[Funland] Cần tư vấn về tính tiêu hoang của bố

dungla1976

Xe tải
Bố cụ theo mô tả của cụ là tiêu hoang và sĩ diện nhưng cụ chỉ cho thấy là ông mua sắm quá tay cho nhà cụ chứ chẳng vác đi cho ai cả.
Ở đời nuôi con mới hiểu lòng cha mẹ.
Con cái không lựa chọn được cha mẹ..
Con của cụ nó theo nhân quả cũng sẽ éo coi cụ ra gì đâu nếu nó đúng là máu mủ của cụ.
Chửi bố mình mà mang lên đây được thì chớt mịa đi.
Họ mang lên đây nhờ tư vấn sao cụ lại chửi, nghe không ổn lắm cụ ạ. Nếu không thích thì lướt qua thôi.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm em nhớ đến một thời quê em rộ lên phong trào cây cảnh, nhà nhà người người đầu tư vào cây cảnh, cuối cùng sập cũng không ít :))
vưỡn cười hả hả hả thế này thì em bớt lo cho cụ ồi
:))

Baolongkub

Xe tăng
Tưởng có thú sắm gái gú thì sợ chứ gỗ chỉ lên chứ ko xuống
Thiếu tiền trả lãi NH cứ vác gỗ của ông cụ lên Of thanh lý kiểu j cũng trả hết

Chaien Nguyen

Xe tăng
Hầu hết nữ nhi đều đứng về phía mẹ, bênh vực bất luận vấn đề gì

phuongmit

Xe cút kít
Mẹ làm ra tiền mà lại truyền thống, nhịn chồng. Bố kiếm ít hơn mà lại phong kiến và bảo thủ. Còn duy nhất 1 cách để xử lý đó là làm cách mạng. Làm thế nào thì nhiều cách nhưng chưa chắc mẹ cụ đã theo cách mạng đâu

Marie Lee

Xe buýt
Không chớt chỉ ngáp ngáp thôi cụ ợ. Em thấy thương mẹ em thôi, vì tiêu hoang thế này bao nhiêu tiền cho đủ.
Việc của bố mẹ, để bố mẹ quyết định. Cụ thương mẹ nhiều thì kiểm thật nhiều xiền vào về nuôi mẹ cho mẹ đỡ vất vả.

kodani

Xe tăng
Cụ thớt về bảo mẹ , tăng giá khám chữa bệnh lên bù vào !!!!

Taihoatu

Xe lăn
Cccm ở đây cho em xin lời khuyên với ạ, em chán nản hết thuốc chữa với thói tiêu hoang và tính sĩ diện của ông cụ rồi.

Sơ qua về gia đình: Mẹ làm bác sĩ, bố làm trong ngành xây dựng, thằng ku đang học năm 2 ĐH FPT và em đang làm nhân viên văn phòng.

Phần lớn thu nhập đến từ mẹ, vì mẹ có phòng khám tư (góp vốn mở chung với một vài người nữa). Hàng tháng em có gửi tiền về phụ giúp gia đình nhưng lương thấp nên cũng chỉ vài ba triệu. Thu nhập của bố thấp hơn của mẹ nhiều và khá bấp bênh. Như vậy là tiền chi tiêu trong gia đình, học phí cho thằng ku, tiền trả nợ khi xây nhà (gần 1 tỏi) gần như một tay mẹ em cáng đáng hết.
Bố em có tiền thì liên tục mua sắm rất nhiều đồ gỗ (bố em bị nghiện đồ gỗ). Trong khi đó nhà em vẫn chưa trả xong nợ, và tình hình kinh tế khó khăn do dịch bệnh nên mẹ em bị giảm thu nhập rất nhiều. Công việc của em hiện chưa bị ảnh hưởng nhưng nếu dịch bệnh kéo dài cũng khó tránh khỏi bị tác động. Nhà em nợ gần 1 tỏi tiền xây nhà cũng do bố em muốn xây nhà có đồ đạc, nội thất đắt tiền không cần thiết nên đội giá lên rất nhiều.

