[Funland] Canon Thread - Những vấn đề cần trao đổi

tuan_anh90

Xe hơi

Bản chất là em thấy phiền phức
Mỗi lần đi Travel về nhiều ảnh thế, em làm 1 buổi là xong, chứ Raw thì cả tuần à?
Em đâu phải kiểu chụp Teen rồi chọn ra 10-20 tấm đẹp đâu

Cụ có thể lên Youtube xem về Strobist, tụi tây nó chụp mẫu có 2 bước quan trọng làm đầu tiên:

1- Bắt mẫu cầm tấm Graycard 18% chụp 1 cái tấm đó, add image vs Custom WB
2- Dí len vào da mẫu làm chuẩn để khóa sáng, M hay AV thì tùy

Còn lười hơn thì Set K nếu sợ sai WB
graycard thì e có biết, cụ gửi giúp e link dí lens vào mẫu với
à cụ nói về +/- ev đi ạ. e ko hiểu và chưa bao giờ sử dụng cái đó

chuotlang

Xe lừa
graycard thì e có biết, cụ gửi giúp e link dí lens vào mẫu với
à cụ nói về +/- ev đi ạ. e ko hiểu và chưa bao giờ sử dụng cái đó
CỤ chờ tý để em khởi động VPN vượt Firewall mới vào Ytube tìm lại đc link nhé
Mấy cái kia em nói sau, mỗi người 1 cách dùng thôi, miễn sao cho hiệu quả
Cùng EV = O nhưng Len L và Len viền vàng nó đã khác nhau rồi

tuan_anh90

Xe hơi
cụ cứ bình tĩnh cũng được mà, e cũng đâu có vội. cụ cứ nói ev lens L thôi vì e cũng chưa sử dụng lens viền vàng bao giờ. Chụp M thì có liên quan gì không cụ, đến đo sáng e cũng không sử dụng nữa, đúng là không có tí cơ bản nào hết cụ ạ.

chuotlang

Xe lừa
Hôm trước em từ cái link này tìm ra: http://www.youtube.com/watch?v=ohPt2pUMWJk

Cái kia là hình ngoài là chụp 1 em ngồi ở hành lang ý, chả hiểu sao hôm nay vào ko thấy, bên VN ko khóa Ytube nó nhanh cụ vào tìm đi
Bên em chậm lắm tìm ko tiện

Cứ dí vào mẫu nếu cụ quen mẫu, ko sợ ăn tát đâu hehe, chắc chắn là phải chuẩn hơn Spot rồi :P

tuan_anh90

Xe hơi
Hôm trước em từ cái link này tìm ra: http://www.youtube.com/watch?v=ohPt2pUMWJk

Cái kia là hình ngoài là chụp 1 em ngồi ở hành lang ý, chả hiểu sao hôm nay vào ko thấy, bên VN ko khóa Ytube nó nhanh cụ vào tìm đi
Bên em chậm lắm tìm ko tiện

Cứ dí vào mẫu nếu cụ quen mẫu, ko sợ ăn tát đâu hehe, chắc chắn là phải chuẩn hơn Spot rồi :P
seach với từ khóa gì vậy cụ.
Dí vào chỗ nào hả cụ, dí ống vào và mặt nghiêm túc tí thì chắc cũng không ăn tát, còn dí cái gì khác thì e cũng không biết hậu quả ạ :))

chuotlang

Xe lừa
cụ cứ bình tĩnh cũng được mà, e cũng đâu có vội. cụ cứ nói ev lens L thôi vì e cũng chưa sử dụng lens viền vàng bao giờ. Chụp M thì có liên quan gì không cụ, đến đo sáng e cũng không sử dụng nữa, đúng là không có tí cơ bản nào hết cụ ạ.
Chụp M mà mình để Auto Iso thì vẫn là cái máy nó tính toán đo sáng, chứ ko phải mình
Còn nếu set Iso là mình điều khiển nó

Khi TV, AV thì tùy, ví dụ như Len viền vàng ở 1 số môi trường nó hơi dư hơn L 1/3 stop thi trừ nó thôi
Hoặc chụp động vật hoang dã, người ta hay -2/3 để rõ sáng ven của con vật nên - đi
Cái này là do môi trường chụp thì set, lúc đó M chụp vất vả lắm nếu chụp Animal, còn nếu đúng sáng thì nhìn nó hơi lưu niệm

..... còn nhiều môi trường khác, gặp thì chiến thôi.

