[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

MerB

Xe điện
Đây chỉ là 1 ý kiến của 1 chuyên gia thì fake new cái gì vậy?
Cách đưa thông tin mình nghĩ cũng khá khiêm tốn; có sự cân nhắc; trung tính và nói thật là thể hiện 1 phông văn hoá khác. Người ta k có kiểu nhét chữ vào mồm người khác như mấy ông trí thức ở đây.
Vấn đề cái ông chuyên gia không nói chuyện đó. Bọn bán hàng online lấy tên ông đấy để câu view thôi. Cụ là ộp phơ mà còn để bọn nó xỏ mũi thế ah. Cụ thống nhất với cụ dưới xem ai chính xác nhé. Nguồn cụ dưới còn có cả bản tiếng anh cơ mờ.
Em tự phòng:

Bộ Y tế Canada Va To chuc Y te The gioi (WHO) thông báo cho công chúng rằng cúm (virus Corona) lần này là nghiêm trọng. Phương pháp phòng ngừa là giữ cho cổ họng ẩm, đừng để cổ họng bị khô. Do đó, đừng để khát nước vì một khi màng trong cổ họng của bạn bị khô, virus sẽ xâm nhập vào cơ thể bạn trong vòng 10 phút. Người lớn nên uống nước ấm 50-80cc, và 30-50cc cho trẻ, tuỳ theo độ tuổi. Bất cứ khi nào bạn cảm thấy cổ họng bị khô, đừng chờ đợi, hãy giữ nước trong tay. Đừng uống nhiều cùng một lúc vì nó không giúp ích gì, thay vào đó hãy tiếp tục giữ ẩm cho cổ họng. Cho đến cuối tháng 3, tránh đến những nơi đông người, đeo khẩu trang khi cần thiết đặc biệt là trên tàu hỏa hoặc phương tiện giao thông công cộng. Tránh thực phẩm chiên hoặc cay và nạp thêm vitamin C cho cơ thể
Các triệu chứng / được mô tả là:
1. sốt cao
2. ho kéo dài sau khi sốt
3. Trẻ em dễ mắc bệnh
4. Người lớn thường cảm thấy khó chịu, đau đầu và chủ yếu liên quan đến hô hấp
5: rất dễ lây qua tiếp xuc

Canada Ministry of health’s and the World Health Organization ( WHO) notification to the public that the influenza this time is serious. Prevention method is to keep your throat moist, do not let your throat dry up. Thus do not hold your thirst because once your membrane in your throat is dried, the virus will invade into your body within 10 mins. Drink 50-80cc warm water, 30-50cc for kids, according to age. Everytime u feel your throat is dry, do not wait, keep water in hand. Do not drink plenty at one time as it doesn’t help, instead continue to keep throat moist. Till end of March, do not go to crowded places, wear mask as needed especially in train or public transportation. Avoid fried or spicy food and load up vitamin C
The symptoms/ description are
1.repeated high fever
2.prolonged coughing after fever
3. Children are prone
4. Adults usually feel uneasy, headache and mainly respiratory related
5: Highly contagious

Thaoprohp

Xe tăng
Hồi xưa các cụ nhà ta thiếu thông tin dịch bệnh —> chết
Hồi nay các cụ nhà mình loạn thông tin dịch bệnh —> chết luôn
Chết cả túi tiền,
Tôi ngó qua thị trường khẩu trang thấy bọn con buôn đẩy giá lên khiếp quá, tranh thủ cơ hội bệnh dịch là kiếm Ra tiền 😒😒

MerB

Xe điện
Cái con số 50% của cụ là không có cơ sở, nặng về tuyên truyền :((
Đó là theo kết quả khảo sát. Em chỉ trích kết quả đo thôi chứ em đâu có sản xuất ra nó. Cụ có thể kiện bọn tổ chức khảo sát ở bển. Link phục vụ cụ đây.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Thế căn cứ vào đâu để không tin tưởng vào vaccine? Chắc lại căn cứ vào pa tê búc hả cụ? Vậy theo cụ không tin vào vaccine là đúng hay sai? Cụ lấy ví dụ ở bển chăm chỉ đi tiêm vaccine để chứng tỏ ý thức tốt. Giờ phát hiện ra dân ở bển chỉ 50% tin vào vaccine lại bảo là việc tiêm vaccine không thể hiện quan tâm đến sức khỏe. Tiêu chuẩn của cụ lằng nhằng thế? Thế túm lại họ không tiêm vaccine cho con cái chứng tỏ họ có ý thức quan tâm đến sức khỏe hơn người Việt Nam?
Cụ mâu thuẫn với bản thân mình kinh quá. Cụ tự thống nhất với cụ xem tiêm vaccine có thể hiện mức độ quan tâm đến sức khỏe không để ta tiếp tục bàn luận nhé.
Cụ luyên thuyên và nguỵ biện ít thôi.
1. Biểu đồ cụ đưa là khảo sát của một tổ chức y tế với 140.000 người trên thế giới. Làm thế nào cụ suy ra dân ở bển chỉ có 50% tin vaccine?
2. Dân ở bển họ chăm tiêm vaccine hay không thì cụ xem tỉ lệ nhiễm bệnh sởi: 1/1.000.000 đã được coi là dịch bùng phát, còn bình thường nó là 1/3.000.000.

Sau đây xin miễn tiếp chuyện cụ. Cụ cứ việc rao giảng là Việt Nam quan tâm đến sức khoẻ còn bọn tây thì kém văn minh và không quan tâm sức khoẻ cho các cụ khác đánh giá=))

vitngoc

Xe điện
Thế căn cứ vào đâu để không tin tưởng vào vaccine? Chắc lại căn cứ vào pa tê búc hả cụ? Vậy theo cụ không tin vào vaccine là đúng hay sai? Cụ lấy ví dụ ở bển chăm chỉ đi tiêm vaccine để chứng tỏ ý thức tốt. Giờ phát hiện ra dân ở bển chỉ 50% tin vào vaccine lại bảo là việc tiêm vaccine không thể hiện quan tâm đến sức khỏe. Tiêu chuẩn của cụ lằng nhằng thế? Thế túm lại họ không tiêm vaccine cho con cái chứng tỏ họ có ý thức quan tâm đến sức khỏe hơn người Việt Nam?
Cụ mâu thuẫn với bản thân mình kinh quá. Cụ tự thống nhất với cụ xem tiêm vaccine có thể hiện mức độ quan tâm đến sức khỏe không để ta tiếp tục bàn luận nhé.
Hơ! Cái này cụ chuẩn! Ko hiểu sao mấy thớt về rượu cụ lại ngáo vậy?????

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Người lớn có ý thức thì áp dụng biện pháp phòng ngừa được triệt để chứ trẻ con e là khó mà mang khẩu trang lâu, cũng k để ý tránh được khi người đứng gần hắt xì, ho và lại càng khó tự giác tránh cho tay chạm niêm mạc mắt mũi miệng,.,. Mà vừa qua Tết đâu biết các bạn học đã du lịch tứ xứ những chỗ nào ạ.

Thời gian 1-2 tuần là để chờ số người bị nhiễm bộc lộ ra sau thời gian ủ bệnh. Khi đó tình hình dịch đã sáng rõ để dễ tính tiếp. Các nước khác họ cũng chỉ cần cho nghỉ trong 2 tuần đấy thôi
Nghỉ có 1 tuần tết mà cụ đã lo sợ biết các bạn học đi du lịch những đâu, tiếp xúc với ai? thì nghỉ thêm 2 tuần nữa cụ lại lo gấp đôi ạ? Chưa nói đủ các thứ chuyện khác cần phải xắp xếp lại.

Abram

Xe điện
:) Nó là 1 trong NHIỀU kênh thì quá tốt ạ, nhưng chưa hề có tin nhắn đơn giản, ít chữ để dân đọc mà có mỗi zalo màu sắc, nội dung thì lòng vòng, thì zalo nó trở thành như 1 phương tiện để người ta lôi ra nói "Đã có thông báo cho dân rồi đấy thôi" là xong, như trong thớt này có 1 số cụ đã làm đó.
Trong khi không phải ai cũng có zalo và không phải nick zalo nào cũng nhận được tin.
Zalo nó cũng đâu phải là phần mềm cần khuyến khích dân buộc phải cài mà chơi trò này phỏng cụ?
Định không còm nữa nhưng cuối câu cụ đặt dấu hỏi nên em trả lời nốt còm này để khỏi thất lễ thôi cụ nhé.

Cụ xem tivi đi, chắc chắn có, cụ tìm tìm hiểu thêm xem :)

Em nhắc lại, theo em hiểu: cơ quan y tế/chính phủ các nước có nhiều thông tin, đầy đủ, chính xác hơn bất kỳ ai ở đây; và họ có đội ngũ chuyên gia để xử lý các thông tin ấy tốt hơn chúng ta. Em không có chuyên môn vụ này, em theo chỉ dẫn của chuyên môn. Nếu có thể được, cụ đọc chậm còm lúc đầu cụ quất của em phát.

