[Funland] Cần tư vấn về tính tiêu hoang của bố

coolpix8700

Xe ngựa
Cái bàn đáng lẽ để bộ ấm-chén uống trà trước cái ghế bành chuyên ngồi xem phim của em:

Chẳng học điện tử, nhưng thích nghịch.
Mua về sửa chỉ mang 1 bộ lên XN để thỉnh thoảng lên nghe. Còn sửa được hay không xong là em tống hết lên kho trên tầng 5. Tỷ lệ không nhiều hơn hẳn được, vì phần nhiều là đồ thợ đã bó tay, mà tay mình sao bằng thợ. Cũng chưa bao giờ bán lại cho ai hết!
Cũng là 1 thú vui, giết thời gian.
Mợ chủ thớt nên thông cảm với ông cụ nhà mợ. Nếu chi nhiều quá để ảnh hưởng đến KT gia đình thì cũng nên nhẹ nhàng, vừa góp ý lại vừa khuyến khích sẽ có tác dụng hơn!

duongqua

Xe container
Cái khổ của các cụ ngày xưa là tiền vợ chồng chung hết nên nếu đúng là cả 2 người cùng có tính xây dựng góp gạo thổi cơm chung thì rất là tốt và hạnh phúc, nhưng nếu chỉ 1 người ko đồng lòng mà phá thì thôi rồi, khổ cả GĐ.
Giờ ko khuyến khích việc tiền này nầy chi hoặc tiêu, nhưng cuộc sống hiện đại bây giờ chả ai nói được chữ NGỜ. Tốt nhất là 2 vợ chồng đưa ra 1 khoản chung cùng đủ lo cho gia đình (từ sắm sửa đồ đạc, ăn uống, lo cho con cái, bố mẹ 2 bên...) còn lại thì tiền ai người đấy giữ. Lúc nào cần làm 1 khoản to như xây nhà mua nhà thì cứ tùy theo số tiền dự kiến mà góp chung vào mà làm. Nếu đủ thì hãy tiến hành còn ko đủ thì cứ chờ đấy đã.
Đằng này cứ 1 người làm hùng hục, tâm huyết vì gia đình, còn người kia thì có cần nghĩ đâu, cứ tiêu sướng bản thân, sĩ diện với bên ngoài cái đã.
Tư tưởng vậy cổ hủ rồi. Giờ cụ chủ khuyên mẹ cụ làm bn cứ cất riêng đi, lo được đến đâu thì lo, còn lại cũng phải để bố cụ lo nữa. Ko lo được thì đừng ôm vào người làm gì cho khổ. Cuộc đời sống được bn lâu đâu.

Dangminhquan

Xe điện
Mua đồ gỗ về để lâu bán lại lãi nhiều lắm, cụ không phải lo lắng nhiều quá
Gỗ quý, hàng độc bản,hoặc nó phải này nọ lắn thì về lâu dài mới lãi được.Giờ toàn hàng chợ,gỗ thì không phải ai cũng biết xem.Vớ vẩn ông cụ tha về toàn hàng gỗ tạp ấy chứ.

Dangminhquan

Xe điện
Éo thể chỉnh được.
Con vợ em đi làm thu nhập nó giấu như mèo giấu mứt.
Nhưng mà kệ nó.
Bố có cần tiền của mày đâu.
Nhưng mà nếu đói quá thì cũng phải xuống nước với nó thật.
Vợ cụ giống vợ em,còn không rõ kiếm được bao nhiêu,lương em thì bị thu sạch.
Nhiều lúc hỏi nhà có bao nhiêu tiền mà mỗi ngày nó khai một số nợ,càng ngày càng phình to mới sợ.

bearbie

Xe điện
Theo thông tin kụ kể thì chưa thấy bố kụ tiêu hoang j cả !? :D Mua đồ đạc cho gia đình đâu phải là tiêu hoang !? :D Nói như kụ thì ai đó mua 1 cái nhà đất mấy chục tỷ cũng là tiêu hoang à ?
Tiêu hoang là mang tiền nhà đi bao gái, cho tặng bạn, cho bạn vay tiền, đi nhậu bạn bè, đi chơi du lịch, mua sắm quần áo, thời trang, tiêu dùng quá nhiều cho riêng cá nhân mình...
Bác định nghĩa tiêu hoang thoáng nhỉ. Nhà thu nhập 30tr/tháng mà bằng cách nào đó đi vay mua cái nhà vài chục tỷ vẫn không phải tiêu hoang, thì tui cũng chịu.