Còn Landscape thì chả có gì bằng Tripod + Ngắm qua Sensor

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
seach với từ khóa gì vậy cụ.
Dí vào chỗ nào hả cụ, dí ống vào và mặt nghiêm túc tí thì chắc cũng không ăn tát, còn dí cái gì khác thì e cũng không biết hậu quả ạ :))
Từ khóa là Strobist

Nhưng bọn nó đánh đèn ắc quy là chủ yếu nên khác mình dùng speedlite, vì nó nhìn luôn trc đc vùng phủ sáng rồi nên dễ lắm
Còn có thêm thiết bị đo sáng ngoài cho đèn nữa ;)
Ăn chơi lắm công phu hehe

tuan_anh90

Xe hơi
vậy ví dụ mấy tấm e chụp tối đi, e set M 1/50s f 2.8 iso 4000 mà vẫn thấy thiếu sáng là +ev à cụ. e chỉ có khái niệm giảm tốc mở khẩu tăng iso thôi test sáng lcd chứ cũng không biết đo sáng luôn

chuotlang

Xe lừa
vậy ví dụ mấy tấm e chụp tối đi, e set M 1/50s f 2.8 iso 4000 mà vẫn thấy thiếu sáng là +ev à cụ. e chỉ có khái niệm giảm tốc mở khẩu tăng iso thôi test sáng lcd chứ cũng không biết đo sáng luôn
+EV thì sẽ đỡ vỡ giải màu hơn là về PC kéo sáng

Test sáng LCD là đo sáng qua Sensor rồi còn gì, có gì chuẩn hơn đc nữa?

tuan_anh90

Xe hơi

+EV thì sẽ đỡ vỡ giải màu hơn là về PC kéo sáng

Test sáng LCD là đo sáng qua Sensor rồi còn gì, có gì chuẩn hơn đc nữa?
Thực ra về EV e vẫn chưa hiểu rõ công dụng! để e còn test nữa cữ miên man thế nào đó cụ
Test sáng ở lcd là e cứ chụp mò tới vừa mắt thì thôi đó cụ, các cụ khác đo sáng ở cái vạch chụp bụp phát đẹp luôn, e không có kinh nghiệm khoản đó

chuotlang

Xe lừa
Thực ra về EV e vẫn chưa hiểu rõ công dụng! để e còn test nữa cữ miên man thế nào đó cụ
Test sáng ở lcd là e cứ chụp mò tới vừa mắt thì thôi đó cụ, các cụ khác đo sáng ở cái vạch chụp bụp phát đẹp luôn, e không có kinh nghiệm khoản đó
Bản chất em ko bao h dùng +/-EV cả, trừ khi chụp suối khép khẩu iso 50 mà vẫn quá sáng, vì dạo này bán mất ND Filter rồi nên mới phải dùng

Còn đo sáng ở cái vạch là muốn cho vùng nào đúng sáng thì đo vào đó, có 4 cách đo sáng thì đều là cách tính % khung ngắm quanh điểm Center thôi
Hiểu về nó thì áp dụng cho các Len khác nhau nó đều ra kết quả giống nhau

tuan_anh90

Xe hơi

Bản chất em ko bao h dùng +/-EV cả, trừ khi chụp suối khép khẩu iso 50 mà vẫn quá sáng, vì dạo này bán mất ND Filter rồi nên mới phải dùng

