[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, như sập cỡ nào cũng không bằng một phần thời chứng khoán trước đây mà em từng nếm trải :))
e nghĩ 5 hay 6 năm nwax bds laii sẽ có thanh khoản thôi, cái gì cungx có chu kỳ,

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
e nghĩ 5 hay 6 năm nwax bds laii sẽ có thanh khoản thôi, cái gì cungx có chu kỳ,
Thế thì em bốc mắm ăn vã rồi. Năm ngoái em định bán trong Cam Lâm đi để mua chỗ dự án của anh T. Sắt đường VTD kéo dài gần khu VC nhà cụ mà cứ chần chừ đợi ăn ké thêm dự án Đô thị sân bay của anh Vượng mới nhục chứ :((

TorienT

Xe container
Thế thì em bốc mắm ăn vã rồi. Năm ngoái em định bán trong Cam Lâm đi để mua chỗ dự án của anh T. Sắt đường VTD kéo dài gần khu VC nhà cụ mà cứ chần chừ đợi ăn ké thêm dự án Đô thị sân bay của anh Vượng mới nhục chứ :((
Em bán Cam Lâm đầu năm ngoái. Cam Lâm chắc phải 5 năm nữa mới lên sóng mới, giá giờ cao quá.

Anhdex

Xe tăng
Đâu có. E & nhiều cụ vẫn qđiểm chỉ cần 2-5tỏi là nghỉ hưu thoải mái dc rồi. Với đkien có nhà có xe có lương hưu 2 vc tầm 10-15 củ rồi.

Còn tính từ lúc lay nhau tay trắng theo vật giá bh thì 2vc cần kiếm dc tổng 10-15 tỏi là cũng đủ nhà đủ xe dư ra 1 khoản đôi 3 tỏi gửi tkiem. Thoải mái hưu ngon lành.
Vậy nên em mới ước trúng vietlot tầm 20 tỏi là em làm đơn xin nghỉ ngay và luôn 😬

BMW R60

Xe tăng
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà 1 cảnh. Tùy theo nhu cầu, lối sống, điều kiện của mỗi người. Chứ sao đưa con số áp chung được.
Ông cụ nhà em 76 tuổi. Cụ về hưu, sổng ở quê. Lương hưu chỉ có hơn 4 triệu/ tháng. Cụ vẫn sống vui, khoẻ..Vườn cây ao cá, trồng rau, đi bộ, uống trà, đánh cờ...và có cả uống rượu...
Ở thành phố sinh hoạt sẽ tốn kém hơn.
Em U50, cố cày nuôi bọn trẻ học hành xong là cũng về quê vui tuổi già với vườn, cấy ao cá..nhà cửa có sẵn của bố mẹ để lại rồi.
Với em nếu 60 tuổi, con cái học hành xong, có mỗi cái chuồng chim để lại cho chúng nó.
2 vợ chồng về quê, chỉ cần lương hưu tổng 10 tr. Cộng 1 khoản tiết kiệm tầm 1- 2 tỷ là Ok rồi. Đấy là mong ước của hơn 10 năm nữa. Chứ giờ vẫn phải cày thôi....

