Cảnh báo nhà thầu lừa đảo nick LehmanBrothers trên OF

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tungvan

Xe tải
Chụp ảnh và đưa lên đây đi mợ!

IZZ

Xe tăng
Cùng là ae trong nghề e góp ý với cụ mấy lời thế này
Cụ gặp trao đổi với min mod theo e chủ yếu chỉ giải quyết đc vấn đề cụ có tiếp tục kinh doanh chuyên nghiệp đc hay ko thôi, vì min mod chủ yếu chỉ muốn diễn đàn đc trong sạch. Còn ko giải quyết đc vấn đề ở đây giữa cụ và chủ thớt đâu vì ko đối chất với cả chủ thớt, mà min mod cũng ko có trách nhiệm hoà giải cho các cụ, vì ko thể thiên vị bên nào, các cụ ấy phải giữ vị thế khách quan.
Theo e cụ chủ thớt đã đưa ra các vấn đề giữa hai bên dưới góc nhìn cụ ấy. Cụ có thể phản biện lại từng vấn đề theo lập luận và góc nhìn bên cụ, cụ thể và rõ ràng, vì diễn đàn vốn tự do ngôn luận, cụ có quyền nói cơ mà. Mình đúng thì mình ko phải lăn tăn, mình sai thì mình nhận lỗi và sửa, đánh kẻ chạy đi ko ai đánh kẻ chạy lại
Cuối cùng là e đọc mấy cmt thấy ko có tính cầu thị và thái độ, khiến thiện cảm mn giành cho cụ bấy lâu dễ mất sạch, cụ nên đính chính lại điều này. Ko ai ko bao giờ mắc sai lầm cả, chỉ là cách nhìn nhận và giải quyết sai lầm của mình thế nào thôi
Uy tín xây dựng đc ko phải là dễ, ae ta làm nghề này vốn dĩ hiểu điều đó rõ nhất. Có thể otf chỉ là một kênh khách hàng bên cụ, nhưng e nói thật tiếng dữ đồn xa, hà nội nó cũng bé lắm, kể cả cái Việt Nam này (E ví dụ vừa rồi e rảnh rỗi tí e search sđt cụ ra fanpage, vào thấy có đánh giá của một mợ Julie Doan rất bức xúc với bên cụ, vô thấy mợ ấy có bạn chung với e là thằng bạn cùng bàn thời cấp 3 của e). Lấy ví dụ nếu ng ta chưa quen biết cụ thì họ phải tìm hiểu qua các kênh thông tin, thời đại 4.0 thế giới nó nhỏ lắm, họ hỏi han trên fanpage, group cư dân... là ra hết. Mà cụ hiểu là ng ta muốn tìm thông tin trái chiều, hỏi xem có phốt ko là chính chứ họ ít khi quan tâm đến việc khen bên cụ làm tốt hay ko lắm. Vậy là cụ mất đi một kênh khách hàng lớn rồi.
Mua danh ba vạn bán danh ba đồng nó là thế, mất nhiều hơn cụ nghĩ đấy
Đôi lời chia sẻ của e, cụ thấy hợp nhĩ thì cân nhắc, còn cảm thấy e dạy đời hay đạo đức giả etc... thì cụ cứ kệ đi, coi như e rảnh háng chém gió vớ vẩn linh tinh là đc.
Đã vốt cho cụ nhưng em nghĩ "Ca này chưa có gì khó đẻ" với các cụ ấy đâu.

berryfun

Xe điện
Yêu cầu của em đơn giản lắm.
Nhà tôi đấy, tôi đưa chìa khóa cho ông, ông tư vấn vẽ ra cho tôi
- Đơn giản, tiết kiệm chi phí, tôi chỉ có 120 triệu cho đồ gỗ, sàn gỗ, giấy dán tường thôi.

Đẹp khiếp thế mà nhận bê tha. Vâng, xin nhận

Megaton

Xe buýt
Đã vốt cho cụ nhưng em nghĩ "Ca này chưa có gì khó đẻ" với các cụ ấy đâu.
Vâng cụ. E góp ý thôi. Mỗi ng có cách giải quyết của riêng mình. Ko ai dạy khôn ai đc

cogang

Xe tăng
Cùng là ae trong nghề e góp ý với cụ mấy lời thế này
Cụ gặp trao đổi với min mod theo e chủ yếu chỉ giải quyết đc vấn đề cụ có tiếp tục kinh doanh chuyên nghiệp đc hay ko thôi, vì min mod chủ yếu chỉ muốn diễn đàn đc trong sạch. Còn ko giải quyết đc vấn đề ở đây giữa cụ và chủ thớt đâu vì ko đối chất với cả chủ thớt, mà min mod cũng ko có trách nhiệm hoà giải cho các cụ, vì ko thể thiên vị bên nào, các cụ ấy phải giữ vị thế khách quan.
Theo e cụ chủ thớt đã đưa ra các vấn đề giữa hai bên dưới góc nhìn cụ ấy. Cụ có thể phản biện lại từng vấn đề theo lập luận và góc nhìn bên cụ, cụ thể và rõ ràng, vì diễn đàn vốn tự do ngôn luận, cụ có quyền nói cơ mà. Mình đúng thì mình ko phải lăn tăn, mình sai thì mình nhận lỗi và sửa, đánh kẻ chạy đi ko ai đánh kẻ chạy lại
Cuối cùng là e đọc mấy cmt thấy ko có tính cầu thị và thái độ, khiến thiện cảm mn giành cho cụ bấy lâu dễ mất sạch, cụ nên đính chính lại điều này. Ko ai ko bao giờ mắc sai lầm cả, chỉ là cách nhìn nhận và giải quyết sai lầm của mình thế nào thôi
Uy tín xây dựng đc ko phải là dễ, ae ta làm nghề này vốn dĩ hiểu điều đó rõ nhất. Có thể otf chỉ là một kênh khách hàng bên cụ, nhưng e nói thật tiếng dữ đồn xa, hà nội nó cũng bé lắm, kể cả cái Việt Nam này (E ví dụ vừa rồi e rảnh rỗi tí e search sđt cụ ra fanpage, vào thấy có đánh giá của một mợ Julie Doan rất bức xúc với bên cụ, vô thấy mợ ấy có bạn chung với e là thằng bạn cùng bàn thời cấp 3 của e). Lấy ví dụ nếu ng ta chưa quen biết cụ thì họ phải tìm hiểu qua các kênh thông tin, thời đại 4.0 thế giới nó nhỏ lắm, họ hỏi han trên fanpage, group cư dân... là ra hết. Mà cụ hiểu là ng ta muốn tìm thông tin trái chiều, hỏi xem có phốt ko là chính chứ họ ít khi quan tâm đến việc khen bên cụ làm tốt hay ko lắm. Vậy là cụ mất đi một kênh khách hàng lớn rồi.
Mua danh ba vạn bán danh ba đồng nó là thế, mất nhiều hơn cụ nghĩ đấy
Đôi lời chia sẻ của e, cụ thấy hợp nhĩ thì cân nhắc, còn cảm thấy e dạy đời hay đạo đức giả etc... thì cụ cứ kệ đi, coi như e rảnh háng chém gió vớ vẩn linh tinh là đc.
lời của cụ thật thấu đáo, có tình có lý. chúc cụ làm ăn thuận lợi

LehmanBrothers

Xe điện
Đúng như đã xác nhận hôm qua, em vào trình bày các nội dung để mọi người tường tận, kiểm chứng khách quan được. Một số nhận xét các cụ mợ nick khác em trả lời dưới sau.