Còn đo sáng ở cái vạch là muốn cho vùng nào đúng sáng thì đo vào đó, có 4 cách đo sáng thì đều là cách tính % khung ngắm quanh điểm Center thôi
Hiểu về nó thì áp dụng cho các Len khác nhau nó đều ra kết quả giống nhau
e cũng ko chụp phong cảnh nên chắc cũng ko dùng tới nhiều, cụ chuột có setup gì đặc biệt trên body không, e thấy ảnh Mr Lee cả 1 cụ ở sg nữa up hình và rất hay nói up hình gốc mà file ra đúng rất chất e cũng phân vân không biết các cụ đó setup được những gì trên body, vấn đề này có vẻ lan dải không phải ai cũng có kinh nghiệm

chuotlang

Xe lừa
Em thẩm du qua rất nhiều Len L rồi nên em cũng nhìn ra đc màu, chỉ có duy nhất 50L là chưa thử. Cụ nói bên vnpt chứ j?
Bên đó nhiều thành phần xóa exif ko post đúng Len quy định là chuyện thường mà ;) Kể cả topic 85L cũng có 1 số ảnh là Len khác cho vào, vì 85L có sai WB màu nó cũng ko như vậy

Có thể down 1 số Picture Style về cài thôi, chứ ko có setup gì đặc biệt cả, kể cả khi chỉnh 4 kênh màu trong Custom Picture Stype thì nó cũng chỉ tăng giảm đôi chút, ko có hiệu ứng gì đặc biệt lắm

Bản thân thì em luôn chụp với Standard sau khi Manual thêm ở Contrast +1 Sharpness +2 thôi
Chứ Landscape màu giả tạo, Potrait hơi ám hồng, Neutre thì hơi nhạt như ko phải L Len

Nói chung mấy ông hiệu ứng màu của Canon thua xa con Fuji của em

Chỉnh sửa cuối:

tuan_anh90

Xe hơi
Em thẩm du qua rất nhiều Len L rồi nên em cũng nhìn ra đc màu, chỉ có duy nhất 50L là chưa thử. Cụ nói bên vnpt chứ j?
Bên đó nhiều thành phần xóa exif ko post đúng Len quy định là chuyện thường mà ;) Kể cả topic 85L cũng có 1 số ảnh là Len khác cho vào, vì 85L có sai WB màu nó cũng ko như vậy

Có thể down 1 số Picture Style về cài thôi, chứ ko có setup gì đặc biệt cả, kể cả khi chỉnh 4 kênh màu trong Custom Picture Stype thì nó cũng chỉ tăng giảm đôi chút, ko có hiệu ứng gì đặc biệt lắm

Bản thân thì em luôn chụp với Standard sau khi Manual thêm ở Contrast +1 Sharpness +2 thôi
Chứ Landscape màu giả tạo, Potrait hơi ám hồng, Neutre thì hơi nhạt như ko phải L Len

Nói chung mấy ông hiệu ứng màu của Canon thua xa con Fuji của em
e cũng có thử tải mấy piture style ở web canon về nhưng dùng thì thấy thất vọng chẳng có gì hay cả, cũng có thể là do e dùng chưa đúng trường hợp. e dùng standard mặc định của máy thôi cũng ko cộng sharp khi gặp ánh sáng mạnh là mặt nó sần sùi hết cụ ạ, hầu như hình e tăng sharp vào cuối cùng khi hậu kì xong, nhưng hầu như quên ko tăng trừ mấy hình out nét

WHITE TIGER

Xe container
e cũng có thử tải mấy piture style ở web canon về nhưng dùng thì thấy thất vọng chẳng có gì hay cả, cũng có thể là do e dùng chưa đúng trường hợp. e dùng standard mặc định của máy thôi cũng ko cộng sharp khi gặp ánh sáng mạnh là mặt nó sần sùi hết cụ ạ, hầu như hình e tăng sharp vào cuối cùng khi hậu kì xong, nhưng hầu như quên ko tăng trừ mấy hình out nét
Đúng rồi,dùng cái đó tùy trường hợp,ánh sáng và cộng với màu K.Trên trang của canon chỉ có 5 hay 6 cái style nhưng tớ nhớ là từng down mấy chục cái về ở trên vnphoto nhưng chỉ vài cái là thích còn lại vứt hết

ngocnl

Xe hơi
đặt gạch. hóng... toàn kinh nghiệm quý

chuotlang

Xe lừa
Em là lính mới, cớ bức này chụp hoa nhà tối hôm qua, chụp bằng 7D và Tamron 17-50/2.8 VC. Các bác góp ý cho nhà em với nhé, cho chóng lên tay.
Thể loại này cụ nên dùng MF

