[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Yeuaibaygio

Xe container
Ý là làm không phải vì thu nhập ý ạ. Chả lẽ ngồi không với cả nấu ăn suốt ngày. Mà đi chơi thì cũng phải có team mới đi đc. Hic.
Mợ có năng khiếu, sở thích gì không?
Em nấu ăn được nhưng em không thích việc đi chợ và nấu ăn vì thấy rất mất thời gian. Đi chơi em cũng không thích, đến U30 em đã thấy chán đi vì hồi làm công ty FDI đi nhiều quá rồi.
Như em nhé: sáng tưới cây, ăn sáng cafe rồi đọc sách, khâu vá, nghe nhạc là hết buổi sáng rồi. Trưa thì ăn trưa, nghỉ ngơi rồi lại cafe ăn vặt (hoa quả, hạt...), viết lách, học ngoại ngữ. 5h chiều đi đánh cầu lông đến 8h tối, về tắm rửa ăn nhẹ, lướt mạng hoặc đàn hát tí là muộn rồi, đi ngủ. Xen kẽ trong ngày thì chợ búa, dọn dẹp nhà cửa... ngày nào cũng thế em cũng không chán. :D

TorienT

Xe container
Em nấu ăn được nhưng em không thích việc đi chợ và nấu ăn vì thấy rất mất thời gian. Đi chơi em cũng không thích, đến U30 em đã thấy chán đi vì hồi làm công ty FDI đi nhiều quá rồi.
Như em nhé: sáng tưới cây, ăn sáng cafe rồi đọc sách, khâu vá, nghe nhạc là hết buổi sáng rồi. Trưa thì ăn trưa, nghỉ ngơi rồi lại cafe ăn vặt (hoa quả, hạt...), viết lách, học ngoại ngữ. 5h chiều đi đánh cầu lông đến 8h tối, về tắm rửa ăn nhẹ, lướt mạng hoặc đàn hát tí là muộn rồi, đi ngủ. Xen kẽ trong ngày thì chợ búa, dọn dẹp nhà cửa... ngày nào cũng thế em cũng không chán. :D
Mợ nếu ở Hn thì đánh sân nào thế.

Yeuaibaygio

Xe container
Ngày xưa ba em được cơ quan phân cho 1 mảnh đất mà không lấy, vì nghĩ có nhà rồi nên để nhường cho người khác. Thế là giờ em phải cày mất bao nhiêu năm tuổi trẻ mới có nhà :)) Em không dám phê bình ba mẹ nhưng em phải rút kinh nghiệm, giờ còn dễ mua được nhà thì tranh thủ sắm 1 cái cho con.
Nhưng mua ít thôi để người khác còn mua được nhà cụ nhé. Mỗi mình cụ làm 5 cái nhà rồi thì còn gì cho các cháu nhà nghèo thế hệ sau :D
Ôi bao giờ cho đến ngày xưa Mợ ơi, kể cho vui thôi Mợ nhỉ. Ba của Mợ nhường nhà còn được cái tiếng,.bố em còn làm mất luôn đất + nhà tạm trên đất vì mẹ em đi Liên Xô, bố em về quê thế là nhà bên cạnh lấn chiếm luôn. Sau mẹ em cứ kêu tiếc mãi vì đất đó rộng mà mở rộng đường thành mặt đường to.

Binhkiet

Xe tăng
Em có năng khiếu cũng là sở thích với các bảng biểu, con số, kế hoạch... thế mới dở chứ lị.

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ nếu ở Hn thì đánh sân nào thế.
Em ở tỉnh Cụ ơi. Câu lạc bộ em vui cực vì bạn chủ tịch clb là vđv giải nghệ (giờ vào ngành CA), trẻ và trình độ cao, dạy từ trẻ đến già luôn. Bọn em thuê 5 sân trong cung thể thao, sân tập sân đánh thoải mái. Nhóm chơi bọn em từ 9x đến 6x rất văn minh, lịch sự, không độ, không nhậu, 1 quý liên hoan 1 lần thôi.
Em và F1 chơi ở đấy 5-6 năm rồi.

TorienT

Xe container
Em ở tỉnh Cụ ơi. Câu lạc bộ em vui cực vì bạn chủ tịch clb là vđv giải nghệ (giờ vào ngành CA), trẻ và trình độ cao, dạy từ trẻ đến già luôn. Bọn em thuê 5 sân trong cung thể thao, sân tập sân đánh thoải mái. Nhóm chơi bọn em từ 9x đến 6x rất văn minh, lịch sự, không độ, không nhậu, 1 quý liên hoan 1 lần thôi.
Em và F1 chơi ở đấy 5-6 năm rồi.
Vâng, tưởng HN thì có khi em biết. Xưa em cũng chơi cầu

Thuantrung

Xe tăng
Công nhận là em cũng chỉ muốn được nghỉ hưu thôi, nhưng nhìn quanh thì vẫn còn có những mục tiêu cần phấn đấu nên lại thôi, lại phải vui với niềm vui công việc.

