Câu chuyện đi Đà Nẵng - Huế - Cù Lao Chàm đáng nhớ của vợ chồng em

nhatld

Xe tăng
Không ở lại Hội An 1 tối thì cũng tiếc nhỉ, HA tối yên bình lắm. Về ĐN Hải Sản em hay ngồi quán bé mặn ngoài đường hoàng sa, quán này giờ đông nhất ĐN vì rộng rãi, nhưng giá thì ko bình dân tẹo nào :D
Tối hôm đi nhậu ở ĐN, em đi theo ông anh, ông cho đi đâu thì đi đấy.:D. Đi 2 vk ck thì có 1 list quán tham khảo của các bác. Ke ke. Ông ấy bảo là trong này có 3 loại quán nhậu, 1 là cao cấp, 2 là phổ thông, 3 là bình dân. Dọc đường Nguyễn Tất Thành quán nào cũng đông khách.:))

X-driverxin

Xe máy
Híc, cảm ơn cụ chủ cho thêm nhiều thông tin...Thèm một chuyến như vc cụ quá mà chưa bố trí được...

nhatld

Xe tăng
Híc, cảm ơn cụ chủ cho thêm nhiều thông tin...Thèm một chuyến như vc cụ quá mà chưa bố trí được...
He he, vợ chồng em chưa co bb nên mới đi được kiểu này; sau có thêm bb thì chắc chỉ đi được mỗi ĐN thôi. :D

nhatld

Xe tăng
Trên đường về
Ngũ Hành Sơn. Sáng chủ nhật mà dậy sớm thì ghé chơi, chứ bây giờ thì chịu. Nghĩ lại thấy tức thằng Jet

Đến cầu Rồng rồi, nhanh quá

Gần thêm tí

Nhìn bên trái, cầu Trần Thị Lý

Bên phải, cầu quay Sông Hàn

Em đi ăn đã.:D

nhatld

Xe tăng
Loanh quanh ở cầu 1 lúc, em quay về khách sạn tắm rửa, nghỉ ngơi 1 lúc rồi đi ăn tối.
Khách sạn em nghỉ nằm trong ngõ nhỏ, cách mặt đường Hoàng Văn Thụ tầm 10m.

Phòng ốc khá rộng rãi. Em đặt phòng đơn mà toàn cho phòng đôi. 300k/ngày, quá ổn. Ở khu vực này đi ra bờ sông, đường Bạch Đằng...rất tiện lợi.

Nghỉ 1 lúc thì bọn em đi ăn tối. Dọc đường NTT nhiều quán nhậu, lạ 1 điều là quán nào cũng đông. Chả hiểu người nhậu đâu mà đông vậy. Kiếm đại 1 quán ăn vài món lạ, xong còn về ngủ sớm để mai đi Huế.
Đồ ăn trong này cực rẻ; ăn uống no nê xong đứng dậy thanh toán chưa đến 1M. So với ngoài Bắc thì khác xa, vừa đắt đỏ lại không ngon.

Trong này hay uống bia này, thấy ở đâu cũng có. :D Làm mấy lon, tối cho dễ ngủ. Gặp ông anh không phải dân nhậu nên cũng không uống nhiều.:))

Ăn thì hôm đó em ăn cá chìa vôi, mực hấp...Ghẹ sáng trăng nên không ăn.

Về phòng nghỉ, check đường mai đi Huế

Chỉnh sửa cuối:

khoai_ngua

Xe buýt
Thế lúc ngủ k có ảnh hả cụ chủ ơi :))

nhatld

Xe tăng
Thế lúc ngủ k có ảnh hả cụ chủ ơi :))
:)) Có mấy kiểu chụp trộm gấu nhưng không đưa lên được. =))
He he, em thích chụp ảnh, nên hầu như đi chỗ nào em cũng bắn mấy phát oánh dấu địa điểm

khoai_ngua

Xe buýt
:)) Có mấy kiểu chụp trộm gấu nhưng không đưa lên được. =))
He he, em thích chụp ảnh, nên hầu như đi chỗ nào em cũng bắn mấy phát oánh dấu địa điểm
Iem thích nhất là đi chơi đâu chụp chi tiết như cụ :)

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Đội nhà cháu cũng vừa đi 5 ngày ở Huế - DN -Hội An...Nhưng đi xe Hoàng Long vì k còn xiền book vé, số nhọ đi 24h từ Hn mới đến Huế(tắc đường 1 dịp 30/4).Nhưng phải nói chuyến đi đáng nhớ và nhiều kỉ niệm.Đây là 1 vài hình ảnh khoe đú với các cụ.

Đại nội Huế

Hội An

Ngũ Hành Sơn
Đúng là 1 chuyến đi đáng nhớ!

nhatld

Xe tăng
Em ủn hộ Cụ. :D

Ảnh Cụ đẹp quá, chuyến của em tiếc nhất mỗi chuyện là không được nghỉ đêm ở Hội An.

thinhkieuphong

Xe điện
năm ngoái em cũng đi đà nẵng, cũng đi cù lao chàm, thấy quảng cáo là san hô có thể cắm đầu xuống nước nhìn được. Tuy nhiên đi tàu cao tốc ra đến đảo thì mặc áo phao nhảy xuống chả nhìn thấy quái gì (sâu tầm 10m, có ông nào lặn xuống may ra sờ thấy :)) )

nhatld

Xe tăng
năm ngoái em cũng đi đà nẵng, cũng đi cù lao chàm, thấy quảng cáo là san hô có thể cắm đầu xuống nước nhìn được. Tuy nhiên đi tàu cao tốc ra đến đảo thì mặc áo phao nhảy xuống chả nhìn thấy quái gì (sâu tầm 10m, có ông nào lặn xuống may ra sờ thấy :)) )
Cụ lặn bãi nào ạ, đợt vừa rồi em lặn OK mà. Quãng đấy sâu tầm 4-5m, nhìn rất rõ, còn thấy cả ông thở của đội nào làm rơi, ông hướng dẫn nhóm em còn lặn xuống lấy được.