Hình như ảnh này là AF thì phải

Cụ nên học hỏi thêm cụ New Fammer về chụp hoa

Bigcom

Xe tăng

Chụp M mà mình để Auto Iso thì vẫn là cái máy nó tính toán đo sáng, chứ ko phải mình
Còn nếu set Iso là mình điều khiển nó

EV+ là để tăng sáng với khi tốc tối thiếu mình Set vẫn thiếu sáng thì tăng lên khi chụp lowkey M
EV- là giảm sáng bớt cháy khi phơi thác, suối mà ko có ND, có thể giảm iso 50 khép hết khẩu, -2-3EV (tripod)
Chả ai đi trừ EV nhiều khi cầm tay cả, thiệt tốc, chỉ gặp ở 1/3-2/3 thôi

Khi TV, AV thì tùy, ví dụ như Len viền vàng ở 1 số môi trường nó hơi dư hơn L 1/3 stop thi trừ nó thôi
Hoặc chụp động vật hoang dã, người ta hay -2/3 để rõ sáng ven của con vật nên - đi
Cái này là do môi trường chụp thì set, lúc đó M chụp vất vả lắm nếu chụp Animal, còn nếu đúng sáng thì nhìn nó hơi lưu niệm

..... còn nhiều môi trường khác, gặp thì chiến thôi.

Còn Landscape thì chả có gì bằng Tripod + Ngắm qua Sensor
E nghĩ Hai cụ đang hiểu sai việc +, - EV .
E xin trích nguyên 2 câu của bác asahinguyen: "bù sáng không phụ thuộc vào nguồn sáng mạnh hay yếu mà phụ thuộc vào tính phản xạ ánh sáng của vùng đo sáng", " khi chụp những vật có tính chất phản xạ cao như tuyết trắng, cát trắng, ta phải chủ động + EV, ngược lại khi chụp một đống than hoặc tuxedo của chú rể thì phải chủ động - EV"

Và hai bài rất hay về đo sáng

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=3031&page=1

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=102195&page=1

chuotlang

Xe lừa
E nghĩ Hai cụ đang hiểu sai việc +, - EV .
E xin trích nguyên 2 câu của bác asahinguyen: "bù sáng không phụ thuộc vào nguồn sáng mạnh hay yếu mà phụ thuộc vào tính phản xạ ánh sáng của vùng đo sáng", " khi chụp những vật có tính chất phản xạ cao như tuyết trắng, cát trắng, ta phải chủ động + EV, ngược lại khi chụp một đống than hoặc tuxedo của chú rể thì phải chủ động - EV"

Và hai bài rất hay về đo sáng

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=3031&page=1

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=102195&page=1
Chắc có lẽ vậy vì em rất khi +/-EV nên ít nghiên cứu

Nhưng tuyết trắng em thấy EV=0 nó có làm sao đâu nhỉ mà lại phải +?

Nhìn cũng bình thường chứ, nếu + chắc 1/3 thôi

Tuyết nhiều vs tuyết ít

Trường hợp phải + có lẽ là chụp mặt nước đổ bóng mặt trời gắt xuống thì rõ hơn
Do tính phản xả nên khi em -2/3EV thì chụp WildAnimal nó hiện lên sáng ven là chủ yếu, rất thích
Và khi -2EV cho ảnh ko quá sáng, thì vẫn phơi suối đc ợ F22 iso 50
Còn mấy các khác chưa thử nên ko để ý là nó phản xạ của nguồn sáng tự nhiên như thế nào

Chỉnh sửa cuối:

Bigcom

Xe tăng
Thường thì toàn bị ngược nhưng mình thấy đo điểm là rõ nhất, hôm nào mua tấm gray 18 xem sao

Chỉnh sửa cuối: