúc thì phải có tiền, có tiền thì phải có đệ. Không lo được thợ nó phá, chủ họ trừ tiền lại vác hoàn cảnh ra trình bầy thì đâu gọi là nghề.

chichihua

Xe buýt
Thực ra thợ này là thợ quê làm theo nhóm, thuê thợ này làm những nhà nhỏ mà ép được việc thì đỡ được tiền công, đối đãi dân dã phục vụ thuốc nước thỉnh thoảng có chai bia là được. Thuê chuyên nghiệp như các cụ trên nói cũng được nhưng công cao hẳn ra và em nói thật may rủi thôi chứ đừng nói mang hợp đồng ra phạt. Nhiều công ty cũng cù nhầy lắm.

Nay em ngồi cùng mấy anh em thợ. Mà thấy câu chuyện xây nhà quả thực cũng là những bài toán về cách đối xử. Ko biết các cụ nhà mình nghĩ sao.
Chuyện thợ kể về làm cho 1 nhà. Họ điều kiện cũng ko thiếu nhưng cách thợ nói chuyện về nhà đó là đi làm ở nhà đó cả 1 tuần có ngày là cố việc đến tối muộn mà chưa thấy chủ nhà mời 1 lon nước chứ chưa nói gì đến bữa cơm. Đến khi tính còn định tính cả tiền điện thợ dùng máy cắt để trừ. Thợ nề làm tính lấy 20 bao cát dư 1 bao cát cũng chửi là tính kém. Thế nên thợ làm ẩu làm kém và có khi còn cố tình phá nữa.
Thật sự em cũng là người nuôi thợ nhưng biết rằng ko thế tránh đc việc mỗi thợ một kiểu nhưng em cũng ko thấy hài lòng về các thợ xử lý việc đó xong cũng ko vui lắm về cách xử lý của chủ nhà. Còn các cụ nghĩ sao về thợ. Còn theo em thì mình xây nhà nên tính riêng 1 phần tiền để phục vụ việc nước non và ăn uống cho thợ chứ ko tính mục này vào kể ra cũng tốn phết đấy. Em đã từng làm ctr chủ nhà mua hẳn 10 thùng bò húc với 1 thùng bánh mì loại ăn sẵn để cho thợ làm ăn và uống.
Các cụ nào đang xây nhà hoặc hoàn thiện thì tham khảo thêm
Thế ông chủ thầu đâu mà không lo cho thợ của mình, nhận tiền chủ nhà xong là phủi đít à?

Tiến đến chuyên nghiệp thì người thợ đừng để ý đến cốc nước của chủ nhà/Cđt cụ ạ. Thợ chuyên nghiệp họ tự lo tất ko để ý đến cái kỳ kèo vặt vãnh mất thời gian rồi lại mang bực vào người, cứ lo làm đảm bảo kỹ thuật, chất lượng, đúng thiết kế, đúng chỉ dẫn hiện trường để nhận được tiền công/tiền thanh toán khối lượng đúng thoả thuận ban đầu thôi. Chiều quá thợ đâm ra hư, hay đòi hỏi, cứ thực tế mà làm thôi
Cụ ơi để chuyên nghiệp đc thì cũng phải có thời gian. Còn nhiều khi vừa muốn rẻ mà muốn đẹp lại còn phải chuyên nghiệp nữa cơ cụ. Chuyện em kể chỉ là chuyện của mấy anh thợ hồ chỗ em ctrinh em làm có ngồi trà đá chút kể với anh em cho vui thôi. Anh em bàn luận cho xôm ạ

volvo.XC90

Xe tăng
Thế ông chủ thầu đâu mà không lo cho thợ của mình, nhận tiền chủ nhà xong là phủi đít à?
Các ông thầu khi nhận việc đều tính lợi nhuận 10-15% trong đó có trừ chi phí chung rồi, nên thầu phải lo cho thợ, đòi hỏi gì chủ nhà nữa

skype0211

Xe tăng
Điếu đóm hàng ngày thì chịu, cái đấy họ phải tự lo, nhưng tầm 2 tuần mình là chủ nhà cho thợ cốc bia hơi nó khoái, mình cũng thấy vui. Cái đấy là quan tâm nhau tí chứ chẳng có hợp đồng, trách nhiệm gì cả, đấy là tình cảm.

Em đâu có biết ông chủ thầu mục đó là ai đâu. Em đến giám sát thợ em làm thì ngồi trà đá với nhóm thợ đó đôi chút thấy chuyện kể như vậy thôi.

Thực ra thợ này là thợ quê làm theo nhóm, thuê thợ này làm những nhà nhỏ mà ép được việc thì đỡ được tiền công, đối đãi dân dã phục vụ thuốc nước thỉnh thoảng có chai bia là được. Thuê chuyên nghiệp như các cụ trên nói cũng được nhưng công cao hẳn ra và em nói thật may rủi thôi chứ đừng nói mang hợp đồng ra phạt. Nhiều công ty cũng cù nhầy lắm.
Cụ là người hiểu chuyện đấy. Em làm chủ yếu là nhà dân nhỏ lẻ còn các cụ toàn nói về công trình lớn có giám sát rồi. Nên em cũng ko biết nên ko dám nói gì.

volvo.XC90

Xe tăng
Cụ ơi để chuyên nghiệp đc thì cũng phải có thời gian. Còn nhiều khi vừa muốn rẻ mà muốn đẹp lại còn phải chuyên nghiệp nữa cơ cụ. Chuyện em kể chỉ là chuyện của mấy anh thợ hồ chỗ em ctrinh em làm có ngồi trà đá chút kể với anh em cho vui thôi. Anh em bàn luận cho xôm ạ
Em làm 2 thập kỷ xd từ cao tầng đến các hình thức nhà dân từ chỉ nhận nhân công đến trọn gói tiếp xúc đủ tốp thợ rồi, chúa ghét thợ kỳ kèo, mơi gợi ý chủ nhà, nhất là ba trò hở ra là đồng nát sắt vụn và đến việc tiến độ thì bịa ra dăm ba lý do vớ vỉn