Câu chuyện đi Đà Nẵng - Huế - Cù Lao Chàm đáng nhớ của vợ chồng em

nhatld

Xe tăng
Đi 1 đoạn nữa lại thấy quán, ăn nữa thì có gọi là tham ăn hay không. Thôi kệ, sang năm có bb rồi, chưa chắc đã đi được nữa; chén tiếp.

Ăn loại này có vẻ ngon đây

Nói chung là ngon bổ rẻ, đi ăn là chủ yếu, chơi là thứ yếu. :))

Ghẹ không khoái lắm, ăn nhiều rồi.

Nhìn món nào cũng muốn ăn.:(

Mr.Tuxedo.tq

Xe tăng
Cụ rì view chi tiết quá, em tiếp tục hóng, đề xuất cụ viết 1 bài tổng kết chuyến đi bao gồm chi phí, kinh nghiệm, những vấn đề cần lưu ý cho chuyến đi, để em và các cụ khác đc học hỏi

N_V_L

Xe điện
Em oánh dấu phát bữa nào đi Cu Lao chàm phát

nhatld

Xe tăng
Cụ rì view chi tiết quá, em tiếp tục hóng, đề xuất cụ viết 1 bài tổng kết chuyến đi bao gồm chi phí, kinh nghiệm, những vấn đề cần lưu ý cho chuyến đi, để em và các cụ khác đc học hỏi
Ok Cụ, mải phọt ảnh mà em quên mất cái nè. He he.
Lần đầu tiên đi chơi xa tự tổ chức, nhưng công việc em lu bu, nên mọi sự chuẩn bị đều do gấu nghiên cứu. Mục đích là đi được hết và ăn nhiều nhất có thể.:))
Chi phí đi lại:
- Máy bay đi và về 3.4M
- Nhà nghỉ, khách sạn: 1.1M; thực tế thời gian nghỉ rất ít, chỉ có ngủ qua đêm là chính
- Vé tour đi Cù Lao Chàm: 1M
- Tiền quà mua về: 2-3M
- Còn lại là chi phí phát sinh đi lại, ăn uống, vé tham quan...không liệt kê ra được.
- Tổng thiệt hại cỡ 15M + linh tinh

* Khách sạn, nhà nghỉ em đặt trước ngoài này, phòng đặt vào dạng tầm tiền vì chỉ ngủ qua đêm, tắm rửa là chính, nhưng nói chung là khá ổn.

Em oánh dấu phát bữa nào đi Cu Lao chàm phát
Em đi vội + đi tour nên chưa khám phá được nhiều. Cụ mà đi thì đi ca nô ra đảo, rồi tùy mình ăn chơi, ngủ nghỉ.:D

Em tiếp thêm 1 đoạn nữa

Mực 1 nắng xịn, tiếc quá, không mang về được, nhìn mà thèm

Hàng lưu niệm, em không mua gì cả, ngắm thôi.:)

Trên đường ra bến sang chỗ nghỉ và lặn ngắm san hô
Chuyến tàu chợ

Quân với dân.

He he; gặp gia đình bác này ở bãi nghỉ

Hẹn gặp lại lần sau nhé. :(

Chỉnh sửa cuối:

nhatld

Xe tăng
Lên tàu qua bãi nghỉ; cứ đi theo tour và mải chụp choẹt nên em cũng không hỏi chỗ này là chỗ nào. Thấy hầu hết mọi người đều qua khu bên này ăn uống và tắm biển.
Vé tour đã bao gồm lặn ngằm san hô, tắm nước ngọt miễn phí, thích tắm bao nhiêu thì tắm. :D; và bữa ăn trưa gồm khá nhiều món. Tùy nhu cầu, các bác có thể gọi thêm món, nhưng phải đặt để chế biến trước. Thích món gì là có món đó.

