[Funland] Canon Thread - Những vấn đề cần trao đổi

Thần Tài

Xe điện
E nghĩ Hai cụ đang hiểu sai việc +, - EV .
E xin trích nguyên 2 câu của bác asahinguyen: "bù sáng không phụ thuộc vào nguồn sáng mạnh hay yếu mà phụ thuộc vào tính phản xạ ánh sáng của vùng đo sáng", " khi chụp những vật có tính chất phản xạ cao như tuyết trắng, cát trắng, ta phải chủ động + EV, ngược lại khi chụp một đống than hoặc tuxedo của chú rể thì phải chủ động - EV"

Và hai bài rất hay về đo sáng

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=3031&page=1

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=102195&page=1
Em dịch nôm thế này có lẽ dễ hiểu hơn:
Đo sáng theo sự phản xạ ánh sáng, Cái máy ảnh thì nó luôn cố gắng làm cho cả khung hình đủ sáng, vì vậy xảy ra 2 trường hợp:
1. Bối cảnh có diện tích phản xạ sáng lớn (Trời sáng, Biển, Tuyết, tường trắng,....)> Máy sẽ đo sao để phần đó tối đi hơn bình thường > Màu không thật > cần +EV để phần đó sáng lên đúng như mong muốn.
2. Ngược lại khi có diện tích lớn là kém phản xạ thì cần -EV

red_line

Xe hơi
Em hầu như cũng chẳng dùng cái -/+EV, cứ thấy chuẩn rồi là em tạch, về cân chỉnh bằng PS sau.

luuvandung

Xe tăng
xin các bác chỉ giáo. em mới tập tọe mua con 10D lens 18-90 ve bắn tỉa. ve sử dụng thì thấy nhiều vấn đề ko hiểu, khi chụp ở chế độ tự động và lens AF thì không có vấn đề gì, máy chạy tốt, nhưng khi chế độ chụp chỉnh tay ( TV, AM.....) thì nhát được nhát ko. may liên tục báo erot 99, em để ý thì khi đó chỉnh ổng kinh, ios o một mức nhất định thì được . các bác có tài liệu nào về vấn đề này cho em xin về đọc thêm để mở mang thêm tí ah !

Chỉnh sửa cuối:

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
xin các bác chỉ giáo. em mới tập tọe mua con 10D lens 18-90 ve bắn tỉa. ve sử dụng thì thấy nhiều vấn đề ko hiểu, khi chụp ở chế độ tự động và lens AF thì không có vấn đề gì, máy chạy tốt, nhưng khi chế độ chụp chỉnh tay ( TV, AM.....) thì nhát được nhát ko. may liên tục báo erot 99, em để ý thì khi đó chỉnh ổng kinh, ios o một mức nhất định thì được . các bác có tài liệu nào về vấn đề này cho em xin về đọc thêm để mở mang thêm tí ah !
Lỗi này thường gặp với máy ảnh Canon.... lý do tính hiệu giữa lens và máy không phù hợp hoặc có lỗi xảy ra. Đối với đời 10D bác lấy bông lau lại chân đồng tiếp xúc với lens trên body thử xem nhé

chuotlang

Xe lừa
Lỗi 99 là do có thế ống kính của bác ko thích ứng với Body
Hoặc 1 số cái gì đó nó ko ổn, body nó bị ho đấy thôi, bảo nó sắp ốm rồi, hoặc có cái gì tiếp xúc ko tốt

Tắt máy tháo Pin ra, 5 phút mở lại xem sao bác à

nunachuoi

Xe điện
Theo như em biết + hay - EV vấn đề chính là phụ thuộc vào độ tương phản độ sáng giữa các chủ thể trong khung hình chứ không phụ thuộc vào cường độ ánh sáng mạnh hay yếu, điều này sẽ làm cho bức ảnh có màu sắc chuẩn nhất. VD dễ hiểu nhất: 1 cái bảng đen, để trên 1 cái bàn màu trắng, nếu không tăng EV thì hoặc cái bảng không đen, hoặc cái bàn sẽ có màu nhờ nhờ, hoặc như chụp đám mây trắng trên nền trời xanh mà không giảm EV thì đảm bảo là không thấy màu xanh bầu trơi đâu cả ạ.

Điển hình là cái bức ảnh thứ nhất củ cụ Chuột đấy ạ, tuyết không có màu trắng mà nó nhờ nhờ. Muốn nó trắng thì phải tăng EV tương đối đấy ạ.

