[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Ít nhất thì cứ học như anh Hàn với Hồng Kong ấy, nghỉ đủ tổng 14 ngày cách ly, xem tình hình rồi tính. Úc nó tới tháng 5 mới bắt đầu lạnh mà nó đón có 400 thằng dân bên Vũ Hán về nó còn rén mãi mới qdinh đón, và đón thẳng ra hòn đảo riêng để cách ly cho an toàn. Còn ta số người TQ ở VN hàng vạn, có bao nhiêu trong số họ từ Vũ hán? Hẳn là hơn 400 và ta thì còn lâu mới tới mùa hè :(

Nghỉ thêm 2 tuần nữa khi mà mn đều biết là hông nên đi du lịch Lào cai, yên bái, bố mẹ thì bận việc không đưa đi du lịch được, sẽ đỡ lo hơn nhiều trong tết các bạn đi du lịch khắp chứ nhỉ mợ ;)
Cơ bản là cách thức tiếp nhận và truyền bá tin. Ở Hàn dân nó được cảnh báo nên phụ huynh nó hiểu rõ, có bắt con họ đi học họ cũng phản đối, cách tiếp nhận thông tin sẽ khác với quốc gia cả gia đình vui chơi du lịch nô nức chúc tết, lễ hội bình thường trong khi nguy cơ dịch lơ lửng :)
Năm nào mùa đông cũng có dịch cúm, không cúm này thì cúm khác, có tiêm phòng cũng không thể phòng hết đc vì nhiều chủng cúm khác nhau và chủng mới sinh ra. Virus cúm nào nó cũng ủ bệnh 2-14 ngày và thời gian phát tán (lây lan) mạnh nhất là lúc nó ủ bệnh. Tóm lại việc phòng bệnh và tránh lây lan là tốt thôi nhưng đừng cực đoan theo kiểu đóng cửa ở trong nhà khi chưa ở mức báo động đỏ. Em vẫn theo quan điểm lắng nghe giới chuyên môn. Em thấy Mều luôn lo lắng hơi quá mức.
Mai cq em gặp mặt đầu năm, cũng đông đấy.
Đành rằng cho nghỉ thì đủ thứ chuyện phải sắp xếp, nhất là đa số dân tình chưa ý thức gì về mức độ nghiêm trọng của dịch lần này chắc chắn sẽ nhảy dựng lên vì k ai giữ con cho mà đi làm nhưng đã có cuộc họp của T.hủ tướng đi trước rồi thì ngành giáo cũng có cơ sở tình hình khẩn cấp chứ sợ giề. Khổ trước sướng sau, sướng trước khổ sau mà :D
:D Thôi em chả tranh luận với cụ nữa, khác ý nhau khó nói chuyện lắm.

Chỉnh sửa cuối:

MerB

Xe điện
Cập nhật ngày 29/01
Số người mắc: 6074
Số người chết: 132
Số ca nhiễm mới giảm so với ngày 28/01 chưa rõ lý do.

zin80

Xe tải
Cảnh chùa Hương đông nghẹt làm em quan ngại ghê gớm. Đối với dịch bệnh nói chung và đặc biệt với virus cúm thì biện pháp hiệu quả nhất vẫn là Cách li, cách li và cách li. Cách mà cái anh bạn Xi Jinping cấm đoán đi lại có vẻ rất độc đoán độc tài nhưng có lẽ Thế giới cần cám ơn anh ấy. Xin nhấn mạnh một lần nữa rằng: Với virus cúm thì nói chung là Không Có Thuốc Đặc Trị. Chính Hệ miễn dịch của cơ thể là bác sĩ tốt nhất. Và cách đối phó tốt nhất là: tránh xa nguồn bệnh và nâng cao sức khỏe.

Về chuyện tạm đóng cửa trường học trong vài ngày, theo em cũng có hiệu quả, vì vài ngày đó có ý nghĩa trong việc đánh giá rõ ràng tình hình dịch bệnh. Nếu sau 1 tuần nữa mà đỉnh điểm dịch qua đi thì ngon, còn số xa tăng vọt hay lây nhiễm lan ra ở các nước ngoài TQ thì lại phải có cách ứng phó khác.

