[Funland] Cập nhật thông tin hữu ích trong cuộc chiến chống 2019-nCoV gây viêm đường hô hấp cấp tính

Trạng thái
Thớt đang đóng

ngu ngơ

Xe điện
Cái nghiên cứu cụ ấy đứng tên collaborator cụ ạ :).
Góc nhìn nên ở nhiều góc độ. Khi dịch phát, việc để người mắc bệnh hiểu là mắc bệnh này tỷ lệ chết rất là thấp, điều quan trọng là làm sao tránh lây ra cộng đồng là rất quan trọng, cái này em hiểu.
Mấy cái tin đồn gì mà virus lai với HIV thì cứ thẳng tay mà trừng trị là đúng. Nhưng tin về dịch bệnh thì có nên dấu hay không? Nhìn qua TQ mà học nó. Nó phản ứng mạnh mẽ như thế, nó hẳn hiểu rõ nhất nguyên do. Cứ làm ngược với nó là ổn: đừng có dấu dịch, đừng có làm dân coi thường dịch, nhưng cũng không được để dân sợ hãi như kiểu mắc phải bệnh này thì mình chết chắc!
Dịch muốn ngăn thì phải nhờ ý thức của dân chứ nhờ vào ai nữa?
Dấu hay không cũng làm gì có giới hạn. Triệu chứng như loại thông thường, đột nhiên số ca tăng lên cũng bình thường ở các viện. Khi chữa theo phác đồ cũ không hiệu quả kiểm tra ADN mới tìm ra virus lạ. Đại dịch là thứ không ai mong muốn và là thứ mà mỗi người không muốn nó tồn tại trong não bộ. Nó xuất hiện đột ngột và bất ngờ. Thôi cứ nhìn vào hiện tại và hy vọng ở phía trước, quá khứ khi nào rảnh ngồi bàn sau vậy.

Kitcat

Xe container
- Em đã đọc, các còm em thấy thông tin hợp lý (theo cách em hiểu) thì em mời rượu; hình như có mấy còm của cụ em cũng đã mời rượu (em không chắc chắn lắm vì em mời rượu em không để ý đến nick lắm). Trên em đã nói, dịch khó có thể qua nhanh.

- Vụ zalo: em nhắc lại, nó là một trong NHIÊU kênh tuyên truyền có hiệu quả tại thời điểm này. Không có Zalo thì xem tivi, không có tivi thì nghe thông tin từ hàng xóm.

Đỏ: Vì là diễn đàn mở, em và cụ đều không có quyền cấm ai đó nêu ý kiến.
:) Nó là 1 trong NHIỀU kênh thì quá tốt ạ, nhưng chưa hề có tin nhắn đơn giản, ít chữ để dân đọc mà có mỗi zalo màu sắc, nội dung thì lòng vòng, thì zalo nó trở thành như 1 phương tiện để người ta lôi ra nói "Đã có thông báo cho dân rồi đấy thôi" là xong, như trong thớt này có 1 số cụ đã làm đó.
Trong khi không phải ai cũng có zalo và không phải nick zalo nào cũng nhận được tin.
Zalo nó cũng đâu phải là phần mềm cần khuyến khích dân buộc phải cài mà chơi trò này phỏng cụ?

MerB

Xe điện
Fake gì không biết, nhưng uống đủ nước, giữ ấm, tăng cường vitamin C là tăng sức đề kháng, lúc nào cũng là chân lý, và tự hiểu biết, chả cần biết là fake hay không fake,...
Vậy cụ bỏ chỗ khuyến cáo của bên này bên nọ đi là được rồi.