Em chém tý thế thôi chứ cụ thể tăng giảm bao nhiêu, đo sáng thế nào thì nó là cảm nhận và kinh nghiệm của mỗi người, khó nói lắm ạ.

Bigcom

Xe tăng
Vấn đền chỉ là đo sáng vào đâu, cái gì mà thôi +-EV chỉ là công cụ để mình tiện tinh chỉnh.
Nhưng nó là một công cụ cực kì quan trọng trong việc đo sáng, mà đo sáng là công việc cực kì quan trọng trong nhiếp ảnh.

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Nhưng nó là một công cụ cực kì quan trọng trong việc đo sáng, mà đo sáng là công việc cực kì quan trọng trong nhiếp ảnh.
Em nghĩ +-EV không liên quan đến đo sáng cụ ạ, nếu cụ đã đo sáng đúng theo ý đồ rồi thì chả phải +- làm gì cả

Bigcom

Xe tăng
Em nghĩ +-EV không liên quan đến đo sáng cụ ạ, nếu cụ đã đo sáng đúng theo ý đồ rồi thì chả phải +- làm gì cả
E ko hiểu cụ có thể giải thích thêm đc ko ạ, vì e nghĩ +- EV chính là một hình thức bù, trừ để đo sáng cho đúng sao lại ko liên quan đến đo sáng nhỉ.

Bình X-Five

Xe container
Em nghĩ từ em mà ra chính vì muốn theo đúng ý đồ người chụp mới cần phải (+)(-)EV
(+)(-)EV là trợ lý đắc lực cho việc đo sáng.
Giả dụ người chụp đang set đo sáng trung tâm và chụp chân dung với ánh sáng xiên, đo sáng vào giữa giáp danh 2 vùng sáng tối => Thay vì loay hoay chuyển sang Đo sáng điểm để dìm sáng - lên ven thì vê luôn bánh xe để trừ EV có phải tàu nhanh ko :D

Tất nhiên trong một số trường hợp ta có thể khoá sáng vào vùng sáng mình cho là thích hợp.... nhưng ko ngoại trừ 1 số trường hợp ko biết khoá vào đâu luôn ý :D

Chỉnh sửa cuối:

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Vấn đền chỉ là đo sáng vào đâu, cái gì mà thôi +-EV chỉ là công cụ để mình tiện tinh chỉnh.
Em ko có ý lạ bàn về vấn đề này vì mỗi ng có cách đo sáng và quan sát as khác nhau, ko có ý nói chỉnh ev ko tiện mà chỉ nói là mình tinh chỉnh thôi, nhưng phải xác định đo sáng chính là quan trọng EV chỉ tinh chỉnh. Đôi khi ngc sáng +ev hết cỡ mà mặt vẫn tối. Các cụ bàn luận về EV trong các trg hợp cụ thể quá thì cg ko thể nói đó là 1 quy luật đc vì như vậy chắc chắn ko chính xác trong tất cả các trg hợp.
Ý e muốn nói ở đây là tất cả do thói quen và cảm nhận mỗi ng.

hungvit

Xe tăng
Website
www.aclik.vn
Ý các cụ nói về nguyên lý thì không hề sai, nhưng e vẫn bảo lưu quan điểm của em: "Đo sáng là đo sáng+-ev chỉ là tinh chỉnh đo sáng chứ ko phải là đo sáng"
nếu cụ nào hay dùng và hay phải +-ev để đo sáng thì sao ko chuyển về mode M để có thể +- được nhiều ev hơn? Nếu ít thì thôi hehe.
Các cụ thông củm hôm nay hội mát chuốc say quá nói hơi nhiều hihi e té đây

chuotlang

Xe lừa
Em nghĩ từ em mà ra chính vì muốn theo đúng ý đồ người chụp mới cần phải (+)(-)EV
(+)(-)EV là trợ lý đắc lực cho việc đo sáng.
Giả dụ người chụp đang set đo sáng trung tâm và chụp chân dung với ánh sáng xiên, đo sáng vào giữa giáp danh 2 vùng sáng tối => Thay vì loay hoay chuyển sang Đo sáng điểm để dìm sáng - lên ven thì vê luôn bánh xe để trừ EV có phải tàu nhanh ko :D