Giờ em không biết phải làm sao với thói quen mua sắm hoang phí của bố em. Bố em cực kỳ bảo thủ và gia trưởng nên không ai nói được cả. Em bảo mẹ em phải rõ ràng các khoản chi tiêu và tiết kiệm trong gia đình ra nhưng vì bố em rất nóng tính nên mẹ em vẫn nhịn nhục và một tay cáng đáng hết.

Em rất khổ tâm với cảnh gia đình như thế này, cccm tư vấn giúp em với ạ.
Gia đình nhà Cụ/mợ giống hệt nhà em, bố cụ/mợ cũng giống em, nhưng e ko gia trưởng, gấu mèo nhà e cũng kiếm nhiều xèng hơn e, còn lương của e e toàn mua linh tinh đồ độ xe, đồ điện tử cũ về nghịch ngợm chế cháo, nhiều lúc gấu mèo nó bảo bố mày chả đc cái tích sự gì, tha lôi các thứ về cho nó rác nhà, hì hì, ko biết bọn f1 nhà e nó có nghĩ như cụ/mợ ko vì chúng lớn hết rồi.

provtc

Xe container
Cccm ở đây cho em xin lời khuyên với ạ, em chán nản hết thuốc chữa với thói tiêu hoang và tính sĩ diện của ông cụ rồi.

Sơ qua về gia đình: Mẹ làm bác sĩ, bố làm trong ngành xây dựng, thằng ku đang học năm 2 ĐH FPT và em đang làm nhân viên văn phòng.

Phần lớn thu nhập đến từ mẹ, vì mẹ có phòng khám tư (góp vốn mở chung với một vài người nữa). Hàng tháng em có gửi tiền về phụ giúp gia đình nhưng lương thấp nên cũng chỉ vài ba triệu. Thu nhập của bố thấp hơn của mẹ nhiều và khá bấp bênh. Như vậy là tiền chi tiêu trong gia đình, học phí cho thằng ku, tiền trả nợ khi xây nhà (gần 1 tỏi) gần như một tay mẹ em cáng đáng hết.
Bố em có tiền thì liên tục mua sắm rất nhiều đồ gỗ (bố em bị nghiện đồ gỗ). Trong khi đó nhà em vẫn chưa trả xong nợ, và tình hình kinh tế khó khăn do dịch bệnh nên mẹ em bị giảm thu nhập rất nhiều. Công việc của em hiện chưa bị ảnh hưởng nhưng nếu dịch bệnh kéo dài cũng khó tránh khỏi bị tác động. Nhà em nợ gần 1 tỏi tiền xây nhà cũng do bố em muốn xây nhà có đồ đạc, nội thất đắt tiền không cần thiết nên đội giá lên rất nhiều.

Giờ em không biết phải làm sao với thói quen mua sắm hoang phí của bố em. Bố em cực kỳ bảo thủ và gia trưởng nên không ai nói được cả. Em bảo mẹ em phải rõ ràng các khoản chi tiêu và tiết kiệm trong gia đình ra nhưng vì bố em rất nóng tính nên mẹ em vẫn nhịn nhục và một tay cáng đáng hết.

Em rất khổ tâm với cảnh gia đình như thế này, cccm tư vấn giúp em với ạ.
Thế bố cụ có làm ra tiền không.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
cũng không hẳn cụ ah, nếu đàn ông kiếm ra tiền thì có thể đúng nhưng hoàn cảnh như chủ thớt thì e có chứng kiến rồi cô vợ tháo vát đứng bán hàng và khá đông khách còn ông chồng chỉ nhăm nhăm về kiểm két tiền và đem cất cô vợ tiêu gì lại xin chồng. Cái cửa hàng ấy ông chồng gần như không làm gì ngoài việc kiểm két thu ngân
Đúng câu của chồng công vợ rồi.

yourdalink

Xe container
Vấn đề là ở mẹ thớt chứ k phải ông bố. Chả nhẽ ông ấy đi vay để chơi đồ gỗ? Vay k có trả ai cho vay? Mẹ mợ chỉ cần lo chi tiêu, trả nợ và tiết kiệm. K đưa tiền ông ấy vác *** khô ra mà chơi à :)).
Mà bố mợ giống em, đã hèn kém nhưng lấy đc vợ đảm. Em toàn tiêu tiền của vợ, nhưng nhục hơn tí là mỗi lần muốn chơi là phải nịnh hoặc để vợ ngấm thuốc, cũng thích chơi món đó :)).