Chỉnh sửa cuối:

Kitcat

Xe container
Cái này em cũng rất thắc mắc vì sao k cho hủy các lễ hội tụ tập đông người, cả việc học sinh đi học cần có động thái cho nghỉ thêm vài ngày?? Hình như chỉ đang có Bộ y tế là phải chịu trách nhiệm chính cho việc phòng dịch, các Bộ khác k tham mưu gì sao nhỉ?&
Vâng cụ mấy cái bài báo đăng tin dân tập trung vui chơi ráo hoảnh ấy nó chả khác nào 1 bản tin khuyến khích dân tụ tập vui chơi đi. Tin nhắn của BYT cũng không có dòng nào nói dân hạn chế tụ tập đông người. Chả bù cho cái anh Hàn Quốc đã giàu có hơn VN lại "hèn" hơn VN : nhắn tin cảnh báo dân hạn chế tụ tập đông người và chăm rửa tay từ lâu rồi ạ.
Định không còm nữa nhưng cuối câu cụ đặt dấu hỏi nên em trả lời nốt còm này để khỏi thất thôi lễ cụ nhé.

Cụ xem tivi đi, chắc chắn có, cụ tìm tìm hiểu thêm xem :)

Em nhắc lại, theo em hiểu: cơ quan y tế/chính phủ các nước có nhiều thông tin, đầy đủ, chính xác hơn bất kỳ ai ở đây; và họ có đội ngũ chuyên gia để xử lý các thông tin ấy tốt hơn chúng ta. Em không có chuyên môn vụ này, em theo chỉ dẫn của chuyên môn. Nếu có thể được, cụ đọc chậm còm lúc đầu cụ quất của em phát.
Tin nhắn tới từng người dân còn không có cảnh báo tránh tụ tập đông người, báo thì nô nức tin lễ hội, tivi cũng đăng lễ hội ầm ầm. Cụ ơi, ti vi nhà em có người già bật xem suốt ngày ấy :)

Lão Phật Gia.

Xe tải
Đó là theo kết quả khảo sát. Em chỉ trích kết quả đo thôi chứ em đâu có sản xuất ra nó. Cụ có thể kiện bọn tổ chức khảo sát ở bển. Link phục vụ cụ đây.
Đã gọi là khảo sát thì đâu có chính xác, chưa kể cụ nhập nhèm đánh đồng niềm tin với ý thức là không ngay thẳng :))

Dung773vit

Xe buýt
Hồi xưa các cụ nhà ta thiếu thông tin dịch bệnh —> chết
Hồi nay các cụ nhà mình loạn thông tin dịch bệnh —> chết luôn
Chết cả túi tiền,
Tôi ngó qua thị trường khẩu trang thấy bọn con buôn đẩy giá lên khiếp quá, tranh thủ cơ hội bệnh dịch là kiếm Ra tiền 😒😒
Nhà nước ra tay là có cách dẹp ngay chứ. Các Bộ ngành hữu trách phải tham mưu ngay từng vấn đề nóng chứ chả lẽ ngồi đợi cấp trên chỉ đạo sao?? Em nghĩ ngay như T.hủ t.ướng bây giờ thời gian đọc báo cáo cập nhật tình hình dịch chắc cũng đã tới tấp rồi

Thanh fotuner

Xe tải
Cụ cứ nhìn phản ứng của dân thì biết tuyên truyền thế nào là ổn: Mọi cuộc tụ tập vui chơi nhà nước không hề ngăn cấm, hủy bỏ, chưa hề có bản tin nào cảnh báo dân nên ở trong nhà tránh tụ tập đông người. Nếu có thì em xin cái link truyền hình cái ạ :)
Cụ search gúc vui xuân xem có bao nhiêu bài báo đăng tin dân tụ tập vui chơi đông đảo ra sao?
Em thấy ti vi phát suốt cụ ạ.
Trong 1 bản tin phát thanh viên cũng có nói sẽ theo dõi tình hình bệnh dịch mà Chính Phủ sẽ quyết định hạn chế hay hủy bỏ các lễ hội.
Có thể CP chưa cấm ngay được theo ý cụ.
Ý kiến của cụ là: Chính phủ không có khuyến cáo gì cho người dân là không đúng.
Còn khuyến cáo, hay việc làm của Chính phủ đã đủ chưa thì em không đủ chuyên môn để nhận định.

