[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Amethyst2020

Xe buýt
Hồi nghỉ việc em cũng tính toán chọn xem đóng mức nào có lợi nhất, nhưng e thấy chính sách về lương hưu thay đổi xoành xoạch, tính toán cũng không được nên em đóng theo mức cơ quan đóng cho hay sao đó.
Cái BHYT ấy, em gian giảo như này này mợ xem có áp dụng được không : em chọn khám BHYT cho cả em và con ở phòng khám nhỏ, thế là có bệnh nào nặng hoặc nằm viện thì họ sẽ chuyển mình lên bệnh viện trung ương ngay luôn :)) Còn bệnh nhẹ thì em nghĩ khám phòng khám cũng ổn, giờ đi khám máy móc cũng giúp việc chẩn đoán nhiều mà. Em đi khám 2, 3 lần gì rồi cũng thấy ok ạ. Trước đó em vào Hồng Ngọc thì thôi bịđ è ra xét nghiệm đủ thứ, tốn kém lắm luôn.
Còn thuốc thì phòng khám nào cũng có bán thuốc ngoài BHYT, nếu cần là các bác sĩ cũng không ngại gì không kê cho mợ đâu
Cám ơn mợ, em tưởng ko chọn được chỗ khám mà phải theo chỉ định. Hồi còn đi làm em báo Nhân sự cho em chọn BV của người quen để chuyển tuyến cho dễ mà BH từ chối. Họ cho em về phòng khám của Quận, lên đó xin chuyển tuyến thì cũng ko lên được TW mà phải vào BV họ chỉ định. Mà BV cấp TP thì điều trị chán lắm em trải qua rồi. Nên từ đó em toàn đi khám dịch vụ. Hay là đóng tự nguyện thì dễ được chọn hơn nhỉ. Để tuần sau em lên phường xem sao. Cứ lấn cấn vấn đề này mãi mà chưa quyết.

TorienT

Xe container
Nếu lo đc cho gia đình cuộc sống ko xáo trộn thì nghỉ ngay và luôn giống như cụ ấy, có tài sản 10 cái nhà thì nói gì cũng dễ :)
Nhưng ko phải ai cũng có đk để bỏ và dám bỏ, vậy nên phải bình tĩnh cân nhắc xem chỗ nào rồi hơn.
Em như cụ ấy em sẽ xin nghỉ ko lương 3 tháng, apply thử 1 số cviec coi.
Làm ít đi, làm kém tốt đi tí để cân đối cviec và csong. Thật sự nếu như em chăm chỉ cày cuốc, kỷ luật kỷ cương thì em đã ko như giờ mà chắc cũng okie hơn rất nhiều. Cơ mà em chọn con đường này, kiểu tự do thoải mái trong cviec, tập trung vào cviec thôi, ko play politic nên em chấp nhận chỉ nhàng nhàng vậy, nhưng đổi lại là tự do hơn, đỡ stress hơn
Uhm cũng không hẳn tại 10 ngón tay đâu mợ. Chắc tại nóc nhà lo tốt nên em lúc nào cũng tưng tửng thích gì làm đó và độ liều cao đựơc. Giữa con ngựa và giây cương lúc nào cũng mâu thuẫN nhau nhỉ.