Em đại diện cho nick này, nick kia Lehman Deal là một phần bên em, chữ ký cũng có đủ mọi người biết, tài khoản do cả vài bạn bên em vào để hỗ trợ công việc của em, tên đầy đủ em : Nguyễn Văn Đắc , trong hồ sơ OTV có đủ thông tin, chủ nhà nào cũng có thông tin đầy đủ của em, người đại diện.

1. Đầu tiên là nội dung tiêu đề thớt và cách đặt vấn đề của bên mua. Hạng mục ở đây bắt đầu từ thiết kế căn tầng 6 ( gọi T6) hai ngủ từ 17.10 hạn 40 ngày klg 20tr, tới ngày 7.11 phát sinh làm mấy kệ đồ nhỏ cho ông bà tầng 8 ( gọi T8 ) , klg 17tr.

Công việc nội bộ của hai bên, quyền và trách nhiệm bình đẳng, mọi người đều hiểu việc này khi làm việc.

Cụ mợ nhìn nội dung văn bản này được che để hiểu tính khách quan : tại sao địa chỉ nhà em, stk bank hay các thông tin khác không được ẩn lại ? Hợp đồng luôn có việc này, hợp đồng này cũng có điều chỉnh vài điểm còn cơ bản là mẫu chung em làm với mọi người .

Và nội dung : " lừa đảo, chúng nó, nó..." thì em hỏi sự bức xúc căn cứ vào cái gì khi em tự biết quá hạn, em ko hề gọi theo cái đó. Diễn đàn hay mọi người thường quen thương hay lên án bên bị hại kêu đơn nhưng làm việc kinh tế nhiều vụ không hề như bề ngoài , vì mọi người chưa đủ thông tin để đánh giá.

1 . Dưới là vài điểm trong hợp đồng, em nói về căn T6 trước

Tranh chấp và vi phạm

Việc đặt đòi hỏi " Nên mình hoàn toàn và hợp lệ khi hủy hợp đồng và yêu cầu trả lại 100% tiền thiết kế (mình chả cần lấy cái 15% phạt theo hợp đồng kia) thì bên Mr. Đắc gây khó dễ nhất quyết không trả lại tiền và kêu làm sao mình “tẩy não” đi phần thiết kế thì trả lại tiền. " thì có trong hợp đồng không, bản vẽ bọn em tới lượt đầu đã nét , lượt 2 là oke khác , chậm thì em sẽ nói ngay dưới, mọi người nhìn mức phí 20tr cho diện tích 92m bỏ một tắm , ban đầu em tính 24tr với mức này, sau mợ ấy kêu giá cao với không có 30% trừ phí như bên khác. Em để tròn 20tr , mỗi lượt trả trước 10tr.

Chất nét và bố trí đồ của em như vậy , em cũng sửa trước 1 lượt không đạt mới gửi, ngủ con cũng vậy, lượt 1 không ổn tới lượt 2 đã khác , vậy làm gì có điều khoản chậm là : trả lại phí 100% , trả thiết kế , hợp đồng việc hủy có ghi chậm phải chịu 15% . Vấn đề gọi là " lừa đảo " nằm ở nhu cầu thu lại 100% phí , hợp đồng không có, cụ mợ nào vẽ rồi dám nhận : nếu chậm trả lại hết file và thu lại tiền .

Cụ mợ không hiểu mặt ngược lại : vẽ xong chủ nhà sắp gọi ai đó thi công đi, giả định cũng kéo dài như hai bên oke, sau đó bên vẽ đến bảo trả tiền chủ nhà + chủ nhà trả lại bản vẽ thì các cụ không thấy vậy khóc ạ, ở đây cũng tương tự. Hợp đồng trò đùa đâu mà theo lối buồn cười vậy ??

còn một ảnh vách tivi gỗ không hợp em ko để lên vì nhiều ảnh khó xem

tiếp còm ở dưới

Hamaboom

Xe tải
Phàm là dân thiết kế nội thất, đục cái tủ như choá cạp vậy mà còn thách thức được :T
Thà rằng nếu anh làm đẹp, không may lệch xíu xiu nửa phân thì ok.
Em xưa làm nội thất cho nhà em, thiết kế hết có gần chục triệu cả nhà, em nhớ là tầm 150k/m2
Chả phải làm gì, ông thầu ông ấy làm không lệch hay hở 1 cm nào.
Mà chỉ cần đặt cọc có 30%, thanh toán theo tiến độ cả nhà.
Mấy vụ kiện cáo đúng là phải nghe 2 tai, nhưng vụ này nhìn cái hình ở #1 và cách còm của bị đơn thì đúng là mất dại thật, trình độ thiết kế thi công méo có, lừa chủ nhà vào tròng rồi chơi trò lươn khươn.
Dân đi làm ăn mà được khách thanh toán 50% trở lên mừng híp mắt rồi, cố mà làm cho tốt, có sai tí ti khách người ta vẫn thường cho qua, cơ bản là cầu thị, có cái tâm khi nhận được cái "Tín" của khách hàng!
Chạ lẽ văng tục cái, bố đời
Cụ cho em xin contact đơn vị tkế và thì công cho cụ với

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

Hamaboom

Xe tải

toctoc

Xe buýt
Em nói thật em chả bênh ai cả tuy nhiên lội còm từ trang đầu đến cuối em chả hiểu bên nhà thầu nói gì ạ.
Bên nhà thầu cử ông nào học hết lớp 12, môn văn đạt 5 điểm để giải thích cho offer bọn em mở mắt và hiểu nhà thầu muốn nói gì được không? Đến cả cái còm cuối em cũng chả biết nhà thầu mang ra để khẳng định với chủ đầu tư là không trả tiền hay để giải thích và khẳng định với toàn cõi of là bên mình đúng, khách hàng sai.
Hay là offer như em trình còi quá nên không hiểu nhà thầu nói gì???,

LehmanBrothers

Xe điện
Trong khi thanh toán cùng mức chất lượng, em lấy cụ khác 120m2 là 01 lượt thanh toán vẽ 25tr , có thể tạm gọi chất vẽ tương tự. Trách nhiệm chủ nhà đâu phải chỉ trả tiền hay trả 02 lượt với mức 20tr không thích lấy tiền về, liệu cụ mợ ký hợp đồng rủi ro vậy ? Chậm có lý do của chậm ạ .

Để mọi người chi phí, mọi thứ có lý do , bên em không tin vào lòng tốt hay mọi người ngu dại, do vài lời ngon ngọt nên dại dột. Ai cũng kiếm tiền và đi làm bằng mồ hôi cả.

Mọi người nên hiểu một phần sự nóng nảy của chị này đã phá hỏng cả hai căn này, bên em thiết kế là lượt hai. Em có hỏi khi chưa chốt vẽ là : cho em xem bên trước sp ra sao để em so sánh, vì bị lỗi thì cũng là theo ý của chị chứ không thể tự ý vẽ. Nhưng ko hề có 1 file nào của bên trước. Các cụ mợ không ngại khi bên kia không dám show ra vụ lỗi cũ, mọi người cứ hỏi liệu chị Linh đủ khách quan không.

Giờ thì thiết kế cho căn 92m này đã tới khoảng 35tr và mất gấp 2 thời gian, thi công vỡ cả vì em thi công ko lạ gì những phần phức tạp. Một phần chị ấy đòi lại vì các cụ hiểu là nếu thi công Sun họ làm gần hết rồi, nếu có bản vẽ + cad thì làm khi nào cũng được. Bên em cũng gặp nhiều chủ nhà tới nửa cuối là ra vấn đề thi công ông khác rồi, chất lượng bản vẽ 3D vậy cụ mợ xem khách quan kêu ca không. Khi thu lại 100% phí vẽ thì thi công hoàn toàn được vì làm cách nào mọi người chứng minh được không dùng 3D , và cốt lõi làm hợp đồng thì theo ý muốn một bên ?? ai trả công cho kts, liệu các cty và khách hàng khác có nghe nổi việc này.