leua

Xe tăng
Cái cụ nghĩ không đúng đâu ạ. Không ai dám để vỡ quỹ BHXH đâu cụ, còn vỡ NH rồi thì nó cũng sẽ bình thường thôi.
P/s: Mà em đọc cụ đóng 27 năm thì nhận vé một chiều rồi thì cũng không cần bàn nữa :)
Vỡ quỹ An Sinh Xã hội là chuyện không chính phủ nào dám để xảy ra.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng, tưởng HN thì có khi em biết. Xưa em cũng chơi cầu
35 tuổi em mới đi học cầu lông từ số 0. Nhưng tính em làm gì là phải tốt nhất có thể + đam mê và tìm tòi, đầu tư nữa nên giờ em chơi cũng tạm ổn. Cố gắng cầm vợt đến 70 tuổi Cụ ạ.

hai.tranhr

Xe container
em đóng tiền cho bảo hiểm xã hội trong 30 năm và đi làm tới 62 tuổi.
Chứ nghĩ ra nhiều công thức nó mệt đầu lắm.
Món BHXH nó bạc lắm Mợ. Iem chờ đủ năm rút tất đây

Smile1102

Xe container
Thú thực là ngay cả thời bao cấp em cũng không có những trải nghiệm như mọi người coi là quy ước khi nói về thời đó nên đúng là em không có trải nghiệm nhiều về cái khổ. Nhưng em có đọc lướt qua vài bài của cụ ý, thì thấy tình trạng này đã diễn ra khá lâu rồi và nếu cứ tiếp tục thì nó vẫn cứ thế thôi. Đôi khi cuộc sống là "dao đứt chặt dây rối" chứ không thể tỉ mẩn gỡ từng nút thắt được. Nó giống như cắt lỗ trong ck thôi mợ. Chủ nghĩa cầu toàn như mợ đa phần đều là tốt nhưng nếu không thể cầu toàn thì dũng cảm một lần cũng không sao. Nếu chỉ 3 bữa cơm cho gia đình em nghĩ cụ ấy lo được, còn bản thân cụ ấy nữa chứ đúng không nào. Nói tình huống xấu (giả sử vậy vì tuổi 4x chắc không cày ngày đêm nữa) cụ ấy quá tải quá thì sao. Nên em vẫn ưu tiên bản thân hơn toa tầu.
Nếu lo đc cho gia đình cuộc sống ko xáo trộn thì nghỉ ngay và luôn giống như cụ ấy, có tài sản 10 cái nhà thì nói gì cũng dễ :)
Nhưng ko phải ai cũng có đk để bỏ và dám bỏ, vậy nên phải bình tĩnh cân nhắc xem chỗ nào rồi hơn.
Em như cụ ấy em sẽ xin nghỉ ko lương 3 tháng, apply thử 1 số cviec coi.
Làm ít đi, làm kém tốt đi tí để cân đối cviec và csong. Thật sự nếu như em chăm chỉ cày cuốc, kỷ luật kỷ cương thì em đã ko như giờ mà chắc cũng okie hơn rất nhiều. Cơ mà em chọn con đường này, kiểu tự do thoải mái trong cviec, tập trung vào cviec thôi, ko play politic nên em chấp nhận chỉ nhàng nhàng vậy, nhưng đổi lại là tự do hơn, đỡ stress hơn

nickky

Xe hơi
Cái cụ nghĩ không đúng đâu ạ. Không ai dám để vỡ quỹ BHXH đâu cụ, còn vỡ NH rồi thì nó cũng sẽ bình thường thôi.
P/s: Mà em đọc cụ đóng 27 năm thì nhận vé một chiều rồi thì cũng không cần bàn nữa :)
Em nghĩ VN ta không gì là không thể nhất là những ngành không chịu áp lực phải tuân thủ với chuẩn mực quốc tế, VN ta còn đang tự hào phát hành được tới 80 triệu thẻ CCCD chỉ trong hơn 1 năm, rồi lại đề xuất thay phôi khác được cơ mà, tây lông với công nghệ và kinh nghiệm đầy mình nhìn thấy vái sống luôn :).
Cụ nghĩ ngành NH cải cách nhanh các cụ dùng QR code với chuyển tiền 24/7 miễn phí là do các cụ quản lý ở NHNN giỏi hơn, cấp tiến hơn các ngành khác hay do lĩnh vực này chịu nhiều áp lực tuân thủ chuẩn mực quốc tế? Em cũng có va chạm với ngành an sinh xã hội một số nước, cơ bản là mô hình kinh doanh của họ khác mình và nó có cơ chế giám sát minh bạch hơn ta. Nhiều nước, quỹ an sinh xã hội toàn sở hữu các doanh nghiệp độc quyền của NN, nghĩa là gần như chỉ có lãi mà là lãi to nữa.

