[CCCĐ] Câu chuyện các món ăn

Inox75

Xe tăng
Cám ơn cụ chủ đã dẫn nhà cháu đi thưởng thức rất nhiều những món ngon của mọi vùng miền đất nước.

jamebond

Xe tăng
em vào trong đấy ko có nhiều time nên chưa thử hết các loại ốc trong đó mợ ạ,ốc trỏng ngon hơn,phong phú hơn ngoài này mợ nhỉ,nhắc đến lại thèm rồi =P~
Các món ốc HN thường chế biến đơn giản, ít gia vị và đồ đi kèm. SG thì ngược lại và nhiều loại ốc hơn nên số món ốc cũng nhiều hơn hẳn HN.
HN thường chế biến: Ốc luộc, nướng, hấp thuốc bắc, Nhồi thịt hấp..
Sài Gòn thì vô kể: xào dừa, rang me, sốt phô mai, nướng mỡ hành...

Giai HN vào ốc Đào SG 1 lần mà cũng thấy nghiện luôn. Cả bọn gần 15 mạng ăn tẹt ga ở ốc Đào + gần 1 thùng 333 mà hết có 1,5M. Chẹp.
Ăn thế này mà ở HN thì hạt dẻ cũng 3M rồi.

HN_drift

Xe hơi
Em nghe đồn ốc SG ngon mà mấy lần vào chưa kịp thử. Kụ giới thiệu giúp em các quán ốc ngon cả ở trong SG và HN nhé.

Thèm_Ôtô

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Báo cáo các kụ mợ. Mợ chủ thớt hiện đã cai OF thành công. Kụ mợ nào có điều kiện thì duy trì thớt tiếp để giới thiệu món ngon của các vùng miền và địa chỉ cho mọi người có điều kiện tham khảo ạ!

xeRAV4

Xe tăng
Các món ốc HN thường chế biến đơn giản, ít gia vị và đồ đi kèm. SG thì ngược lại và nhiều loại ốc hơn nên số món ốc cũng nhiều hơn hẳn HN.
HN thường chế biến: Ốc luộc, nướng, hấp thuốc bắc, Nhồi thịt hấp..
Sài Gòn thì vô kể: xào dừa, rang me, sốt phô mai, nướng mỡ hành...

Giai HN vào ốc Đào SG 1 lần mà cũng thấy nghiện luôn. Cả bọn gần 15 mạng ăn tẹt ga ở ốc Đào + gần 1 thùng 333 mà hết có 1,5M. Chẹp.
Ăn thế này mà ở HN thì hạt dẻ cũng 3M rồi.
đúng rồi cụ,ốc SG không những đa dạng mà còn ngon bổ rẻ hơn rất nhiều so với HN

tavn

Xe tải
Em chưa được ăn ở SG nhưng đã ăn ở Hn và Đà Lạt, rất ấn tượng.

tomlee

Xe đạp
Món ăn ngon

Ôi ngon quá, thèm quá, em lại đang đói.

clm.zk

Xe buýt
nhìn tiêu đề là em hiểu cả nội dung & tâm hồn của cụ rồi đấy =))=))

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Món ăn SG ngon nhưng hơi ngọt.

vietptit

Xe tải
cụ chủ thớt lập hẳn 1 cái mục lục cho a em đi các vùng miền tra cứu nhanh thì lợi ích lắm đấy ạ
ví dụ địa danh- tên món ăn- địa chỉ- giá cả- lưu ý
cảm ơn cụ chủ nhiều nhiều

billnantes

Xe container
em thích nhất món ăn về gà 8->

vemaybaylacviet

Xe tải
Website
phongvelacviet.com
Nhìn thấy tô bún bò huế mà em mắc cười cụ ợ. Lúc trước em ghét nhất là bún bò huế đó cụ, nhưng hôm nay điễm lại thì em mới phát hiện ra là mình thích ăn bún bò huế. Đời là thế cụ ợ. Không thích củ nào thì trời nó cứ ép mình thích của đó cho bằng được và kết quả là em đã...! nghĩ mà đau lòng cụ nó ợ!. Thế cụ nó có thường xuyên ăn cái món này không? hay chỉ làm khổ cái dạ dày của tụi em thui hả cụ nó ợ? kikiki :D

vemaybaylacviet

Xe tải
Website
phongvelacviet.com
Em cũng biết có một quán bán cơm tấm cũng rất là ngon đó mấy cụ ợ, bán ở ngoài đường nhưng rất ngon. nằm trên đường thống nhất ở q. Gò vấp đó mấy cụ, cụ nào ở Gò vấp thì nên thưởng thức món này ở đây một lần xem sao, bệnh viện hồng đức chạy vào một tí là thấy cái quán nhỏ này thui các cụ. Chúc các cụ ngon miệng

supzero203

Đi bộ
Website
diemanuong365.blogspot.com
Xin phép Min/Mod cho em mở thớt này ở đây vì em thấy nó cực kỳ liên quan đến nhau ạ. Đi chơi thì nhất định là phải ăn, không ăn thì lấy sức đâu mà chơi???
Thớt này của em sẽ cập nhật hình ảnh & địa chỉ những món ăn ở những nơi mà em đã đi qua để các cụ/mợ tham khảo. Cụ/mợ nào có thêm hình ảnh thì cùng góp vào đây để thớt thêm phần phong phú. (Hình ảnh nào không còn lưu trong máy em xin phép copy từ trên mạng ạ).