Nên không tự nhiên em nói với chị đó : Nếu chị tẩy não được thì thanh toán được trả lại 100% .

2 . Tới căn tầng 8 , sau ba tuần vẽ có thêm mục làm cho ông bà , đây là thi công , klg khoảng 17tr đầu, sau thêm kệ gạo thành 20tr , căn này thuê cho ông bà

Vẫn lối yêu cầu là " lừa đảo " của bên mua khi đầu tiên là vai trò của chủ nhà còn chưa rõ. Còn việc quy chụp và ngôn ngữ xưng hô chị Thùy Linh này đang làm ở một cty làm về giáo dục ạ, cụ mợ cứ nhìn sự khách quan đầu tiên về ngôn ngữ, em làm nên không lạ gì tại sao lại ầm lên hay theo lối " trả đồ lấy lại toàn bộ tiền "

Một hai tin nhắn cuối cùng, sau khi email tuần trước theo giọng điệu này em đã báo sẽ block đấy, sau chiều bên em block ms Linh này vì để chị ấy hiểu ra chuyển phát hợp đồng , nhắn tin vất vả hơn nhiều ngồi máy. Còn em nhắn bên mua đã bốt lên vài thông tin , em ko ngại việc tham chiếu này, em từng nhắn chị đó : " chị chém hay cắt máu bao người,...."

Mấy tin cuối cùng em đã không đọc hết vì chả giải quyết được ngay khi lùm xùm lên như thế.

" Ngày 6/11 mình báo cho bên Lehman Brothers bảo đến đo để đóng cho mình tủ giặt và tủ giầy và chính bên họ xác nhận là ngày 17/11 sẽ xong mọi hạng mục. Họ yêu cầu chuyển tiền 100% hợp đồng ( sau khi đã thỏa thuận xong về giá cả), ngày 12/11 gia đình đã chuyển đủ 100% số tiền mặc dù bên Lehman Brothers chưa làm gì, vì mình cũng bận không có thời gian và tin tưởng bên họ. Thông thường bên nhà thầu, họ sẽ phải đến làm đăng ký thẻ nhà thầu và thẻ ra vào, đằng này bên Lehman Brothers họ chị gửi chứng minh thư, bắt chồng mình làm hết cho họ. Mà cũng phải đợi 2- 3 hôm sau họ mới danh sách thợ và chứng minh thư để làm thẻ. Vậy là đến ngày 14/11 các thủ tục giấy tờ mới xong để tiến hành làm. Mình có hẹn anh Đắc là lên đo đạc và đưa thẻ nhà thầu, thì lần thứ 1 hẹn với mình (mình đã cẩn thận hẹn trước 2 ngày), thế đến hôm hẹn, đồng chí Đắc nhắn tin hủy hẹn vì có việc phải đi ra ngoại thành.Mà đấy là mình còn gọi trước đấy, chứ mình không gọi chắc cũng chả biết bị bỏ bom. "

Em trả lời như sau :
Cái chính để thi công lỗi và lằng nhằng mục T8 là do em dự tính thi công chính bản vẽ ra , nên việc nhận T8 không khác gì mục nhỏ trước , lúc đó để chủ nhà ra gọi có khi đã nhà, nhưng vào làm cả căn dưới thì cụ mợ có kệ chủ nhà lo mấy kệ nhỏ. Em chốt 17.11 xong được vì hẹn xưởng rồi, gửi thông tin để xin thẻ, giấy phép, làm nhiều em ko lạ :

Đây là mấu chốt bị lệch tiến độ, chủ xưởng gỗ cũng ko nhận làm , ảnh cmnd này là anh chủ xưởng, trong cad của em đã có, bên mua không lạ gì cả. Cuối cùng lúc làm thẻ em đã ko có thẻ ra vào cho chủ gỗ, hỏi chủ nhà mr Phan Dương chồng chị Linh thì nói là : do không có ảnh , ngay cmnd vậy sao lại ko có thẻ trong khi giấy in thẻ thừa chục cái. Vậy thì các cụ nghĩ chủ một xưởng gỗ nhảy vào làm cho em mấy năm giờ cắt mấy mục gỗ khoảng 10tr , thẻ xác nhận em ko có thì em gọi vào làm vì cái gì đây ạ ?? Trong khi em nhận căn chính là T6 có làm cũng chưa tới 100tr

Và sau đó sự việc phiền hà khi xưởng này ko bố trí làm được, họ làm thì em cũng dự tính làm T6 dưới nữa. Tháng trước ra ngoài gọi 3-4 xưởng cuối cùng một ông cắt đôi kệ nhưng không đi lắp vì quá ít, xưởng đóng cả căn giờ họ cắt chưa tới 10tr

Tiếp tục là việc lên lấy khóa cơ , cụ mợ nên phân biệt trách nhiệm hai bên rõ ràng. Nội dung phàn nàn đều chủ yếu của ms Linh chứ nếu anh chồng Phan Dương nói được thì em đã thi công được, những lằng nhằng ở đây chưa có gì ngoài lối đòi hỏi vô lý, phủ nhận công sức và chi phí của người khác. Bên em luôn tự phải kiểm chứng cách làm của chủ nhà. Mọi người biết thi công luôn nhận cuối còn khoảng vài chục tr hoặc 10% . Em không cứng rắn, bắt bẻ chặt chẽ thì lúc chủ nhà thích gì cũng làm ? tiền của chủ nhà nhưng vật tư + nhân công của em. Khi các cụ biến căn nhà thành nơi thi thố thì ngay việc em vẽ chậm kia không tự dưng. Em đã hỏi bên mua về dự kiến thi công khi vẽ xong nhưng không có mấy câu hỏi, tự em hiểu người khác có thể sẽ làm rồi. Chi phí vẽ quá thấp nếu các cụ so với thi công nhận 60-100-150tr được sau mỗi tuần hay hai tuần một. Nhưng không đơn giản để làm của mục nhỏ tí.

"Ngày 6/11 mình báo cho bên Lehman Brothers bảo đến đo để đóng cho mình tủ giặt và tủ giầy và chính bên họ xác nhận là ngày 17/11 sẽ xong mọi hạng mục. Họ yêu cầu chuyển tiền 100% hợp đồng ( sau khi đã thỏa thuận xong về giá cả), ngày 12/11 gia đình đã chuyển đủ 100% số tiền mặc dù bên Lehman Brothers chưa làm gì, vì mình cũng bận không có thời gian và tin tưởng bên họ. Thông thường bên nhà thầu, họ sẽ phải đến làm đăng ký thẻ nhà thầu và thẻ ra vào, đằng này bên Lehman Brothers họ chị gửi chứng minh thư, bắt chồng mình làm hết cho họ. Mà cũng phải đợi 2- 3 hôm sau họ mới danh sách thợ và chứng minh thư để làm thẻ. Vậy là đến ngày 14/11 các thủ tục giấy tờ mới xong để tiến hành làm. Mình có hẹn anh Đắc là lên đo đạc và đưa thẻ nhà thầu, thì lần thứ 1 hẹn với mình (mình đã cẩn thận hẹn trước 2 ngày), thế đến hôm hẹn, đồng chí Đắc nhắn tin hủy hẹn vì có việc phải đi ra ngoại thành.Mà đấy là mình còn gọi trước đấy, chứ mình không gọi chắc cũng chả biết bị bỏ bom."

Trích email , em ko có thói quen tự ý đổi lịch, đến chậm hay nhanh đều báo lại, làm gì có khái niệm : bỏ bom ạ ?