Hoặc là cũng thu nhập đó mà cho 2 con học trường quốc tế mỗi đứa học phí 200tr/năm, vẫn không phải là tiêu hoang?

Tiêu hoang với tui là tiêu quá khả năng kiếm, chấm hết.

qkace

Xe điện
Đây là lời cảnh tỉnh cho các cụ OFer hoàn hảo. Các cụ luôn ATSM cho rằng mình đối nhân xử thế không ai chê được, nhưng thực tế trong con mắt người khác, thậm chí người thân thì như... à, mà thôi.

balohanghieu266

Xe tải
thế đất đang ở là của ai ? mẹ cụ mua hay bên phía nội của ông bố để lại.
Nếu cay ông bố bán nhà lấy tiền trả nợ hết 1 tỏi xong lấy số dư đi cưới 1 bà vợ nhỏ thì cụ có chịu không ?
căn bản nếu mẹ cụ là người đầu ấp tay gối không ý kiến gì thì cụ cũng không nên ý kiến. thấy khó quá thì không gửi tiền về nữa,
cụ chỉ nhìn thấy được cái mà mẹ cụ bỏ ra , tiền mà cụ gửi về khi chi tiêu bị thắt lại nhưng không nghĩ tới lúc khi chưa có cụ thì như nào, và công sức cả chục năm của ổng thì ra sao.
Nói thật nếu bố cụ mà quá quất thì mẹ cụ thấy bức ép đã đi từ sớm chứ ko cần cụ nhắc đâu.

thanhlong48

Xe tải
Em thấy bố cụ chủ thớt bình thường; có chủ thớt hơi kém; :P; fun mà thật

1. Bố già nhưng ko có sở thích xấu gì; chỉ sưu tầm đồ gỗ làm đẹp gđ, mà kiểu này ông đi làm còn bám ở với BM
2. Ông con làm NV VP trong khi bố XD, mẹ bác sỹ. Khó khăn mẹ giảm thu nhập kêu.
3. Chỉ biết ki cóp mà không biết nghĩ thoáng lên làm sao kiếm thêm tiền đỡ đần BM, tháng góp 3 triệu -> kém

Nên thay đổi suy nghĩ và nhìn rộng ra làm thế nào để kiếm nhiều tiền cho bm vui vẻ

kiểu ông thớt có khi ko lấy vk đc, về lại bám vk

góp ý thẳng thắn, chân thành

ZaceGL38

Xe đạp
em vào học các cao thủ
Cám ơn cụ chia sẻ. Thọ hay đoản có phải mình muốn là được đâu. ô anh em còn hay phàn nàn các cụ trái tính trái nết, so sánh là có người minh mẫn đến lúc chết.
trong gia đình, a ấy là cả, các em thì chưa bao giờ góp ý với ac ấy về cách sống. Nhiều cái ngang tai trái mắt lắm và em về quê thì được người trong họ nói vài lần rồi.
Việc ma chay hiếu hỉ trong họ thì ai nói nhờ giúp một cái là lăn xả vào làm. Em về có lần được a trong họ góp ý về việc anh ấy nhiệt tình thái quá ở đám ma của bố chồng chị gái em. Đám cưới (các cháu trong họ thôi chứ ko phải cháu ruột đâu ạ) thì cứ đi chúc rượu hết bàn nọ đến bàn kia, cái này thì mắt em chứng kiến.
Cái này thì nhiều người thế, nhất là các vị có tý cước sắc (ở mức be bé) lại rất hay thể hiện và thích các việc mang tính chất công chúng: Kiểu đại diện đi tiếp khách, tiếp đón hay mang tính tổ chức sắp đặt các sự vụ.
Theo tôi thì cụ nên lấy lý do ông bà già yếu, sau dịch nên thuê một người có chút chuyên môn về điều dưỡng chăm 1-2 tháng đầu (để đánh tiếng cho quê biết) và giữ thể diện cho ông anh và gia đình. Sau mới thuê người giúp việc cho ông bà.
Loanh quanh thời gian ông bà cũng ko phải là nhiều. Làm được việc gì thì làm khẩn trương, sau mình không phải hối hận nhiều.

blackpaint

Xe container
Bác định nghĩa tiêu hoang thoáng nhỉ. Nhà thu nhập 30tr/tháng mà bằng cách nào đó đi vay mua cái nhà vài chục tỷ vẫn không phải tiêu hoang, thì tui cũng chịu.

