[Funland] Câu cá - Nhà số 2

NhimTB

Xe buýt

Đầu tuần đút chân gầm bàn, đưa tý hình chia sẻ với các cụ.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn chưa hình dung ra cần tay 5m4 với hơn 5m cước thì câu ghềng kiểu gì nếu đứng ở bờ cao không sát mép nước, cần tay chắc chỉ hợp chỗ ngồi ngay sát mép nước nhỉ, như kiểu câu đầm
Trong em câu ghềnh cần tay nhiều nha Cụ.
Nhưng đúng như Cụ nói là chỉ đứng trên những tảng đá thấp gần mặt nước thôi.
Cần 7-9m và chỉ chuyên câu cá dò, dìa, mó...vì ghềnh trong em không có tráp.
Nhưng nói chung là so với iso vẫn hạn chế hơn.

Laixetruongson

Xe container
Em vẫn chưa hình dung ra cần tay 5m4 với hơn 5m cước thì câu ghềng kiểu gì nếu đứng ở bờ cao không sát mép nước, cần tay chắc chỉ hợp chỗ ngồi ngay sát mép nước nhỉ, như kiểu câu đầm
Nếu câu ghềnh cần tay không với tới nước ta sử dụng iso 6m3 nhọn hoắt thần thánh :P nếu iso mà không hợp nữa ta vác lăng xê của cụ Vòi ra bổ phát hết cước xong ta ngâm :))

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Tks cụ!
Quả cần iso 6m3 của em bị hàng khủng nó vật ra nông nỗi thế này, để em gắn cái alo khác vào bắt tráp

Sao lại gãy cần được Cụ nhỉ?
Em đã từng bị cá vượt to, cá biển không biết loại gì ăn mồi.
Nhưng chỉ đứt dây link, gãy lưỡi chứ không gãy cần.

Laixetruongson

Xe container
Tks cụ!
Quả cần iso 6m3 của em bị hàng khủng nó vật ra nông nỗi thế này, để em gắn cái alo khác vào bắt tráp
Quả iso cụ gãy sâu quá :) ngắt đoạn xước đi vót thu nhỏ đàu cần lắp alo cũ thử xem cụ :) em sợ đốt ngọn hơi ngắn sẽ cứng:) cụ thử xem nếu không thì thay ngọn, khó kiếm ngọn thay thế phết :)

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]

Đầu tuần đút chân gầm bàn, đưa tý hình chia sẻ với các cụ.
Cá đục ngon quá Cụ ơi.
Trong em giờ là đặc sản và khá đắt.
Nhỏ như này nướng, kho tiêu, chiên giòn món nào cũng ngon.
Đợt em câu cần tay dính cá đục to to, ngón chân cái, có khi nửa cổ tay.
Kéo phê lắm.

Phuco2007

Xe lăn
Nếu câu ghềnh cần tay không với tới nước ta sử dụng iso 6m3 nhọn hoắt thần thánh :P nếu iso mà không hợp nữa ta vác lăng xê của cụ Vòi ra bổ phát hết cước xong ta ngâm :))
Ấy chít, E xin cụ để E có chỗ đi lại. Cụ phang lancer cá nóa chạy hết đới:)):))
Em thích nhất câu đơn xong mới đến iso ạ :P
Cụ Rắn cho em hỏi cần đơn 5.3m để bắt tráp cỡ 3 lạng đến dưới 1 cân thì yêu cầu độ cứng của cần như thế nào? Nếu dẻo quá em sợ nó õng ẹo dong cá, thu cá hơi mất thời gian cụ nhỉ :P
Cụ yên tâm Tráp cũng như Rô phi nhưng được cái nó chạy phê hơn thôi mà. Thế nên cần càng dẻo, cước nhỏ lại càng tê lê phê;));)). Có điều nếu câu gềnh các cụ nhớ mang theo sẵn vợt vì khi dính cá mà nhùng nhằng nó chạy vào rặng đá thì vừa mất cá lại mất cả phao và lưỡi:P8-x

vietran

Xe ba gác
Quả iso cụ gãy sâu quá :) ngắt đoạn xước đi vót thu nhỏ đàu cần lắp alo cũ thử xem cụ :) em sợ đốt ngọn hơi ngắn sẽ cứng:) cụ thử xem nếu không thì thay ngọn, khó kiếm ngọn thay thế phết :)
Em ngắt đến đúng chỗ cái khoen chạy đầu tiên và bỏ khoen chạy đó đi thay bằng cái alo vừa với đương kính cần chỗ đấy. Thế là lại ngon, chắc còn tầm 6m2, chi phí 180k/alo hịn fuji. Cần còn mềm chán vì của em là 1.5 giờ thành 1.8 quá đẹp để đong đưa mấy em rô cháp chép :))

vietran

Xe ba gác
Sao lại gãy cần được Cụ nhỉ?
Em đã từng bị cá vượt to, cá biển không biết loại gì ăn mồi.
Nhưng chỉ đứt dây link, gãy lưỡi chứ không gãy cần.
Em cũng k hiểu đang câu mà nó gãy từ lúc nào, lên em chép đẹp đầu 2 xong lên hơn chục rô bàn tay nữa thì gãy, có thể trc đó bị mắc cành cây em kéo hơi bạo lực, nhưng sau em cầm cước kéo xuống, mà sau đó còn giật 1 đống rô mà.
Túm lại mấy ông cần 1.5 đến 2.0 đầu ngọn nhỏ, câu vướng đáy hay ngọn cây, giật hụt, vào cần không thật nhẹ nhàng thì gãy ngọn là chuyện bình thường :))