Kitcat

Xe container
Em thấy ti vi phát suốt cụ ạ.
Trong 1 bản tin phát thanh viên cũng có nói sẽ theo dõi tình hình bệnh dịch mà Chính Phủ sẽ quyết định hạn chế hay hủy bỏ các lễ hội.
Có thể CP chưa cấm ngay được theo ý cụ.
Ý kiến của cụ là: Chính phủ không có khuyến cáo gì cho người dân là không đúng.
Còn khuyến cáo, hay việc làm của Chính phủ đã đủ chưa thì em không đủ chuyên môn để nhận định.
:) Vâng cụ, em cứ so sánh VN và Hàn Quốc thôi. Còn em nói rõ nhé: chính phủ hiện chưa hề khuyến cáo dân tránh tụ tập đông người vào tin nhắn, trên báo chí em cũng chưa hề thấy đăng như vậy, nếu cụ thấy thì cụ dẫn link đi ạ!

tomo21311

Xe tăng
Em đặt ra giả sử có một ông tham gia lễ hội dính thì lúc đấy biết cách ly ai nhỉ, mà chắc lại còn tứ xứ nữa chứ. Nghĩ mà hãi, hy vọng tất cả những ông dính đều đang bị cách ly rồi.

MerB

Xe điện
Cụ luyên thuyên và nguỵ biện ít thôi.
1. Biểu đồ cụ đưa là khảo sát của một tổ chức y tế với 140.000 người trên thế giới. Làm thế nào cụ suy ra dân ở bển chỉ có 50% tin vaccine?
2. Dân ở bển họ chăm tiêm vaccine hay không thì cụ xem tỉ lệ nhiễm bệnh sởi: 1/1.000.000 đã được coi là dịch bùng phát, còn bình thường nó là 1/3.000.000.

Sau đây xin miễn tiếp chuyện cụ. Cụ cứ việc rao giảng là Việt Nam quan tâm đến sức khoẻ còn bọn tây thì kém văn minh và không quan tâm sức khoẻ cho các cụ khác đánh giá=))
Em đâu có rao giảng gì. Cụ đang tuyên truyền bọn tây có ý thức quan tâm đến sức khỏe trong khi các số liệu và thông tin thì đi ngược lại. Em cũng chẳng nói câu nào là dân Việt Nam quan tâm đến sức khỏe. Em chỉ thấy cụ cung cấp thông tin rất phiến diện và thiếu chứng cứ thôi. Nếu cụ có bất cứ thông tin nào chứng minh người phương tây có lối sống lành mạnh thì gửi cho em xem. Tiện đây em gửi cụ danh sách 20 nước người dân có lối sống thiếu lành mạnh nhất nhé. Em không thấy có Việt Nam trong danh sách nên em nghĩ ta chí ít cũng đứng thứ 21 trên được ối ông xứ văn minh.
20 quốc gia có lối sống không lành mạnh nhất thế giới
Gần đây trang web Clinic Compare của Anhmới đưa ra một bảng xếp hạng các quốc gia có lối sống không lành mạnh nhất thế giới năm 2017, theo đó, đứng đầu danh sách này là Cộng hòa Séc.

Clinic Compare đã sử dụng dữ liệu của Tổ chức Y tế Thế giới (WHO), CIA World Factbook, và World Lung Association (Hiệp hội Phổi Thế giới) để đánh giá sự lành mạnh trong lối sống của người dân của các quốc gia.

Lối sống không lành mạnh của người dân một nước được xem xét dựa trên đánh giá tổng thể 3 nhân tố: lượng rượu, thuốc lá tiêu thụ, và số người béo phì.

Các nước Đông Âu chiếm ưu thế trong top 10 quốc gia không lành mạnh nhất, trong khi Châu Đại dương trở thành “khu vực béo phì nhất trên thế giới”.

Dưới đây là danh sách 20 quốc gia có lối không lành mạnh nhất thế giới, được sắp xếp theo mức độ tốt đến tệ nhất.