"Mà hơn 12 giờ đến ko đến thẳng căn hộ, lại còn bảo em đang café ở công viên Bách Thảo và không một lời xin lỗi, ôi đúng là bó tay ;) Vì chiều chồng mình có cuộc họp ở cơ quan nên phải về cơ quan không hướng dẫn được Đắc lên tận nhà mở khóa cửa, nhưng đã hướng dẫn qua. Đồng chí Đắc ko mở được khóa cửa gọi cho chồng em, chồng em gọi điện cho lễ tân nhờ hướng dẫn mở và yêu cầu ông Đắc xuống làm việc với lễ tân để họ giúp đỡ. Vậy mà ông Đắc từ chối không làm, kêu là chỉ làm việc với chủ nhà, trong khi đó có phải lúc nào chủ nhà cũng có mặt ở hiện trường được đâu. Xuống nói với lễ tân 1 câu, thì tiết kiệm được thời gian bao nhiêu không phải loay hoay mở mất thời gian. Em không hiểu nổi là kiểu gì luôn. Sau hôm đó, ông Đắc email nhắn tin đổ lỗi cho vợ chồng em là bàn giao không chuẩn, làm mất cả buổi chiều mở khóa và kêu là ko kịp tiến độ giao đồ vào ngày 17/11. Vợ chồng em cũng okie chủ động cho lùi ngày xuống ngày 23/11. Vậy mà đến tận đầu tháng 12, bên ông Đắc mới giao tủ giặt và tủ giầy cho nhà em. Sản phẩm bàn giao như một đống gỗ vứt đi, xấu một cách tồi tệ mà mình nói thật vứt đi cũng không ai thèm lấy. Mặc dù ông Đắc đến tận nơi đo đạc vậy mà sai kích thước, đến còn đục khoét khoét. Em gửi kèm ảnh sản phẩm của bên họ đây để mọi người xem có chấp nhận nghiệm thu cái sản phẩm này không? Em yêu cầu làm lại thì bên Đắc kêu bên em không làm nữa và bỏ nguyên cả đống rác thải trong nhà em."

Em trình bày rõ thêm :
Thông thường đây thì mọi người nên biết em đã email và gửi file. Trách nhiệm làm với Sun, cấp khóa các cụ luôn hiểu là chủ nhà, Sun hay CĐT khác họ không khác đại lý garis blum em mua vào. Em cũng nói với chủ nhà hay nhiều ông thợ là bản chất em cũng chỉ làm thuê cho thị trường. Còn việc chủ nhà bận họp hay đi công tác là cá nhân, em không họp được sao. Em tốn một tiếng để mở khóa cơ vì nó bị hỏng là chắc, hôm lắp gỗ T8 này anh Dương dùng nhẹ tênh , em có nói : chắc Sun họ sửa .

Tại sao em mất một tiếng, chủ nhà ko hỗ trợ đúng ạ, đưa pass em vào chứ vì tại sao khóa Smart Samsung em lại phải mở cơ. Gửi pass thì cũng hướng dẫn ko đúng, em hỏi a Dương bảo xuống cho nhanh, em hỏi có sdt hay bảo nhân viên lên chứ em ko có nghĩa vụ cứ đi xuống, lát sau em phải hỏi lại chị Linh này cách dùng mới vào được . Ai chịu 1tieng đó tới 7h tối ?

Trích còm tiếp của bên mua:
"Gia đình em yêu cầu vậy trả lại tiền tủ giầy, tủ giặt, còn lại công phá dỡ và phụ kiện khác những gì đã lắp thì trừ đi, vậy mà bên ông Đắc cũng không đồng ý trả lại tiền, kêu là em trả lại phụ kiện nguyên mác, cạo lớp sơn trắng đi, em bảo đồng ý nếu trả lại tiền em sẽ trả phụ kiện mới nguyên còn trong hộp, sơn trắng thích thì đến mà cạo. Lúc này đuối lý lại kêu phụ kiện mới nhưng không có mồ hôi của thợ bên em etc em cũng đến bó tay, chí phèo hết sức. Sao không nghĩ đến thời gian gia đình em bỏ ra, ức chế thần kinh, rồi tiền thuê nhà em phải bỏ thêm vì sự chậm trễ của họ. Trong khi đó quá trình phá vỡ thì làm hỏng cả một vài thứ khác nhà em, nhà em tự thuê thợ làm lại. Phụ kiện tủ toàn đồ tốt hafele, em cẩn thận dặn đi dặn lại còn cả email giữ lại cho em vì chủ nhà yêu cầu giữ lại cho họ, thế mà bên Đắc phá và vứt hết. Thật sự đến lúc này nhà em không chịu được nữa, nói thì hay lắm mà làm thì chẳng ra cái gì. Nên nhà em cũng hợp tác được nữa cho cả căn hộ thứ 2, chứ mới có hạng mục bé tý này mà còn làm chẳng ra gì, thì làm sao mà tin tưởng làm thêm cái gì nữa."

Các cụ nhìn ảnh đừng vội phán xét ngay :

Bên em chậm thi công chỉ vì ông xưởng gỗ thẻ ko có, giờ ông bỏ em ra gọi mấy ngày mới có người nhận. Em quen dễ ko theo đuổi thì chả việc gì phải lùng đi vậy, nói là làm. Lúc lắp gọi mấy ông thợ hẹn chậm cả tuần họ mới sang, thợ này là thợ điện nước chứ thợ xưởng họ ko đi ạ. Hạng mục cho ông bà tính thuê nhà 4-5 năm nên ko quá cầu kì.

Lúc làm chính do ít nên sai của em là ít khi em đo sx, nhưng ít để đỡ công thợ em đã đo và cad ra, lúc hôm lên lắp trước máy giặt ko lọt cửa tắm, lệch 10mm , tối 7h nên em ko tháo được, mấy hôm sau thợ lên tháo ra, 3h chiều mới làm vì cũng ko nghĩ khối tủ lạnh cũng lệch , thợ họ cũng bận ko sang ngay vì cầm bản vẽ cũng biết. Các cụ hiểu cầm 20tr gồm 10tr gỗ, 10tr nội thất thì vì cái gì ?? Em nhận thi công T6 nên mới làm, lúc xưởng bỏ em vẫn chạy ra ngoài, mệt người ko vẽ ngay được căn T6 dưới, lúc lên lắp thì thợ gọi mãi mới có, cắt lại sai chứ ai muốn. Lắp trong nhà khi đang cắt nhà tắm không biết sao lọ hoa trên bàn thờ gỗ rơi vỡ. Em hỏi các cụ là do máy cắt hay do cái gì ? Phòng khách hai bác chủ ngồi ngay đó, biết rung nhà hay gió, ha cái máy cắt tay trong nhà tắm ? Giờ đưa thông tin vậy ai phán xét khách quan .

Đây là hậu tủ giày , em ko cắt trước được ở xưởng vì ko quen đo sx, cắt ra to này là do hai bác chủ yêu cầu - Các cụ hiểu là bác đó ko có file trước, ko có quyền thay đổi nhu cầu, người ký hay anh chồng Phan Dương ko ở đó đòi hỏi ngay. Mọi người nghĩ sao về bố trí của chủ nhà, hợp đồng em còn ghi thi công nếu muốn thẩm định test bên mua cần báo trước, làm việc theo sự đồng ý của hai bên chứ. Giờ em ký lên tận nơi, thay đổi có gì lớn hay xấu ? còn một miếng gỗ cắt ra ở đây bác gái muốn giữ lại, sau lại thôi bỏ đi.