Kitcat

Xe container
Dấu hay không cũng làm gì có giới hạn. Triệu chứng như loại thông thường, đột nhiên số ca tăng lên cũng bình thường ở các viện. Khi chữa theo phác đồ cũ không hiệu quả kiểm tra ADN mới tìm ra virus lạ. Đại dịch là thứ không ai mong muốn và là thứ mà mỗi người không muốn nó tồn tại trong não bộ. Nó xuất hiện đột ngột và bất ngờ. Thôi cứ nhìn vào hiện tại và hy vọng ở phía trước, quá khứ khi nào rảnh ngồi bàn sau vậy.
:) Cụ nói cứ như thể hàng xóm nước ta đang không có dịch lây lan mạnh và họ đang không có khoảng 50.000 bạn đang tung tăng trên đất nước chúng ta vậy.
Hope for the best but prepare for the worst. Em sẽ thấy hy vọng cao hơn khi dân được cảnh báo không tụ tập nơi đông người, rửa tay, đeo khẩu trang...những thứ mà chưa thấy động thái cảnh báo hay hủy bỏ lễ hội nào từ nhà nước. Sợ dân Hoang Mang? Em thì cho là đây là thông tin cần trang bị cho dân khi dịch nó ở ngay cửa nhà rồi.

Thanh fotuner

Xe tải
:) Em thấy là cụ không có quyền đuổi em đi đâu ạ?
Nội dung hd của BYT thật đáng lo ngại, màu mè lòe loẹt, dài dòng, không hướng dẫn ngắn gọn và sát sườn như HQ: hạn chế tụ tập đông người, tránh tiếp xúc người lạ. Dịp tết lễ hội liên miên này đây chẳng phải là 2 mục cần nhấn nhất hay sao?
Tự dưng hướng dẫn phân thớt thái thịt nọ kia làm gì trong khi rõ ràng virus lây từ người sang người là thứ cần lo hơn từ động vật sang người!
Chuyện chọn zalo làm phương tiện nhắn tin cũng buồn cười, đã thế còn không nhắn được đủ cho tất cả người dùng zalo. Thế dân không cài zalo thì không được BYT hướng dẫn ạ?
Em thấy mấy ngày này Bộ Y tế và Chính phủ khuyến cáo ra rả trên ti vi kênh VTV1 cụ ạ. Bản tin y tế 24/7 ý. Ngày mùng 4 Tết nhà em bật ti vi thì cứ một khoảng thời gian 30 phút hay 1 tiếng gì đó phát lại liên tục. Em vừa làm việc vừa nghe nên ko nhớ chính xác lắm, nhưng bản tin này phát đi phát lại, khuyến cáo người dân phòng dịch, thông báo các ca nghi ngờ nhiễm, tại sao phải cách ly. Thời sự cũng có đưa tin đấy cụ ạ.
Hôm nay thì có tin nhắn Zalo.
Rồi báo mạng em đọc thấy đưa tin cũng nhiều.
Cá nhân em nhận định thì Chính phủ đang làm rất tốt. Em không biết còn cần tuyên truyền trên kênh thông tin nào nữa mới vừa ý cụ.

Kitcat

Xe container
Em thấy mấy ngày này Bộ Y tế và Chính phủ khuyến cáo ra rả trên ti vi kênh VTV1 cụ ạ. Bản tin y tế 24/7 ý. Ngày mùng 4 Tết nhà em bật ti vi thì cứ một khoảng thời gian 30 phút hay 1 tiếng gì đó phát lại liên tục. Em vừa làm việc vừa nghe nên ko nhớ chính xác lắm, nhưng bản tin này phát đi phát lại, khuyến cáo người dân phòng dịch, thông báo các ca nghi ngờ nhiễm, tại sao phải cách ly. Thời sự cũng có đưa tin đấy cụ ạ.
Hôm nay thì có tin nhắn Zalo.
Rồi báo mạng em đọc thấy đưa tin cũng nhiều.
Cá nhân em nhận định thì Chính phủ đang làm rất tốt. Em không biết còn cần tuyên truyền trên kênh thông tin nào nữa mới vừa ý cụ.
Cụ cứ nhìn phản ứng của dân thì biết tuyên truyền thế nào là ổn: Mọi cuộc tụ tập vui chơi nhà nước không hề ngăn cấm, hủy bỏ, chưa hề có bản tin nào cảnh báo dân nên ở trong nhà tránh tụ tập đông người. Nếu có thì em xin cái link truyền hình cái ạ :)
Cụ search gúc vui xuân xem có bao nhiêu bài báo đăng tin dân tụ tập vui chơi đông đảo ra sao?

Nho_khô

[Tịch thu bằng lái]
Ước gì quay lại thời phong kiến, những đứa tung tin đồn nhảm sẽ bị rút lưỡi mới xứng đáng.

thuhuong2

Xe tăng
Sợ để biết cách phòng chống chứ không phải để hoang tưởng, hoang mang dại dột.