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà 1 cảnh. Tùy theo nhu cầu, lối sống, điều kiện của mỗi người. Chứ sao đưa con số áp chung được.
Ông cụ nhà em 76 tuổi. Cụ về hưu, sổng ở quê. Lương hưu chỉ có hơn 4 triệu/ tháng. Cụ vẫn sống vui, khoẻ..Vườn cây ao cá, trồng rau, đi bộ, uống trà, đánh cờ...và có cả uống rượu...
Em U50, cố cày nuôi bọn trẻ học hành xong là cũng về quê vui tuổi già với vườn, cấy ao cá..nhà cửa có sẵn của bố mẹ để lại rồi.
Với em nếu 60 tuổi, con cái học hành xong, có mỗi cái chuồng chim để lại cho chúng nó.
2 vợ chồng về quê, chỉ cần lương hưu tổng 10 tr. Cộng 1 khoản tiết kiệm tầm 1- 2 tỷ là Ok rồi. Đấy là mong ước của hơn 10 năm nữa. Chứ giờ vẫn phải cày thôi....
Chuẩn luôn, chưa cần nói đến nghỉ hưu hay tuổi già. Thằng bạn c3 với em ở quê lương nó chưa bao giờ nổi 10tr, vợ là giáo viên lương cũng thấp, nhưng cảm giác cuộc sống của gia đình nó em thấy rất sướng. Về nhà nó chơi ăn uống ngon, nhà cửa cũng đàng hoàng, con cái lại học giỏi mà ngoan thôi rồi, tối nó toàn đi câu cá. Thấy cuộc sống gia đình nó thanh bình, an nhiên hơn cảnh cày cuốc cơm áo gạo tiền của mình luôn ~o)

Smile1102

Xe container
Bố mẹ em ở quê lương 2 ông bà cũng 7-8 tr thôi cũng đủ sống, con cái biếu thì cuối năm lại thấy đc cái sổ tk.
Tất nhiên mọi khoản mua to bé đều do con mua, nhưng ở quê đúng là tầm 10tr là thoải mái.
Ở quê không khí trong lành, hoa lá đầy nhà.
Mấy anh chị em đang bảo là già rủ nhau về quê làm nhà dưỡng lão, kể cả đất nhà, vườn và ruộng xung quanh thì tầm hơn 3000m2, tha hồ trồng rau nuôi gà thả cá. Em bảo anh chị là nhà mình thuê hẳn 3 giúp việc cho sướng (vì em lười ko thích làm gì). Tính vậy thì khéo tháng chỉ hết 10-15tr thật :D

fo huyền

Xe tải
Em thì chỉ mong có lương hưu 2ck vk khoảng 10tr. Kèm 2 tỉ tk gửi NH. Con cái đã đi làm. Sức khỏe ko ốm đau.

Dream Thai

Xe điện
Chuẩn cụ, mấy ông chỉ làm công ăn luong 20 30tr thì tiêu kiểu khác, bảo có saving 20 tỷ thì quá đánh đố cc đó

Mà nghỉ hưu còn liên quan đến nhiều việc khác đâu chỉ có tiền, cc phải lên kế hoạch cho việc nghỉ hưu, ví dụ:
+ làm gì/chơi gì: làm những thứ mình thích, giải trí bằng cách đọc sách, đi du lịch
+ chăm lo cho sk: cái này cũng qtrong, nếu ko muốn nói là qtrong nhất, phải có cách luyên tập ăn uống khoa học để duy trì sk

Nhiều cụ cứ bảo nghỉ hưu đi du lich khắp nơi, nhưng phải có sk, ko thì đi vài hôm mất ngủ, đau bụng vì ko quen đồ ăn, chỗ ngủ, mà khi sk yếu thì đi xa là mệt rồi

Aocom

Xe buýt
Nhân tiện các cụ ở đây, em XIN TƯ VẤN ĐÓNG BẢO HIỂM XÃ HỘI với.

Có cái thớt này đúng lúc em chốt về nghỉ sớm để đi chơi.
Em hơn 50 1 chút, làm hơn 28 năm rồi, lương hiện 6.10.
Xin các cụ hiểu về bảo hiểm và lương hưu tư vấn giúp em.
Giờ em nên đóng tiếp bảo hiểm xh hàng tháng hay chốt đấy, ko đóng, chờ 62 tuổi lĩnh lương hưu.
Cái nào lợi hơn ạ?
À, em cũng nói thêm, mục tiêu của em là tý lương hưu sau này chứ bây giờ ko có nhu cầu "1 cục".
Tks các cụ

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Chuẩn cụ, mấy ông chỉ làm công ăn luong 20 30tr thì tiêu kiểu khác, bảo có saving 20 tỷ thì quá đánh đố cc đó