Hiện tại, con số tử vong mỗi ngày tăng thêm 20, 30 ca theo em vẫn là tin tốt. Tại vì nó chưa tăng đến cấp số nhân, và đến khi thời tiết ấm lên thì virus sẽ yếu rồi mất hẳn, và vì càng ngày hệ miễn dịch của cơ thể con người cũng sẽ thích ứng để đối phó với virus.

ntphuong0411

Xe buýt
Em đọc nghiên cứu có tên cụ, có vẻ họ cho toàn bộ tên những người làm trong mạng lưới nc lâm sàng South East Asia vào danh sách collaborator và tên cụ nằm o đó ah :)
Không phải e soi mói hay tấn công cá nhân nha, tự cụ đưa link thì e click vào thôi ah
Tên đầu là người làm chính, tên cuối là người chịu trách nhiệm, còn ở giữa là những người tham gia. Là quy định quốc tế về báo khoa học. Vì cụ không biết nên mới soi mói và tấn công cá nhân lộ liễu quá. Và còn nhiều thứ để khen từ các info của Chã drchinh, nếu cụ không hiểu thì đừng còm linh tinh kẻo người khác người ta biết.

ORIJEANS

Xe container
Kính gửi mod Tien Tung
Để thuận tiện cho nhiều người, e kính đề nghị mod sửa tên thớt thành "cập nhật thông tin chuyên môn cúm corona 2020" và thẳng tay delete tất cả các comment k liên quan đến nội dung trên.
Việc đổi tên này k liên quan đến phủ nhận hay khẳng định quan điểm của phe nào, đơn giản chỉ để nó mang tính thời sự.
E xin cảm ơn!

Lão Phật Gia.

Xe tải
Kính gửi mod Tien Tung
Để thuận tiện cho nhiều người, e kính đề nghị mod sửa tên thớt thành "cập nhật thông tin chuyên môn cúm corona 2020" và thẳng tay delete tất cả các comment k liên quan đến nội dung trên.
Việc đổi tên này k liên quan đến phủ nhận hay khẳng định quan điểm của phe nào, đơn giản chỉ để nó mang tính thời sự.
E xin cảm ơn!
Có thớt cập nhật rồi nhưng bị gộp chung với thớt khác, giờ lại đổi tên thành "cập nhật" thì coi sao được :((

Kính gửi mod Tien Tung
E xin cảm ơn!
Chào bác

Nguyên tắc quản trị của OF là Chã nào phụ trách khu vực nào mới đổi, sửa thông tin được thông tin trên thớt của khu vực đấy. Bác drchinh cũng không tự đổi tiêu đề thớt này vì nó nằm ngoài cà phê.

Vấn đề này nếu như bác drchinh có ý kiến em sẽ sửa ngay. Còn bác ý vẫn giữ quan điểm thì các bác có thể đề nghị, tranh luận với bác drchinh để thay đổi tiêu đề trên. Cám ơn bác!

minh0075

Xe điện
Ở VN Chợ Rẫy vừa công bố 1 ca " chữa khỏi". Mình k phải dân trong ngành, nhưng mình muốn đợi thông tin về các ca khỏi tiếp theo hơn, như ông bố của cậu này chẳng hạn, vì ông này có vẻ nặng hơn.
Ngay cả những ca hồi phục, các vấn đề về di chứng cũng chưa nơi nào có kinh nghiệm, vì con này là lần đầu tiên.
Nói tóm lại là khó mà phán mọi sự đơn giảnđược.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Em đọc nghiên cứu có tên cụ, có vẻ họ cho toàn bộ tên những người làm trong mạng lưới nc lâm sàng South East Asia vào danh sách collaborator và tên cụ nằm o đó ah :)
Không phải e soi mói hay tấn công cá nhân nha, tự cụ đưa link thì e click vào thôi ah
Đây là nghiên cứu thử nghiệm lâm sàng mù đôi đa trung tâm quốc tế, số lượng đồng tác giả khoảng 124 người. Tất cả đồng tác giả đều đóng góp như nhau, cuối bài báo cũng nói rõ

"Contributors: The investigators were involved in all aspects including protocol design, study execution and oversight, and the writing of the paper. All authors have seen and approved the final version. JF is guarantor."

hoangdt8

Xe tải
Tên đầu là người làm chính, tên cuối là người chịu trách nhiệm, còn ở giữa là những người tham gia. Là quy định quốc tế về báo khoa học. Vì cụ không biết nên mới soi mói và tấn công cá nhân lộ liễu quá. Và còn nhiều thứ để khen từ các info của Chã drchinh, nếu cụ không hiểu thì đừng còm linh tinh kẻo người khác người ta biết.
Đọc còm của lão ấy mệt, không có vẹo gì, toàn soi mói... hy vọng lão ấy biết mình nói gì và dừng để em và mọi người hóng tin được nhờ.

