Câu chuyện đi Đà Nẵng - Huế - Cù Lao Chàm đáng nhớ của vợ chồng em

nhatld

Xe tăng
Thái Hòa Điện, nhìn từ ngoài vào

Nhìn ra

Trong điện không được chụp hình, không biết lý do tại sao. :(

Rộng quá, đi hết chắc mất nửa ngày. :(

Oánh dấu cho gấu phát.:))

Chính điện

Bên tả, bên hữu.:D

Chỉnh sửa cuối:

nhatld

Xe tăng
Tiếp ạ...
Nhiều di tích trong khu đại nội đã bị bom đạn chiến tranh phá hủy, chỉ còn lại nền móng cũ. Theo như em hóng được từ 1 bác hướng dẫn viên thì một số đang được unesco tài trợ để trùng tu, nhưng không tiến hành thực hiện trong thời gian ngắn. Thời gian thực hiện phải phù hợp với cảnh quan xung quanh.
Như cái nền gấu em đang đứng là khu điện cần chánh, nơi đây trước là nơi làm việc của nhà vua hàng ngày. Là tòa điện tráng lệ nhất nhưng lại bị chiến tranh tàn phá nặng nề

Giữa khu đất có tượng 1 con rồng, em không rõ là được đặt vào thời gian nào? Nhìn còn rất mới

Lối hành lang kia trước các quan lại thường di chuyển để vào điện; dãy này vừa được trùng tu.

Những bức tường còn sót lại

2 dãy bên trái và phải đều mới được xây dựng, các cụ nhìn màu tường sẽ thấy rõ rệt

Nghe giới thiệu rất vui ạ

Chỉnh sửa cuối:

nhatld

Xe tăng
Chỉ còn sót lại nền móng...

nhatld

Xe tăng
1 góc khác

Nhìn ra

Chỉnh sửa cuối:

nhatld

Xe tăng
Chỉ có kim loại là khó bị tàn phá theo thời gian.

buffalo car

Xe điện
Tiếp ạ...
Giữa khu đất có tượng 1 con rồng, em không rõ là được đặt vào thời gian nào? Nhìn còn rất mới
Ấy ấy!!! Gấu nhà cụ đang đứng cảnh mô hình mô phỏng tỉ lệ lớn của một trong những chiếc Ấn Triện của một trong những vị Vua thời Nguyễn đấy ạ!

nhatld

Xe tăng
Ấy ấy!!! Gấu nhà cụ đang đứng cảnh mô hình mô phỏng tỉ lệ lớn của một trong những chiếc Ấn Triện của một trong những vị Vua thời Nguyễn đấy ạ!
Hớ hớ. Em lại cứ tưởng là tượng rồng, cụ nói em mới để ý là giống con Ấn. :P. Ngu lịch sử quá Cụ à. :(
Em search cụ gúc thì lại thấy mình ngu. :)

buffalo car

Xe điện
Hớ hớ. Em lại cứ tưởng là tượng rồng, cụ nói em mới để ý là giống con Ấn. :P. Ngu lịch sử quá Cụ à. :(
Em search cụ gúc thì lại thấy mình ngu. :)
Hì, sao mà biết hết đc cụ, cứ cụ google là ra hết :D
Vừa rồi em thấy Bảo tàng cổ vật Cung đình Huế có mở triển lãm mô phỏng 11 ấn triện đúng tỉ lệ 1:1 được thực hiện do nghệ nhân Bát Tràng làm bằng gốm rồi thiếp vàng. Cái y hệt như của cụ seach đây:

Ấn Sắc mệnh chi bảo bằng vàng, nặng ~ 8,3 kg, đúc vào niên hiệu Minh Mạng thứ tám (1827). Sau khi đúc, ấn Sắc mệnh chi bảo được đóng vào các văn bản ban cấp cho văn võ, phong tặng cho thần dân.
(Nguồn ảnh và trích dẫn: Dantri)

Ừ. cảm giác chờ đợi chẳng hạnh phúc tẹo nào

dulichviet.pro

Xe máy
ôi huế của tôi, hì em vào hóng phát

nhatld

Xe tăng
Đoạn này em pót ảnh thôi, chứ không biết bình luận gì.:D

Pháo ạ

Lầu Kiến Trung

nhatld

Xe tăng
Oánh dấu.

Mấy em Tây tự nhiên quá.:))

1 cửa khác của Đại Nội

minhnguyen3107

Xe tăng
Vừa đọc thớt này http://www.otofun.net/threads/695007-co-cu-nao-lay-tien-mua-do-bi-gau-gian-chua , gấu giữ và quyết hết nên cho đi máy bay giá rẻ, nhưng cũng tốt vì có gấu tiết kiệm vun vén, với lại cụ lấy tiền mua đồ mà không cần thiết (ví dụ nhà cửa chưa ổn định mà cụ đem tiền đi mua cái tivi 55 inch trị giá bằng 6 tháng thu nhập 2 vợ chồng để xem WC) bị giận là tốt chứ không khéo bị chửi.