Bãi rất rộng và dài

Phía xa xa có con đường, không biết dẫn đi đâu; chưa có thời gian tim hiểu, khám phá

Nhiều cano và tàu loại lớn. Tầm chiều có tàu lớn, mang đầy đủ thiết bị lặn: bình khí, chân nhái... đi tour này chắc khoái lắm. Nhà cháu chỉ đi ngắm bằng kính thôi ạ.:P

Thay đồ và đi lặn.:))

Đến rồi

Neo vào thuyền đội bạn

Nhiều ca no đến khu này ạ

Chỗ này nước khá sâu, tầm 4-5m gì đấy. Các cụ các mợ nào không biết bơi cũng không nên quá lo lắng. Mặc loại áo phao có khóa ở hông, loại luồn qua giữa 2 chân ấy ạ. Khi xuống nước thì xuống từ từ, tập làm quen với môi trường mới đã. Đạp 2 chân như đi bộ để giữ thăng bằng, không chân sẽ nổi lên, cảm giác ghê lắm. :)). Cả nhóm ngoài 2 bác dẫn tour và 1 cậu thanh niên biết bơi, còn lại đều không biết. Cũng ớn, nhưng chẳng lẽ đến lại không thử.:))

Bác này đang hướng dẫn ạ

Lặn thôi, không có ảnh.:D

Chỉnh sửa cuối:

luckyboy1508

Xe hơi
Khi nào bác bị delay 10 tiếng, vật vờ ở sân bay, cả người già lẫn trẻ con, và khi máy bay đáp xuống Đà Nẵng trong tràng pháo tay của tất cả hành khách thì sẽ có cảm giác khác lạ.:))
Nếu kiểu xuống vỗ tay thế này thì em ghê nhất là thằng Vietjet cơ, máy bay nó em đánh giá tồi hơn cả Jet

arsenal8660

Xe tăng
Em hóng tiếp chuyến đi của cụ, tháng 6 này em cũng đi DN kiểu Tây ba lô .

luckyboy1508

Xe hơi
Cái đường xa xa đó đi hết là vào đòn Biên Phòng ạ, chúc mừng vợ chồng cụ, chuyến đi thú vị quá ^_^

lam han dat

Xe tải
Em cũng bị bọn Jestart delay 10 tiếng ngày 27/4, đền bù là 1 suất mỳ Quảng và 1 voucher 300.000 cho chuyến bay khác của hãng. Lẫu cả ruột, lại còn dám đi chuyến tiếp theo nữa cơ? em ạ.
Delay 10 tiếng vật vờ sân bay thì khác gì đi tàu bác nhỉ? Vậy hãng có đền bù gì không ạ?

nhatld

Xe tăng
Nếu kiểu xuống vỗ tay thế này thì em ghê nhất là thằng Vietjet cơ, máy bay nó em đánh giá tồi hơn cả Jet
He he, hãng nó kêu là có lỗi kỹ thuật nên chậm giờ bay; nó lại không đổi chuyến bay khác cho mình mà lại nhét lên chuyến đó. Nói thật, chắc ai cũng lo, chả may đang bay có lỗi thật thì chết ợ. =)) Con này bay êm, không ồn, hạ cánh rất êm; em ko có gì để phàn nàn. Ghét thái độ của hãng
Em hóng tiếp chuyến đi của cụ, tháng 6 này em cũng đi DN kiểu Tây ba lô .
Đi rồi phọt ảnh nhiều cụ nhé. :))
Cái đường xa xa đó đi hết là vào đòn Biên Phòng ạ, chúc mừng vợ chồng cụ, chuyến đi thú vị quá ^_^
Cảm ơn Cụ. Em còn muốn đi lần nữa để tự khám phá. :))
Em cũng bị bọn Jestart delay 10 tiếng ngày 27/4, đền bù là 1 suất mỳ Quảng và 1 voucher 300.000 cho chuyến bay khác của hãng. Lẫu cả ruột, lại còn dám đi chuyến tiếp theo nữa cơ? em ạ.
Lần sau Cụ chừa hãng này ra đi ạ, em sợ mất mật rồi. Thà đi tàu còn sướng hơn, được ngắm cảnh, còn hơn 10 tiếng vật vã ở sân bay.:(

luckyboy1508

Xe hơi
Em đi 3 bọn thì hạ cách của Jetstar thấy yên tâm nhất, VNA thì ít bay hơn. còn đi Vietjet nó hạ mấy lần đều lạng qua lạng lại, vừa lắc vừa xuống như say rượu ý :(( . Phi công có vẻ non nhất

nhatld

Xe tăng
Tranh thủ tiếp ạ, nhiều ảnh rồi mà vẫn chưa hết ngày thứ 1.

