[CCCĐ] CAO NGUYÊN TRẮNG BẮC HÀ - ĐI ĐỂ NHỚ

Myanh89

Xe đạp
Đồ ăn nhìn ngon quá cụ ơi :o

hnvn77

Xe tải
Quả của e to hơn nhưng chắc là đầu mùa nên quả chưa đc chín cho lắm.
Nếu cụ định mua ngâm siro hoặc rượu thì đợi sang tháng 7 có mùa mận Tả Van ngon. Hôm lên đó được mời rượu mận ngọt thơm hơn vang nho cụ ạ

hnvn77

Xe tải
Đồ ăn nhìn ngon quá cụ ơi :o
Có món Thắng Cố nhà em không dám thử còn nói chung phở ăn ngon cụ ạ. Bánh phở đó còn cầm cả tảng chưa cắt ăn chơi mát mát, mà chỉ để trong ngày thôi, hôm sau là hỏng.

trinhhunghb

Xe lăn
Từ lời mời của một người bạn đang công tác tại Bắc Hà, dịp cuối tuần lại trùng giải đua ngựa thường niên nên nhà em lại quyết định lên đường CCCM ạ.
1/ Mùa mận tam hoa về trên cao nguyên trắng.

Nhà em di chuyển theo hướng cầu Nhật Tân, bắt vào cao tốc Nội Bài - Lào Cai. Công nhận có con đường này thuận tiện hơn nhưng thu phí thì cũng chát nhỉ 290k ra khỏi Km 233 đoạn rẽ vào Phố Lu.

Mất khoảng 5h di chuyển nhà em đã có mặt tại thị trấn Bắc Hà, nói chung đường đi khá thuận lợi. Ở độ cao thấp hơn Sapa nên cảm giác về nhiệt độ ngoài trời cũng khá nóng. Nhưng lạ là vào nhà là mát rượi, đúng đợt nóng đỉnh điểm mà cũng chỉ cần cái quạt nhỏ là mát lắm rồi.

Do có giải đua ngựa nên các khách sạn và nhà nghỉ lớn đã kín chỗ, nhà em được bạn đặt nghỉ ở home stay Ngọc Quyên trên đường đi Xín Mần, cách trung tâm thị trấn tầm gần 2km.

Ngay trong khuôn viên nhà nghỉ trồng rất nhiều cây mận. Quả mận Tam Hoa to, vỏ mỏng và giòn, quả trên cây còn nguyên phấn. Giữa trưa ra hái ăn thử mà bao nhiêu giác quan hoạt động hết =P~=P~=P~

Bắc Hà được gọi là cao nguyên trắng vì mỗi mùa hoa mận về, cả vùng trắng xóa hoa mận. Mấy bậc cao niên cũng chia sẻ chính giống mận ở Bắc Hà được mang lên trồng ở Mộc Châu. Do mấy năm liền giá mận rớt nên nhiều nhà đã chặt bớt để làm nhà, bán cho một số nhà đầu tư làm nhà nghỉ.
Mận ngon quá . Chẹp chẹp

hnvn77

Xe tải
di cung đấy mất khoảng mấy ngày hả cụ
Theo em, riêng Bắc Hà- Xi ma cai đi khoảng 2 ngày
Bắc Hà- Xín Mần- Hoàng Su Phì: 1 đến 2 ngày
Còn nếu cụ còn thời gian thì đi thêm Cung Hà Giang- Lũng Cú- Đồng Văn- Mèo Vạc mất khoang 2-3 ngày nữa
Nếu khỏe chân ga cụ đạp tiếp: Mèo Vạc- Cao Bằng- Bản Giốc- Hồ Ba Bể- HN khoảng 2 ngày nữa

QuykhongphaiQuy

Xe hơi
Từ lời mời của một người bạn đang công tác tại Bắc Hà, dịp cuối tuần lại trùng giải đua ngựa thường niên nên nhà em lại quyết định lên đường CCCM ạ.
1/ Mùa mận tam hoa về trên cao nguyên trắng.
Nhà em di chuyển theo hướng cầu Nhật Tân, bắt vào cao tốc Nội Bài - Lào Cai. Công nhận có con đường này thuận tiện hơn nhưng thu phí thì cũng chát nhỉ 290k ra khỏi Km 233 đoạn rẽ vào Phố Lu.

Mất khoảng 5h di chuyển nhà em đã có mặt tại thị trấn Bắc Hà, nói chung đường đi khá thuận lợi. Ở độ cao thấp hơn Sapa nên cảm giác về nhiệt độ ngoài trời cũng khá nóng. Nhưng lạ là vào nhà là mát rượi, đúng đợt nóng đỉnh điểm mà cũng chỉ cần cái quạt nhỏ là mát lắm rồi.