starsn

Xe điện
Mợ là gái Hà Nội nên bố mẹ có thể ko chu cấp tiền tiêu vặt nhưng mợ chắc vẫn chưa bị đói rét. Nhà cháu ở cái vùng quê chỉ có cát trắng với gió lào, 3 anh em đi học cùng lúc, bố về hưu non, mẹ giáo viên nhưng thời xưa thì ko có chuyện dạy thêm gì nên kinh tế thực sự ko khá giả. Để nuôi được 3 anh em đi học đại học cùng lúc (anh cả học trung cấp về, đi bộ đội rồi mới thi nên đỗ cùng năm với em út, anh hai thi trượt 1 năm nên chỉ học trước em út có 1 năm thôi, mà trường anh 2 thì học tận 5 năm nên có 4 năm là 3 anh em cùng lúc học đại học) thì ông bà cũng phải hết sức vất vả. Tiền chu cấp của bố mẹ chỉ là khoản hết sức tối thiểu (125k/tháng) năm 1996 bao gồm cả tiền nhà và học phí. Cháu miệt mài đi làm thêm từ sáng sớm đến đêm khuya nên giờ nghĩ lại cũng ko biết cái đời sinh viên nó vui ở chỗ nào mà sau này khi họp lớp chúng nó kể về kỷ niệm nọ kỷ niệm kia thì gần như cháu chả có cái kỷ niệm gì với lớp. Có những giai đoạn có thể gọi là đói khát cực kỳ, đạp xe đến nhà người quen chỉ để ăn chực 1 bữa :))
Tuy nhiên sau này khi kiếm đc tiền, gia đình cũng ko đến mức vất vả nhưng cháu rất hay chu cấp cho ông bà, ông bà cũng ko đòi hỏi gì hay xem con là khoản đầu tư gì nhưng được biếu tiền bố mẹ khiến cháu cảm thấy rất vui ấy, cảm giác rất thành công:). Bố mẹ có đòi hỏi xíu cháu nghĩ cũng là bù đắp lại phần nào vất vả của ngày trước nên nếu như ông bà có thích gì là cháu chiều hết
Em không hiểu hết hoàn cảnh của mợ vì gd em chưa bao giờ thiếu thốn, năm 96 chị gái em học ĐH ở SG em nhớ mẹ em cho 1tr/ th. Hồi năm 90 anh trai em lâu lâu thó trộm cọc tiền 5, 10k của bm em mà bm chả biết vì nhiều cọc quá đếm không hết :) Chắc thế nên bm em coi thường tiền bạc hơn bm mợ nhiều, cả của mình lẫn của con cái, nhiều lúc thấy bm em làm như tiền mọc trên cây ý :) Đúng là mỗi gd có một thử thách riêng. Đói thì rõ ràng là vất vất vả rồi nhưng không đói vẫn có những vất vả áp lực riêng, vì vậy nên nhiều người không đói mà vẫn đi tự tử, cuộc đời muôn phương ngàn hướng.

Còn chuyện em kể từ 18t bm em không mất tiền cho em thật, vì em gái HN nhưng không học HN ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Em nghĩ nếu quá mệt thì nên đàm phán với sếp để giảm cường độ cviec, xin nghỉ ko lương một thời gian để suy nghĩ coi sao mợ ạ.
Em vô kỷ luật tí vì em biết 2 điều, 1 là em vẫn đang tạo ra giá trị với sếp và cty, 2 là em ko muốn và ko cần đc cất nhắc hay tăng lương. Thế nên em giữ nhịp độ cviec theo cách mà bản thân em muốn và có thể làm đc. Tất nhiên cũng phải đảm bảo cviec ko vì mình mà ảnh hưởng.
Vâng Mợ. Hồi em 23 tuổi làm công ty FDI em đã đàm phán thẳng với sếp rồi. Vì em làm cũng được nên sếp giao luôn việc của một bạn khác đang bung bét cho em, thành ra khối lượng công việc của em tăng 2-3 lần. Em vẫn làm tốt nhưng tất nhiên toàn về muộn, trong khi 5h chiều là hết giờ, cả văn phòng còn sếp với em ngồi đến 7h, có hôm sếp còn về trước em. Được vài tháng sếp chả ý kiến gì, em gửi mail nói rằng công việc quá nhiều, không thể mãi như thế được (em không đòi tăng lương đâu ạ). Sau đó sếp bố trí lại công việc, san sẻ ra, tuyển thêm người.
Cụ BMW mà là nhân sự chủ chốt thì cứ ý kiến, sếp phải biết nhìn nhận, bố trí thêm người phụ các việc lặt vặt để cụ ấy giảm tải. Nhiều lúc các ông chủ biết thừa nhân viên đang gồng lắm rồi mà thấy còn cố được nên cứ lờ đi ấy ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Con mợ mới cấp 1 mà, chắc mùa xuân ấy còn hơi xa :D.
Cấp 1 thì kệ mợ ạ, nghỉ vẫn nghỉ, e có thu nhập thụ động đủ nuôi con xong ĐH rồi nên e nghỉ thôi, biết đủ là đủ chứ so với xh thi chả biết thế nào, nhanh 2 năm, lâu 5 năm e sẽ nghỉ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

just for fun

Xe lăn
Có hình nhà trai rồi mà mợ 😂 trai đẹp luôn 🥰
Vâng, cháu đang nghĩ đến cốt truyện tổng tài bá đạo và một số cụ bà mê giai đẹp thì sẽ như nào đây ;))
Ơ mà thớt về bao nhiêu tiền thì nghỉ hưu lại thành nơi tụ tập của các mợ mê zai đẹp từ bao giờ ấy nhở