Một số lưu ý khi lặn ngắm san hô đối với các cụ mợ không biết bơi. Nước ở đây rất trong nên khi ngắm lần 1, sẽ muốn ngắm lần 2... Và không chú ý sẽ bị sóng đánh trôi xa về phía bãi đá ngầm. Đá ở đây rất sắc, chỉ cần chạm nhẹ cũng bị đứt chân như chơi. Trong lúc lặn tuyệt đối tuân theo sự chỉ dẫn của hướng dẫn viên, không được tách ra khỏi đoàn. Nước sâu, dòng chảy mạnh, sơ suất 1 chút là sẽ làm mồi cho hà bá. :D. Nói chung là lặn thử 1 lúc để biết cảm giác thôi ạ. Chứ lâu không tốt. :))

Quay về thôi; bắt đầu thấm mệt rồi

2 ông này nhìn vạm vỡ quá

Neo tàu nghỉ trưa; chơi chán mà chưa đến 12h.:D

He he, có tí ái ạ

Đám tây ba lô này lát nữa hò nhau đi tắm, cứ từng đôi một, tự nhiên lắm

Bữa trưa nằm trong giá tour nên không nhiều món. Hôm qua chưa có hạt cơm nào vào bụng; 2 vk ck em ăn một mạch hết luôn.:))
Ăn xong thì nằm nghỉ trưa ạ

Gia đình lúc sáng gặp, trẻ con cho nghịch cát thoải mái, chán thì thôi

Vẫn còn cảnh này. :(

Lên đường về đất liền, xa kia là con tàu đầy đủ trang thiết bị lặn, rất chuyên nghiệp

Đón thêm khách

he he

Con tàu lúc này

Về thôi, tạm biệt và hẹn gặp lại.

Phố cổ Hội An là chặng đường tiếp theo...

Chỉnh sửa cuối:

em tap lai oto

Xe hơi
Đến đây 3 lần rồi nhưng vẫn muốn đi tiếp.Cụ chỉ mô tả rất chi tiết.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

nhatld

Xe tăng
Lái con này khó không các bác

Gần về bến rồi

Hết xiền, lên đường sang Hội An thôi nào

Sau khi hỏi đường + xem bản đồ, nhà em tiếp tục lên đường vào phố cổ Hội An
Trên đường đi ạ

Dừng đèn đỏ, hỏi 1 bác đường Hai Bà Trưng ở đâu. Bác ấy dẫn đi luôn ạ. Yêu thế. :))

Đến nơi rồi ạ. Gửi xe mất 5k ngay quán bánh mỳ ở ngã tư rồi tự khám phá. Gấu em mua 2 vé tham quan 160k/3 địa điểm, nhưng đi được khá nhiều. Lần sau vào chắc không cần mua vé; cứ nhập vào đoàn có hướng dẫn viên là Ok, không bao giờ bị hỏi vé. He he.

nhatld

Xe tăng
Hình ảnh quen thuộc ở khu phố cổ Hội An

Nhìn từ cầu.:(; hôm em đến chắc do nắng nóng lâu ngày, dòng sông không còn nước; bốc mùi khá khó chịu.