nhatld

Xe tăng
Ngày thứ 2: Đà Nẵng - Huế bằng 2b, đi đèo Hải Vân

Dự kiến sáng ngày 16.05 sẽ dậy sớm, ăn sáng xong rồi đi Huế cho mát. Túc tắc đi, vừa đi vừa ngắm cảnh, mệt ở đâu ngồi nghỉ ở đấy. Đây là cung đường lần đầu tiên đi, lại có đèo hiểm trở nên em chuẩn bị khá kĩ. Thứ nhất phải có hậu phương vững chắc; cái này quan trọng ạ. Sau khi củng cố tinh thần cho gấu là lượt đi sẽ đi đèo, còn lượt về, nếu mệt sẽ vứt 2b lên xe khách, phi xe khách 1 mạch về ĐN. Trước khi đi, gấu không cho đi 2b sang Huế, kêu mệt và không tiết kiệm được thời gian chơi. Nhưng em quyết rồi, đi 1 lần cho biết; chưa biết mặt mũi cái đèo như thế nào.
Thứ 2 là phương tiện phải đầy đủ và có độ an toàn cao. Đang đi giữa đèo mà nó hết xăng, thủng lốp thì bủ mệ. =))Tham khảo mấy bài bên phượt về kinh nghiệm đổ đèo. He he, xe số đã ok, ko phải lo, xe lại mới nữa, đảm bảo độ an toàn cao. Tất cả đã sẵn sàng cho hành trình 100km đầy nắng, nắng thật ạ. :))

Gấu gọi về đi chơi ạ, tối em phọt tiếp nhé

Vừa đi ăn lẩu cá kèo về. Trời này chui vào mấy trung tâm thương mại là mát nhất. Tiếp tục khoe ảnh với các Cụ

Bảo là dậy sớm nhưng mãi 7h 2 vợ chồng mới bò được dậy. He he, ăn nhiều thì phải vận động, mà vận động thì thèm ngủ ạ. =))
Ra ban công thì gặp quả này

Trả phòng khách sạn, gửi lại va ly hành lý, xách ba lô lên lưng, vk ck em lên đường

Đầu tiên là kiếm quán ăn sáng. Định qua quán Trần ở Lê Duẩn ăn, nhưng nghĩ thế nào lại chạy vào quán vỉa hè, ăn bánh canh xem thế nào.:)

Làm 1 bát xương cho lành bụng.

Ăn tạm được so với giá 35k/bát; không ngon bằng bún bò huế Phạm Ngọc Thạch ở nhà

Ăn sáng xong, loanh quanh tìm cửa hàng bán pin máy ảnh; chả hiểu sao cục pin sạc không vào, không biết do pin hay do sạc. Hôm qua hỏi được ông anh quán Trường Sơn trên đường Phân Chu Trinh. 120k cho cục sạc mới. OK, tất cả đã sẵn sàng, lên đường thôi

8 rưỡi mới xuất phát từ Đà Nẵng, đến chân đèo lúc 9h

Đi đèo cho máu nào. :D
Quay lại nhìn thành phố

Chỉnh sửa cuối:

nhatld

Xe tăng
Cảnh đẹp quá

Cảm giác thất tuyệt, lần tới vào ĐN em sẽ lên đây chơi nữa

1 khúc cua tay áo, qua khúc cua này là lên đỉnh đèo.

Ngựa chiến của em, xe mới nhưng lên dốc hơi yếu. :(

Chỉnh sửa cuối:

nhatld

Xe tăng
Đã có mặt ở đỉnh đèo ạ

Oánh dấu phát nào

Ngồi nghỉ uống nước, oánh dấu xong, em lại lên đường. :D. Thấy chỗ nào đẹp là dừng lại bắn vài phát.

Bât chợt chú này xuất hiện. May mắn nhé, không phải lúc nào cũng có đâu

Chỉnh sửa cuối:

nhatld

Xe tăng
Cảnh đẹp thật, phía xa kia là cầu dẫn vào hầm

Qua đoạn này là em chạy 1 mạch sang Huế, không chụp choẹt gì nữa

Chuẩn bị vào đường tránh, nghỉ ngơi chút. Đến đây là 11h30, chạy nhanh phết.:))

nhatld

Xe tăng
Đến Huế rồi ạ. :D

Em ở Sport hotel nằm trên đường Phạm Ngũ Lão, chỗ này đi ra cầu Tràng Tiền tầm 500m. Tối đến thả bộ qua chợ đêm dưới chân cầu, ăn bánh mỳ ở ngã tư, rất tuyệt

tiendung368

Xe tải
E nghiên cứu chuẩn bị 2vc làm chuyến. Thèm quá rồi. Tks cụ chủ

nhatld

Xe tăng
E nghiên cứu chuẩn bị 2vc làm chuyến. Thèm quá rồi. Tks cụ chủ
Hee, đi đi Cụ. Em vừa về nhưng lại máu đi nữa. Đợt vừa rồi đi chơi là chính, chưa nghỉ ngơi ăn uống được nhiều.:)