Chỉnh sửa cuối:

Dancingwiththewind

Xe điện
Vấn đề này em biết! Nhưng tính chất công việc của em không thể vừa làm vừa ngó nghiêng được. Công việc quá áp lực và nhiều. Em đã cố gắng thay đổi thái độ, tâm trạng để phù hợp nhưng không được.. Hôm nào em cũng 7h30 tối mới về đến nhà... Nó mệt mỏi cả về thể chất và tinh thần...Không còn thời gian, tâm trí cho việc tìm kiếm cơ hộ mới...Chỉ có người trong cuộc mới biết được. Chứ nhìn vào ai cũng thấy 1 công việc ổn định, có thu nhập để lo cho gia đình...Vậy mà tự nhiên bỏ :D :D
Em cũng dự phòng 1 khoản tài chính đủ để lo cho gia đình vài tháng đến 1 năm trong thời gian mình chủ động thất nghiệp, tìm kiếm hướng đi cho công việc mới...
E biết cụ chán và căng thẳng từ lâu rồi, chúc cụ sau nghỉ ngơi sẽ kiếm được công việc phù hợp với mình. Đôi khi mình không có đường lùi mới bật lên được. Cụ nhớ cập nhật tình hình cho bọn em với nhé

starsn

Xe điện
Vâng Mợ. Hồi em 23 tuổi làm công ty FDI em đã đàm phán thẳng với sếp rồi. Vì em làm cũng được nên sếp giao luôn việc của một bạn khác đang bung bét cho em, thành ra khối lượng công việc của em tăng 2-3 lần. Em vẫn làm tốt nhưng tất nhiên toàn về muộn, trong khi 5h chiều là hết giờ, cả văn phòng còn sếp với em ngồi đến 7h, có hôm sếp còn về trước em. Được vài tháng sếp chả ý kiến gì, em gửi mail nói rằng công việc quá nhiều, không thể mãi như thế được (em không đòi tăng lương đâu ạ). Sau đó sếp bố trí lại công việc, san sẻ ra, tuyển thêm người.
Cụ BMW mà là nhân sự chủ chốt thì cứ ý kiến, sếp phải biết nhìn nhận, bố trí thêm người phụ các việc lặt vặt để cụ ấy giảm tải. Nhiều lúc các ông chủ biết thừa nhân viên đang gồng lắm rồi mà thấy còn cố được nên cứ lờ đi ấy ạ.
:D

Em giờ đi làm có bạn sếp buồn cười lắm, cứ phải làm cho nhân viên vất vả mới vui, mình làm 1 vài tháng chả biết thừa các thể loại thủ đoạn =)) Thị trường lao động có giá chung cả đầu vào lẫn đầu ra, người ta có cách thì mình cũng có cách, dễ gì bắt nạt ai mãi được :))

Em thấy đi làm để đòi lọ đòi chai mới khó chứ để lấy lương thì em chả bao giờ thấy áp lực gì, nên em không ngại đi làm hay có ước mong về hưu gì lắm.

Amethyst2020

Xe buýt
Cấp 1 thì kệ mợ ạ, nghỉ vẫn nghỉ, e có thu nhập thụ động đủ nuôi con xong ĐH rồi nên e nghỉ thôi, biết đủ là đủ chứ so với xh thi chả biết thế nào, nhanh 2 năm, lâu 5 năm e sẽ nghỉ.
Nhưng mà mợ sẽ đưa con đi theo hay sao ạ? Cái chính là thế ấy. Em vướng nhóc con nên ko di cư được, ở đây còn học hành.

phuongmit

Xe cút kít
Vâng, cháu đang nghĩ đến cốt truyện tổng tài bá đạo và một số cụ bà mê giai đẹp thì sẽ như nào đây ;))
Ơ mà thớt về bao nhiêu tiền thì nghỉ hưu lại thành nơi tụ tập của các mợ mê zai đẹp từ bao giờ ấy nhở
Bốc thăm chia ca, 246,357 chủ nhật cho cụ ông nghỉ hoặc dùng chung tuỳ điều kiện sức khoẻ hoặc ý chí đôi bên ;))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Nhưng mà mợ sẽ đưa con đi theo hay sao ạ? Cái chính là thế ấy. Em vướng nhóc con nên ko di cư được, ở đây còn học hành.
Đấy, đang tính đi thì mang cả nó đi, mà giờ học ol dc mà mợ, quan trọng lắm đâu

