[Funland] Câu chuyện trên xe bus mùng 4 Tết

sopeace

Xe tải
Cả gia đình cái nhà kia không có văn hóa đi xe công cộng chứ không phải những hàng khách còn lại.

komasu

Xe hơi
Khôn lỏi như vậy e cũng không nhường.

Sao Mai

Xe tăng
Đợt em sang Thái với Hàn. Mấy lần đi bus với metro toàn thấy các cụ đứng mà ko ai nhường. Thấy thế em ra nhường mà chả cụ nào chịu ngồi, mặt cứ lạnh tanh với mình :|
May mà ở Hàn ở Thái, ơt Nhật mà cụ nhường ghế cho người già thì có lẽ cụ xác định bị họ khinh ra mặt. Họ quan niệm cụ nhường ghế là cụ xem họ đã già là gánh nặng cho zã hội, một sự xúc phạm kg hề nhẹ

Người cát

[Tịch thu bằng lái]
Bà già có nói đấy. Bà ý nói nhỏ, ba mạ nào dậy dỗ thằng cu này ngu thế nhỉ

deadlove

Xe điện
Thằng chồng và con vợ chắc tàn tật, cả lò nhà nó chắc bị down. Loại thế sao phải nhường, em mà ngồi xe mà thằng chồng thái độ em vả vỡ mẹ nó mồm luôn.

Newnick

Xe buýt
Nhiều lúc còn bị cướp ghế các cụ ạ. Mình ngồi thấy có người già lên xe mình chủ động đứng dậy thế là có người nhanh như chớp nhảy vào ghế ngồi tỉnh bơ như ko. Mình chứng kiến nhiều lần việc này. Mấy vị chiếm chỗ thường dạng o sin hoặc buôn bán vặt chợ long biên. Họ mang cả thói bon chen giành giật lên xe bus

One-77

Xe cút kít
Người Nhật, Hàn văn hoá rất nhường nhịn, nhưng riêng tàu xe là ko nhường (trừ bà bầu, người già có ghế riêng).
E thấy tốt nhất là thống nhất cái văn hoá ko nhường, đỡ phức tạp loằng ngoằng trên xe
Nhật , Hàn mà mình chủ động nhường họ còn nhìn mình như kiểu sinh vật lạ :))
Còn dân ta thì kiểu mặc định là phải nhường, mà nhường rồi cũng méo đc lời cảm ơn nào :))
Đợt em sang Thái với Hàn. Mấy lần đi bus với metro toàn thấy các cụ đứng mà ko ai nhường. Thấy thế em ra nhường mà chả cụ nào chịu ngồi, mặt cứ lạnh tanh với mình :|
Người Nhật, Hàn quan điểm là nhường ghế trên xe bus, metro cho người cao tuổi là coi thường người cao tuổi. Vì vậy:
1. Không nhường ghế cho người cao tuổi để tỏ sự tôn trọng với họ.
2. Không nhận ghế nhường vì không muốn bị coi thường.

Thằng chồng và con vợ chắc tàn tật, cả lò nhà nó chắc bị down. Loại thế sao phải nhường, em mà ngồi xe mà thằng chồng thái độ em vả vỡ mẹ nó mồm luôn.
Cụ chửi ghê quá, chỉ là 1 hiện tượng xã hội, mình bình luận thôi là được mà. Anh chồng này cư xử tệ (chính ra là cả 3 người lớn nhà này) nhưng mà cụ xông lên vả vỡ alo thì cụ hơi húng quá. Em thật. Có những việc nhỏ vậy mà mỗi người húng 1 tí là đâm nhau ngay.

