[Funland] Câu chuyện trên xe bus mùng 4 Tết

Hùngcadilac

[Tịch thu bằng lái]

TUCSON9389

Xe điện
Nhà đấy lộn xộn nhể, cu 10 tuổi và con vợ kia đứng chứ ngồi cái lìn, thằng chồng éo dạy được con và con vợ cũng mất dượi. Còn bà già kia cũng hỏng. Thầng chồng cũng loại bỏ đi.
May hôm ấy k gặp thanh niên cứng chứ k nó vả cho phát vào mồm thằng chồng bảo: mày k bảo vợ con mày đứng dậy lại bảo bố mày là sao.
Nhà đấy khác có ngày xh nó dạy cho
Chuẩn cụ . Cái bà già kia em cho rằng ko phải loại tử tể, dạng khôn lỏi muốn con cháu mình được ngồi còn người khác phải nhường mình vì lấy cớ già. Em cũng mong có thanh niên cứng nó chửi cho sấp mặt

ubisapro

Xe trâu
Hồi e ở bển, lơ mơ ko nhường là các bô lão có thể quát luôn vào mặt chỉnh đốn.

Nhưng ko phải trong trường hợp này. Chả ai nhường cho bà cụ kia là đúng vì con bà là người phải nhường và nếu bà ko nhận phần nhường từ con bà thì bà đứng thôi. E về Việt Nam! thì ít đi bus, cơ mà lên xe chả bao giờ e ngồi kể cả còn vài chỗ trống để ... đỡ mất công nhường khi có người già, trẻ nhỏ lên ;))

othelo

Xe tải
Cả xe không nhường là đúng (nhường ai)
Xe còn 2 ghế trống. Cụ già ko ngồi là lựa chọn của cụ. Thanh lịch đi xe phải nhường già, trẻ nhỏ

K_Grab

Xe tải
Nói chung là ở những chỗ xô bồ như này khó xử kinh. Người thì đâu phải ai cũng giống ai.

Em là em không đi xe bus, em đi grab :D

Lâm Sài

Xe điện
Tài xế đứng dậy nhường thì vui

greentechbox

Xe điện
Website
greentechbox.com
Hôm nay đi xe 01 đến Yên Nghĩa, lúc lên xe có 1 gia đình 4 người đi cùng nhau: 1 bà tầm 70, 2 vợ chồng trẻ với 1 thằng con tầm 10 tuổi.
Em ngồi gần hàng cuối, ngó ra sau vẫn còn 2 chỗ trống ở hàng cuối cùng. Gia đình này lên xe, vì thấy còn trống 2 chỗ nên ko ai nhường chỗ, thằng con trai và anh chồng đi lên trước nên ngồi trước, bảo bà kia ngồi vào nhưng bà này ko ngồi, sau đó anh chồng nhường cô vợ ngồi vào, cô vợ lại bảo bà mẹ chồng ngồi vào nhưng bà này quyết ko ngồi, cứ nói oang oang : thôi mẹ ko ngồi, để tí nữa khác có thanh niên nhường chỗ. Anh chồng thấy ko ai nhường thêm ghế có vẻ hậm hực, cũng nói oang lên : thanh niên nào ngồi thì nhường cho bà già đê!! Nhưng vẫn ko có ai lên tiếng, ko ai đứng lên nhường. Thế là cuối cùng bà kia vẫn đứng, còn 2 chỗ cho chị vợ và đứa con 10 tuổi ngồi. Thằng cháu cũng bảo bà ra ngồi nhưng bà này nhất quyết ko ngồi.
Sau đó 1 lúc có 1 nhóc tầm 13 tuổi nhường chỗ cho bà này. Bà này đến ngồi mà ko nói 1 lời cảm ơn.
Em nghĩ không ai nhường hoàn toàn chuẩn vì xe vẫn còn 2 ghế trống, bà lão và cháu bé ngồi là ok, ông con trai và con dâu đứng. Nguyên tắc ai cũng mua vé như nhau, chỉ "Ưu tiên phụ nữ mang thai, người già, người tàn tật và trẻ em" còn những trường hợp khác xét sau nhưng phải với điều kiện là không còn ghế nào trống.

Bà lão này (và em để ý thấy nhiều người già) có tư tưởng là "tao lên xe thì chúng mày phải nhường ghế!!!!", và được nhường rồi thì vênh mặt lên ngồi không cảm ơn lấy một lời, như vậy là sai hoàn toàn và bản thân họ tự đánh mất đi lòng tự trọng của chính mình.