Do có giải đua ngựa nên các khách sạn và nhà nghỉ lớn đã kín chỗ, nhà em được bạn đặt nghỉ ở home stay Ngọc Quyên trên đường đi Xín Mần, cách trung tâm thị trấn tầm gần 2km.

Ngay trong khuôn viên nhà nghỉ trồng rất nhiều cây mận. Quả mận Tam Hoa to, vỏ mỏng và giòn, quả trên cây còn nguyên phấn. Giữa trưa ra hái ăn thử mà bao nhiêu giác quan hoạt động hết =P~=P~=P~

Bắc Hà được gọi là cao nguyên trắng vì mỗi mùa hoa mận về, cả vùng trắng xóa hoa mận. Mấy bậc cao niên cũng chia sẻ chính giống mận ở Bắc Hà được mang lên trồng ở Mộc Châu. Do mấy năm liền giá mận rớt nên nhiều nhà đã chặt bớt để làm nhà, bán cho một số nhà đầu tư làm nhà nghỉ.
Quả cắn mận của cụ phũ quá, không đùa được đâu =)) e không thích ăn mận 1 tí nào. thề luôn là bao nhiêu lâu rồi không cầm tới quả mận, ra chợ thấy mận cũng chưa bao giờ nghĩ sẽ mua, đi đâu mà đĩa hoa quả có mận là em né xa nhưng mà nhìn quả mận của cụ chắc chắn tối nay e sẽ về làm 1 ít ăn thử =))

hnvn77

Xe tải
Quả cắn mận của cụ phũ quá, không đùa được đâu =)) e không thích ăn mận 1 tí nào. thề luôn là bao nhiêu lâu rồi không cầm tới quả mận, ra chợ thấy mận cũng chưa bao giờ nghĩ sẽ mua, đi đâu mà đĩa hoa quả có mận là em né xa nhưng mà nhìn quả mận của cụ chắc chắn tối nay e sẽ về làm 1 ít ăn thử =))
Kaka, cụ nhớ chọn quả chín chín kẻo lại cạch em nó lâu lâu :)):)):))

hnvn77

Xe tải
Tiếp tục chủ đề ăn uống...
Ở Bắc Hà và Simacai là nơi người Mông chiếm đa số. Nhà em được mời ăn bữa cơm thân mật của người Mông. Đều toàn cây nhà, lá vườn, gà, vịt, lợn đều tự nuôi. Mỗi lần làm cỗ mổ lợn là mời hết anh em họ hàng, chiến hữu đến ăn cùng.

Nói chung, nhà em thuộc thành phần ăn uống cũng ít mà không quen ăn đồ lạ nên có 2 món trên mâm nhà em gắp nhiều nhất là...bát đậu quả luộc và trứng luộc :D:D:D. Người Mông ăn khá mặn và cho một số gia vị mà không quen là khó ăn. Nhưng quý khách lắm CCCM nhé và một điều là rượu ngô Bắc Hà thơm, ngon và cũng rất nặng. Đã cụng ly là phải uống cạn chén, uống xong bắt tay. Phong tục là như vậy. Điều nữa là chỉ đàn ông và khách là ngồi ăn trên nhà lớn còn phụ nữ, trẻ em ăn ở nhà dưới.
Đến tối, khi đi chơi đêm, dưới tiết trời ngoài 22h, nhiệt độ đã về mức 20 độ hoặc dưới 20 độ. Khi bụng đã vơi, nhà em nhớ lời bạn dặn, tạt vào hàng bán món rất đặc biệt, chỉ bán buổi tối ở khu trung tâm thị trấn.

Nhìn gần như bánh trôi nhưng không có nhân. Có nước chan vị ngọt vừa của đường và thơm mùi gừng. Với thời tiết man mát, lành lạnh lúc đêm khuya, ăn khá hợp, 10k/ 1 bát. Và tên của loại bánh này là SỦI DÌN. Nếu có dịp chơi Bắc Hà, nhớ thử món này CCCM nhé!

hnvn77

Xe tải
3/ Phiên chợ vùng cao
Bình thường, khi có ý định đi Bắc Hà, mọi người thường hay lựa chọn cuối tuần để lên Bắc Hà. Vì lúc đó là phiên chợ Bắc Hà, mỗi tuần họp 1 lần vào sáng chủ nhật. Ngày đó, người dân tộc khắp các xã, bản lân cận đổ về, mang các sản vật về chợ bán.

Cụ nào chơi lan thì rành chứ nhà em biết có mấy loại, tùy khóm to nhỏ, chủng loại mà cứ 10,20,50k, các loại lên chậu, có hoa thì 100 - 150k

Khu vực bán rượu ngô, đi qua thơm phức :D:D:D

Nhiều sản vật bán đong theo bát nhá \:D/\:D/\:D/

Chuối trồng trên rừng nên gọi là chuối rừng :D:D:D

Hoa Astiso cũng có nhưng bông bé hơn Đà Lạt, được trồng ở các bản vùng cao hơn ở Simacai mang xuống chợ.