Mọi người ko có đủ nội dung nên ko trách , các cụ đừng quy chụp ngay vấn đề. Tấm này cắt máy dọc của thợ gỗ đã oke, giờ thợ em gọi có chuyên đâu , họ làm gỗ thì chối cả ko thèm sang lắp dù chính xưởng cắt ra cũng chối. Em làm tổng gọi các kiểu chứ giờ gõ phím cụ mợ nào chả hay. Do dùng máy cắt tay nên nó ko đẹp, ra ngoài em hay chủ nhà mua cái nẹp nhựa hay roang nhựa ép vào là ổn ko lo xấu , và nó là hậu chứ cánh acilyc của Sun ở ngoài rồi , có gì quá đáng . Chính việc giải quyết kiểu trả đồ thu lại tiền của chị Linh nên mới vậy. Cách làm vậy cũng ko dễ em cho thợ vào thi công đâu ạ, mọi người nghĩ tới khi nhiều 5-700tr hay 100tr đi thì còn lại lượt cuối, kiểu vậy thì chị ấy cứ tìm bên nào phù hợp xem mấy tháng sau bốt hay có phản hồi người làm mới khách quan thôi.

Khối trên tủ lạnh cắt ko được vì cần dán nẹp nên khoảng 7 rưỡi em bỏ lại , mr Dương về em nói là em nhận đo sx nên lỗi. Em ko quen đi xin lỗi nhưng nói rõ là em làm lỗi, đã gây phiền hà, anh cần em cắt khối sau hay cắt lại lắp sau vì 4-5 ngày tới không có xưởng và thợ nữa.

Đúng hợp đồng là hậu alu đã nhàn, em làm sang hậu mdf 9ly dù gỗ đã chốt làm lõi xanh Vn , hai bác chủ nhà khi lắp trong nhà tắm còn muốn bỏ không cần hậu, em bảo cái đó anh Dương không gửi bác file chứ lẽ ra làm alu luôn ( xưởng gỗ cắt cho em ít làm alu ) , rồi cắt ngăn giữa của hậu cho với tay dễ . Thiết kế bác chủ nhà ko biết, chủ nhà ko chuyển lại cho bác đó dù đã có rồi, thay đổi cắt vậy ko mất thời gian. Và cái khối máy giặt mọi người hỏi ms Linh nó đáng bị trả về vì cái gì ? Không đạt yêu cầu nào , hay xấu , xấu chỗ nào và thế nào để được nghiệm thu ? Hoàn toàn mơ hồ.

Em bỏ lại khối trên tủ lạnh , tháo thùng ra để ở cửa, kèm cuộn nilong bọc + chai sứ vỡ. Em bỏ lại và ko chuyển gì nữa vì em đã làm vất vả rồi chả đi tới đâu, đồng ý với mr Dương là giảm tiền tương ứng hay đóng sau hẳn cho đẹp. Ra gọi một chị lao công hay đi lại chủ nhà sẽ hiểu mất thời gian của em. Làm các kiểu cuối cùng hạng mục bé tí gọi ốm người , cắt sai do em và cũng nhận là chậm vì hai bên đồng ý ko có ngay thợ. Sự việc ko ầm lên khi ms Linh muốn kiểu " trả đồ thu 100% tiền " , thiết kế căn T6 cũng vậy, làm gì có cty nào dám vẽ kiểu chậm là thu hết tiền.

3. Kết , em đã gỡ block ms Linh chiều nay, đã nhận với Mod là câu cú em có cứng, giọng thách thức hay bố đời mẹ đời thì em nhận có lỗi này và điều chỉnh. Các cụ còm quanh em xin không trả lời giải trình vì cơ bản các cụ đều nói ko có dẫn chứng, một hai cụ kêu đã gọi này kia mọi người cứ biết là viết trên này em còm mấy thớt share nhiều, sai đúng nhiều người biết. Vào việc cụ thể có kiểm chứng khách quan lúc đó mới nói mạnh được ạ.

Và quy kết em tạo nick ảo, ẩn gian hàng Mod xem xác nhân, nick kia dưới chữ ký đã có thông tin sao ảo ? Gian hàng em ẩn do inbox không gia hạn tới tháng 1, mợ Mod Chuông Nhỏ báo mấy hôm rồi, nếu đóng sau thớt này chắc mang tiếng hợp lý quá.

Vụ việc này em vẽ chậm đồng ý chịu phạt 15% rồi vì em lạ gì đâu, bỏ mục kệ đồ em giảm tiền. Còn một số đồ trong báo giá T8 mua rồi như tấm lót hafele, bản lề cửa tháo ra em giữ lại cả hết ở phòng sẽ gửi cho bên mua vì nói mua là làm . Nếu ko có việc ms Linh đòi hỏi vô lý + cách nóng nảy coi thường sức lao động của người khác , quá đề cao hay nghiêm trọng hóa. Vì nếu làm với anh chồng Phan Dương hay bác chủ nhà lúc vễ còn dẫn để em mang kệ bát garis thừa do không đăng ký. Ngay con số 40 ngày em đã nói cả 2 chủ nhà : em " thả " là 50 ngày chắc anh chị ko kêu được nhưng làm chỉ 40 ngày đã xong, em ko cần " lừa " ngày kiểu đó vì năng suất cao thì sống sẽ khỏe, còn nhiều việc để làm dù giá vẽ 250-350k của em ko thấp ạ. Người có thu nhập tốt họ biết nhận ai tốt ai kém. Đó chỉ là thùng tủ tính dùng 4-5nam vì nhà thuên ông bà.

Chẳng có gì lớn ở đây là lừa đảo, này kia. Em cũng đã nhảy vào thi công nếu xử lý hài hòa. Họ ko tin tưởng thì thôi vậy. Thiết kế em vẽ nét vậy coi như vứt bỏ công sức em cho kts sửa đến 4 lần dù gửi chỉ 2-3 lượt chủ nhà. Họ ko quan tâm tới vất vả cùng giá trị của công việc thì khó làm tiếp, em quen quy cách rõ ràng với bắt lỗi rồi. Nhiều căn em phạt cả chủ nhà tiến độ, em phải đi bộ lên tầng 15 vì mất điện, sai tiến độ,,,, và em soi lỗi thì cứng đấy chứ ko phải bắt bừa hay làng nhàng để các cụ thích là đổi thay, hai bên bình đẳng, hợp đồng em soạn theo một vài cty lớn chứ ko phải lôm côm, cụ nào có bản nét hơn em tham khảo thì show cho mọi người sửa thêm.

Em mời các min mod và mọi người quan tâm phân tích. Và khi không có chứng cứ rõ ràng thì đề nghị Mod có hành động cảnh cáo rõ ràng hay xì hơi lốp , đề nghị ms Linh đổi lại tên tiêu đề cho khách quan. Nếu tiêu đề đủ khách quan : "đề nghị nhà thầu Lehman.... thanh toán hay dứt điểm hợp đồng " thì có lẽ trên mail đã xong chứ ko cần lôi lên đây. Còn nếu xác nhận em " lừa đảo, trắng trợn,,," như tiêu đề thì em cũng xin chịu đúng kỉ luật, xì hơi hay tháo bánh theo quy định Mod ban ra. Có gì trình bày cũng khá kĩ ạ.

Việc mợ ấy dọa, rồi quy kết là cơ sở em có bảo vệ hình ảnh của mình, sau có vp không suốt ngày bị dọa hay đến quấy nhân viên thì không đơn giản ạ. Em đã báo bên mua việc gửi tài liệu cho vài bên, em hành động tới sẽ có phản hồi thôi. Vì cứ làm đúng pháp luật thì chỉ lo người ta ngại , em cá nhân nhưng mua đồ garis giờ đã có vat đỏ hết, dịp tới mọi chi phí cho anh em vẽ hay chủ nhà mua sẽ có vat đỏ , mọi người được đóng góp đúng cho nhà nước. Việc nhỏ từ khi là cá nhân còn tuân thủ thì em ko ngại vụ việc mợ Linh này đòi hỏi.

