Câu chuyện đi Đà Nẵng - Huế - Cù Lao Chàm đáng nhớ của vợ chồng em

nhatld

Xe tăng
Chiều thứ 7 trốn việc, em tiếp ạ. :D

Qua đoạn này thì bị sự cố của google map. Theo bản đồ thì cứ đi thằng, rồi sẽ qua cầu để sang bờ bên kia của sông. Nhưng đến nơi thì là cầu mới, đang xây nên không sang được. Em rẽ trái để tìm lối qua sông nhưng đi mãi thì không có. 2 vợ chồng đành quay lại. He he, cũng là lượn phố hết mà, lượn nhiều cho tiêu cơm, lát ăn cho được nhiều. :D

Nhờ có googlemap nên rất dễ đi ạ, 2 vợ chồng cũng thuộc dạng hay lượn phố nên không có vấn đề. Được cái hợp nhất khoản này, chồng lái, vợ làm hoa tiêu dẫn đường. Đi nhầm thì quay lại.:D.
Quán bún em ăn nằm ngay đầu phố Nguyên Du (phố rất bé); không biển hiệu lớn. Quán nằm trong khoảng sân nhỏ của gia đình. Đặc biệt chỉ bán vào chiều tối; lúc vợ chồng em qua thì quán cũng sắp đóng cửa. Nghĩ lại vẫn còn thèm ạ. 70k cho 2 bát đầy đủ thịt lẫn móng. Ngon tuyệt

Ăn tối xong lại lượn phố, qua chợ Đông Ba nhưng không vào. Ngắm bên ngoài cho biết thôi.

Ăn xong thì nghĩ đến tráng miệng. Nghe bảo là chè Hẻm ở đây ngon bổ rẻ. 2 vợ chồng lại xách bánh lên đi. :))

Chè ở đây nói chung là rẻ, ngon cũng bình thường; không để lại dấu ấn gì nhiều. Nhưng được cái đông ạ

Ăn ở đây gặp 1 bác trong Sài Gòn ra công tác, điều thú vị là sáng ngày hôm sau gặp lại bác ở quán bánh cuốn Huyền Anh là Hàm Long. :D

nhatld

Xe tăng
Ăn xong lại lượn phố. Theo lịch, sáng mai sẽ đi Thiên Mụ nên gấu em bảo là đi trước xem đường thế nào. OK, đang rảnh, ngắm tí phố phường rồi về khách sạn cất xe, bách bộ. :
Kia là đi du thuyền nghe hát, lúc đầu cũng định book vé đi, nhưng gấu bảo là tối thì ngắm được cảnh gì nữa. Thế lại thôi

Xong lại lên đường, phố về đêm đẹp hơn vì có ánh đèn

Dừng đèn đỏ. :D. Ngã tư này, rẽ trái là về ga Huế, đi thẳng lên chùa Thiên Mụ, rẽ phải là quốc lộ 1A. Em đi thẳng lên 1 đoạn cho quen đường rồi lượn về

Tranh thủ oánh dấu cho gấu, chụp được 1 vài kiểu thì đèn vụt tắt. Nhìn đồng hồ thấy 8 giờ tối; chắc tiết kiệm điện, đang mùa nóng mà

Tối thui

Lượn qua cổng ga Huế oánh dấu. Đúng thật là Huế buồn, trước cổng ga 8h tối mà hầu như rất ít các hoạt động. :(

linhdt

Xe buýt
cụ chủ tả chuyến đi chi tiết quá. Em oánh dấu để nghiên cứu, đang ở ĐN công tác cả tuần giời

nhatld

Xe tăng
cụ chủ tả chuyến đi chi tiết quá. Em oánh dấu để nghiên cứu, đang ở ĐN công tác cả tuần giời
Cảm ơn Cụ. Chủ nhật đẹp trời, hết mưa rồi nắng, em tranh thủ post ảnh. :D

Lượn phố bằng 2b chán. Em về khách sạn cất xe rồi rủ gấu đi bộ ra cầu Tràng Tiền dạo phố đêm. Kinh nghiệm của em khi sau này có đến Huế nữa đó là tránh xa các bác xích lô. Nghe các bác giới thiệu mùi tai, em với gấu cũng thử 1 chuyến xem ra sao. Nghe bác ấy giới thiệu nào là đưa đi làng nghề làm lụa tơ tằm, làng nghề làm bánh này nọ, nghe hoành tráng và tưởng tượng ra khung cảnh nhộn nhịp về đêm. Đến khi thì khá thất vọng.:( Hỏi địa chỉ các quán ăn đêm thì không biết ở đâu có.
Gấu em đi săn ái hầu các bác nhé; ảnh hơi ảo. :D

Hàng quán trước cổng trường ĐH Sư Phạm khá đông nhưng không nhộn nhịp xô bờ như ngoài Bắc.