Vuthuychi

Xe tải
Bản thân em khi nghĩ về việc về hưu là em lo lắng. Vì niềm vui của em là mỗi ngày được mặc đẹp và đi làm, thỉnh thoảng cà phê hoặc tụ tập ăn trưa cùng bạn bè.
Em không có khả năng nhìn bảng điện, không thích thơ văn nhạc họa, không cả cắm hoa hay làm bánh...em đi làm cty, tối về quanh quẩn với chồng con.
Em mà chỉ ở nhà không đi làm chắc ngồi soi chồng con suốt ngày 😁
Sói của em cũng ít nói y chang em, ảnh chỉ thích đá bóng, suốt ngày xem đá bóng và đi đá bóng. Du lịch em cũng không thích vì sợ mệt sợ đen sợ đủ thứ hihi
Nhưng rồi trước sau gì cũng phải hưu thôi , em chỉ mong nó đến chậm một chút.
Hình ảnh của phụ nữ trung niên, 8 năm nữa sẽ về hưu theo như luật LĐ, bạn em chụp hôm tháng 12 vào SN của em

Chỉnh sửa cuối:

hell_angel0910

Xe buýt
Đã nghỉ hưu lại còn muốn khẳng đinh giá trị bản thân á mợ? e nghỉ là k muốn dính dáng gì tới cuộc sống sô bồ, bon chen nữa. E đang tìm căn nhà gần biển nhỏ xinh và về đó ở, ngày đi dạo và bơi lội, rảnh lên đây chém gió với các cụ mợ :D
Mợ chọn nơi nào rồi

Bigmoto

Xe container
Em ngày ngày vẫn phải cày cuốc đây cơ mà mình thấy vui khoẻ là đc chứ ngồi đồng một chỗ khéo lại bệnh tật đủ thứ, lúc đó thì nhiều xiền cũng chả để làm gì cụ ạ. Cứ vui lên cho đời nó tươi thêm tí.:))
Cụ giống e, ở nhà 1-2 ngày thì đc chứ đến ngày t3 là chán ngấy lên rồi. 123 sách balo lên đg thôi. Tuần về nhà 1 lần là cứ như yêu lại ế:))

Smile1102

Xe container
Em cũng đọc một số còm của cụ ấy về công việc, có vẻ là nhân sự quan trọng nhưng ở tổ chức nhỏ nên phải kiêm nhiều mảng công việc. Nếu đúng như thế thì ở tuổi 4x chuyển việc sẽ khá vất vả. Vì chuyển sang công ty lớn hơn có thể làm ít mảng hơn nhưng đòi hỏi chất lượng cao hơn. Còn chuyển sang công ty tương đương thì lại phải cạnh tranh với ma cũ (về độ hiểu biết về công ty, lĩnh vực), cạnh tranh với đội trẻ về độ năng động.

Em càng già thì xu hướng càng làm chuyên sâu. Hiện tại em đang làm một số việc thay sếp ( tất nhiên em chỉ nghiên cứu, triển khai còn sếp ra mặt chỉ đạo và ký rồi). Công việc cũng phức tạp và có lúc khá vất vả nhưng khi cần em vẫn "thương lượng", "ra điều kiện" được với sếp (tất nhiên mình vận dụng khéo léo và không lạm dụng), hoặc khi hơi chán em có thể xin nghỉ cả ngày ở nhà chơi như Mợ. Tóm lại mình là người tổ chức cần, sếp cần và tôn trọng. Em cũng không bao giờ phụ thuộc vào cách điều hành của sếp nào, nên có lúc 5 năm thay 4 sếp trưởng (sáp nhập, điều chuyển...) em vẫn không bị động. Tầm 4x tuổi làm việc gì mà phải vắt sức lực nhiều quá cũng phải cân nhắc ạ.
Em nghĩ nếu quá mệt thì nên đàm phán với sếp để giảm cường độ cviec, xin nghỉ ko lương một thời gian để suy nghĩ coi sao mợ ạ.
Em vô kỷ luật tí vì em biết 2 điều, 1 là em vẫn đang tạo ra giá trị với sếp và cty, 2 là em ko muốn và ko cần đc cất nhắc hay tăng lương. Thế nên em giữ nhịp độ cviec theo cách mà bản thân em muốn và có thể làm đc. Tất nhiên cũng phải đảm bảo cviec ko vì mình mà ảnh hưởng.

Amethyst2020

Xe buýt
Đã nghỉ hưu lại còn muốn khẳng đinh giá trị bản thân á mợ? e nghỉ là k muốn dính dáng gì tới cuộc sống sô bồ, bon chen nữa. E đang tìm căn nhà gần biển nhỏ xinh và về đó ở, ngày đi dạo và bơi lội, rảnh lên đây chém gió với các cụ mợ :D
Con mợ mới cấp 1 mà, chắc mùa xuân ấy còn hơi xa :D.