Tất nhiên trong một số trường hợp ta có thể khoá sáng vào vùng sáng mình cho là thích hợp.... nhưng ko ngoại trừ 1 số trường hợp ko biết khoá vào đâu luôn ý :D
Dạo này nhà em đi Phượt thì chụp theo cách sau:

Đồ Phượt thì sẵn, có cả khăn, mũ lưỡi chai .... thò ra che luôn cả body

Ngắm qua LCD và bụp hehee. chuẩn nhất, Pin nhà em trồng đc ko lo. Cứ M mà táng cho ưng

Còn LCD đời mới của Canon mà các cụ bảo ko chuẩn thì nên xem lại PC, ko có thì cầm búa đập nó đi hehe

Vấn đề là hết 2 cục Pin mà có đc 50 kiểu ưng ý hay ko là chính, còn sự kiện .... thì khác, VF or LCD là cách chọn riêng

Chỉnh sửa cuối:

luuvandung

Xe tăng
Lỗi này thường gặp với máy ảnh Canon.... lý do tính hiệu giữa lens và máy không phù hợp hoặc có lỗi xảy ra. Đối với đời 10D bác lấy bông lau lại chân đồng tiếp xúc với lens trên body thử xem nhé
để tối nay em về thử xem, nhưng sao ở TV em chỉnh ống kinh và đưa iso lên 400 và chỉnh tốc độ 1/4ss thi lai chụp được ở cự ly 3-5m hơn là báo lỗi ? nếu không tiếp xúc thì ko chụp đc gi chứ, chế độ tự động thì em chup bình thường ma.

Bình X-Five

Xe container
Cái đo đỏ là chuẩn luôn, tại comment trước cụ Hungvit bảo nó ko liên quan nên mới phải viết nhiều chữ thế.
Thói quen của emít khi chuyển đổi chế độ đo sáng, chỉ (+)(-)EV......
Trong trường hợp ko (+)(-) nổi thì táng M luôn cho nó nhanh.

Ý các cụ nói về nguyên lý thì không hề sai, nhưng e vẫn bảo lưu quan điểm của em: "Đo sáng là đo sáng+-ev chỉ là tinh chỉnh đo sáng chứ ko phải là đo sáng"
nếu cụ nào hay dùng và hay phải +-ev để đo sáng thì sao ko chuyển về mode M để có thể +- được nhiều ev hơn? Nếu ít thì thôi hehe.
Các cụ thông củm hôm nay hội mát chuốc say quá nói hơi nhiều hihi e té đây

phuongcum

Xe buýt
Cho em nhờ các cao nhân với:
Em đang định lên cái Fix, hiện tại em đang chụp fix 85f1.8 trên 5Dm2. Em thấy bảo Dùng fix 135f2L chụp chân dung tốt hơn, vậy em hỏi các cụ với tài chính eo hẹp và trình độ chụp ảnh ở hạng ruồi thì em có lên đổi từ fix 85f1.8 lên fix 135f2L không vậy.
Nếu đánh giá theo thang điểm chụp chân Dung với một người chỉ chụp không chỉnh sửa qua Photoshop thì các cụ chấm điểm mỗi em fix trên cho em mở mang tầm mắt với ạ.

Mong tin các cao nhân ạ, vì cuối tuần em có buổi chụp cho gấu ạ.

Bigcom

Xe tăng
fix 135 là lens chụp chân dung tốt nhất của canon theo cảm nhận của e, e thấy còn hay hơn 85 1.2 nếu chân dung thì 135 ko còn gì phải nghĩ :)

phuongcum

Xe buýt
fix 135 là lens chụp chân dung tốt nhất của canon theo cảm nhận của e, e thấy còn hay hơn 85 1.2 nếu chân dung thì 135 ko còn gì phải nghĩ :)
Tks cụ Bigcom, em sẽ ngâm cứu thử xem cụ thể thế nào, voka cụ.

apolo

Xe tải
Giai đoạn này Có nên mua 5D Mark II nữa không ạ?

Em định sắm 1 con DLS chụp chơi và học hỏi (trình của em hiện tại là =0 ạ), với ngân sách khoảng 60tr, em định dùng 5D mark II và Lens 24-105mm, nhưng Em lại băn khoăn là 5D Mark II cũng ra lâu rồi (từ 2008 thì phải), theo các Cụ với tầm ngân sách đó thì có những lựa chọn nào hiện tại ạ? Cảm ơn các Cụ.