Bên em xin hết.

Cảm ơn toàn thể các cụ đã quan tâm, Mod đã nhắc nhở vào xem.

mr nguyenvandac + ms thuymien , hanoi, 8h23pm

linhanh1976

Xe buýt
Đang vui vẻ , vào Of giải trí xả xì troét tí ...mà lại đọc phải các cmt của nhà thầu trong thớt này từ đầu tới cuối , tự dưng lại thành stress và hại xừ nó não, đấy là còn rủ nhau cả nhóm trả lời chung rồi đấy...
Đăng ký gian hàng chuyên nghiệp trên Of mà còn chẳng coi Of là cái gì, thì thành viên Of có là gi đâu. 1việc nhỏ nhưng sẽ mất rất nhiều khách hàng sau này..

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Đọc còm của cụ Đắc dài quá, em cũng chả quảng cáo gì cả, cho nên em xin phép không trả lời các inbox về việc thiết kế thi công.
Em lạc đề tí em kể việc thi công nhà của em để các cụ so sánh cho tiện thôi.
Phần mở bài: Thiết kế thi công và giám sát là ba cái song hành với nhau, thiết kế đẹp mà không thi công được cũng vứt, thi công giỏi tới mấy không có giám sát cũng thành cám lợn hết.
Phần thân bài:
Chạ là em có vay mượn và bố mẹ gom góp mua được căn chung cư, mua xong thì hết lực, còn có 180 triệu cho nội thất và đồ điện. Sau khi tham khảo vài bên em có chọn bên thiết kế, tạm gọi là B đi, em là A.
Ngày 1: Cafe nêu yêu cầu
- Bên A: Em có 120 triệu cho đồ gỗ, nhà em có sẵn tủ lạnh (loại nhỏ, tương lai sẽ thay loại lớn), có hút mùi, có sẵn điều hòa, có sẵn giường tầng.... ở nhà trọ, em muốn tậm dụng cả. Anh xem cho em với 120 triệu em làm được không, gỗ gì?
- Bên B: Với căn của em anh có tham khảo trước khi gặp em (nguồn google), thì với 120 triệu thì em chỉ làm được sàn gỗ malaysia, gỗ MDF An Cường.
- Bên A: Vậy với 120 triệu anh có thể làm được?
- Bên B: Làm được, nhưng chưa tính phát sinh nếu anh phải đi lại dây điện, đục tường, trát thạch cao phát sinh nhé, và bản lề không phải hafele hay tương đương ....
- Bên A: Ok, tiêu chí của em là đơn giản, gọn nhẹ, rộng rãi, dễ lau chùi, bác vẽ cho em nhé, bản 3D, và bác phải làm ra sản phẩm đạt 90% bản vẽ 3D.
- Bên B: OK, nhà em là người quen giới thiệu, cho nên anh sẽ giảm tiền thiết kế coi như khuyến mãi cho em. Em đặt cọc thiết kế hay không thì tùy, vì người quen giới thiệu.
- Bên A: Việc gì ra việc đó, em đặt 5 triệu thiết kế, bao giờ em chốt gật đầu oke thì em sẽ chuyển nốt phần còn lại và thi công.
Nôm na ngày 1 là như thế

Ngày 2(không phải ngày hôm sau, mà lần liên hệ thứ 2): Bên B vẽ xong bản 3D
- Bên B: Bản vẽ này anh vẽ theo sơ đồ của tòa nhà của em, theo nguồn bản vẽ trên google, em xem cách bố trí, phong cách nội thất như thế này phù hợp với em chưa, nếu em ok anh sẽ tới đo đạc thực tế nhà của em, giường ngủ cũ của em, đồ dùng cũ của em để anh vẽ lại 1 bản chính xác cho em.
- Bên A: Sau khi xem xong và yêu cầu chỉnh sửa.
- Bên B: Chỉnh sửa tất cả theo yêu cầu, khoảng 3 4 cái email với nhau và chốt bản vẽ.

Ngày 3:
- Bên A: Em đã chốt bản vẽ, em sẽ thanh toán nốt số tiền còn lại, và anh sang đo đạc thực tế nhé.
- Bên B: Gửi các thông tin yêu cầu cần thiết để bên A đáp ứng
--- Giấy giới thiệu: Chính bên B đề xuất, và bên A đã cùng bên B làm việc chủ đầu tư để có giấy giới thiệu, toàn quyền ra vào ngôi nhà, chìa khóa trao tay. (Trong còm mới nhất, hình như bên B không có cái nhiệt tình như này, với 1 đơn vị thi công chung cư chuyên nghiệp, thì thừa sức biết cái đó quan trọng như nào, và phải chủ động để có cái giấy giới thiệu, hay cái gì đó tương đương để có thể chủ động công việc)
--- Sơ đồ đường điện, mạng, đường nước: Bên B yêu cầu bên A phải liên hệ chủ đầu tư xin sơ đồ đường điện/mạng/nước, cái này cũng rất đơn giản, chính bên B là người chủ động yêu cầu bên A (thật ra bên A có kinh nghiệm gì trong việc thi công đâu, bên B với kinh nghiệm sẵn có đã yêu cầu bên A để chủ động công việc. Các bảng điện đều được bên B đánh dấu các vị trí phù hợp để tiện sử dụng, và bên A duyệt.)

Ngày 4:
- Bên B: Chủ động đo đạc thực tế, đo đạc đồ dùng sẵn có mà bên A muốn chuyển sang mà không muốn mua mới. Sau đó gửi thông báo là, do tình hình thực tế, bản vẽ sẽ có chút thay đổi, và có một số hạng mục phát sinh đục nền, đục tường... để đi lại đường điện, đường thoát nước không thể chuyển vì sẽ tốn không gian, nên bếp sẽ phải vẽ lại, phòng ngủ nhỏ có gờ ở trên nên tủ sẽ phải thiết kế lại, tủ đề đồ cao, nên phải đứng trên bàn lấy đồ nên phải thiết kế lại để đẩm bảo độ vững & bền, phòng khách cần phải đắp gờ thạch cao để phù hợp với cái giá sách.... Sau đó bên B gửi cho bên A bản vẽ chốt cuối cùng, và các chi phí phát sinh ngoài đồ gỗ.
- Bên A: Chốt đồng ý với bên B sau một vài email trao đồi.
- Bên B: Sau khi đo đạc thì một vài hạng mục anh sẽ không làm tại xưởng được, vì không lọt với cửa nhà em, sẽ phải thi công cắt gọt tại hiện trường, cho nên thời gian thi công sẽ kéo dài thêm 1 tuần (Còm của cụ ở trên hình như có đoạn không lọt cửa????)

Các ngày tiếp theo
- Bên A: Vẫn giám sát khi có thời gian, còn thi công bên B luôn chủ động, không phải can thiệp nhiều.
- Bên B: Chủ động thi công, có phát sinh đều báo lại qua điện thoại hoặc tin nhắn...