Mà nghỉ hưu còn liên quan đến nhiều việc khác đâu chỉ có tiền, cc phải lên kế hoạch cho việc nghỉ hưu, ví dụ:
+ làm gì/chơi gì: làm những thứ mình thích, giải trí bằng cách đọc sách, đi du lịch
+ chăm lo cho sk: cái này cũng qtrong, nếu ko muốn nói là qtrong nhất, phải có cách luyên tập ăn uống khoa học để duy trì sk

Nhiều cụ cứ bảo nghỉ hưu đi du lich khắp nơi, nhưng phải có sk, ko thì đi vài hôm mất ngủ, đau bụng vì ko quen đồ ăn, chỗ ngủ, mà khi sk yếu thì đi xa là mệt rồi
Ai có giấc mơ "có thể làm được" theo hoàn cảnh của người đó ạ. Có người chỉ thích ở quê, có người chỉ thích ở phố. Như em đi nhiều từ lúc còn trẻ nên chuyện đi lại với em là chuyện vặt :D

Hồi mới cưới em tính ngoài căn nhà đang ở có 3 tỷ là tiền không phải vấn đề sống còn nữa. Đến giờ nghĩ lại con số đấy vẫn ok, mà cũng bao nhiêu năm rồi.

tung1311 .

Xe container
Cụ tính thế này a e muốn hưu tụt mịe hết cu e lại. Ko dám nghỉ nữa:)) . Chủ để hưu này bạn bè e hay chém. Nếu liệt kê như cụ thì đại khái ntn:
1. 2 bđs. 1 ở 1 cho con : rơi vào cỡ 10tỏi
2. Tiền thu nhập thụ động đủ ăn tiêu : tuỳ nhu cầu, 2-5 tỏi gửi tk là thoải mái.
3. Xe cộ: loanh quanh 1 tỏi là ok lắm rồi.
4. Dự phòng bệnh tật: có bảo hiểm. Nan y thì thôi. Dưới 500tr thì chữa
5. Du lịch chơi bời: 2 tỏi cho 10 năm thoải con bà mái
6. Hỗ trợ tụi trẻ: keconmechungmay. Nuôi cho ăn học tủ tế là tốt rồi
KL: vậy kiếm đc tầm 20tỏi là hết nhiệm vụ & có thể hưu luôn dc roài:))
Khiếp thấy cụ tính lúc đầu cần 5 tỷ gửi NH thấy mừng mừng,mà về sau sao số nó lên nhanh thế. Con số này thì ở VN thành thượng lưu rồi chứ trung lưu gì nữa cụ.
Thì e nói rồi mỗi nhà mỗi cảnh, nếu về hưu chỉ là ko cần làm, đủ ăn tiêu hàng ngày thì tốn ít. Em đang lấy ví dụ cho mức trung lưu.
Ví dụ đơn giản ở Hà Nội đầy người ở nhà đều giá trị tầm 50-100 tỷ rồi, vẫn phải tích lũy chán mới dám nghỉ hưu vì ko thể bán đi mua nhà nhỏ hơn đc, tầm đó 100-200 trăm tỷ cũng chỉ là trung lưu thôi.
Mức em đưa ra ko gọi là thượng lưu đc, thượng lưu thì ko bao h phải lo nghĩ về tiền nong, ko phải nghĩ khi nào nghỉ hưu vì mỗi ngày đều là 1 ngày hưởng thụ rồi, tiền tự tìm đến đều :D

Dream Thai

Xe điện
Nhân tiện các cụ ở đây, em XIN TƯ VẤN ĐÓNG BẢO HIỂM XÃ HỘI với.