Thắc mắc là có biểm cấm rẽ kia, nhưng khi lên cầu vẫn có 4 bánh qua. Đi thẳng lên cầu chắc ko sao???

Khá nhiều khách đi xich lô ạ, làm quả 2 bánh đi vẫn sướng hơn.

Mua quà về cho thầy u. Em không nhớ tên quán, nhưng một khi đã vào quán, được mời ăn và uống miễn phí thì không có lý do gì để không mua một món gì đấy. Giá khá hạt rẻ, 120k/1kg chè Cung Đình; 250k/lọ tinh dầu quế; 100k 1 túi mè xửng gồm 10 miếng...

Ghé qua hàng bán vải may áo dài, bảo gấu kiếm 1 bộ làm kỷ niệm nhưng không chịu. He he, ngắm thôi

Lúc giới thiệu thì bảo là cả làng nghề, có nhà làm mấy chục món bánh kẹo, làm cả đêm, vừa xem vừa ăn thử, vui lắm. Không khí nhộn nhịp, người ra người vào. Đến nơi thì được 1 hàng mua bánh lúc nãy và mấy tiệm áo dài. Thôi, vòng về đi bác. Em tự đi.:)) Đến chân cầu, bảo gấu trả tiền, em chạy xuống cờ hụp mấy phát. Lát sau gấu xuống kêu: em không típ, mặt ông ấy xị lại. :)) Đoán được là thế rồi nên em trốn chứ bộ.

Ảnh rung, con này chụp ngày thì khá ổn; chụp đêm rất khó. :(

Xem ảnh mới nhớ là không qua khu bên này. Có mấy quán chè, biết đâu lại ngon. :)

Bán rất nhiều thứ ạ, nhưng chỉ xem, không mua.

Tranh đá khá ngộ và hạt dẻ, hình nhứ 50-60k, nhưng chắc không bền. Em cầm cái khung thấy lỏng lẻo nên không mua

Vẽ chân dung như ngoài bắc.:)

Oánh dấu cho gấu nhát.:))

Kiến bò bụng, em vào hàng bánh mỳ vỉa hè, đầu cầu Tràng Tiền. Rất đông khách, mấy chị bán hàng làm thoăn thoắt mà ko kịp cho người ngồi ăn, kẻ mua về. Có đủ loại: trứng, pate, chả. xá xịu... Nhà em làm 4 phát tại chỗ, 1 phát mang về; tổng thiệt hại 35k. Quá rẻ và ngon.

Ngồi chờ. :(

Vẫn chưa có.:((

nhatld

Xe tăng
Đã được ăn.

Hee, mệt quá. Về ngủ thôi, mai dậy sớm lượn tiếp. Chắc lại dậy muộn. :))

nhatld

Xe tăng
Em nhìn đường thì dự là Cụ chủ thớt gần nhà iem thì phải. Có phải Cụ chủ ở Lạc Đạo ? 25 này em cũng đi ĐN mà cũng lại dính cái chuyến Jet hệt Cụ, hy vọng số em SON hơn. ;;)
Cụ về chưa, có bi delay ko Cụ ơi.

nhatld

Xe tăng
Kỷ niệm tròn 3 tháng du hí, cháu lại post thêm ảnh. Hehe, ảnh là chính thôi ạ, chứ văn em nó dốt, đọc nghe nham nhảm thành nhàm.

Bình minh đất Huế ngày 17.05. Sau có dịp quay trở lại chắc sẽ book cái Moonlight kia hoặc Century phía xa xa như các Cụ nhà mình.

Lịch trình sáng nay sẽ ghé qua Cồn Huế ăn sáng, qua Vĩ Dạ Quán (em không nhớ rõ tên quán) cà phê - chùa Thiên Mụ - Hoàng Anh quán bánh cuốn....

Đường ra cồn Hến, qua dòng sông thơ mộng. Có bác bảo 4 bánh không qua được, hôm em đi, 4 bánh vẫn phi ầm ầm

Cầu đây ạ

Qua cầu, đi kịch đường là bến đò. Mặt bên này không có cầu

Loanh quanh tìm quán theo sự chỉ dẫn trên mạng mà ko thấy đâu, vợ chồng em vào đại 1 quán, chẳng nhẽ vào rồi lại quay ra. Cơm hến ở đây rất ngon, nhưng mà do không tiện đường nên dân bản xứ vào đây ít, chỉ có khách du lịch là chính

Thực đơn đây ạ, ngon bổ rẻ, em chiến một lúc 4 bát, hết 40k, quá rẻ cho một bữa ăn sáng

Cơm hến...

