[Funland] Câu chuyện trên xe bus mùng 4 Tết

kienvinh

Xe lăn
Nếu có clip ắp phây thì khéo chú chồng trong câu chuyện này lại làm clip xin lỗi cư dân mạng vì lúc đó "lú lẫn" chứ không cố tình.

Mà chả hiểu sao khi đọc bác thớt tường thuật câu chàng trai lớn tiếng trên xe:

"Thanh niên nào ngồi thì nhường chỗ cho bà già đê"

Tôi lại liên tưởng đến tiếng tiếng thét của một kẻ giấu mặt, xuất hiện bất ngờ trong đại hội võ lâm xét công luận tội. Phần này được mô tả trong tiểu thuyết kiếm hiệp "Cô tinh hiệp lữ" mà tôi chỉ có bản cứng in trước 1975, giấy vàng vàng chữ be bé, và tiếng thét đó là:

"Còn ai muốn đấu với ta không?"

:D

uman

Xe tăng
Em bây giờ đi xe bus. Và rút ra quy luật sau: nếu tuyến xe đi giữa các trường đại học, đông sinh viên, thì người cao tuổi được nhường ghế nhiều hơn. Còn tuyến nào đi giữa các bến xe khách, thường người gia phải đứng cho tới khi ai đó xuống xe.

Bản thân em cũng hay được nhường ghế, nhưng không phải lúc nào cũng sử dụng cái sự ưu tiên đó. Và nhất thiết có lời cám ơn những người tốt bụng, lịch sự.

Nhưng trong trường hợp chủ thớt kể, không nhường chỗ cho bà già nọ cũng chả có gì đáng trách. Coi người nhà mình là nhất, giành quyền lợi cho nhà mình và coi thiên hạ là mứt cả - cái loại khôn vặt ăn người ấy ngoài đường đầy.

DangHoangDe

Xe điện
Nhiều cụ lên xe, ghế dưới còn mà cứ xán vào chỗ thích để ng khác nhường cơ. :))

Makoto81

Xe tải
Con vợ nó thanh niên trẻ khỏe sao ko nhường đc cho mẹ nó mà phải đi hô hào nhường ghế. Là em thì e cũng đẹk nhường.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Văn hoá đồng bằng sông Hồng là ăn cơm thì dứt khoát phải mời, nhưng người khác giúp mình thì ko cần nói cám ơn vì đó là ngầm hiểu là trách nhiệm của người ta. Hị hị

cuongscb

Xe tăng
1 bà già với 2 ghế trống còn nhường cái gì nữa, già rồi éo muốn ngồi thì đứng, cháu trai 10 tuổi với con dâu 3 chục để nó ngồi chồm hỗm lại muốn đi lấy ghế của thiên hạ thì loại già đấy là già dơ, loại khôn vặt phản giáo dục, nhà éo có nóc.
Cụ này còm đúng ý em luôn. Cái bà già ấy là kiểu khôn vặt điển hình. Có ghế trống nhường con cháu mình, xong bắt người ngoài nhường ghế. Thằng con trai thì ngu, và kém, mẹ sai không có cách xử lí lại hùa theo bắt người khác nhường chỗ.

cuongscb

Xe tăng
Cô con dâu ko bầu thì thật đáng chê! Còn bà cụ 70t không cảm ơn thì có thể không trách cụ vì có thể cụ bị lẫn.
Bà ấy khôn vặt và vô văn hoá chứ lẫn gì cụ. Lẫn mà biết để chỗ cho con cháu, xong đứng chờ người khác nhường chỗ à.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Có cụ nào trên xe này ko để em nhường nhỉ , em sắp lên xe 107:))

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Chắc do hành xử và thái độ, tác phong của cả gia đình. Kiểu lên xe ầm ĩ, ăn nói khó nghe, ánh nhìn khó chịu nên ko ai muốn nhường. Em đi bus thừa chỗ cũng ko cần ngồi, đứng cạnh vợ hoặc con là ok vì kiểu gì qua vài bến cũng đủ người lấp ghế trong đó có phụ nữ bầu và người lớn tuổi, trẻ em.