Có cái thớt này đúng lúc em chốt về nghỉ sớm để đi chơi.
Em hơn 50 1 chút, làm hơn 28 năm rồi, lương hiện 6.10.
Xin các cụ hiểu về bảo hiểm và lương hưu tư vấn giúp em.
Giờ em nên đóng tiếp bảo hiểm xh hàng tháng hay chốt đấy, ko đóng, chờ 62 tuổi lĩnh lương hưu.
Cái nào lợi hơn ạ?
Tks các cụ
Cụ lĩnh lương thất nghiệp 1 năm, sau đó rút 1 cục 50% cho e (dự thảo luật BHXH mới có option này), vậy là cụ còn 14 năm, sau đó cụ đóng tiếp đến 62t, lúc đó cụ vẫn đủ dk lĩnh lương hưu :)) , chỗ 50% đó cụ làm dc khối việc (đó là e tư vấn theo hướng cụ cần 1 cục làm gì đó)

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Thì e nói rồi mỗi nhà mỗi cảnh, nếu về hưu chỉ là ko cần làm, đủ ăn tiêu hàng ngày thì tốn ít. Em đang lấy ví dụ cho mức trung lưu.
Ví dụ đơn giản ở Hà Nội đầy người ở nhà đều giá trị tầm 50-100 tỷ rồi, vẫn phải tích lũy chán mới dám nghỉ hưu vì ko thể bán đi mua nhà nhỏ hơn đc, tầm đó 100-200 trăm tỷ cũng chỉ là trung lưu thôi.
Mức em đưa ra ko gọi là thượng lưu đc, thượng lưu thì ko bao h phải lo nghĩ về tiền nong, ko phải nghĩ khi nào nghỉ hưu vì mỗi ngày đều là 1 ngày hưởng thụ rồi, tiền tự tìm đến đều :D
Em hồi trc có đọc báo cáo của đội Tây nó nói là với VN tầm 18-20tr thu nhập tháng trở lên đc coi là trung lưu rồi, trên 80tr tháng đc coi là uper level của trung lưu.
Còn nhà giàu thì tài sản khoảng tầm 30tr usd trở lên.
Không biết trong này có cụ nào thuộc dạng giàu chưa?

Aocom

Xe buýt
Cụ lĩnh lương thất nghiệp 1 năm, sau đó rút 1 cục 50% cho e (dự thảo luật BHXH mới có option này), vậy là cụ còn 14 năm, sau đó cụ đóng tiếp đến 62t, lúc đó cụ vẫn đủ dk lĩnh lương hưu :)) , chỗ 50% đó cụ làm dc khối việc (đó là e tư vấn theo hướng cụ cần 1 cục làm gì đó)
À, em cũng nói thêm, mục tiêu của em là tý lương hưu sau này chứ bây giờ ko có nhu cầu "1 cục".
Tks cụ

Nhimtiu

Xe container
Các cụ cứ nghĩ đến khi về hưu phải có bao tiền, rồi ăn uống ra sao, đi chơi những chỗ nào. Với em thì khi đã về hưu rồi, tầm đó mình cũng chả thiết gì ăn chơi nữa đâu, nên em sẽ cố gắng mỗi ngày dành một chút thời gian (từ 17h đến 18h30) để lo Kiến thiết Thủ đô.

Sống thế cho đời nó có ý nghĩa các cụ ah :))
Cc OF lúc trẻ k chơi khéo về già lại đổ đốn hư hỏng hết cụ Bất ạ. Theo em cc cứ chơi đi đến khi thằng cu em nó xin nghỉ hiu thì nghỉ chứ hưu roài thì còn thiết ăn uống chơi bời gì nữa đâu mà cần nhiều xiền cụ hầy. Cứ vui lên cho đời nó tươi cụ ạ. :)) =))

TorienT

Xe container
Em không sống ở quê được (vì em sinh ra và sống cả đời ở đô thị). Kế hoạch của em là còn 15-20 năm nữa sống như thế này, đi những nơi chưa đi, làm những thứ muốn làm rồi về thủ đô nằm ăn chờ chết thôi. Thôn quê em chơi vài tháng thì được chứ thực để quen nhịp sống thì khó quá.