Chỉnh sửa cuối:

ORIJEANS

Xe container
Có thớt cập nhật rồi nhưng bị gộp chung với thớt khác, giờ lại đổi tên thành "cập nhật" thì coi sao được :((
Thớt đó là tổng hợp các thể loại nước gạo, đi kèm với các chương trình oánh lộn, chửi nhau mang tính giải trí cao cụ ạ. :)
Chúng ta nên tách chỗ nào vui chơi riêng, chỗ nào đọc lấy tin tức quan trọng riêng cụ ạ.

TNLak

Xe điện
Authorities said on Wednesday the number of confirmed cases across the country climbed to 5,974, while the death toll nationwide rose by 26

vitngoc

Xe điện
Chào bác

Nguyên tắc quản trị của OF là Chã nào phụ trách khu vực nào mới đổi, sửa thông tin được thông tin trên thớt của khu vực đấy. Bác drchinh cũng không tự đổi tiêu đề thớt này vì nó nằm ngoài cà phê.

Vấn đề này nếu như bác drchinh có ý kiến em sẽ sửa ngay. Còn bác ý vẫn giữ quan điểm thì các bác có thể đề nghị, tranh luận với bác drchinh để thay đổi tiêu đề trên. Cám ơn bác!
Em nghĩ bác thớt nên đổi tiêu đề!
“Có những điều đã được biết đến, đó là những điều chúng ta biết là chúng ta biết. Chúng ta cũng biết là có những cái không biết được biết đến; có nghĩa là chúng ta biết còn những điều chúng ta không biết. Nhưng còn có những cái không biết không được biết đến - những điều chúng ta không biết là chúng ta không biết”,donal rumsfeld.
Nếu đúng bác ấy sẽ dc tung hô, nếu sai cũng mất nhiều thứ! Về cơ bản là khá rủi ro!

socvau

Xe buýt
Em nghĩ mấy cụ đấy nên ra chỗ khác lập topic lập đàn cầu nắng ấm lên, cho trời bớt rét thì thiết thực hơn :)). Có cụ gì trên đây giỏi tranh luận đến mức còn chỉ hẳn ra lỗi ngụy biện của chủ thớt ;)) nhưng lại không hiểu là cái ý kiến đó không hẳn là ý kiến chủ thớt, mà là cũng là của các chuyên gia Y tế trên thế giới là : về mặt độc lực thì con này yếu, nhưng về tốc độ lây truyền thì cao hơn so với cum SARS, H1N1...và cúm nào thì thì cũng đáng sợ như nhau cả. Nhưng các cụ ấy lờ tịt hết đi, các cụ ấy chỉ thích thóa mạ cá nhân,để khoe mình giỏi hơn, mình quan tâm hơn, mình lo lắng hơn.... =))
Thôi em cứ mô tả theo động cơ xe là công suất con máy này nó cũng không lớn lắm, chỉ mỗi cái mô mem xoắn là nó có cao hơn nên nếu mang làm xe tải chở hàng nặng thì chắc cũng không được mấy chốc. Cụ chủ thớt nói về nhận định của mấy ông kỹ sư có kinh nghiệm khi chế xe chở hàng.