Một số điều vướng mắc khi thi công
1. Kính bếp lệch màu do bên làm kính không để ý: Bên B thay mới, đen đủi thay mang kính mới lên không may lại vỡ, bên B tự bỏ tiền ra mua thêm 1 lượt nữa, vậy là mất toi 3 cái kính bếp.
2. Bên B làm mất 2 chìa khóa của bên A: Tự đi cắt 3 bộ chìa mới cho bên A, và có hỏi bên A là nếu không tin tưởng, sợ mất chìa sau này mất trộm anh đền ổ mới cho em.
3. Giấy dán tường: Do 1 vài loại giấy hết, không đúng màu, đều hỏi ý kiến bên A trước khi thay đổi màu, lý do khách quan, chấp nhận được.
4. Vệ sinh nhà cửa: Bên B tự thuê lao công dọn nhà cửa, còn dọn chi tiết từng khe kẽ nhỏ sót bên A tự làm (cái này bên A tự nguyện)

CHỐT LẠI: BÊN A CHỈ VIỆC GIÁM SÁT VÀ SAU ĐÓ VÀO Ở.
Chắc là tại em dễ như phò nên gặp bên thi công cẩn thận

Chỉnh sửa cuối:

berryfun

Xe điện
Nói chung kẻ cắp bà già gặp nhau. Ở đời làm gì có cái gì ngon bổ rẻ bao giờ đâu. Nhà thầu thì luộm thuộm, cũng nghĩ là thôi thì lòng lợn chấm muối cũng được cần gì mắm tôm hay nước mắm. Chủ thầu thì tham rẻ, cũng giọng điệu ta là người có tiền cơ mà. Thim mới trả nhóm, trình nói chung cũng chỉ đến thế thôi. Chủ thầu người ta thuê ông người ta quan tâm léo gì ông có thợ hay ko. Cái người ta cần là xong việc. Ông cảm thấy khó nhai thì nói thẳng là mấy hạng mục lẻ này e ko làm nổi do lắt nhắt, hoặc do tầm này ko thuê nổi thợ nên thuê thợ giá cao a chủ thàu ợ. cũng kiểu cả nể dối quanh, chủ thầu thì ko thông cảm kiểu bố có tiền mày nhận làm rồi cơ mà.

Ông thợ thầu à, ông đi làm đương nhiên ông *** phải xin ai. Nhưng cái giọng ông kiểu bố đời, trình thì còi. Đời nó cũng sẽ trả nhời cho ông thôi. Khiêm tốn đi. Đời nhiều khi mất tiền là ko mất gì, nhẫn nhịn tưởng mất lại là được đấy.

Megaton

Xe buýt
Đọc còm của cụ Đắc dài quá, em cũng chả quảng cáo gì cả, cho nên em xin phép không trả lời các inbox về việc thiết kế thi công.
Em lạc đề tí em kể việc thi công nhà của em để các cụ so sánh cho tiện thôi.
Phần mở bài: Thiết kế thi công và giám sát là ba cái song hành với nhau, thiết kế đẹp mà không thi công được cũng vứt, thi công giỏi tới mấy không có giám sát cũng thành cám lợn hết.
Phần thân bài:
Chạ là em có vay mượn và bố mẹ gom góp mua được căn chung cư, mua xong thì hết lực, còn có 180 triệu cho nội thất và đồ điện. Sau khi tham khảo vài bên em có chọn bên thiết kế, tạm gọi là B đi, em là A.
Ngày 1: Cafe nêu yêu cầu
- Bên A: Em có 120 triệu cho đồ gỗ, nhà em có sẵn tủ lạnh (loại nhỏ, tương lai sẽ thay loại lớn), có hút mùi, có sẵn điều hòa, có sẵn giường tầng.... ở nhà trọ, em muốn tậm dụng cả. Anh xem cho em với 120 triệu em làm được không, gỗ gì?
- Bên B: Với căn của em anh có tham khảo trước khi gặp em (nguồn google), thì với 120 triệu thì em chỉ làm được sàn gỗ malaysia, gỗ MDF An Cường.
- Bên A: Vậy với 120 triệu anh có thể làm được?
- Bên B: Làm được, nhưng chưa tính phát sinh nếu anh phải đi lại dây điện, đục tường, trát thạch cao phát sinh nhé, và bản lề không phải hafele hay tương đương ....
- Bên A: Ok, tiêu chí của em là đơn giản, gọn nhẹ, rộng rãi, dễ lau chùi, bác vẽ cho em nhé, bản 3D, và bác phải làm ra sản phẩm đạt 90% bản vẽ 3D.
- Bên B: OK, nhà em là người quen giới thiệu, cho nên anh sẽ giảm tiền thiết kế coi như khuyến mãi cho em. Em đặt cọc thiết kế hay không thì tùy, vì người quen giới thiệu.
- Bên A: Việc gì ra việc đó, em đặt 5 triệu thiết kế, bao giờ em chốt gật đầu oke thì em sẽ chuyển nốt phần còn lại và thi công.
Nôm na ngày 1 là như thế

Ngày 2(không phải ngày hôm sau, mà lần liên hệ thứ 2): Bên B vẽ xong bản 3D
- Bên B: Bản vẽ này anh vẽ theo sơ đồ của tòa nhà của em, theo nguồn bản vẽ trên google, em xem cách bố trí, phong cách nội thất như thế này phù hợp với em chưa, nếu em ok anh sẽ tới đo đạc thực tế nhà của em, giường ngủ cũ của em, đồ dùng cũ của em để anh vẽ lại 1 bản chính xác cho em.
- Bên A: Sau khi xem xong và yêu cầu chỉnh sửa.
- Bên B: Chỉnh sửa tất cả theo yêu cầu, khoảng 3 4 cái email với nhau và chốt bản vẽ.

Ngày 3:
- Bên A: Em đã chốt bản vẽ, em sẽ thanh toán nốt số tiền còn lại, và anh sang đo đạc thực tế nhé.
- Bên B: Gửi các thông tin yêu cầu cần thiết để bên A đáp ứng
--- Giấy giới thiệu: Chính bên B đề xuất, và bên A đã cùng bên B làm việc chủ đầu tư để có giấy giới thiệu, toàn quyền ra vào ngôi nhà, chìa khóa trao tay. (Trong còm mới nhất, hình như bên B không có cái nhiệt tình như này, với 1 đơn vị thi công chung cư chuyên nghiệp, thì thừa sức biết cái đó quan trọng như nào, và phải chủ động để có cái giấy giới thiệu, hay cái gì đó tương đương để có thể chủ động công việc)
--- Sơ đồ đường điện, mạng, đường nước: Bên B yêu cầu bên A phải liên hệ chủ đầu tư xin sơ đồ đường điện/mạng/nước, cái này cũng rất đơn giản, chính bên B là người chủ động yêu cầu bên A (thật ra bên A có kinh nghiệm gì trong việc thi công đâu, bên B với kinh nghiệm sẵn có đã yêu cầu bên A để chủ động công việc. Các bảng điện đều được bên B đánh dấu các vị trí phù hợp để tiện sử dụng, và bên A duyệt.)

Ngày 4:
- Bên B: Chủ động đo đạc thực tế, đo đạc đồ dùng sẵn có mà bên A muốn chuyển sang mà không muốn mua mới. Sau đó gửi thông báo là, do tình hình thực tế, bản vẽ sẽ có chút thay đổi, và có một số hạng mục phát sinh đục nền, đục tường... để đi lại đường điện, đường thoát nước không thể chuyển vì sẽ tốn không gian, nên bếp sẽ phải vẽ lại, phòng ngủ nhỏ có gờ ở trên nên tủ sẽ phải thiết kế lại, tủ đề đồ cao, nên phải đứng trên bàn lấy đồ nên phải thiết kế lại để đẩm bảo độ vững & bền, phòng khách cần phải đắp gờ thạch cao để phù hợp với cái giá sách.... Sau đó bên B gửi cho bên A bản vẽ chốt cuối cùng, và các chi phí phát sinh ngoài đồ gỗ.
- Bên A: Chốt đồng ý với bên B sau một vài email trao đồi.
- Bên B: Sau khi đo đạc thì một vài hạng mục anh sẽ không làm tại xưởng được, vì không lọt với cửa nhà em, sẽ phải thi công cắt gọt tại hiện trường, cho nên thời gian thi công sẽ kéo dài thêm 1 tuần (Còm của cụ ở trên hình như có đoạn không lọt cửa????)