Hoặc là cũng thu nhập đó mà cho 2 con học trường quốc tế mỗi đứa học phí 200tr/năm, vẫn không phải là tiêu hoang?

Tiêu hoang với tui là tiêu quá khả năng kiếm, chấm hết.
Chuẩn rồi, giống như đánh bạc với chơi bài ấy, không phụ thuộc vào tiền mà phụ thuộc vào tỉ lệ chi/thu nhập, nếu quá 1 thì là đánh bạc (phải đi vay) còn 1/10 hay 0,5/10 thì muỗi đốt inox. Kiếm tháng đôi tỉ, chơi 100tr là bình thường, còn kiếm được 30 mà bỏ hơn 30 tiêu thì ... hoang phí.

Terminal123

Xe Cứu Trợ
Có gì nói lấy, bà không kiếm được nữa thì báo llạivowis ông để ông không mua đồ gỗ nữa. Mua thì mời ông trả. Vậy thôi. Cầm tài chính là sẽ có tiếng nói to to.

cadiec

Xe buýt
đồ gỗ thì chắc là bàn ghế giường tủ, toàn đồ tốn diện tích hết chỗ kê là tự khắc ngưng mua thôi cụ

custardapple

Xe buýt
Làm ngành XD gần về hưu rồi thì chắc cụ còn mấy mảnh đất ở đâu đó mà chủ thớt chưa biết thôi. Sắm sanh vô tư đê.

buhogia

Xe tải
Bệnh này tùy theo tính cách của từng người nhưng nguyên nhân sâu xa lad tính sĩ diện thích khoe của với người ngoài. Nhà em cũng có 1 ông toàn chi tiêu bằng tiền của bố mẹ và vay nhưng nhà cửa hoành tráng không thiếu thứ gì mag lại còn phải là hàng hiệu tên tuổi. Để chữa chỉ có cách cắt nguồn chi không đưa tiền ra là phải tịt thôi cụ ạ

TUCSON9389

Xe điện
Cái này thì nhiều người thế, nhất là các vị có tý cước sắc (ở mức be bé) lại rất hay thể hiện và thích các việc mang tính chất công chúng: Kiểu đại diện đi tiếp khách, tiếp đón hay mang tính tổ chức sắp đặt các sự vụ.
Theo tôi thì cụ nên lấy lý do ông bà già yếu, sau dịch nên thuê một người có chút chuyên môn về điều dưỡng chăm 1-2 tháng đầu (để đánh tiếng cho quê biết) và giữ thể diện cho ông anh và gia đình. Sau mới thuê người giúp việc cho ông bà.
Loanh quanh thời gian ông bà cũng ko phải là nhiều. Làm được việc gì thì làm khẩn trương, sau mình không phải hối hận nhiều.
Cám ơn cụ. Trong họ mà có ai nhờ đi đại diện cho nhà trai/nhà gái thì hăng hái và sốt sắng lắm.
Việc hiếu trong họ thì đi từ đầu đến cuối luôn ý. Em có lần góp ý thì anh ấy bảo không nhiệt tình thì mai này công việc nhà mình có ai giúp. Em đồng ý là công việc họ hàng thì cũng nên sắn tay vào giúp, nhưng mức độ của bác ấy thì ở 200% so với mức độ cần thiết.
Em dự kiến sẽ ép phải nấu ăn và mang xuống cho ông bà, chứ cứ để như thế này thì được chăng hay chớ. Vợ ko nấu cho ông bà cả 2 tháng cũng ko biết gì