Xe nội lước

Xe container
Đây là nghiên cứu thử nghiệm lâm sàng mù đôi đa trung tâm quốc tế, số lượng đồng tác giả khoảng 124 người. Tất cả đồng tác giả đều đóng góp như nhau, cuối bài báo cũng nói rõ

"Contributors: The investigators were involved in all aspects including protocol design, study execution and oversight, and the writing of the paper. All authors have seen and approved the final version. JF is guarantor."
Cụ đốc Trinh cho em hỏi tí tẹo.
1 nước A là nước gì( gấu nhà em mua và cho rằng nó tốt trong trị bệnh ngoài da/ nghe trên facebk.
2 nó có tác dụng gì trong hoàn cảnh dịch virus Vũ Hán này không.
Thanh ciu cụ.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Cụ đốc Trinh cho em hỏi tí tẹo.
1 nước A là nước gì( gấu nhà em mua và cho rằng nó tốt trong trị bệnh ngoài da/ nghe trên facebk.
2 nó có tác dụng gì trong hoàn cảnh dịch virus Vũ Hán này không.
Thanh ciu cụ.
Em không rõ nước A là nước gì nhưng đọc báo thấy một số chuyên gia nói nước A không phải là thuốc chữa bệnh, không có cơ sở khoa học nào chứng minh vai trò của nước A trong điều trị bệnh.

billyjone

Xe tăng
Sau khi nghiên cứu rất kỹ câu hỏi: Mất bao lâu thì chúng ta sẽ có vacxin để ngừa virus corona mới ?

thì em đi đến một kết luận: ông chã bác sỹ của chúng ta quá khôn, tất cả điểm rơi thời gian có thể tìm được vacxin từ các nguồn là các phòng lab, trung tâm nghiên cứu trên khắp thế giới, nhưng nơi đang khẩn trương nhất ráo riết nhất cạnh tranh nhau , đều có một ước lượng thời gian là đến khoảng tháng 6-2020 là thời điểm sớm nhất có thể đạt được mục đích đề ra.

Tức là đến đầu mùa hè năm nay (2020) là mốc thời gian khó nhất mà các trung tâm, các nhóm, các liên minh trên toàn cầu đang nghiên cứu vacxin ngừa loại virus này đang cố phấn đấu đạt tới, hiện giờ họ đang tìm cách rút ngắn thời gian thử nghiệm lâm sàng,

"Theo đó, nếu mọi thứ diễn ra tốt đẹp, nhân loại sẽ thực nghiệm thành công vắc xin cho virus Vũ Hán trên người vào đầu mùa hè 2020.
Nếu điều đó xảy ra, đây sẽ là thời gian ngắn nhất trong lịch sử cho việc tìm ra vắc xin của một đại dịch. Nó phản ánh tốc độ mà các nhà nghiên cứu toàn cầu cùng nhau chống lại một kẻ thù chung
."

Tóm lại khả năng Vn tìm ra được vacxin ngừa virus này thì thấp nhưng khả năng dự đoán ăn theo các nơi trên thế giới thì vô địch luôn :D

Nói chung là méo cần phải giỏi lắm nhưng chém gió phải như bà Vanga, nó phải úp mở, tung hoả mù bay tứ tung, các dự đoán nó phải bí hiểm, người đọc chả hiểu gì rồi tự nghiệm ra mới uy lực :D:D

Các bác thật thà quá đi mất :D:D. Cả thế giới bây giờ chỉ tập trung vào câu hỏi : Mất bao lâu thì chúng ta sẽ có vacxin để ngừa virus corona mới ? Tuy không thể điều chế ra vacxin, nhưng lãnh đạo trên trông xuống, dưới nhìn lên thì ta phải có mẹo chứ méo ai nói là trông chờ thế giới đê , :D

kết luận của bác chủ thớt (dịch bệnh sẽ sớm qua đi, nhất là khi Hè sang thì dịch sẽ tự tan đi nhanh chóng. ) với cái tiêu đề vơ vẩn đúng 100% các bác nhé.

Chỉnh sửa cuối:

cuongni

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam ổn mà nhiều bác khóc lóc thế

Roman

Xe điện
Bên mình có nhắn đấy chứ cụ.
Em thấy có tin và mở ra khá nhiều trong đó ạ. Ảnh chụp màn hình của em đây ạ, dù nó hơi muộn chút.
Cháu cũng nhận đc tin nhắn Zalo nhưng cháu nghĩ Zalo là dạng mạng xã hội như Facebook. Chỉ là một trong các kênh liên lạc ko chính thức. Nên có khuyến cáo tren tivi cũng như báo đài ( ah loa phường là kênh tuyên truyền rất tốt lúc này).

Trạng thái
Thớt đang đóng