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Hôm nay đi xe 01 đến Yên Nghĩa, lúc lên xe có 1 gia đình 4 người đi cùng nhau: 1 bà tầm 70, 2 vợ chồng trẻ với 1 thằng con tầm 10 tuổi.
Em ngồi gần hàng cuối, ngó ra sau vẫn còn 2 chỗ trống ở hàng cuối cùng. Gia đình này lên xe, vì thấy còn trống 2 chỗ nên ko ai nhường chỗ, thằng con trai và anh chồng đi lên trước nên ngồi trước, bảo bà kia ngồi vào nhưng bà này ko ngồi, sau đó anh chồng nhường cô vợ ngồi vào, cô vợ lại bảo bà mẹ chồng ngồi vào nhưng bà này quyết ko ngồi, cứ nói oang oang : thôi mẹ ko ngồi, để tí nữa khác có thanh niên nhường chỗ. Anh chồng thấy ko ai nhường thêm ghế có vẻ hậm hực, cũng nói oang lên : thanh niên nào ngồi thì nhường cho bà già đê!! Nhưng vẫn ko có ai lên tiếng, ko ai đứng lên nhường. Thế là cuối cùng bà kia vẫn đứng, còn 2 chỗ cho chị vợ và đứa con 10 tuổi ngồi. Thằng cháu cũng bảo bà ra ngồi nhưng bà này nhất quyết ko ngồi.
Sau đó 1 lúc có 1 nhóc tầm 13 tuổi nhường chỗ cho bà này. Bà này đến ngồi mà ko nói 1 lời cảm ơn.
Ng ta chỉ nhường cho ng già, trẻ em dưới 10 tuổi, phụ nữ có bầu, ng tàn tật, ...chứ ko có nghĩa vụ nhường chỗ cho cả nhà bà ý nhé!

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Mỗi nước mọit văn hoá đi xe bus, ở mình là nhường cho ng già, con trẻ, bầu bí.

Nhưng ở Japon đứa nào mà đứng lên mời mình ngồi là coi như chê mình già rồi, không có ích cho xã hội, nên ở Japan trên bus, tầu điện ngầm cảnh trai trẻ tai đeo headphone ngồi nghe nhạc, già 70 vẫn đứng toàn tuyến là auto bình thường.

Nhưng e thấy nên nhường hay hơn :)

HHĐT

Xe tăng
Kiểu chỉ muốn gđ mình ngồi hết .bắt ng khác phải nhường. Kể cũng khôn.

Huyền Miêu

Xe điện
Hạnh phúc là quá trình chứ không phải điểm đến ...

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Không phải khổ nhục kế mà là khôn hết phần thiên hạ cụ ạ.
Hay là một loại kế sách mới ngoài binh pháp
Đó là HÈN MẠT (HÈN HẠN) KẾ !

Chứ cái trò ấy có khôn hơn các thanh niên khác đâu nên anh con trai dù tiếng mà vẫn chấp nhận cho mẹ đứng !
Đầu năm nói nặng lời, nhưng đúnglaf những kẻ khốn nạn với chính cha mẹ mình thì nó chả từ thủ đoạn nào

honda_cub79

Xe lăn
Cháu như thằng cu 13 tuổi là cháu éo nhường. Đáng nhẽ con dâu và con trai đứng để cho mẹ và cháu ngồi mới phải.

deadlove

Xe điện
Cụ chửi ghê quá, chỉ là 1 hiện tượng xã hội, mình bình luận thôi là được mà. Anh chồng này cư xử tệ (chính ra là cả 3 người lớn nhà này) nhưng mà cụ xông lên vả vỡ alo thì cụ hơi húng quá. Em thật. Có những việc nhỏ vậy mà mỗi người húng 1 tí là đâm nhau ngay.
thì trường hợp nó thái độ bắt nhường chỗ ý cụ

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Chả biết thế nào nhưng qua bà chị e đưa F1 đi xin chữ trên Văn Miếu, về bảo hình như chả nghe thấy ai cảm ơn thầy đồ cả ;))
XIN/CHO chữ
Hay KINH DOANH chữ ?

Khi kinh doanh, nhận tiền/ giao hàng cảm ơn trước, người mua sẽ nói lời cảm ơn khi nhạn hàng. Không tử tế cảm ơn trước đừng trách người sau không cảm ơn.

Jamebonds

Xe container
Người Nhật, Hàn quan điểm là nhường ghế trên xe bus, metro cho người cao tuổi là coi thường người cao tuổi. Vì vậy:
1. Không nhường ghế cho người cao tuổi để tỏ sự tôn trọng với họ.
2. Không nhận ghế nhường vì không muốn bị coi thường.
Cả phụ nữ, trẻ e nữa cụ nhé.. coi thường hết..:P

thanh040506

Xe trâu
Em nhớ lần đi buýt. Vừa ngồi ấm chỗ. Con bé còn khoảng 19 lên, thẽ thọt: chú ơi, nhường chỗ cho phụ nữ mang thai đi chú. Em nhìn lại nó, hỏi: cháu mà có thai à? Nó bảo: nếu chú nhường chỗ cho cháu thì ...tối nay có. Thế là em nhường luôn :)
Nhất cụ rồi☺