Đào cuối vụ

Mật ong rừng, bán luôn cùng tổ ong ngâm rượu

Các loại chuối hột, hạt mắc khén, hạt óc chó, tam thất...

Thổ cẩm, đồ lưu niệm...

Nắng quá b-)b-)b-)

Xuống chợ thôi
Ngoài ra chợ còn có khu bán đồ ăn, gà, vịt và thú nuôi. Nắng quá bọn trẻ con đòi ra xe nên nhà em không ngó được. Có chú em cùng đi mua được chú chó Bắc Hà, lông xù. Thấy bảo chó Bắc Hà khôn lắm.

Tu ky

Xe tăng
Xuống chợ thôi
Ngoài ra chợ còn có khu bán đồ ăn, gà, vịt và thú nuôi. Nắng quá bọn trẻ con đòi ra xe nên nhà em không ngó được. Có chú em cùng đi mua được chú chó Bắc Hà, lông xù. Thấy bảo chó Bắc Hà khôn lắm.

[/QUOTE]
Em thấy nói giống chó này khôn lắm nhưng các con đẹp thì họ giữ lại, con xấu mới mang ra chợ bán cụ ah.

Anhtuanxd2010

Xe hơi
Mận Bắc Hà quá là ngon luôn, quả to, mọng, nhiều phấn, ruột đỏ ăn giòn ngon. Cháu đi nhiều nơi thấy người ta quảng cáo nhiều là mận Sơn La, mận Mộc Châu, mận Yên Bái nhưng cháu thấy mận BH vẫn là ngon nhất

hnvn77

Xe tải
Xuống chợ thôi

Em thấy nói giống chó này khôn lắm nhưng các con đẹp thì họ giữ lại, con xấu mới mang ra chợ bán cụ ah.[/QUOTE]

Có lẽ thế ạ. Nhưng em thấy bạn cún con này cũng dễ thương và khôn phết đầy ạ

Mận Bắc Hà quá là ngon luôn, quả to, mọng, nhiều phấn, ruột đỏ ăn giòn ngon. Cháu đi nhiều nơi thấy người ta quảng cáo nhiều là mận Sơn La, mận Mộc Châu, mận Yên Bái nhưng cháu thấy mận BH vẫn là ngon nhất
Vâng ạ. Mận Tam hoa Bắc Hà đúng là số 1 ạ

hnvn77

Xe tải
4/ Vó ngựa cao nguyên trắng
Mỗi năm thường cuối tháng 5, đầu tháng 6, giải đua ngựa Bắc Hà lại được tổ chức 1 lần. Điều thú vị là những lài ngựa và những chú ngựa không phải chuyên đua mà bình thường các lài ngựa là những nông dân các xã lân cận, ngựa vẫn làm công việc thồ hàng. Khi gần đến giải đua, ngựa và người mới cùng nhau luyện tập để đua. (ảnh của bạn đi cùng chụp khá đẹp)

Những lài ngựa không yên, không bàn đạp, đội mỗi mũ bảo hiểm nhẩy lên lưng ngựa. Vừa rất chân chất, vừa đúng chất thượng võ, yêu thể thao. Mời CCCM ngắm thêm một số ảnh.

Vé vào sân vận động có 50k/ 1 buổi. Thường diễn ra trong 2 buổi, 1 buổi vòng loại, buổi 2 bắt đầu vào vong 1/16 và chung kết. Rất thú vị được lần đầu xem đua ngựa như thế này nhưng chê ban tổ chức rất nhiều. Bắt đầu lúc 7h30 sáng, dưới cái nắng 36, 37 độ bắt người xem và người, ngựa đua đứng phơi 1h30 phút để các cụ đọc quảng cáo, tài trợ, diễn văn @-)@-)@-)
Rút kinh nghiệm cụ nào năm sau đi xem cứ 9h vào sân là vừa, kaka

thaithai6789

Xe đạp
Đi Bắc Hà tầm tháng mấy thì được ngắm hoa mận với hoa Ban cụ nhỉ?

huonggialc

Xe tải
Cụ nói đúng đấy. Mận BH là ngon nhất, những năm 90 mận giống từ BH xuất đi các nơi như Mộc Châu, Nghệ an...Mận BH gốc ngày xưa to và giòn ngon hơn bây giờ nhiều, giờ thoái hóa rồi. Gốc của nó là ở Hoành Bồ - Quảng Ninh, được di thực lên BH những năm 60-70 của thế kỷ trước, nên giờ nó cỗi và thoái hóa (E lên BH năm 1989 cụ nhé)