2.bmw x6

Xe hơi
Hôm nay đi xe 01 đến Yên Nghĩa, lúc lên xe có 1 gia đình 4 người đi cùng nhau: 1 bà tầm 70, 2 vợ chồng trẻ với 1 thằng con tầm 10 tuổi.
Em ngồi gần hàng cuối, ngó ra sau vẫn còn 2 chỗ trống ở hàng cuối cùng. Gia đình này lên xe, vì thấy còn trống 2 chỗ nên ko ai nhường chỗ, thằng con trai và anh chồng đi lên trước nên ngồi trước, bảo bà kia ngồi vào nhưng bà này ko ngồi, sau đó anh chồng nhường cô vợ ngồi vào, cô vợ lại bảo bà mẹ chồng ngồi vào nhưng bà này quyết ko ngồi, cứ nói oang oang : thôi mẹ ko ngồi, để tí nữa khác có thanh niên nhường chỗ. Anh chồng thấy ko ai nhường thêm ghế có vẻ hậm hực, cũng nói oang lên : thanh niên nào ngồi thì nhường cho bà già đê!! Nhưng vẫn ko có ai lên tiếng, ko ai đứng lên nhường. Thế là cuối cùng bà kia vẫn đứng, còn 2 chỗ cho chị vợ và đứa con 10 tuổi ngồi. Thằng cháu cũng bảo bà ra ngồi nhưng bà này nhất quyết ko ngồi.
Sau đó 1 lúc có 1 nhóc tầm 13 tuổi nhường chỗ cho bà này. Bà này đến ngồi mà ko nói 1 lời cảm ơn.
Kể thế này là được 1 thớt hả các cụ?

ntt265

Xe tải
Cháu được biết ghế trên xe bus mặc định là ưu tiên cho người già, người tàn tật hoặc bị bệnh, phụ nữ có thai và trẻ em... Tất cả các đối tượng khác khi đi xe bus nên hiểu điều này và nên chấp hành mới đúng.
Còn việc ai đó thể hiện sự văn minh của họ ra nới công công hay không cũng chỉ để mọi người biết họ có văn hóa hay có giáo dục thôi. Không phải đó là đúng hay sai, vì bản thân mỗi chúng ta không ai hoàn hảo.
p/s: Cháu đi ra nước ngoài, Xe bus có cửa lên phía trước và cửa ra phía sau. Người lên xe bus là họ đi ngay ra phía sau đuôi xe, nhường lối ra vào và chọn chỗ cuối xe trước để tạo điều kiện thuận lời cho những người lên sau dễ dàng di chuyển trừ những người bị bệnh...
Người già nếu là nam giới rất ít người chấp nhận sự nhường chỗ của người trẻ, vì họ cho rằng họ còn đủ mạnh..
Khi xếp hàng hay đi thang cuốn, họ luôn nhường 1 lối đi vì họ cho rằng sẽ có người khác vội hơn họ...
Đây là những điều cháu thấy còn đúng sai thì không dám chắc, cháu nhường cụ dưới phán.
Theo cháu quan sát thì nếu số người đợi xe vắng họ có thể lên từ cả 2 cửa nếu có người khuyết tật đợi xe bus, cần lên từ cửa trước.
Bình thường cửa trước dành để lên xe, cửa sau để xuống xe, ai sắp tới chỗ xuống tự di chuyển về cuối xe, bấm đèn xin xuống xe.
Nếu rất đông người đang chờ bus thì sẽ xếp hàng đôi ở cửa trước, trong tình huống này xe fill từ đầu đến cuối chỗ ngồi, cho dù thích đứng người ta cũng di chuyển nhanh xuống 1 ghế để có lối đi cho người khác vào xe.
Trong trường hợp xe vắng thì nhiều người vẫn chọn đứng thay vì ngồi, kể cả người già cũng thế.
Chung quy lại là do người VN mình ít dùng phương tiện công cộng, quen đi xe máy bạ đâu tấp lại ngay chỗ đó, không có thói quen đi bộ và lười vận động mới dẫn đến cảnh đặt nặng chỗ ngồi bus.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Bà già cứ đứng ngay cạnh ghế 1 cậu thanh niên, mặt cứ kiểu hậm hực nhưng thằng kia cứ ngồi lỳ ra đấy éo nhường, tay bấm đt ung dung.
Thằng chồng thấy thế gắt lên: thanh niên nào có ghế nhường bà cụ đê...Mặt kiểu cay cú lắm.
Thể loại này thì phải em em cũng mặc kệ, quên chuyện nhường đi.

MrSpy

Xe điện
Sao ko có thanh niên nào mở mồm dạy cho thằng chồng mất dạy đang ngồi vậy?

thachnhung

Xe container
Chả biết thế nào nhưng qua bà chị e đưa F1 đi xin chữ trên Văn Miếu, về bảo hình như chả nghe thấy ai cảm ơn thầy đồ cả ;))

vephiadong

Xe điện
Không thể nhường những ai to mồm, chen lấn, sấn sổ chiếm chỗ... rồi cái thời ntn cũng qua.

kduc

Xe Cứu Trợ

vt2phuc

Xe điện
Văn hóa xe bus các bà có tuổi xứ mình là muốn ngồi trên, ko muốn lọ mọ xuống dưới ngồi, kiểu ko vip, ko ngắm được, hay lý do đi xuống đó say xe.... Nên các cụ già hay chọn vị trí bên trên và giữa xe kiếm chỗ ngồi. Kể cả phía cuối chả có ai.
Kinh nghiệm đi xe bus HN nhiều năm chỉ cho em là lên xe có vắng hay đông cứ chui xuống dưới là lành nhất. Có ghế ngồi cũng chả phải nhường ai, hãn hữu lắm hôm nào xe toàn người già thì m nhường hết. Xe đông thì phía cuối cũng ko phải chen chúc. :D