Chị kia thu vé, nhưng không thấy hỏi ạ

4h chiều rồi mà vẫn nắng to

Nhà cổ Phùng Hưng. Cảm giác chán ạ, chán cả em hướng dẫn, kể chuyện rất sơ sài, không có cảm xúc. Em xem 1 lúc rồi ra luôn. Không có tí cảm xúc nào. :(

Nhập đoàn này đi cho vui ạ. :))

Đói quá, kiếm gì ăn thôi. Nhiều người bảo vào Hội An nên ăn cơm gà, cao lầu. Ngon và rất khó quên. Em thì cứ thấy gì lạ là ăn thôi. Làm mấy bát bánh bèo. 3k 1 bát, có loại ngọt và loại mặn, chén luôn 5 bát. Rẻ quá. :))

Đi tiếp ạ, vào hội quán Phúc Kiến. Em copy bài trên mạng.:P
Đây là nơi thờ thần, Tiền hiền và hội họp đồng hương của những người Phúc Kiến. Đến tham quan, du khách sẽ chiêm ngưỡng những công trình kiến trúc độc đáo tráng lệ, được chạm trổ tinh xảo. Hội quán có kiến trúc kiểu chữ “Tam” theo các trật tự: cổng – sân – hồ nước – cây cảnh – hai dãy nhà đông và tây – chính diện – sân sau – và hậu điện.

Chính điện thờ Thiên hậu Thánh Mẫu, Quan Thế Âm Bồ Tát, Thần Tài, 3 bà Chúa sanh thai và 12 bà mụ. Trong chùa còn có nhiều tượng thờ, trống đồng, chuông đồng, lư hương lớn, 14 bức hoành phi và nhiều hiện vật có giá trị khác.

Tương truyền, tiền thân của Hội quán là một gian miếu nhỏ thờ pho tượng Thiên Hậu Thánh Mẫu (bà chúa phù hộ cho thương nhân vượt sóng gió đại dương) vớt được tại bờ biển Hội An vào năm 1697.

Qua nhiều lần trùng tu, với sự đóng góp chủ yếu của Hoa kiều bang Phúc Kiến, hội quán càng trở nên rực rỡ, khang trang góp phần tô điểm diện mạo kiến trúc đô thị cổ Hội An. Thông qua cách bài trí thờ phụng các hình nhân: 6 vị tiền hiền (lục tánh), bà mụ, thần tài … hội quán thể hiện sâu sắc triết lý Á Đông về hạnh phúc con người.

Hàng năm, vào các ngày Nguyên Tiêu (15 tháng Giêng âm lịch), Vía Lục Tánh (16 tháng 2 âm lịch), vía Thiên Hậu (23 tháng 3 âm lịch) … tại hội quán Phúc Kiến diễn ra nhiều hoạt động lễ hội thu hút rất nhiều du khách trong và ngoài nước đến tham gia.

Hội quán Phúc Kiến đã được cấp bằng di tích lịch sử – văn hoá quốc gia ngày 17 tháng 2 năm 1990

Một ít ảnh bên trong

Em nhập đoàn này để nghe thuyết trình.:D

Khát quá, làm tí chè cho mát bụng ạ. :)

Bóng chiều bên sông

Cầu bắc qua sông, không nhớ tên ạ

Nhìn từ cầu

Gần hơn

nhatld

Xe tăng
Mỏi chân quá, làm đĩa bánh tráng cuốn thịt nướng, lấy sức về ĐN nhậu.:D Đồ ăn quá rẻ, chỉ sợ không có bụng để ăn thôi.:P

Check đường ra Trường Sa

Tạm biệt Hội An nhé; chỉ tại anh Jet mà vợ chồng em lỡ cơ hội nghỉ đêm ở Hội An. Haizz, cả chuyến đi bị mỗi sự cố đấy.

Đường vắng, cứ phi thôi

luckyboy1508

Xe hơi
Không ở lại Hội An 1 tối thì cũng tiếc nhỉ, HA tối yên bình lắm. Về ĐN Hải Sản em hay ngồi quán bé mặn ngoài đường hoàng sa, quán này giờ đông nhất ĐN vì rộng rãi, nhưng giá thì ko bình dân tẹo nào :D