Những số liệu cập nhật về tình hình bệnh viêm đường hô hấp cấp do virus nCoV đến 18h00 ngày 29-1-2020

cụ lại suy diễn rồi; tầm các cụ o cái OF này làm gì đến mức hoang mang như cụ nói.

1.25 ton

Xe điện
Đôi khi giật tít và cách viết nó lại khác anh ạ. Ví dụ thớt là "kinh nghiệm phòng chống dịch phổi", sẽ khác với "độc lực không mạnh, sẽ qua đi nhanh chóng", và làm thế nào đó tin đồn lan ra từ of là con virus chết ở nhiệt độ trên 25 độ C =))
Đến bà c em, tiến sỹ còn bảo nghe đồn thế. Nhờ có câu chờ tới mùa hè là qua đi nhanh chóng cụ anh ạ.
Em còn phải bảo c ơi, tin vịt đấy, con virus nó sống tốt trong cơ thể người 37 độ C, và cả khi sốt.
Ông con lây ông bố ở Miền Nam xứ nóng đấy! Thái lan xứ nóng có 14 mạng phát bệnh kia.
Còn tin đồn con virus chỉ phát bệnh ở người TQ thì nó đã lây cho 1 anh lái xe người Nhật chưa tưng tới Vũ Hán, ảnh đã 02 lần lái xe cho khách TQ trong tháng 1.
Ở môi trường không khí, nóng 25 độ C và độ ẩm đat khoảng 55%, thì con Virut chết trong vòng vài ngày. Đó là lý do tại sao mùa Hè ít bị cúm. Còn khi con Virut nó xâm nhập cơ thể, thì nó tự sinh sôi vì cơ thể sống là môi trường dinh dưỡng cho nó, cho dù thân nhiệt con người ở mức 37 độ C. Cụ không nên hiểu nhầm. Các cụ nào xuất nhập khẩu hàng lông vũ liên quan đến kiểm dịch đều biết công đoạn khử trùng sản phẩm bằng hơi nước ở mức nhiệt độ cao 200 độ C.

Kitcat

Xe container
Ở môi trường không khí, nóng 25 độ C và độ ẩm đat khoảng 55%, thì con Virut chết trong vòng vài ngày. Đó là lý do tại sao mùa Hè ít bị cúm. Còn khi con Virut nó xâm nhập cơ thể, thì nó tự sinh sôi vì cơ thể sống là môi trường dinh dưỡng cho nó, cho dù thân nhiệt con người ở mức 37 độ C. Cụ không nên hiểu nhầm. Các cụ nào xuất nhập khẩu hàng lông vũ liên quan đến kiểm dịch đều biết công đoạn khử trùng sản phẩm bằng hơi nước ở mức nhiệt độ cao 200 độ C.
Em không hiểu nhầm cụ ạ, nhưng rất nhiều người khác đọc ở đây và hiểu nhầm thành con virus chết ở nhiệt độ 25 độ C.
Con virus nó chỉ rút ngắn thời gian tồn tại ở môi trường nóng và ẩm. Nóng tới 38 độ C và độ ẩm lên tới 95% thì thời gian nó sống ngoài môi trường giảm dẫn tới khả năng lây lan giảm.
Nhưng không có nghĩa là nó die hay không lây ở nhiệt độ 25 độ C.
Có ông FBer tự nhận là bác sỹ còn lập tút nói về chuyện này, khi có người hỏi thế vì sao TH ở VN người con lại lây của bố, ông bác sỹ tự nhận đáp: là vì họ lây nhau hồi ở Vũ Hán, nhiệt độ ở Vũ hán là 4 độ C!!!
Sự thật là họ gặp nhau ở Miền nam và lây nhau ở Miền nam.

