[CCCĐ] Câu chuyện các món ăn

Mo Hai SG

Xe tải
Đang đói cụ làm thế này...chẹp chẹp
Toàn các món cháu thích
vừa đọc vừa nuối nước miếng ừng ực, thèm quá :(
Đang h về chiều nhìn mấy món này mà thèm quá........:D
Thích thì nhích thôi ạ, cơ mà không có cơ hội nhích thì các cụ/mợ chịu khó "ăn qua màn ảnh nhỏ" vậy nhé :D
Cứ coi như đã ăn rồi đi ạ :))

chipngo

Xe hơi
Website
www.facebook.com

New_Carens

Xe điện
Hôm nào vào SG phải alo cho mợ dẫn đi chiến hết các hàng này mới được. Mợ có dịp ra Hải Dương tớ sẽ dẫn mợ đi ăn các món đặc sản HD.

Mo Hai SG

Xe tải
Hôm nào vào SG phải alo cho mợ dẫn đi chiến hết các hàng này mới được. Mợ có dịp ra Hải Dương tớ sẽ dẫn mợ đi ăn các món đặc sản HD.
Vâng ạ, cụ cứ pm là em sẵn sàng đón tiếp nhé :P
HD nhà cụ thì có nhõn bánh đậu xanh mới cả tương bần thôi chứ giề :P:P:P

lenguyen210

Xe tải
hủ tiếu xương ăn ở khu Miếu Nổi ngon lắm cụ chủ ơi

Mo Hai SG

Xe tải
hủ tiếu xương ăn ở khu Miếu Nổi ngon lắm cụ chủ ơi
Nói cụ đừng chê chứ thực tình em chỉ thích ăn hủ tiếu...gõ thôi ạ :P
Đang nằm ngủ mơ màng, nghe tiếng gõ lách cách là em phải bật dậy ngay làm 1 tô. Cũng chả có gì, miếng thịt thì mỏng dính thổi phát bay cái vèo, xương thì đúng nghĩa là xương, còn nước lèo nghe nói là được nấu từ...trùn :D
Dưng mờ vẫn thấy ngon & thích mới chết chứ :P

buonma

Xe hơi
em thấy quan ngại sâu sắc... và cực lực lên án những hành động post bài về ăn uống thế này, như của MỢ HAI XÌ GÒN....:ar!:ar!....
đang đói cụng mà xem bài cụ, em hư *** cái bàn phím laptop rồi....!!!!!=))=))

Móp

Xe tăng
- Món Cơm tấm: Quán Ba Ghiền đường Đặng Văn Ngữ , quán bà Ba này chuẩn, gạo ngon, sườn ngon, nộm là dùng ngó sen chứ không phải đu đủ, lần nào vào SG em cũng ghé ăn quán này:)
- Hủ tíu thì em hay ăn ở Nhân Quán or Hưng Ký (rất ngon)
- Các loại bún thì vô quán Bún K, đường Võ Văn Tần...quán bún mọc Thanh Hương góc Nguyễn An Ninh,Trương Định, 61 Hàm nghi món Bắc đủ cả, chơi khuya về dân BẮc hay ăn uống ở đây v.v
- Đa dạng hơn thì cứ vô Dìn Ký or Tân Hải Vân v.v
Còn rất nhiều quán không tiện kể hết được hehe:)

LinhBDC

Xe hơi
Tiếp đê cụ ơi, nhà em là rất quan tâm đến khoản ăn uống này ợ. Thanks cụ.

xperia

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Thèm quá! Cháuu đang giờ đợii cơm ah!

tmanhthang

Xe tăng
chết thật , đọc xong mà phải đi thay cái bàn phím :((

Móp

Xe tăng
Có khi phải kêu gọi các cụ làm chuyến off vào SG ăn các món ăn Nam Bộ:)), công nhận rất là nhiều món đáng để ăn!

roro

Xe tăng
Thế quái nào em rất hợp món hủ tiếu Nam Vang nhé, trong khi đó em không khoái phở cho lắm :D.
Mợ làm thêm tí ảnh ọt về món ốc iếc đi. Em đi ăn ốc Đào mấy lần cũng mê lắm :D.

Mo Hai SG

Xe tải
Thế quái nào em rất hợp món hủ tiếu Nam Vang nhé, trong khi đó em không khoái phở cho lắm :D.
Mợ làm thêm tí ảnh ọt về món ốc iếc đi. Em đi ăn ốc Đào mấy lần cũng mê lắm :D.
Riêng phở SG thì em không tiêu hóa được cụ ạ mặc dù vào đây hơn chục niên rồi :D
Ốc Đào thì đúng là ngon thôi rồi cụ ợ, em có 1 kho nhưng đang bị sói chiếm mất máy nên ol bằng Ipad ko pót hình được. Em hẹn các cụ/mợ ngày mai nhé

saothang2

Xe máy
Vote trừ chủ thớt nhé, khong chịu nổi đâu

cupheu

Xe tăng
trời ạ,cái gì em cũng thích ăn :))

Mo Hai SG

Xe tải
Hôm qua em pót những món ăn về bò mà quên khuấy đi mất 1 món cực kỳ nổi tiếng ở SG, đó là Bò tơ Củ Chi.
Thịt bò Củ Chi vốn nổi tiếng mềm và ngọt, nhưng ngon nhất là bò tơ cỡ năm tháng tuổi, nặng khoảng 50 - 60kg vì thịt của chúng mềm nhưng không bở, thơm và ngọt đậm đà hơn. Đầu tiên, bò được thui lông trên lửa. Khi thui, phải canh đúng độ lửa, sao cho lớp da dày vàng ươm thì thịt mới săn giòn nhưng không cứng hay quá dai. Trên cái “nền” thịt bò tơ thui đó, người dân có thể chế biến khoảng chục món khác nhau.
Món khai vị thường là đĩa bò luộc, hành hấp ăn với bánh tráng, rau và mắm nêm. Gọi là bò luộc nhưng nhiều quán có cách làm rất lạ: sườn bò, bắp bò, ốp táo (lớp thịt có cả da ở sườn bò) rồi cả lá sách được xếp thành từng lớp, cho vào nồi nấu với xâm xấp nước hầm xương và vài loại gia vị đặc biệt như thảo quả, gừng, củ hành… Nhờ vậy, thịt bò chín mềm mà vẫn ngon và ngọt, khác hẳn với cách luộc nước lã lạt lẽo. Bò luộc thường ăn kèm với hành lá hấp the the, rồi thêm một loạt các thứ rau dân dã như đọt xoài, khế chua, chuối chát, lá lụa

Một vị ngon khác cần phải nhắc đến là món cháo dựng bò đặc sản nơi đây. Dựng bò là phần chân bò từ đầu gối trở xuống. Trước khi nấu phải xào sơ dựng bò với gia vị và nước dừa tươi cho thấm ngọt và khử hết mùi bùn đất. Nồi cháo bò Củ Chi lạ bởi đây là một “bản hòa tấu” của nhiều thứ đậu, củ khác nhau. Ngoài hạt gạo rang vừa đủ độ, người ăn còn thấy cả đậu xanh, đậu trắng, khoai môn sọ, đu đủ xanh và không thể thiếu khoai mì - loại củ đặc trưng của vùng đất thép này. Húp một muỗng cháo, người ăn tìm được cái giòn giòn của miếng dựng bò, rồi thi thoảng lại thấy vị béo bùi không lẫn đâu được của khoai mì, chất ngọt đậm, mềm mềm của đu đủ hầm. Hóa ra, những thứ rau củ quen thuộc đó khi khéo kết hợp cũng có thể cho ra nhiều món ngon lạ lùng.

Bò nướng vỉ

Pín bò tiềm thuốc bắc

Bò xào củ hành

Lẩu bò

Về Củ Chi thì ngoài đi thăm địa đạo hiện nay còn có những trò chơi như bắn súng đạn thật, đánh trận giả... Và nếu ghé ăn bò tơ thì quán Xuân Đào là lựa chọn tốt nhất cho các cụ/mợ. Đi thẳng trên đường quốc lộ 22, Qua ngã tư Trung chánh và đến cầu vượt Củ Chi, nhìn phía tay phải… sẽ thấy quán bò tơ Xuân Đào, Huyện Củ Chi, TP.HCM

Chỉnh sửa cuối:

Mo Hai SG

Xe tải
Một loại bánh tráng rất riêng của vùng đất Tây Ninh mà ai có dịp thưởng thức đều khá trầm trồ khen ngợi chính là loại bánh tráng phơi sương...Bánh tráng phơi sương mang hương vị rất riêng cho món cuốn phổ biến ở Nam Bộ. Loại bánh phơi sương này thường dùng để cuốn với thịt heo luộc cùng các loại rau. Rau cuốn bánh phải đủ năm vị: chát, ngọt, chua, béo, thơm. Đó là rau diếp cá, tía tô, lá hẹ, lá cóc, lá săng mào, lá bứa, lá tràm ổi, húng quế, húng lủi, cần nước, lá mặt trăng, lá săng dẻ, quế vị, ngò tàu... bên cạnh đó còn thêm những lát dưa leo xắt dài, dưa chua và giá sống.

Đây là bánh tráng phơi sương, dầy, dai & có vị mằm mặn

Phơi bánh tráng

Ngoài bánh tráng cuốn thịt heo thì còn có bánh tráng cuốn bắp bò

Bánh tráng cuốn cá lóc hấp + nướng

Bánh tráng phơi sương Trảng Bàng thì chỉ có tại hệ thống nhà hàng Hoàng Ty là ok nhất mà thôi.
Một số địa chỉ:
Bánh Tráng Hoàng Ty: 106 Cao Thắng, P.6, Q.3
120 Thành Thái, Phương 12, Quận 10.
74 Trương Quốc Dung, P10, Q.Phú Nhuận (Ăn ở đây là ngon nhất & không gian thoáng đãng nhất)
Số 1 Nguyễn Hữu Cầu, P.Tân Định, Q1

Coltplus2008

Xe điện
Nhiều món quá. Một số món là khoái khẩu của em, như vịt với gỏi cuốn chẳng hạn.