Yeuaibaygio

Xe container
:D

Em giờ đi làm có bạn sếp buồn cười lắm, cứ phải làm cho nhân viên vất vả mới vui, mình làm 1 vài tháng chả biết thừa các thể loại thủ đoạn =)) Thị trường lao động có giá chung cả đầu vào lẫn đầu ra, người ta có cách thì mình cũng có cách, dễ gì bắt nạt ai mãi được :))

Em thấy đi làm để đòi lọ đòi chai mới khó chứ để lấy lương thì em chả bao giờ thấy áp lực gì, nên em không ngại đi làm hay có ước mong về hưu gì lắm.
Vâng Mợ, đi làm nhiều drama vui mà. Nhiều lúc cũng phải giả vờ để cho sếp ra vẻ tí. :))

starsn

Xe điện
Vấn đề này em biết! Nhưng tính chất công việc của em không thể vừa làm vừa ngó nghiêng được. Công việc quá áp lực và nhiều. Em đã cố gắng thay đổi thái độ, tâm trạng để phù hợp nhưng không được.. Hôm nào em cũng 7h30 tối mới về đến nhà... Nó mệt mỏi cả về thể chất và tinh thần...Không còn thời gian, tâm trí cho việc tìm kiếm cơ hộ mới...Chỉ có người trong cuộc mới biết được. Chứ nhìn vào ai cũng thấy 1 công việc ổn định, có thu nhập để lo cho gia đình...Vậy mà tự nhiên bỏ :D :D
Em cũng dự phòng 1 khoản tài chính đủ để lo cho gia đình vài tháng đến 1 năm trong thời gian mình chủ động thất nghiệp, tìm kiếm hướng đi cho công việc mới...
Em nghĩ công việc thoải mái vui vẻ khi nó vừa sức. Cụ nghĩ lại đóng góp của mình, các lựa chọn khác của người chủ, và các lựa chọn khác của mình. Sau đó tham khảo thêm ý kiến người trong ngành ở vị trí cao hơn để xem mình đánh giá đã khách quan chưa, từ đó sẽ có nhiều thông tin để xem nên làm như thế nào. Nếu người thuê cụ là chủ công ty, có thể mối quan tâm của họ sẽ khác với mối quan tâm của quản lý làm thuê.

Nếu cụ đã đóng góp tốt hoặc vừa đủ so với một nhân viên mới họ có thể thuê rồi thì cụ có thể đàm phán, thẳng (nói chuyện) hay vòng vèo (ơ 5h rồi em phải đi đón con đây bye sếp :)) ).

Nếu đóng góp chưa được như thị trường ở mức lương người ta trả thì tìm việc khác thu nhập bớt đi cho đỡ áp lực. Tùy lương cụ hiện tại có cao quá không ấy :)

Hoặc cũng có thể cty cụ đang làm giỏi tìm người tốt giá thấp. Ra ngoài thị trường biết đâu có những cty dốt hơn, phải tìm người bình thường giá cao, thì đó là cơ hội cho mình :)