Phuco2007

Xe lăn
Cá đục ngon quá Cụ ơi.
Trong em giờ là đặc sản và khá đắt.
Nhỏ như này nướng, kho tiêu, chiên giòn món nào cũng ngon.
Đợt em câu cần tay dính cá đục to to, ngón chân cái, có khi nửa cổ tay.
Kéo phê lắm.
Mùa trước E sang Phù Long, Cát Bà câu được toàn bống đục 3-5 lạng mang về mổ bụng phơi 1 nắng xong đem nướng hoặc rán thì tốn rượu vãi. Bống đục cắn theo đàn nên câu càng nhanh càng tốt, ngoài ra mồm cá khá nhỏ nên câu lưỡi chinu số 1 với mồi tôm bóc vỏ là nhạy nhất:D:D:D

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng k hiểu đang câu mà nó gãy từ lúc nào, lên em chép đẹp đầu 2 xong lên hơn chục rô bàn tay nữa thì gãy, có thể trc đó bị mắc cành cây em kéo hơi bạo lực, nhưng sau em cầm cước kéo xuống, mà sau đó còn giật 1 đống rô mà.
Túm lại mấy ông cần 1.5 đến 2.0 đầu ngọn nhỏ, câu vướng đáy hay ngọn cây, giật hụt, vào cần không thật nhẹ nhàng thì gãy ngọn là chuyện bình thường :))
Em cũng nghĩ là nó có vết từ trước, hoặc Cụ dùng dây to thì mới gãy thôi.
Em chỉ gãy cần khi câu đúng 1 lần là em lôi cả một tàu lá dừa từ dưới nước lên.
Cũng muốn thử coi nó đứt dây hay gãy cần, dây lúc đó em xài hơi to.
Nó không gãy đọt mà cái gãy đốt giữa cần.

Laixetruongson

Xe container
Ấy chít, E xin cụ để E có chỗ đi lại. Cụ phang lancer cá nóa chạy hết đới:)):))
Cụ yên tâm Tráp cũng như Rô phi nhưng được cái nó chạy phê hơn thôi mà. Thế nên cần càng dẻo, cước nhỏ lại càng tê lê phê;));)). Có điều nếu câu gềnh các cụ nhớ mang theo sẵn vợt vì khi dính cá mà nhùng nhằng nó chạy vào rặng đá thì vừa mất cá lại mất cả phao và lưỡi:P8-x
Thế ngon rồi em tính cây đơn 5m3 dẻo ngoạnh tráp nó đang đong đưa phê lòi tù hòa này sẽ mang ra theo cụ bắt tráp biển :))

vietran

Xe ba gác
Em cũng nghĩ là nó có vết từ trước, hoặc Cụ dùng dây to thì mới gãy thôi.
Em chỉ gãy cần khi câu đúng 1 lần là em lôi cả một tàu lá dừa từ dưới nước lên.
Cũng muốn thử coi nó đứt dây hay gãy cần, dây lúc đó em xài hơi to.
Nó không gãy đọt mà cái gãy đốt giữa cần.
Em câu trục 2.0 link 1.5 lưỡi 2.0. Nói chung dính cá to mấy cũng k gãy cần mà chủ yếu do mắc, vướng thôi.

vietran

Xe ba gác
Thế ngon rồi em tính cây đơn 5m3 dẻo ngoạnh tráp nó đang đong đưa phê lòi tù hòa này sẽ mang ra theo cụ bắt tráp biển :))
Làm em iso 5.3 mềm 2.0 oánh mọi địa hìnhđỡ phải mang đống cần như cụ Vòi. Mà không biết mấy hôm nay lặn bắt ngạnh đâu không thấy nổi

La già

Xe tăng
Em nghe nói cụ bố Lừa chuyên câu cần đơn dài khủng phải không ạ? cho em ít kiến thức về cần 6m3 đi ạ :P độ cứng của cần và cảm giác lên hàng từ 3 lạng đến dưới 1 cân :) còn Tráp chắc cụ chưa thử :)
Cần 6m3 để câu tự nhiên thì cũng ok rồi, bắt cá tầm 3 lạng đến 1kg thì cụ cứ chơi cần độ cứng tầm 3, 4H là ok. Những cần đó độ dịu tốt nên cá nhanh mệt, bắt cá chuẩn hơn. Chứ cần cứng hay đứt thẻo hoặc trục lắm.