nhatld

Xe tăng
Vừa đọc thớt này http://www.otofun.net/threads/695007-co-cu-nao-lay-tien-mua-do-bi-gau-gian-chua , gấu giữ và quyết hết nên cho đi máy bay giá rẻ, nhưng cũng tốt vì có gấu tiết kiệm vun vén, với lại cụ lấy tiền mua đồ mà không cần thiết (ví dụ nhà cửa chưa ổn định mà cụ đem tiền đi mua cái tivi 55 inch trị giá bằng 6 tháng thu nhập 2 vợ chồng để xem WC) bị giận là tốt chứ không khéo bị chửi.
Chết toi, cụ còn dẫn link sang nữa, đừng để nhà em cháy, xóa link đi Cụ ơi. =))

nhatld

Xe tăng
Tiếp ạ

Oánh dấu cho gấu nữa.:P

Cảnh thật bình yên

Chỉ còn lại vết tích

Rực rỡ màu phượng

omon

Xe buýt
Lần đầu đi chơi xa; nhưng tâm lý không nặng nề; mọi việc hậu cần đi lại + ăn uống gấu nhà đã nghiên cứu kĩ; chờ giờ xuất phát là lên đường thôi. Tuy nhiên có 1 điều là người tính không bằng trời tính; nói trước bước không qua. Chuyện này em sẽ kể sau ạ.

Em xin phép bắt đầu:
Đồ đạc mang theo chỉ có 1 cái valy + balo + túi xách nhỏ để đồ linh tinh cho gấu đã được chuẩn bị từ tối hôm trước:

Lúc đầu bọn em định đi taxi từ Hưng Yên lên Nội Bài; tính lại thấy thời gian khá nhiều; 14h10 mới bay cơ mà, tiết kiệm chi phí tí, 10 rưỡi đi xe lên Trần Quang Khải rồi lên xe của Jetstar ra NB cũng ok.

Đang chuẩn bị đi thì gấu nhà gọi điện bảo là có xe công ty lên NB đón khách; đi nhờ lên cho khỏe. Ok, đỡ quá, đang lười đi xe bíp; nt cho ông anh lái xe công ty bảo cho em đi nhờ ra NB tí.

Lên xe ạ

Trên đường chụp choẹt tí cho nó có không khí. :))

Ra đến đường 5

Xe tải ạ, đi bên cạnh mấy xe này ghê phết

Cầu vượt Phú Thụy

Đến ngã tư Nông Nghiệp gặp bác này bị xxx vịn; lỗi sai làn, trên xe toàn các Cụ già.

Trên đường gặp con Ỉn bị mất số 2 ở biển; nhìn ngộ ghê; đi ra đường sao không bị xxx hỏi nhỉ
nhìn xe này vãi cả ỉn

omon

Xe buýt
Trước khi đi, tham khảo mấy bài bên phượt thấy bảo khoảng 9 giờ mới hết chuyến. 10h kém rồi, vẫn rất nhiều.

Nghe giới thiệu lý do tại sao đảo có tên là Cù Lao Chàm; mải chụp, quên mất rồi

Đi sâu vào nhà dân trên đảo

Trên này chưa có điện lưới, tầm chiều mới chạy máy phát. Thấy bà con thân thiện, dễ gần.

Bà con bán khá nhiều loại lá, không nhớ lá gì.:D

Giếng nước này nghe giới thiệu là chỉ cần người chồng rửa mặt là về sinh sẽ có thằng cu. Em nóng quá, cũng ngụp lặn tí. Công nhận nước mát và ngọt

Đi tiếp sang chùa ạ
Quả hồ lô

Nhìn lại

Mải đi cũng không nhớ lý do tại sao không vào ngôi chùa lớn phía xa kia
em kết nhất quả giếng rửa mặt cũng ra thằng cu .

omon

Xe buýt
Đi 1 đoạn nữa lại thấy quán, ăn nữa thì có gọi là tham ăn hay không. Thôi kệ, sang năm có bb rồi, chưa chắc đã đi được nữa; chén tiếp.

Ăn loại này có vẻ ngon đây

Nói chung là ngon bổ rẻ, đi ăn là chủ yếu, chơi là thứ yếu. :))

Ghẹ không khoái lắm, ăn nhiều rồi.

Nhìn món nào cũng muốn ăn.:(
đồ nhậu ngon wa cụ làm em lại muốn đi biển rồi đấy

omon

Xe buýt
Oánh dấu để tham khảo nào. Hôm đi Cù Lao Chàm về, ông anh hẹn gặp gđinh ông ấy nên phải về ĐN sớm. :(

Mải hóng vụ kiện cáo bên chợ trời nên giờ mới post thêm được. He he
Nhìn từ cửa phòng khách sạn.

Phố nhiều tây ba lô nên nhìn đông vui phết, nhất là buổi tối

Đến khách sạn nhận phòng lúc 12h. Ăn uống xong lăn ra ngủ 1 mạch đến 3 rưỡi chiều mới bò dậy. Kiến lại bò bụng, gấu rủ đi ăn cơm hến, bún bò Huế. Ok duyệt luôn
Check list địa chỉ ăn uống thì kêu ở cồn Hến hoặc Lý Thường Kiệt. Hỏi em nhân viên thì em ấy bảo ngay đường Hàn Mạc Tử cũng có quán cơm hến ngon, bún bò thì qua Nguyễn Du. Nghĩ bụng chắc là chuẩn, dân bản địa mà
Lên đường thôi

Quán nằm cạnh bờ sông, ăn ngon bổ rẻ. Làm phát 2 bát cơm, 1 bán bún, 1 cốc chè. No đến rốn. =))

hến đây rồi đs huế .

29Y9-1998

Xe hơi
Chả hiểu chém kiểu gì mà cứ cop ảnh một trang một, xong chém nhõn câu, quá phí tài nguyên của diễn đàn các mod ạ.