AT76

Xe điện
Chia buồn với cụ. Đồ gỗ Vô Dụng, (giá trị sử dụng không có, chỉ có gtri tinh thần, trang trí blah blah...) kiểu thằng quan công, thằng Địa, lộc bình, tranh gỗ, .... đú theo các quan thì sạt nghiệp. Thà là cờ bạc gái gú
Mấy tay làm gỗ Mỹ nghệ nó bảo em, cái này cái kia giá nào em cũng bán được
Ahuhu
Mấy cái đồ gỗ mà dân mình nhiều người thích, cho em em cũng vứt đi (trừ khi được bán lại lấy tiền). Mẹ thớt không quản được tiền thì chịu, hehe.

forest90

Xe hơi
Nhưng bố em rất gia trưởng, không coi ai ra gì. Mặc dù về mọi mặt bố em thua kém mẹ em. Mẹ em thuộc dạng cực kỳ nhẫn nhịn đấy chứ phải em là toang lâu rồi.
tính bố em cũng na ná tính bố cụ. Mấy lần em cãi nhau với bố r. Nhiều lúc nghĩ chán lắm ợ

TUCSON9389

Xe điện
Nhân thớt này cho em bán than chuyện gia đình
Nhà em 5 ae. Anh trai cả là Giáo viên, Hiệu trưởng cấp 2 ở quê. Bố mẹ em ng 85, người 88 cả rồi. ông bà và a trai ở riêng trên cùng 1 mảnh đất 2 nhà xây sát nhau, chung sân
A trai lấy vợ từ năm 1984, và ở riêng từ đó. a có 2 đứa con gái và chúng nó lấy chồng ở Hn cả rồi, cũng ít vướng bận. Hiện 2 ô bà nhà em ở với nhau, bà chăm ông thôi. năm ngoái bà đã mệt mỏi và ngỏ ý muốn ăn chung cùng anh trai để anh chị nấu ăn cho. Nhưng anh chị từ chối vì mấy lý do em cho là vớ vẩn (nào là vợ nấu ăn không ngon, ăn uống khác giờ do ông bà ăn sớm. Ông bà nhà em thì ăn uống rất đơn giản). Không thuyết phục được anh chị ăn chung với ông bà nên em đành đưa ra yêu cầu là anh chị đi chợ nấu cơm cho ông bà, tiền thì hàng tháng em sẽ đưa cho anh chị. Từ tết trở lại đây, anh thì thi thoảng mới đến trường, chị thì cách tuần mới ra HN trông cháu do 2 đứa cháu ngoại nó nghỉ học, thế là việc nấu ăn cho ông bà bị bỏ bẳng, chị thì chỉ đi chợ rồi vứt đấy cho bà tự làm. anh ấy thì hoàn toàn ỷ lại cho vợ việc nấu cơm cho ông bà.

Xót ruột, em đã phải nhờ một cô trong họ (lấy chồng cách đó 30 cây) rất quí bố em, về chơi và nói chuyện với anh trai là ăn chung với ông bà đi mà anh trai ko nghe, cũng lấy lý do ra như ở trên và còn bảo tận dụng ông bà còn khỏe. Khỏe gì đâu, bà 85 chậm chạp lắm rồi. trước đây bà rất chăm chỉ chịu khó, giờ già rồi nên ko muốn làm
Em đang chờ xong dịch, mấy anh em họp lại (em là con trai út, trên em còn 3 bà chị nữa), nếu anh trai ko muốn thì thuê người hoặc nhờ một chị nấu cơm cho ông bà. khổ nỗi ở quê, khi mà anh chị ở ngay cạnh đó, con cháu có giúp người ta cũng ngại. 1 bà chị gái lấy chồng ở ngay quê nhưng cũng ko vui vẻ gì với anh trai, a thì suốt ngày "các cô về mà lo việc nhà chồng các cô đi", nấu ăn mang xuống cho ông bà thì anh chị có ý kiến, bà còn phải lên nói với con rể là thôi ko phải bê xuống cho bà nữa, vì con dâu có ý kiến