BMW R60

Xe tăng
Cụ em thấy chán nản lâu lắm rồi thì nên thay đổi ạ. Tuy nhiên như lần trc em vẫn thấy nếu cụ chưa có nhiều tiền tiết kiệm, vẫn còn phải nuôi cả đoàn tàu thì cụ nên tìm việc trc hẵng nghỉ, năm nay tìm việc cực kỳ khó khăn, ngay cả những cviec có lúc rất hot như IT.
Tình cảnh của em khá hơn cụ, em đoán vậy, chồng em vẫn đi làm lương đủ nuôi cả gia đình bao gồm việc cho con em đi học trường tư... nói chung ko ảnh hưởng tới sinh hoạt. Nhà em hiện tại tiền mặt cũng có đủ để em nghỉ nếu ko cho con đi Mỹ. Em cũng có cty và có 1 số việc kiểu freelancer túc tắc tầm 500- 1 tỷ từ cviec này cũng ko khó.
chẳng qua em có mục tiêu cho con đi du học nên mới phải cày cuốc, với cả có lẽ em vẫn tham tiền :D
Em nghĩ trước khi trách nhiệm với đoàn tàu thì phải lo cho bản thân mình trước. Nghe ra thì hơi ích kỷ nhưng em thấy nếu em nản việc đến mức độ nào đấy thì em sẽ nghỉ kể cả có toa tầu phía sau và không có tiết kiệm.
Em cũng đọc một số còm của cụ ấy về công việc, có vẻ là nhân sự quan trọng nhưng ở tổ chức nhỏ nên phải kiêm nhiều mảng công việc. Nếu đúng như thế thì ở tuổi 4x chuyển việc sẽ khá vất vả. Vì chuyển sang công ty lớn hơn có thể làm ít mảng hơn nhưng đòi hỏi chất lượng cao hơn. Còn chuyển sang công ty tương đương thì lại phải cạnh tranh với ma cũ (về độ hiểu biết về công ty, lĩnh vực), cạnh tranh với đội trẻ về độ năng động.

Em càng già thì xu hướng càng làm chuyên sâu. Hiện tại em đang làm một số việc thay sếp ( tất nhiên em chỉ nghiên cứu, triển khai còn sếp ra mặt chỉ đạo và ký rồi). Công việc cũng phức tạp và có lúc khá vất vả nhưng khi cần em vẫn "thương lượng", "ra điều kiện" được với sếp (tất nhiên mình vận dụng khéo léo và không lạm dụng), hoặc khi hơi chán em có thể xin nghỉ cả ngày ở nhà chơi như Mợ. Tóm lại mình là người tổ chức cần, sếp cần và tôn trọng. Em cũng không bao giờ phụ thuộc vào cách điều hành của sếp nào, nên có lúc 5 năm thay 4 sếp trưởng (sáp nhập, điều chuyển...) em vẫn không bị động. Tầm 4x tuổi làm việc gì mà phải vắt sức lực nhiều quá cũng phải cân nhắc ạ.
Em cảm ơn các cụ các mợ đã chia sẻ rất chân thành! Em đọc rất kỹ và suy nghĩ, cân nhắc các ý kiến của các cụ.
Đúng như cụ Yeuaibaygio nói ở trên. Em đã cố gắng để thay đổi thái độ, bản thân, cân bằng công việc và cuộc sống từ hơn 1 năm nay. Nhưng tình trạng không thay đổi. Nhân sự không bổ sung mà công việc ngày càng nhiều... Áp lực từ nội bộ công ty và áp lực từ các cơ quan bên ngoài liên quan đến công việc..Và em đã không còn thấy niềm vui khi đến công sơ nữa.. Em đi làm chỉ là để có thu nhập ổn định để lo cho gia đình.. Hôm nay là thứ 7 mà em vẫn đi làm ạ. Chỗ em làm cả các ngày thứ 7 luôn. Em chưa nói gì kế hoạch nghỉ của em với công ty và đồng nghiệp. Có thể sang tuần em sẽ quyết định.
Em đang dính đúng những chỗ bôi đỏ kia. Cộng thêm tài chính tích lũy không đáng kể. Thu nhập thụ động không có. Không có hỗ trợ từ gia đình. Vợ nhân viên hành chính nhà nước lương thấp. Em trước giờ tự lập, tự lo nhà cửa, công việc...nên em nhìn già trước tuổi ( Tóc bạc lắm rồi :)) :)) :)) )

Nếu em cứ tình trạng công việc, tâm lý như này mãi thì không ổn cho sức khỏe và tâm hồn. Về tài chính dự phòng, nếu em nghỉ ko có thu nhập thì em vẫn lo được cho cuộc sống gia đình như hiện tại được khoảng một hai năm ạ! Nhưng ai lại lấy tiền tiết kiệm, dự phòng ra ăn hết thề thì chết dở :D :D
Đúng là 1 quyết định thực sự rất khó khăn! Xin việc,tuyển dụng nơi mới với chuyên môn thì khó với tuổi 45 và trình độ của mình. Làm công việc hoàn toàn mới thì chưa có hướng đi.
Một lần nữa em cảm ơn các cụ đã cho ý kiến quý báu. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ bên gia đình.
Em dừng tại đây. Kêu ca, bán than nhiều nó hèn cái thằng người phải không các cụ :)):)):)):))