20. Ukraina – Đứng thứ 8 về tiêu thụ rượu, trung bình mỗi người dân thường tiêu thụ khoảng 12,8 lít rượu mỗi năm.
20 quốc gia có lối sống không lành mạnh nhất thế giới(Ảnh: Radiokafka / Shutterstock)19. Vương quốc Anh – Nước này có người dân là những người nghiện rượu nặng thứ 9 trên thế giới.
uống rượu, không lành mạnh(Ảnh: Bikeworldtravel / Shutterstock)

18. Romania – Trung bình mỗi người dân hút 1.619 điếu thuốc/năm.
uống rượu, không lành mạnh, 20 quốc gia có lối sống không lành mạnh nhất thế giới(Ảnh: douglasmack / Shutterstock)17. Hy Lạp: Hơn 25% dân số Hy Lạp bị béo phì
uống rượu, không lành mạnh(Ảnh: StockStudio/Shutterstock)16. Australia: Trung bình mỗi người dân Úc tiêu thụ 11,2 lít rượu/năm, đưa đất nước này ở vị trí thứ 17 về tiêu thụ rượu.
uống rượu, không lành mạnh(Ảnh: Leonard Zhukovsky/Shutterstock)15. Lebanon: Nước này đứng thứ 3 về tiêu thụ thuốc lá. Trung bình mỗi người dân hút thuốc lá 3.023 điếu/năm.
uống rượu, không lành mạnh(Ảnh: Yulia Grigoryeva/Shutterstock)14. Canada: Khoảng 30,1% dân số bị béo phì
uống rượu, không lành mạnh

13. Bỉ: Nước này đứng thứ 7 về tiêu thụ rượu và thuốc lá
uống rượu, không lành mạnh(Ảnh: AbElena/Shutterstock)12. Estonia: Khoảng 24,5% dân số nước này bị béo phì, và mức tiêu thụ rượu trung bình đầu người mỗi năm là 12,8 lít.
uống rượu, không lành mạnh(Ảnh: sirtravelalot / Shutterstock)11. Bulgaria: Đất nước này đứng thứ 6 về tiêu thụ rượu, và 25,6% dân số đang bị béo phì.
uống rượu, không lành mạnh(Ảnh: Circlephoto / Shutterstock)10. Lithuania (đồng hạng): Người Litva uống nhiều rượu bia hơn bất kỳ dân số khác trong danh sách. Trung bình mỗi người uống khoảng 18,2 lít rượu/năm.
uống rượu, không lành mạnh(Ảnh: Circlephoto / Shutterstock)10. Hoa Kỳ (đồng hạng): Đây là quốc gia không thuộc châu Âu duy nhất nằm trong danh sách 10 nước có tỷ lệ béo phì cao nhất thế giới. Khoảng 35% dân số trưởng thành bị phân loại là thừa cân ở mức nguy hiểm.
uống rượu, không lành mạnh(Ảnh: tatiana sayig / Shutterstock)9. Luxembourg: Gần 25% dân số nước này là người béo phì
uống rượu, không lành mạnh, béo phì(Ảnh: timkouroff / Shutterstock)8. Ba Lan: Trung bình mỗi người dân thường hút 1.369 điếu thuốc mỗi năm và uống 12,3 lít rượu nguyên chất.
uống rượu, không lành mạnh, béo phì(Ảnh: Studio Barcelona / Shutterstock)7. Croatia: Nước này đứng thứ 6 về tiêu thụ rượu cồn, với mức tiêu thụ 13,6 lít/người/năm.
uống rượu, không lành mạnh, béo phì(Ảnh: girlvsglobe.com)

6. Hungary: Trung bình mỗi người dân nước này hút 1.774 điếu thuốc mỗi năm.
uống rượu, không lành mạnh, béo phì, 20 quốc gia có lối sống không lành mạnh nhất thế giới(Ảnh: theapricity.com)5. Slovakia: Khoảng 27,4% dân số Slovakia bị béo phì và là nước có lượng tiêu thụ rượu cao thứ 9 thế giới.
uống rượu, không lành mạnh, béo phì(Ảnh: x3mbg / Shutterstock)4. Belarus: Nước này đứng thứ hai về cả tiêu thụ rượu và thuốc lá
uống rượu, không lành mạnh, béo phì(Ảnh: 8th.creator / Shutterstock)3. Slovenia: Người dân nước này tiêu dùng lớn thứ 6 về các sản phẩm thuốc lá trên hành tinh, mỗi năm tiêu thụ 2.637 điếu thuốc.
uống rượu, không lành mạnh, béo phì(Ảnh: Matej Kastelic / Shutterstock)2. Nga: Trung bình mỗi người dân thườg uống 13,7 lít rượu và hút 2.690 điếu thuốc/năm.
uống rượu, không lành mạnh, béo phì(Ảnh: OlegDoroshin / Shutterstock)1. Cộng hòa Séc: Đây là quốc gia không lành mạnh nhất trên thế giới, xếp thứ 5 về tiêu thụ rượu và thứ 11 về sử dụng thuốc lá và khoảng 29,1% dân số bị béo phì.
uống rượu, không lành mạnh, béo phì(Ảnh: Natasha Breen / Shutterstock)
Em nghĩ người dân ta nói chung là tốt, chỉ có bệnh tự nhục là hơi nặng thôi.