Các ngày tiếp theo
- Bên A: Vẫn giám sát khi có thời gian, còn thi công bên B luôn chủ động, không phải can thiệp nhiều.
- Bên B: Chủ động thi công, có phát sinh đều báo lại qua điện thoại hoặc tin nhắn...

Một số điều vướng mắc khi thi công
1. Kính bếp lệch màu do bên làm kính không để ý: Bên B thay mới, đen đủi thay mang kính mới lên không may lại vỡ, bên B tự bỏ tiền ra mua thêm 1 lượt nữa, vậy là mất toi 3 cái kính bếp.
2. Bên B làm mất 2 chìa khóa của bên A: Tự đi cắt 3 bộ chìa mới cho bên A, và có hỏi bên A là nếu không tin tưởng, sợ mất chìa sau này mất trộm anh đền ổ mới cho em.
3. Giấy dán tường: Do 1 vài loại giấy hết, không đúng màu, đều hỏi ý kiến bên A trước khi thay đổi màu, lý do khách quan, chấp nhận được.
4. Vệ sinh nhà cửa: Bên B tự thuê lao công dọn nhà cửa, còn dọn chi tiết từng khe kẽ nhỏ sót bên A tự làm (cái này bên A tự nguyện)

CHỐT LẠI: BÊN A CHỈ VIỆC GIÁM SÁT VÀ SAU ĐÓ VÀO Ở.
Chắc là tại em dễ như phò nên gặp bên thi công cẩn thận

Thực ra để mọi việc trơn tru thuận lợi, và được kết quả công trình đẹp và chất lượng, cần sự phối hợp cộng tác giữa cả bên tk thi công và cả chủ nhà. Đôi khi có bên thiết kế thi công làm ăn ko uy tín và chộp giật, nhưng nhiều khách hàng e gặp cũng khó đỡ lắm cơ. Như cụ rõ ràng dễ làm việc, gặp bên làm việc cũng tử tế là kết quả ngon ngay

gachaybo

Xe tăng
Ngân hàng này phá sản hồi 2008 rồi mà

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Vấn đề là cái người thiết kế/thi công có kinh nghiệm, họ nói câu nào chắc câu đấy, giá cả nó là như thế, không bớt, nói thẳng luôn, bớt tiền thì gỗ loại khác :(( mặc dù em có biết MDF An Cường là cái gì đâu.
Sau này 1 lần tình cờ có chị tầng 5 chạy lên xin em số, chị bảo là, hôm nọ chị thấy nó bê đồ gỗ nhà em lên lắp, chị thấy lõi gỗ đúng là gỗ xịn, cái thằng làm cho nhà chị nó làm gỗ đểu, nó làm xong phòng ngủ của chị là chị cho dừng luôn, suy ra chắc gỗ nhà mình xịn thật =))
Sau đó bác ấy có đóng cho chị ấy mấy cái đồ gỗ trong phòng ngủ con, cũng lắt nhắt, cơ mà chị í cũng rất hài lòng :D
Em nói thật là, chủ nhà thường không biết gì về thiết kế thi công, thì người nhận làm phải là người tư vấn tốt để chủ nhà lựa chọn.
Thực ra để mọi việc trơn tru thuận lợi, và được kết quả công trình đẹp và chất lượng, cần sự phối hợp cộng tác giữa cả bên tk thi công và cả chủ nhà. Đôi khi có bên thiết kế thi công làm ăn ko uy tín và chộp giật, nhưng nhiều khách hàng e gặp cũng khó đỡ lắm cơ. Như cụ rõ ràng dễ làm việc, gặp bên làm việc cũng tử tế là kết quả ngon ngay
Mặc cả giá là việc của buôn bán mà bác :D nếu cảm thấy bèo quá thì đừng có nhận =))
Ở đời làm gì có cái gì ngon bổ rẻ bao giờ đâu.

leanhduc1707

Xe tăng
E gọi xưởng về đo để đóng đồ, e hỏi cần đặt cọc bao nhiêu họ còn nói không cần đặt trước, khi nào xong e lấy. Chứ cái loại đòi cọc > 50% là cứ phải cảnh giác

LaiXeLanDau

Xe máy
Nói chung kẻ cắp bà già gặp nhau. Ở đời làm gì có cái gì ngon bổ rẻ bao giờ đâu. Nhà thầu thì luộm thuộm, cũng nghĩ là thôi thì lòng lợn chấm muối cũng được cần gì mắm tôm hay nước mắm. Chủ thầu thì tham rẻ, cũng giọng điệu ta là người có tiền cơ mà. Thim mới trả nhóm, trình nói chung cũng chỉ đến thế thôi. Chủ thầu người ta thuê ông người ta quan tâm léo gì ông có thợ hay ko. Cái người ta cần là xong việc. Ông cảm thấy khó nhai thì nói thẳng là mấy hạng mục lẻ này e ko làm nổi do lắt nhắt, hoặc do tầm này ko thuê nổi thợ nên thuê thợ giá cao a chủ thàu ợ. cũng kiểu cả nể dối quanh, chủ thầu thì ko thông cảm kiểu bố có tiền mày nhận làm rồi cơ mà.

Ông thợ thầu à, ông đi làm đương nhiên ông *** phải xin ai. Nhưng cái giọng ông kiểu bố đời, trình thì còi. Đời nó cũng sẽ trả nhời cho ông thôi. Khiêm tốn đi. Đời nhiều khi mất tiền là ko mất gì, nhẫn nhịn tưởng mất lại là được đấy.
Em xin lỗi bác, em là người hiểu rất rõ là của rẻ là của ôi, nên em chẳng có ý định tìm nhà thầu làm rẻ. Theo bác thiết kế 1 căn hộ thông thuỷ 90m2 trừ đi phòng vệ sinh vì nhà em nhận hoàn thiện, trừ đi ban công và logia, tổng diện tích cần thiết kế còn khoảng dưới 80 m2, mà giá hợp đồng thiết kế là 20 triệu, chia bình quân ra là tiền thiết kế là 250k/m2. Giá này ko phải là giá rẻ đâu ạ, trong này có rất nhiều cụ làm trong nghề thì biết. Em từ đầu đến cuối chỉ làm với cái bên ông Đắc này, em chưa bao giờ ra sức mặc cả, em chỉ hỏi có câu” giá này đã là giá tốt cho chị chưa thế thôi”. Còn chuyện giảm giá hay không là do nhà thầu, gần tết nhất em cũng chả muốn mặc cả, chứ nếu là người chặt chẽ về tài chính thì chắc ko ngu đi chuyển thanh toán trước 100% cho nhà thầu dù chưa nhận được gì. Cái ngu của em là ko tìm hiểu nhà thầu kỹ lưỡng. Nếu nhà thầu rõ ràng ngay từ đầu mọi thứ, liệu mọi chuyện có thế này. Còn công việc làm ăn đã nhận tiền thì làm tử tế, còn không thì thôi đừng nhận làm nữa.

Còn thế nào là “chủ thầu không chịu thông cảm” ah? Em đã chủ động rời thời hạn bàn giao đến 2 lần rồi, còn thế nào nữa ạ? Lùi mãi thì nhà em ở đâu, ai trả tiền thuê nhà cho nhà em? Và khi nào nhà em hoàn thiện?

Nên theo thiển ý của em cái câu comment “kẻ cắp gặp bà già” nó ko đúng lắm.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng