[Funland] Câu cá - Nhà số 2

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Có những từng này cụ ơi
https://en.wikipedia.org/wiki/Sparidae
The family Sparidae contains about 155 species in 38 genera:

Trời, tới mấy chục loại.
Em chỉ biết ở Việt Nam có tráp đen và tráp vây vàng.
Nhật hay Úc thì có thêm tráp đỏ thôi.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thấy thế, :)) sáng nay mở cốp xe ra thấy bồi hồi quá :)) chả nhẽ lại ngồi tháo link ra buộc lại từ đầu :)) cho đỡ vật.
Câu về thì người mệt nhừ Cụ ạ, nhưng 1-2 hôm sau khoẻ lại là lại nhớ muốn đi.
Nhưng tuần này chắc phải hóng thành quả của các Cụ rồi.:))

Rắn Lớn

Xe điện
Không phải đẩy cụ ạ :P xe ngon chạy khỏe, chạy tít mù :P mới được lái ông nào cũng tranh lên cầm vô lăng :)) đi xe hơi mà ông nào quần cũng ướt đến bẹn :))
Chắc mưa tạt, đầu ráo áo ướt! :)) :)) :))

ca_voi

Xe lăn
Câu về thì người mệt nhừ Cụ ạ, nhưng 1-2 hôm sau khoẻ lại là lại nhớ muốn đi.
Nhưng tuần này chắc phải hóng thành quả của các Cụ rồi.:))
:)) Em cũng ngồi thiền thôi !!! Hết visa rồi, với cả lũ về, không câu nổi. Ngoan cái đã.

Phuco2007

Tháo bánh
Có những từng này cụ ơi
https://en.wikipedia.org/wiki/Sparidae
The family Sparidae contains about 155 species in 38 genera:

Cá nhân E thấy khi đi câu có những loại tráp sau: Tráp đen, Tráp sọc đen, tráp vàng, tráp sọc đen vây vàng, tráp trắng:D. Nhưng đa phần là tráp đen và tráp vàng. Tráp đen: có nhiều ngoài cửa sông và đặc biệt là biển. Tráp Vàng có nhiều trong đầm quảng canh và sông nước lợ. Ở nhiều đầm k có tráp đen chỉ có tráp vàng: loại này khá khó câu đặc biệt là tráp vàng to, chúng ăn rất nhấm nháy. Nhiều khi ngậm mồi nhưng k nuốt. Có những đầm có cả tráp đen & vàng thì cá tráp đen hay ăn mồi ở cửa cống hoặc chỗ nước sâu có nhiều đá. Cá tráp đen thường to hơn tráp vàng. Tráp đen có thể đến 2-3 kgs nhưng tráp vàng 1.5 kgs đã là hiếm. Tuy nhiên, thịt tráp vàng lại ngon hơn tráp đen nhiều;)):P

ca_voi

Xe lăn
Cá nhân E thấy khi đi câu có những loại tráp sau: Tráp đen, Tráp sọc đen, tráp vàng, tráp sọc đen vây vàng, tráp trắng:D. Nhưng đa phần là tráp đen và tráp vàng. Tráp đen: có nhiều ngoài cửa sông và đặc biệt là biển. Tráp Vàng có nhiều trong đầm quảng canh và sông nước lợ. Ở nhiều đầm k có tráp đen chỉ có tráp vàng: loại này khá khó câu đặc biệt là tráp vàng to, chúng ăn rất nhấm nháy. Nhiều khi ngậm mồi nhưng k nuốt. Có những đầm có cả tráp đen & vàng thì cá tráp đen hay ăn mồi ở cửa cống hoặc chỗ nước sâu có nhiều đá. Cá tráp đen thường to hơn tráp vàng. Tráp đen có thể đến 2-3 kgs nhưng tráp vàng 1.5 kgs đã là hiếm. Tuy nhiên, thịt tráp vàng lại ngon hơn tráp đen nhiều;)):P
Em thì chưa câu tráp phát nào :) kiến thức của em về loại này chỉ qua sách báo và internet thôi ạ :D
Hy vọng 1 chuyến đi câu đầm > câu ghềnh :D rồi câu biển
Kế hoạch tương lai của em chỉ có thế ạ

Laixetruongson

Xe container
Xuống đẩy xe chứ gì
Đận 9x đời đầu em gắn bó với con u oát 29B bốn cái gậy ở đất mỏ mãi em lạ gì =)) Hồiấy có con Corola là nhất đới, còn corona 2.0 đầu hít mít nhổm là bá cháy thỉnh thoảng mới dc ngồi ké
Chắc mưa tạt, đầu ráo áo ướt! :)) :)) :))
Thuê được xe hơi là sướng cẩng nhảy lên phi :P chả hiểu cái xe gầm nó bục kiểu gì mà mỗi lần phi vào vũng nước thì ôi thôi ướt nguyên hàng ghế đầu :)) vì ham lái nên không thấy ông nào kêu :))

lolotica

Xe điện
cụ chỉ dẫn cụ thể hơn đi:

