[Funland] Câu cá - Nhà số 2

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Lần trc E vào Nhà Bè cũng đc ăn cá này, thịt trắng như thịt gà.
Còn ở ĐN thì cá chìa vôi mình dài như cá trạch nghe bẩu đánh bắt ngoài Trường Sa

Loại này là chìa vôi biển, loại kia là chìa vôi sông nước lợ.
Em biết vậy thôi chứ chưa được ăn.
Cụ không nói mà lại được ăn cả 2 rồi.

Phuco2007

Tháo bánh
Mấy ông trong em làm thịt ngay trên thuyền ăn luôn.
Em mà cho em thêm tiền em cũng không dám ăn dù biết là ngon lắm.
Nhịn cho chắc ăn chứ lỡ ăn vô nó tê tê cái đầu lưỡi thì khổ.:))
Trước kia, năm nào cũng có chú ngư dân lên thiên đường vì ăn cá nóc biển. E cũng vái cả nón, thà ăn ngập mồm chìa vôi chứ nhất quyết nói k với cá nóc này:P

ca_voi

Xe lăn
Cá ngạnh làm món gì ngon cụ?
E cũng hóng, mong đc 1 lần đc thưởng thức món cá ngạnh diệu kỳ ạ;))
Cụ vivu80 vào giải đáp khúc mắc cho các cụ Nhím và Phú Cò với ạ.
Còn nhà em...có mỗi món cá ngạnh nấu chuối đậu.

----Quy trình nấu nướng em google....chứ em chỉ biết câu cá về, đưa osin làm sạch rồi....ăn uống thôi ạ.

Cách nấu món cá ngạnh om chuối đậu
Bước 1: Sơ chế thịt chuối, đậu và các nguyên liệu khác
  • Riềng, nghệ cạo vỏ, rửa sạch rồi xay nhỏ, trộn với chút mẻ, mắm tôm rồi lọc để lấy nước cốt.
  • Hành khô bóc vỏ, thái lát.
  • Thịt ba chỉ thái miếng vừa ăn.
  • Chuối xanh tướt vỏ, thái lát, cho vào ngâm nước muối loãng để không bị thâm.
  • Đậu phụ cắt khối vuông nhỏ vừa ăn.
  • Hành lá, thì là, tía tô, răm rửa sạch, cắt khúc vừa ăn.
Bước 2: Sơ chế cá ngạnh
  • Cá mua về rửa qua dấm hoặc nước muối ấm cho cá ra hết chất nhờn, tiếp đó mổ bụng làm sạch và cắt khúc vừa ăn.
  • Ướp cá với nước cốt lọc ở trên, tiêu cùng với 1 ít hành khô băm nhỏ.
Bước 3: Nấu cá với chuối, đậu
  • Đậu phụ mình cho dầu ăn nóng già rồi bỏ vào chiên vàng.
  • Cho dầu vào nồi phi hành cho vàng rồi cho cá đã ướp vào cho thịt cá thơm, sau đó đổ riêng ra.
  • Thịt ba chỉ thì rang cháy cạnh rồi cho chuối vào xào cùng, nêm nếm chút gia vị. Tiếp đó cho chút nước vào đun khoảng 3 phút rồi đổ thịt cá xào qua vào.
  • Cho thêm chút nước rồi om đến khi cá chín và chuối mềm vừa ăn.
Bước 4: Hoàn thành món ăn
  • Nêm thêm chút gia vị cho vừa ăn rồi cho nốt phần đậu đã chiên vào om thêm 5 phút.
  • Cho thêm thì là, hành lá, tía tô và rau răm lên trên rồi tắt bếp.
  • Món này ăn kèm với bún hoặc với cơm trắng nhé.

N_V_L

Xe điện
Lần trc E vào Nhà Bè cũng đc ăn cá này, thịt trắng như thịt gà.
Còn ở ĐN thì cá chìa vôi mình dài như cá trạch nghe bẩu đánh bắt ngoài Trường Sa
Em vừa ở HP về mà bận quá ko ới cụ đi câu được, cá này cá chìa vôi, nuớng than hoa, chấm muối ớt xanh, cuốn cải thì tuyệt cụ ah.

N_V_L

Xe điện
Nhà mình có cụ nào câu hồ Dốc Lệnh chưa ạ.

NhimTB

Xe buýt

----Quy trình nấu nướng em google....chứ em chỉ biết câu cá về, đưa osin làm sạch rồi....ăn uống thôi ạ.

• Riềng, nghệ cạo vỏ, rửa sạch rồi xay nhỏ, trộn với chút mẻ, mắm tôm rồi lọc để lấy nước cốt.
  • Cá mua về rửa qua dấm hoặc nước muối ấm cho cá ra hết chất nhờn, tiếp đó mổ bụng làm sạch và cắt khúc vừa ăn.
  • Cho dầu vào nồi phi hành cho vàng rồi cho cá đã ướp vào cho thịt cá thơm, sau đó đổ riêng ra.
  • Thịt ba chỉ thì rang cháy cạnh rồi cho chuối vào xào cùng, nêm nếm chút gia vị. Tiếp đó cho chút nước vào đun khoảng 3 phút rồi đổ thịt cá xào qua vào.
  • Nêm thêm chút gia vị cho vừa ăn rồi cho nốt phần đậu đã chiên vào om thêm 5 phút.
Cụ bảo osin nhà cụ làm thử món cá ngạnh nấu giả cầy xem sao aj!