Kitcat

Xe container
Nhà nước ra tay là có cách dẹp ngay chứ. Các Bộ ngành hữu trách phải tham mưu ngay từng vấn đề nóng chứ chả lẽ ngồi đợi cấp trên chỉ đạo sao?? Em nghĩ ngay như T.hủ t.ướng bây giờ thời gian đọc báo cáo cập nhật tình hình dịch chắc cũng đã tới tấp rồi
Giá khẩu trang nó lên ngay tại TQ, Canada, Mỹ thì nó hết hàng. Đừng vì cái giá khẩu trang nó biến thiên mà chửi bới động tới cái khẩu trang là nói buôn khẩu trang à thì tốt nhỉ?
Đài nó còn phản đối CP xuất khẩu trang sang TQ, sợ thiếu khẩu trang nếu có dịch đấy ạ.
Thế nên cc nên cảm ơn con buôn. Nếu không có dịch thì coi như họ hy sinh tiền của để tích khẩu trang phòng dịch hộ cả nước. Nếu có dịch thì họ đang giúp dân cả nước tích khẩu trang thay vì xuất hết sang TQ.
Khẩu trang rất có ích để tránh người bệnh lây sang người không bị bệnh. Trong tình thế không biết thằng nào có bệnh thì thằng nào cũng tự đeo 1 cái!

MerB

Xe điện
Đã gọi là khảo sát thì đâu có chính xác, chưa kể cụ nhập nhèm đánh đồng niềm tin với ý thức là không ngay thẳng :))
Vậy cụ lấy cơ sở gì tuyên bố người phương tây sống lành mạnh hơn ta? Em có đăng danh sách 20 nước sống kém lành mạnh nhất đới cụ. Cụ check giúp em xem có Việt Nam không nhé.

Kitcat

Xe container
Nghỉ có 1 tuần tết mà cụ đã lo sợ biết các bạn học đi du lịch những đâu, tiếp xúc với ai? thì nghỉ thêm 2 tuần nữa cụ lại lo gấp đôi ạ? Chưa nói đủ các thứ chuyện khác cần phải xắp xếp lại.
Nghỉ thêm 2 tuần nữa khi mà mn đều biết là hông nên đi du lịch Lào cai, yên bái, bố mẹ thì bận việc không đưa đi du lịch được, sẽ đỡ lo hơn nhiều trong tết các bạn đi du lịch khắp chứ nhỉ mợ ;)
Cơ bản là cách thức tiếp nhận và truyền bá tin. Ở Hàn dân nó được cảnh báo nên phụ huynh nó hiểu rõ, có bắt con họ đi học họ cũng phản đối, cách tiếp nhận thông tin sẽ khác với quốc gia cả gia đình vui chơi du lịch nô nức chúc tết, lễ hội bình thường trong khi nguy cơ dịch lơ lửng :)

TNLak

Xe điện
Em đâu có rao giảng gì. Cụ đang tuyên truyền bọn tây có ý thức quan tâm đến sức khỏe trong khi các số liệu và thông tin thì đi ngược lại. Em cũng chẳng nói câu nào là dân Việt Nam quan tâm đến sức khỏe. Em chỉ thấy cụ cung cấp thông tin rất phiến diện và thiếu chứng cứ thôi. Nếu cụ có bất cứ thông tin nào chứng minh người phương tây có lối sống lành mạnh thì gửi cho em xem. Tiện đây em gửi cụ danh sách 20 nước người dân có lối sống thiếu lành mạnh nhất nhé. Em không thấy có Việt Nam trong danh sách nên em nghĩ ta chí ít cũng đứng thứ 21 trên được ối ông xứ văn minh.

Em nghĩ người dân ta nói chung là tốt, chỉ có bệnh tự nhục là hơi nặng thôi.
Em thấy trang ClinicCompare nội dung chắc đáng tin cụ MerB nhỉ

Trạng thái
Thớt đang đóng