- có phải dùng chì dìm trạch xuống đáy ko?
- có cần dùng phao ko?

cá nhân em thì thấy trai nó dai hơn ốc ;)) người nhai còn sai quai hàm nếu gặp đúng con trai già :)
Ốc thì chỉ có cái đầu là dai dai ròn ròn thôi, còn ruột ốc mềm mà cụ.
CƠ mà, câu trê khủng, thì cứ cá trạch con móc 2 lưỡi ngang lưng, vứt xuống đợi là chuẩn.

lolotica

Xe điện
nãy em quq chợ Láng tìm mua râu mực thì không hàng nào có, qua hàng bán tôm cá họ cho 1 túi tướng mai cua :)

lúc về gặp 1 ku đang nướng mực ở vỉa hè, em hỏi xin râu mực luôn, ku cậu tiếc lắm kêu râu mới ngon :D

sau đó lượn qua Tăng Bạt Hổ làm dăm con nhái, để xem chiều nay dư lào ;)

Dai lắm cụ ạ, người nhai còn sái quai hàm, nó dc cái tiện là cụ đỡ phải đi mua nhái, mà trê nó lại khen

Laixetruongson

Xe container
cá nhân em thì thấy trai nó dai hơn ốc ;)) người nhai còn sai quai hàm nếu gặp đúng con trai già :)
Ốc thì chỉ có cái đầu là dai dai ròn ròn thôi, còn ruột ốc mềm mà cụ.
CƠ mà, câu trê khủng, thì cứ cá trạch con móc 2 lưỡi ngang lưng, vứt xuống đợi là chuẩn.

- có cần dùng phao ko?
Ra hồ hoàng cầu dùng cái rổ hớt quanh bờ lúc được cả lọ trạch loại bằng đầu đũa, móc vào lưng như cụ Vòi nói là chuẩn xong ném ra điểm câu phao ngang tầm hoặc sát đáy để trạch ngo ngoe trê lai nhìn thấy ngứa mắt lao đến bợp phát là dính ạ :P

lolotica

Xe điện
các cụ cho hỏi móc mồi nhái thì nên móc hàm nó thôi, hay móc xuyên hàm rồi móc vào đùi?

mà câu trê thì lưỡi số mấy là hợp hả các cụ? em dùng luỡi 8-9 thấy có vẻ hơi to?

lolotica

Xe điện
mồi trạch này thì nên dùng lưỡi số mấy hả cụ?

Ra hồ hoàng cầu dùng cái rổ hớt quanh bờ lúc được cả lọ trạch loại bằng đầu đũa, móc vào lưng như cụ Vòi nói là chuẩn xong ném ra điểm câu phao ngang tầm hoặc sát đáy để trạch ngo ngoe trê lai nhìn thấy ngứa mắt lao đến bợp phát là dính ạ :P

ca_voi

Xe lăn

- có cần dùng phao ko?
1- Nếu như câu trê nhé, em ko dùng phao làm gì cả, còn nếu cụ thích thì cụ cứ setup 1 đường phao cho phù hợp.
2- Nên dùng 1 cục chì để cho con cá nó chỉ chạy xung quanh bán kính của thẻo mà thôi, dụ cá trê vào đớp
3 - Các móc mồi thì cụ tham khảo cụ ông này ( em chủ yếu toàn học từ cụ này, rất nhiều tip&trick hay)
Ví dụ

ca_voi

Xe lăn
Em tính bắt nheo sông, đang tính bài ủ mồi :)) nhưng nhớ đến cái hôm K9 con mụ điếc cũng tởn...
Mồi đấy bắt trê là chuẩn luôn/

lolotica

Xe điện
câu mồi nhái thì nên cho nó bơi nổi trên mặt nước hay dùng chì dìm nó xuống đáy hả cụ?

1- Nếu như câu trê nhé, em ko dùng phao làm gì cả, còn nếu cụ thích thì cụ cứ setup 1 đường phao cho phù hợp.
2- Nên dùng 1 cục chì để cho con cá nó chỉ chạy xung quanh bán kính của thẻo mà thôi, dụ cá trê vào đớp
3 - Các móc mồi thì cụ tham khảo cụ ông này ( em chủ yếu toàn học từ cụ này, rất nhiều tip&trick hay)
Ví dụ

lolotica

Xe điện
thơm điếc mũi, mình cũng muốn chén :)

Rắn Lớn

Xe điện