Mở hàng em xin úp những món ăn đặc trưng của SG ạ vì biết đâu đấy hè này cũng có nhiều cụ/mợ đi Sg chơi nhỉ?
Đầu tiên & đặc trưng nhất là món CƠM TẤM.
Người SG ăn cơm tấm bất cứ khi nào: sáng - trưa - chiều - tối & cơm tấm có ở mọi ngóc ngách của SG. Cơm tấm được nấu từ gạo tấm (xin lỗi các cụ chứ gạo này ở ngoài Bắc thì người ta không ăn ạ), ăn kèm với sườn nướng (sườn ở đây là phần thịt thăn của con heo chỗ sống lưng được dần mềm & ướp với gia vị rồi nướng chứ không phải là xương sườn của con heo). Có thể ăn thêm với bì (da heo luộc thái sợi mỏng trộn thính gạo) hoặc chả (trứng + miến + thịt...hấp lên thì được gọi là chả). Không thể thiếu đồ chua (củ cải + cà rốt thái sợi ngâm chua) & nước mắm chua ngọt nhưng phần ngọt nhiều hơn chua & mặn ạ.
Đây là cơm tấm sườn bì

Đây là cơm tấm sườn bì chả

Và đây là địa chỉ 1 số quán theo em là NGON ạ
1. Nhà hàng Ngự Phú trên đường Lý Chính Thắng (đoạn gần ngã ba Lý Chính Thắng và Huỳnh Tịnh Của)
2. Quán Ba Ghiền đường Đặng Văn Ngữ (Ngã tư Lê Văn Sỹ quẹo phải qua đường Đ.V.N)
3. Nhà hàng Huế - Bún và Bánh, 79 Trần Quang Diệu, Q.3 cũng có bán cơm tấm điểm tâm sáng rất ngon (ngã tư Lê Văn Sỹ quẹo trái vào Trần Quan Diệu)

Nhìn dĩa cơm của bác này thật là .... "SỨC HẤP DẪN KHÔNG THỂ CHỐI TỪ"

namdq

Xe điện
Xin phép Min/Mod cho em mở thớt này ở đây vì em thấy nó cực kỳ liên quan đến nhau ạ. Đi chơi thì nhất định là phải ăn, không ăn thì lấy sức đâu mà chơi???
Thớt này của em sẽ cập nhật hình ảnh & địa chỉ những món ăn ở những nơi mà em đã đi qua để các cụ/mợ tham khảo. Cụ/mợ nào có thêm hình ảnh thì cùng góp vào đây để thớt thêm phần phong phú. (Hình ảnh nào không còn lưu trong máy em xin phép copy từ trên mạng ạ).

Mở hàng em xin úp những món ăn đặc trưng của SG ạ vì biết đâu đấy hè này cũng có nhiều cụ/mợ đi Sg chơi nhỉ?
Đầu tiên & đặc trưng nhất là món CƠM TẤM.
Người SG ăn cơm tấm bất cứ khi nào: sáng - trưa - chiều - tối & cơm tấm có ở mọi ngóc ngách của SG. Cơm tấm được nấu từ gạo tấm (xin lỗi các cụ chứ gạo này ở ngoài Bắc thì người ta không ăn ạ), ăn kèm với sườn nướng (sườn ở đây là phần thịt thăn của con heo chỗ sống lưng được dần mềm & ướp với gia vị rồi nướng chứ không phải là xương sườn của con heo). Có thể ăn thêm với bì (da heo luộc thái sợi mỏng trộn thính gạo) hoặc chả (trứng + miến + thịt...hấp lên thì được gọi là chả). Không thể thiếu đồ chua (củ cải + cà rốt thái sợi ngâm chua) & nước mắm chua ngọt nhưng phần ngọt nhiều hơn chua & mặn ạ.
Đây là cơm tấm sườn bì

Đây là cơm tấm sườn bì chả

Và đây là địa chỉ 1 số quán theo em là NGON ạ
1. Nhà hàng Ngự Phú trên đường Lý Chính Thắng (đoạn gần ngã ba Lý Chính Thắng và Huỳnh Tịnh Của)
2. Quán Ba Ghiền đường Đặng Văn Ngữ (Ngã tư Lê Văn Sỹ quẹo phải qua đường Đ.V.N)
3. Nhà hàng Huế - Bún và Bánh, 79 Trần Quang Diệu, Q.3 cũng có bán cơm tấm điểm tâm sáng rất ngon (ngã tư Lê Văn Sỹ quẹo trái vào Trần Quan Diệu)
Đúng là quán mà mình đã từng hay ăn hồi 10 năm về trước nhớ nó thế nhỉ :D

namteo

Xe tải
Món nào cũng ngon