PnO

Xe tải

1. Bố già nhưng ko có sở thích xấu gì; chỉ sưu tầm đồ gỗ làm đẹp gđ, mà kiểu này ông đi làm còn bám ở với BM
3. Chỉ biết ki cóp mà không biết nghĩ thoáng lên làm sao kiếm thêm tiền đỡ đần BM, tháng góp 3 triệu -> kém

Nên thay đổi suy nghĩ và nhìn rộng ra làm thế nào để kiếm nhiều tiền cho bm vui vẻ

Chung quy chỉ bởi chữ Tham. Ông cụ tằn tiện dành tiền mua cho cô ấy cái chung cư mới hợp lẽ :)) mua sắm cho ông cụ và vợ ông ấy hưởng là ăn ngay cái thớt.

TUCSON9389

Xe điện

cụ hơi nặng lời ạ. cũng tùy người. có người phát triển kiếm tiền được, có người ko. Các cụ vẫn có câu: Buôn tàu bán bè ko bằng ăn dè hà tiện. Quan trọng nhất là phải tính toán hợp lý giữ thu nhập và chi tiêu. thu nhập mà ko kiếm ra mà cứ sắm sửa thì mấy mà toang.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cccm ở đây cho em xin lời khuyên với ạ, em chán nản hết thuốc chữa với thói tiêu hoang và tính sĩ diện của ông cụ rồi.

Sơ qua về gia đình: Mẹ làm bác sĩ, bố làm trong ngành xây dựng, thằng ku đang học năm 2 ĐH FPT và em đang làm nhân viên văn phòng.

Phần lớn thu nhập đến từ mẹ, vì mẹ có phòng khám tư (góp vốn mở chung với một vài người nữa). Hàng tháng em có gửi tiền về phụ giúp gia đình nhưng lương thấp nên cũng chỉ vài ba triệu. Thu nhập của bố thấp hơn của mẹ nhiều và khá bấp bênh. Như vậy là tiền chi tiêu trong gia đình, học phí cho thằng ku, tiền trả nợ khi xây nhà (gần 1 tỏi) gần như một tay mẹ em cáng đáng hết.
Bố em có tiền thì liên tục mua sắm rất nhiều đồ gỗ (bố em bị nghiện đồ gỗ). Trong khi đó nhà em vẫn chưa trả xong nợ, và tình hình kinh tế khó khăn do dịch bệnh nên mẹ em bị giảm thu nhập rất nhiều. Công việc của em hiện chưa bị ảnh hưởng nhưng nếu dịch bệnh kéo dài cũng khó tránh khỏi bị tác động. Nhà em nợ gần 1 tỏi tiền xây nhà cũng do bố em muốn xây nhà có đồ đạc, nội thất đắt tiền không cần thiết nên đội giá lên rất nhiều.

Giờ em không biết phải làm sao với thói quen mua sắm hoang phí của bố em. Bố em cực kỳ bảo thủ và gia trưởng nên không ai nói được cả. Em bảo mẹ em phải rõ ràng các khoản chi tiêu và tiết kiệm trong gia đình ra nhưng vì bố em rất nóng tính nên mẹ em vẫn nhịn nhục và một tay cáng đáng hết.

Em rất khổ tâm với cảnh gia đình như thế này, cccm tư vấn giúp em với ạ.
Mẹ cụ ko chịu trả nợ nhà thì ông cụ phải è cổ ra trả thì khắc hết huyênh hoang :)
Nhưng mẹ cụ ko làm được.
Mấu chốt chỗ mẹ cụ!

Simson 2 xẻng

Xe tăng
nghe giọng kiểu này là các mợ rồi
1. bảo mẫu thân không đưa tiền cho phụ thân (mẫu thân mà không thích, có card mẫu thân đưa nhé), còn tiền của phụ thân thì ngài làm gì là quyền của ngài.
2. đổi bố
chúc mợ sớm giải thoát :D

Simson 2 xẻng

Xe tăng

Gọi "mợ" đi cho nó nhanh cụ ạ, con zai với bố éo ai soi kiểu vụn vặt thế :))
Em rất đồng tình với còm của cụ, giá mà rót được cho cụ 10 chén thì tốt quá