Chỉnh sửa cuối:

VCHDHN

Xe container
Nhưng bố em rất gia trưởng, không coi ai ra gì. Mặc dù về mọi mặt bố em thua kém mẹ em. Mẹ em thuộc dạng cực kỳ nhẫn nhịn đấy chứ phải em là toang lâu rồi.
Cụ cũng gia trưởng đấy, thoáng qua là biết. Sau này chọn vợ nhớ chọn người giống Mẹ cụ.

forest90

Xe hơi
Nhà em 5 ae. Anh trai cả là Giáo viên, Hiệu trưởng cấp 2 ở quê. Bố mẹ em ng 85, người 88 cả rồi. ông bà và a trai ở riêng trên cùng 1 mảnh đất 2 nhà xây sát nhau, chung sân
A trai lấy vợ từ năm 1984, và ở riêng từ đó. a có 2 đứa con gái và chúng nó lấy chồng ở Hn cả rồi, cũng ít vướng bận. Hiện 2 ô bà nhà em ở với nhau, bà chăm ông thôi. năm ngoái bà đã mệt mỏi và ngỏ ý muốn ăn chung cùng anh trai để anh chị nấu ăn cho. Nhưng anh chị từ chối vì mấy lý do em cho là vớ vẩn (nào là vợ nấu ăn không ngon, ăn uống khác giờ do ông bà ăn sớm. Ông bà nhà em thì ăn uống rất đơn giản). Không thuyết phục được anh chị ăn chung với ông bà nên em đành đưa ra yêu cầu là anh chị đi chợ nấu cơm cho ông bà, tiền thì hàng tháng em sẽ đưa cho anh chị. Từ tết trở lại đây, anh thì thi thoảng mới đến trường, chị thì cách tuần mới ra HN trông cháu do 2 đứa cháu ngoại nó nghỉ học, thế là việc nấu ăn cho ông bà bị bỏ bẳng, chị thì chỉ đi chợ rồi vứt đấy cho bà tự làm. anh ấy thì hoàn toàn ỷ lại cho vợ việc nấu cơm cho ông bà.

Xót ruột, em đã phải nhờ một cô trong họ (lấy chồng cách đó 30 cây) rất quí bố em, về chơi và nói chuyện với anh trai là ăn chung với ông bà đi mà anh trai ko nghe, cũng lấy lý do ra như ở trên và còn bảo tận dụng ông bà còn khỏe. Khỏe gì đâu, bà 85 chậm chạp lắm rồi. trước đây bà rất chăm chỉ chịu khó, giờ già rồi nên ko muốn làm
Em đang chờ xong dịch, mấy anh em họp lại (em là con trai út, trên em còn 3 bà chị nữa), nếu anh trai ko muốn thì thuê người hoặc nhờ một chị nấu cơm cho ông bà. khổ nỗi ở quê, khi mà anh chị ở ngay cạnh đó, con cháu có giúp người ta cũng ngại. 1 bà chị gái lấy chồng ở ngay quê nhưng cũng ko vui vẻ gì với anh trai, a thì suốt ngày "các cô về mà lo việc nhà chồng các cô đi", nấu ăn mang xuống cho ông bà thì anh chị có ý kiến, bà còn phải lên nói với con rể là thôi ko phải bê xuống cho bà nữa, vì con dâu có ý kiến
Anh trai cả mà ko nuôi bố mẹ thì cho xuống làm thứ cụ ạ.

TUCSON9389

Xe điện
Anh trai cả mà ko nuôi bố mẹ thì cho xuống làm thứ cụ ạ.
Cám ơn cụ. Đắng lòng lắm. nói là nuôi chứ thực ra chỉ là ăn cùng thôi, vì ông bà nhà em cũng có lương hưu và trợ cấp liệt sỹ. các em thì nhường nhịn mà anh chị thì ko biết điều. còn cứ bảo là tận dụng ông bà còn tự túc được.
Các chị gái em cũng đi làm dâu, cũng phải gánh vác công việc nhà chồng chứ đâu có được sướng như anh chị đâu.

provtc

Xe container

Cái loại chó bất hiếu