Phuco2007

Tháo bánh

Cứ có riệu với mồi là E khoái dồi. Nhưng theo E cá mà ướp xong nấu luôn sẽ ngọt thịt hơn nhiều. Mặc dù E cũng chỉ biết ăn chứ nấu ăn thì chịu:P

ca_voi

Xe lăn
Cứ có riệu với mồi là E khoái dồi. Nhưng theo E cá mà ướp xong nấu luôn sẽ ngọt thịt hơn nhiều. Mặc dù E cũng chỉ biết ăn chứ nấu ăn thì chịu:P
em thấy osin nhà em làm quy trình như sau:
1- làm sạch = nước nóng, sau đó bóp dấm :)) sau đó rán luôn, sơ qua thôi cụ ạ
2 - nấu nướng chế biến gì gì đó ...
Em chỉ biết đến giờ là ngồi vào ăn, làm ly bia hoặc chén rịu, hì hì.
Tháng này em hết visa rồi, tháng sau mà ngoan thì chắc em lại đi làm tý ngạnh :P, câu ngạnh nhàn hơn là câu các thể loại khác cụ ạ.

Laixetruongson

Xe container
Cụ cứ thả thính đê, đi không cho theo hay tối thiểu cũng cho cái map, chụp mỗi cái hình chỗ ngã tam thì biết mô mà tìm
Thôi để lần sau:)) mà em vừa xem có cụ mở thớt nói phà Gót ra CB hết tắc rồi đấy :P

vietran

Xe ba gác
Thôi để lần sau:)) mà em vừa xem có cụ mở thớt nói phà Gót ra CB hết tắc rồi đấy :P
Tình hình nóng sốt bây giờ là lũ lụt Tây Bắc cụ ơi, cá tầm cá hồi trôi hết ra sông Hồng rồi, cụ về kịp ra chỗ con mụ điếc câu có khi được cả xác người ấy, chết nhiều lắm.
Mịa dự báo thì éo thấy gì mà giờ lũ ống lũ quét ngập lụt kinh hoàng luôn.
May em lẫn thế nào lại ăn mịa nó dính xúc xích sống, ngộ độc nằm mất 2 ngày, chứ không lại mò lên Lai châu hôm rồi thì kẹt éo có mì tôm ăn.

Laixetruongson

Xe container
Tình hình nóng sốt bây giờ là lũ lụt Tây Bắc cụ ơi, cá tầm cá hồi trôi hết ra sông Hồng rồi, cụ về kịp ra chỗ con mụ điếc câu có khi được cả xác người ấy, chết nhiều lắm.
Mịa dự báo thì éo thấy gì mà giờ lũ ống lũ quét ngập lụt kinh hoàng luôn.
May em lẫn thế nào lại ăn mịa nó dính xúc xích sống, ngộ độc nằm mất 2 ngày, chứ không lại mò lên Lai châu hôm rồi thì kẹt éo có mì tôm ăn.
Ô thế à cụ? sao cụ bảo miềng Bắc nắng hết tháng cơ mà? có thấy báo mưa lũ gì đâu nhể? lũ ống lũ quét thế mưa phải bự lắm chứ? này cá tầm, cá trình vỡ lồng thế ra sông hết hả cụ? :P thế thì ta phải đi lòng hồ trước chứ nhể :)) vì từ trên đập muốn xuống được dưới hạ du thì phải qua máy quạt nó quạt hết rồi còn đâu :))

namoto

Xe buýt
Cá vùng Tây Bắc ra sông nhiều lắm rồi, cc chuẩn bị đồ ra bờ sông ngồi đi thôi.

Laixetruongson

Xe container
Cụ dính nghiện câu biển rồi phải không, đợi chờ là happy, cứ bềnh tễnh
Có đâu mà nghiện :P năm được 1,2 lần sao mà nghiện được :)) CB, QN em sợ không có cá mà câu ý :P

vietran

Xe ba gác
Ô thế à cụ? sao cụ bảo miềng Bắc nắng hết tháng cơ mà? có thấy báo mưa lũ gì đâu nhể? lũ ống lũ quét thế mưa phải bự lắm chứ? này cá tầm, cá trình vỡ lồng thế ra sông hết hả cụ? :P thế thì ta phải đi lòng hồ trước chứ nhể :)) vì từ trên đập muốn xuống được dưới hạ du thì phải qua máy quạt nó quạt hết rồi còn đâu :))
Ờ nhể, lẫn quá. Còn 3 cái đập thuỷ điện cá mới tới được con mụ điếc.
Thế thì phải lên Thuỷ điện Lai châu, giờ mọi con đường về thành Rôm đều khoá, bán tải cũng chịu chứ đừng nói ls.
Một diễn biến hết sức bất ngờ mà chưa luận giải được, khổ thân bà con trên ấy, không được báo trc nên thiệt hại hết sức nặng nề về người và tài sản

Laixetruongson

Xe container
Ờ nhể, lẫn quá. Còn 3 cái đập thuỷ điện cá mới tới được con mụ điếc.
Thế thì phải lên Thuỷ điện Lai châu, giờ mọi con đường về thành Rôm đều khoá, bán tải cũng chịu chứ đừng nói ls.
Một diễn biến hết sức bất ngờ mà chưa luận giải được, khổ thân bà con trên ấy, không được báo trc nên thiệt hại hết sức nặng nề về người và tài sản
Em xem mạng thấy cá tầm, cá lăng đổ đống như sắn :P loại đấy nó xổng ra sông khoảng nửa tháng mà dính vào ISO nó chạy thì phê lòi :)) lại sắp đến mùa câu sông òi mà lòng hồ chả đi được buổi nào :P thổ dân báo cá vẫn chưa ăn :))