Dung773vit

Xe buýt
Cụ cứ nhìn phản ứng của dân thì biết tuyên truyền thế nào là ổn: Mọi cuộc tụ tập vui chơi nhà nước không hề ngăn cấm, hủy bỏ, chưa hề có bản tin nào cảnh báo dân nên ở trong nhà tránh tụ tập đông người. Nếu có thì em xin cái link truyền hình cái ạ :)
Cụ search gúc vui xuân xem có bao nhiêu bài báo đăng tin dân tụ tập vui chơi đông đảo ra sao?
Cái này em cũng rất thắc mắc vì sao k cho hủy các lễ hội tụ tập đông người, cả việc học sinh đi học cũng cần có động thái cho nghỉ thêm vài ngày?? Hình như chỉ đang có Bộ y tế là phải chịu trách nhiệm chính cho việc phòng dịch, các Bộ khác k tham mưu gì sao nhỉ?&

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Vậy đâu chứng tỏ họ cónm ý thức hơn dân VN cơ chứ. Ở ta mất tiền người ta vẫn cho con đi tiêm bình thường mà còn không cần phạt tù. Bên kia thì miễn phí mà còn phải dọa đi tù mới cho con đi tiêm. Vậy họ ý thức hơn ta ở chỗ nào?
Mức độ tin tưởng vào vaccine của dân châu âu với bắc mỹ đứng bét luôn cụ nhé. Ý thức kiểu gì kỳ lạ vậy? Văn minh giật lùi à? Lắm cụ cái gì của tây cũng thơm, của ta thối hoắc.
Cụ đưa biểu đồ tin tưởng vào vaccine để đánh giá ý thức của người dân về giữ gìn sức khoẻ cho bản thân và cộng động là hoàn toàn sai. Người ta không tin vào vaccine không đồng nghĩ với người ta không quan tâm đến sức khoẻ vì nhiều người cho rằng tiêm vaccine sẽ gây tác dụng phụ hoặc thậm chí làm cơ thể phụ thuộc vào thuốc.
Căn cứ vào cái gì của biểu đồ mà cụ suy luận ra bọn tây nó kém văn minh vậy?
Bọn nó có quan tâm sức khoẻ không hãy nhìn số liệu chính trong bài cụ copy ấy: 1/1.000.000 người bị sởi đã được coi là bùng phát và phải ra luật bắt tiêm vaccine. So với Việt Nam tương đương 80 người có bệnh trên cả nước thì chúng ta suốt ngày phải thông báo có dịch.

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em cũng rất thắc mắc vì sao k cho hủy các lễ hội tụ tập đông người, cả việc học sinh đi học cũng cần có động thái cho nghỉ thêm vài ngày?? Hình như chỉ đang có Bộ y tế là phải chịu trách nhiệm chính cho việc phòng dịch, các Bộ khác k tham mưu gì sao nhỉ?&
Theo cụ thì nghỉ một tháng hay mấy tháng là đủ? :-??

thuhuong2

Xe tăng
Cụ có link không? Lúc nãy có 1 cụ đăng nội dung y hệt nhưng theo khuyến cáo của BYT Canada. Sau đó xác nhận là fake news.
Đây chỉ là 1 ý kiến của 1 chuyên gia thì fake new cái gì vậy?
Cách đưa thông tin mình nghĩ cũng khá khiêm tốn; có sự cân nhắc; trung tính và nói thật là thể hiện 1 phông văn hoá khác. Người ta k có kiểu nhét chữ vào mồm người khác như mấy ông trí thức ở đây.

Dung773vit

Xe buýt
Người lớn có ý thức thì áp dụng biện pháp phòng ngừa được triệt để chứ trẻ con e là khó mà mang khẩu trang lâu, cũng k để ý tránh được khi người đứng gần hắt xì, ho và lại càng khó tự giác tránh cho tay chạm niêm mạc mắt mũi miệng,.,. Mà vừa qua Tết đâu biết các bạn học đã du lịch tứ xứ những chỗ nào ạ.