phihanhgia

Xe container
Văn hoá đồng bằng sông Hồng là ăn cơm thì dứt khoát phải mời, nhưng người khác giúp mình thì ko cần nói cám ơn vì đó là ngầm hiểu là trách nhiệm của người ta. Hị hị
ĐBSH bảo thủ, ít nói cảm ơn/xin lỗi là vì phụ huynh ít dậy con. Trường học thì cũng lạc hậu không chú trọng vấn đề này. So với Saigon thì rõ ràng chậm hơn nhiều năm, so với thế giới thì quá trễ.

trung102

Xe tăng
Em bây giờ đi xe bus. Và rút ra quy luật sau: nếu tuyến xe đi giữa các trường đại học, đông sinh viên, thì người cao tuổi được nhường ghế nhiều hơn. Còn tuyến nào đi giữa các bến xe khách, thường người gia phải đứng cho tới khi ai đó xuống xe.

Bản thân em cũng hay được nhường ghế, nhưng không phải lúc nào cũng sử dụng cái sự ưu tiên đó. Và nhất thiết có lời cám ơn những người tốt bụng, lịch sự.

Nhưng trong trường hợp chủ thớt kể, không nhường chỗ cho bà già nọ cũng chả có gì đáng trách. Coi người nhà mình là nhất, giành quyền lợi cho nhà mình và coi thiên hạ là mứt cả - cái loại khôn vặt ăn người ấy ngoài đường đầy.
Em giờ Cty chuyển về Yên Nghĩa cũng hay đi 2 chuyến xe buýt và thường xuyên được nhường ghế, không nhận lại đánh giá là sĩ:(( mà nhận lại ái ngại vì người ta cũng mua vé như mình. Sau em thường dậy sớm đi chuyến 5h45 xe vắng k ai nhường ai cả:D, nhưng trên xe nếu gặp bà bầu hoặc cháu nhỏ bao giờ em cũng nhường ghế luôn.

hatinh5760

Xe điện
Cả gia đình vô lý, vô lối!
Phải em là e méo nhường. Thằng con kia chắc tàn tật ngầm! Nên a cũng đc ưu tiên!
Xã hội có ng nọ, ng kia. E là ng kia nhiều nhiều. Mới có a Đớm, tát chị Vision, giờ lại có a ko nhường chỗ cho phụ huynh của mình.

húp sùm sụp

[Tịch thu bằng lái]
Bà già cứ đứng ngay cạnh ghế 1 cậu thanh niên, mặt cứ kiểu hậm hực nhưng thằng kia cứ ngồi lỳ ra đấy éo nhường, tay bấm đt ung dung.
Thằng chồng thấy thế gắt lên: thanh niên nào có ghế nhường bà cụ đê...Mặt kiểu cay cú lắm.
Kể cả già, trừ khi có người chủ động nhường còn không muốn có chỗ ngồi thì phải có nhời, éo có cái suất đương nhiên nhóe :)
Phụ nữ mang thai thì đương nhiên phải nhường

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Không biết thằng ck có chơi OF không nhỉ. Vào đây mà đọc được thì cũng nhục dần đều đấy.

thachnhung

Xe container
XIN/CHO chữ
Hay KINH DOANH chữ ?

Khi kinh doanh, nhận tiền/ giao hàng cảm ơn
trước, người mua sẽ nói lời cảm ơn khi nhạn hàng. Không tử tế cảm ơn trước đừng trách người sau không cảm ơn.
Đi học xưa cũng phải đóng học phí cả ... cái phép lễ nghĩa cụ đánh đồng thế thì chết :)

ANHVEB

Xe hơi
Khôn vặt, mịa. Cả nhà kéo nhau cùng lên xe Bus là biết thế nào rồi

Barry2018

Xe tải
Em chỉ nói thế này, nhường ghế là 1 hành động lịch sự, văn minh và hành động đó đúng ý nghĩa thực tế hơn là người được mình nhường cũng là người lịch sự, văn minh. Còn nếu không thì tùy cơ ứng biến thôi, không phải lúc nào cũng nên nhường mới văn mịnh đâu ạ! :)