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Em rủ em em qua Hawaii rồi qua nhà em chơi, thấy thương nó đi làm lương bằng đồng tiền yếu hơn usd nên định trả tiền ks giùm. Kêu nó ngó vé mb thấy 3k, hôm sau nó mua vé 5k mới nhớ nó không đi mb giá rẻ. Nó chọn ks đắt hơn cái em gợi ý, em còn hơi quê nữa vì hôm trước nó kêu mình book phòng ocean view mà hôm sau quên lại hỏi lại nó book phòng nào vì chị không cần ocean view :"> Mỗi mb + ks cho 2 vc nó đã 8k+ mà nó cứ như không.

Em bình thường đi chợ cũng ít nhìn giá, mà khi nào đạt cảnh giới đi chơi cũng không nhìn giá như nó coi như cuộc đời thành công =)) Em chỉ cần thế thôi, không cần hưu :))

Cụ BMW R60 - mình khả năng thế nào thì nuôi con, giúp đỡ bm theo khả năng của mình. Đầy gd 2 vc lương 10-15tr vẫn sống được. Nuôi con là trách nhiệm chung của 2vc, cụ không cần ôm đồm quá đâu ạ. Cụ có vui vẻ, gd vc con cái mới đầm ấm. Đừng tự gây áp lực cho mình nhiều quá. Chúc cụ sớm tìm được điểm cân bằng.

TorienT

Xe container
Em cảm ơn các cụ các mợ đã chia sẻ rất chân thành! Em đọc rất kỹ và suy nghĩ, cân nhắc các ý kiến của các cụ.
Đúng như cụ Yeuaibaygio nói ở trên. Em đã cố gắng để thay đổi thái độ, bản thân, cân bằng công việc và cuộc sống từ hơn 1 năm nay. Nhưng tình trạng không thay đổi. Nhân sự không bổ sung mà công việc ngày càng nhiều... Áp lực từ nội bộ công ty và áp lực từ các cơ quan bên ngoài liên quan đến công việc..Và em đã không còn thấy niềm vui khi đến công sơ nữa.. Em đi làm chỉ là để có thu nhập ổn định để lo cho gia đình.. Hôm nay là thứ 7 mà em vẫn đi làm ạ. Chỗ em làm cả các ngày thứ 7 luôn. Em chưa nói gì kế hoạch nghỉ của em với công ty và đồng nghiệp. Có thể sang tuần em sẽ quyết định.
Em đang dính đúng những chỗ bôi đỏ kia. Cộng thêm tài chính tích lũy không đáng kể. Thu nhập thụ động không có. Không có hỗ trợ từ gia đình. Vợ nhân viên hành chính nhà nước lương thấp. Em trước giờ tự lập, tự lo nhà cửa, công việc...nên em nhìn già trước tuổi ( Tóc bạc lắm rồi :)) :)) :)) )

Nếu em cứ tình trạng công việc, tâm lý như này mãi thì không ổn cho sức khỏe và tâm hồn. Về tài chính dự phòng, nếu em nghỉ ko có thu nhập thì em vẫn lo được cho cuộc sống gia đình như hiện tại được khoảng một hai năm ạ! Nhưng ai lại lấy tiền tiết kiệm, dự phòng ra ăn hết thề thì chết dở :D :D
Đúng là 1 quyết định thực sự rất khó khăn! Xin việc,tuyển dụng nơi mới với chuyên môn thì khó với tuổi 45 và trình độ của mình. Làm công việc hoàn toàn mới thì chưa có hướng đi.
Một lần nữa em cảm ơn các cụ đã cho ý kiến quý báu. Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ bên gia đình.
Em dừng tại đây. Kêu ca, bán than nhiều nó hèn cái thằng người phải không các cụ :)):)):)):))
Chúc cụ vững vàng nhé. Người lý trí, đàn ông như cụ thì sẽ ổn thôi.

Bang lang

Xe điện
Em đồng ý với quan điểm này.
Nghỉ hưu đối với em phải là tự do sống theo ý muốn của mình. Bọn Mỹ bảo : thời gian về hưu là thời gian vàng của đời người.
Lúc đấy thì mất hết vị giác, ăn chả thấy ngon. Sức khỏe thì giảm sút, muốn làm j cũng khó mà cụ bảo vàng.