Thời gian 1-2 tuần là để chờ số người bị nhiễm bộc lộ ra sau thời gian ủ bệnh. Khi đó tình hình dịch đã sáng rõ để dễ tính tiếp. Các nước khác họ cũng chỉ cần cho nghỉ trong 2 tuần đấy thôi

1.25 ton

Xe điện
Em không hiểu nhầm cụ ạ, nhưng rất nhiều người khác đọc ở đây và hiểu nhầm thành con virus chết ở nhiệt độ 25 độ C.
Con virus nó chỉ rút ngắn thời gian tồn tại ở môi trường nóng và ẩm. Nóng tới 38 độ C và độ ẩm lên tới 95% thì thời gian nó sống ngoài môi trường giảm dẫn tới khả năng lây lan giảm.
Nhưng không có nghĩa là nó die hay không lây ở nhiệt độ 25 độ C.
Có ông FBer tự nhận là bác sỹ còn lập tút nói về chuyện này, khi có người hỏi thế vì sao TH ở VN người con lại lây của bố, ông bác sỹ tự nhận đáp: là vì họ lây nhau hồi ở Vũ Hán, nhiệt độ ở Vũ hán là 4 độ C!!!
Sự thật là họ gặp nhau ở Miền nam và lây nhau ở Miền nam.
Nóng 38 độ C và độ ẩm lên đến 95% thì người còn chêt nữa là Virut, cụ ơi. ;)))

MerB

Xe điện
Cụ đưa biểu đồ tin tưởng vào vaccine để đánh giá ý thức của người dân về giữ gìn sức khoẻ cho bản thân và cộng động là hoàn toàn sai. Người ta không tin vào vaccine không đồng nghĩ với người ta không quan tâm đến sức khoẻ vì nhiều người cho rằng tiêm vaccine sẽ gây tác dụng phụ hoặc thậm chí làm cơ thể phụ thuộc vào thuốc.
Căn cứ vào cái gì của biểu đồ mà cụ suy luận ra bọn tây nó kém văn minh vậy?
Thế căn cứ vào đâu để không tin tưởng vào vaccine? Chắc lại căn cứ vào pa tê búc hả cụ? Vậy theo cụ không tin vào vaccine là đúng hay sai? Cụ lấy ví dụ ở bển chăm chỉ đi tiêm vaccine để chứng tỏ ý thức tốt. Giờ phát hiện ra dân ở bển chỉ 50% tin vào vaccine lại bảo là việc tiêm vaccine không thể hiện quan tâm đến sức khỏe. Tiêu chuẩn của cụ lằng nhằng thế? Thế túm lại họ không tiêm vaccine cho con cái chứng tỏ họ có ý thức quan tâm đến sức khỏe hơn người Việt Nam?
Cụ mâu thuẫn với bản thân mình kinh quá. Cụ tự thống nhất với cụ xem tiêm vaccine có thể hiện mức độ quan tâm đến sức khỏe không để ta tiếp tục bàn luận nhé.

Lão Phật Gia.

Xe tải
Thế căn cứ vào đâu để không tin tưởng vào vaccine? Chắc lại căn cứ vào pa tê búc hả cụ? Vậy theo cụ không tin vào vaccine là đúng hay sai? Cụ lấy ví dụ ở bển chăm chỉ đi tiêm vaccine để chứng tỏ ý thức tốt. Giờ phát hiện ra dân ở bển chỉ 50% tin vào vaccine lại bảo là việc tiêm vaccine không thể hiện quan tâm đến sức khỏe. Tiêu chuẩn của cụ lằng nhằng thế? Thế túm lại họ không tiêm vaccine cho con cái chứng tỏ họ có ý thức quan tâm đến sức khỏe hơn người Việt Nam?
Cụ mâu thuẫn với bản thân mình kinh quá. Cụ tự thống nhất với cụ xem tiêm vaccine có thể hiện mức độ quan tâm đến sức khỏe không để ta tiếp tục bàn luận nhé.
Cái con số 50% của cụ là không có cơ sở, nặng về tuyên truyền :((

Kitcat

Xe container
Ít nhất thì cứ học như anh Hàn với Hồng Kong ấy, nghỉ đủ tổng 14 ngày cách ly, xem tình hình rồi tính. Úc nó tới tháng 5 mới bắt đầu lạnh mà nó đón có 400 thằng dân bên Vũ Hán về nó còn rén mãi mới qdinh đón, và đón thẳng ra hòn đảo riêng để cách ly cho an toàn. Còn ta số người TQ ở VN hàng vạn, có bao nhiêu trong số họ từ Vũ hán? Hẳn là hơn 400 và ta thì còn lâu mới tới mùa hè :(

Trạng thái
Thớt đang đóng