Bún...

Của em đây.:))

Oánh dấu lãnh thổ nào

nhatld

Xe tăng
Trên đường đi chùa Thiên Mụ
Đường rộng và thoáng, rợp bóng cây. Có điều kiện sẽ quay lại Huế thăm thú những nơi chưa đến

Phía xa xa là Ga Huế

Ảnh thôi ạ

Qua cầu em chạy thẳng 1 mạch đến Chùa.

nhatld

Xe tăng
Được ở trong này chắc tuần nào em cũng ghé qua mất, cảnh đẹp và yên bình đến lạ thường. Trời nắng mà không cảm thấy mệt mỏi.
Đường dẫn lên từ bãi gửi xe

Bắt đầu vào Chùa ạ

nhatld

Xe tăng
Đua đòi, em đi tìm con nghệ thuật. =))

nhatld

Xe tăng
Tiếp ảnh...

Hết cảnh chuyển sang người ạ.:D

29l1_33940

Xe buýt
Cái ao cá kia con gái e nó tg nhà vệ sinh leo vào tụt quần ra tè.luc i e với vợ đang mải lo cho 2 đứa cháu nữa với thêm bà nội nên k kịp để í. Lúc í con e mới đc có 2 tuổi . Nhoằng cái k thấy con đâu e sợ mất mật thì thấy bà í đã trèo qua cái day nilon kéo quần tè thế nào mà mấy con cá vàng nó bơi lại quẫy quẫy nc bé nhà e sợ quá vừa chạy vừa kéo quần vừa tè khóc ré lên. Em vừa buồn cười vưa sợ. Nó khóc mãi k nín theo bài cũ o nhà là bế nó ra. Dọa. Bảo đánh con cá nhé. Nó cũng đánh cá nhé r tiện tay lia luôn cái đt của e xuống ao để đánh cá...

nhatld

Xe tăng

xe than

Xe tăng
Hế rồi hở cụ?

chienadam

Xe đạp
thành phố đẹp, con người dễ mếm các bác nhỉ

nhatld

Xe tăng

nhatld

Xe tăng
Em tiếp đoạn nữa ạ. Chủ yếu là ảnh, em thích chụp ảnh nên qua đoạn nào cũng oánh dấu.

Vào vãn Chùa xong, trên đường ra bãi gửi xe, thấy có quán phớ. Gấu nhà liền thử xem vị khác miền Bắc hay ko?

Mỗi mình gấu ăn, nhìn mặt hớn thế này chắc là ngon. Hehe, em thì không khoái.:D

Thăm nhà Vườn An Viên. Vào đây mất 20k tiền phí, có người nhà đi theo giới thiệu. Nhìn quanh không thấy chỗ nào gửi xe nên em không vào. Chụp ảnh oánh dấu. Nghe bảo ở Huế có nhiều dạng nhà vườn kiểu này. Sau có dịp quay lại sẽ dành 1 buổi để tham quan.

Đi ăn tiếp ạ.:D Trước khi đi 2 vợ chồng đã thống nhất là đi nhiều và ăn nhiều có thể. Nên lúc nào đói là tìm quán ăn bằng được. :D

Giá rẻ mà lại ngon ạ, ăn no căng rốn. Chả muốn về.:D

1 tô đầy ụ.:))

Ăn uống xong thì cũng gần 10h. 1h chiều là phải trả phòng rồi quay lại ĐN. Nên bọn em chạy thẳng về khách sạn nghỉ ngơi, lấy sức chiều đi Khải Định và Minh Mạng. Trời nắng nhưng vì vui, hạnh phúc. Chuyến đi chơi khá thuận lợi và suôn sẻ. Người ta bảo "Thuận vợ thuận chồng, tát biển Đông cũng cạn" quả ko ngoa.

Đường ở Huế rộng và thoáng, chỗ nào cũng có bóng cây. Thích quá các Cụ ạ

Oánh dấu trên đường về khách sạn.:D
Nắng quá, núp dưới bóng cây thôi.

Khoe con chiến mã gắn bó với em trong mấy ngày ở ĐN - Huế.:)

Hehe, em đây ạ. Nhìn có lưu manh ko.:))

Chạy về khách sạn, ngủ 1 mạch đến hơn 12h. Trả phòng khách sạn rồi đi ăn trưa.
Cũng tra trên mạng, ra quán cơm này. Mất một lúc mới tìm được quán. Ngon bổ rẻ. Không bị chặt chém khi nghe giọng bắc. Sướng cái thằng người.