[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Mytv

Xe điện
Tầm này cụ vẫn ở với con trai và trông cháu nội ngoại thì có vẻ hơi ngược trend rồi :))
Cụ BDS68 như thế có j mà ngược trend. Bố mẹ e trông tất cả cháu nội ngoại. Riêng vc bà chị 2 e còn ở hẳn nhà e đến khi e lấy vk mới té. 5 đứa cháu nội ngoại bà trông cho từ lúc lọt lòng. Riêng thằng cháu ngoại cả mới lấy vk bà đang đòi đẻ nhanh để bà xung phong trông chắt cho đây nè:))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng bên An Vương dtich xây có đâu tầm 360m2 hay sao ấy.
Em như cụ đc giá em bán luôn (nếu định bán) và đền tiền cho thuê hehe.
Tài sản lớn mất 1-2 tỷ đền cũng đc nếu ko định giữ lâu dài. Vì với 50 tỷ thì cụ gửi 6 tháng tiền lãi tk đền bù thoải mái luôn.
Vâng, nhưng vk em nó không cho bán với lại không tính được như mợ. Năm ngoái em còn đâm đầu mua một đống trong Quy Nhơn, giờ mà nó bắt xây thì vỡ mặt luôn vì toàn 10 tầng :((

starsn

Xe điện
Thôiiiiiiiiiii....đừng tính nữa, đau đầu quá.
Mấy trang đầu tính ra có 2,3 tỷ. Thế nào mà trang 17 lại vọt lên 20 tỷ thế này hả giời?????
Cụ đừng có giả vờ, em nhớ cụ kêu định cho con 2x tỷ vì nó học dốt cơ mà ;)
Nếu lương đóng bảo hiểm cao thì lương hưu cũng cao mà.

Các bác em nhu cầu cao nhỉ. Em nghĩ 1 năm thu nhập khoảng 500 là thoải mái với nhà em để nghỉ hưu, còn nếu nghỉ sớm hơn thì ko phải nghỉ hẳn (vì thế buồn chết) mà là làm ít đi, kiểu thỉnh thoảng làm 1 hợp đồng hoặc lâu lâu làm 20-25 ngày thôi, chủ động hơn lịch của mình.

Điều kiện cần là Có nhà, nhà em ở h là phù hợp với nhu cầu rồi, cũng ko có nhu cầu xuống đất, rộng hơn thì ko chết ai nhưng thật ra cũng ko cần quá rộng vì ko có ai ở; xong nghĩa vụ tài chính với con (tuỳ từng nhà, như nhà em là học xong đại học hoặc có nghề nghiệp tự kiếm sống đc), có tầm 3-5 tỉ gửi tk và/hoặc có thêm cái nhà cho thuê khoảng 10M thì càng tốt (em tính 10M là chi phí tối thiểu để hai ông bà già sống ổn), em nghĩ như vậy với hầu hết mn là ổn rồi. H em cũng bắt đầu chán mua sắm rồi nên già chắcvẫn mua nhưng ko nhiều như h nữa.

Em dắt lưng thếm cái hợp đồng bảo hiểm của Bảo việt cho 2vc đóng từ 2011-2013, có làm sao thì người ở lại được 2 tỉ, bệnh hiểm nghèo thì được chi trả luôn 50% trước cũng đủ tiền chữa trị rồi.

Du lịch thì em h đang đặt chỉ đi 1 chuyến dài Cuba, Mẽxico, mấy nước Nam Mỹ khoảng 2 chuyến, đi Mỹ 1 vài chuyến, còn sau này già chắc đi châu Á, đi châu Âu là chủ yếu. Mà em ko đi được lâu, 3 tuần là nhiều vì em thích cảm giác ấm cúng ở nhà em, còn đi ngắn thì như nhà em đi cũng chi tiêu vừa phải, 1 năm 200 là rất ổn. Thật sự em ko nghĩ h mình 40 thì thích đi 1 chuyến dài cả tháng nhưng đến năm 60-70 mình vẫn đều đặn đi 1 chuyến như vậy hàng năm nữa đâu.

Còn điều kiện đủ với mn thì vô cùng. Thật ra như thế này thì em nghỉ hưu được rồi nhưng em hiếu động, ở nhà thế ko có việc gì làm lại phá làng phá xóm rồi quay ra cáu bẳn với anh già, mà viễn cảnh đó anh già nhà em sợ lắm lắm.

Bố mẹ em có lương hưu, cho thuê nhà tập thể 4 triệu, sổ tk khoảng 2 tỉ hoặc ít hơn, có bảo hiểm y tế hưu trí nhưng các cụ đi du lịch, đi chơi ko thiếu châu nào, năm nào cũng đi nước ngoài 1-2 lần, trong nước thì nhiều vô kể (khéo mẹ em phải đi 20 chuyến trong nước/năm mất, nhưng các cụ đi rẻ lắm, mẹ em có hội bạn rất vui, thích thì thuê ô Tô về Hải Phòng chơi 2 ngày nằm tán phét đi ăn khắp chốn xong về quyết toán mỗi cụ 1M, già thì quan trọng là đi với ai nữa) tiền ko hoang phí, shopping vừa phải vì các cụ già rồi mà.
Bm em già rồi còn nuôi thêm cả cháu nên không được thảnh thơi như bm mợ. Với mẹ em chả tính toán gì, tiền cứ như rác ấy mà chất lượng cs không cao. Để sống cs đủ về vật chất, vui vẻ về tinh thần đúng là như bm mợ là đủ. Nhưng ob sống đơn giản hơn mình, nhiều người trẻ tiêu quen tay rồi chả biết già thế nào. Em cũng thích có hội bạn đi chơi kiểu đấy nhưng chẳng có ai, chồng em chỉ thích đi mỗi gd mình thôi.

Smile1102

Xe container
Vâng, nhưng vk em nó không cho bán với lại không tính được như mợ. Năm ngoái em còn đâm đầu mua một đống trong Quy Nhơn, giờ mà nó bắt xây thì vỡ mặt luôn vì toàn 10 tầng :((
Em cũng bị mua đắt vụ Hud Vân Canh đầu năm ngóai mà cụ, tuy nhiên em mua ít thôi và chung với bạn :D, dù em dự là giá đã quá cao nhưng em ăn tiêu quá tay nên bảo thôi mua để còn lấy động lực kiếm tiền, ko để tiền mặt thì lúc nào cũng nhăm nhe nghỉ việc :D
Xong cuối năm vì em dự là đất xuống khó bán mà tính cho con đi học nên em quyết bán DN để cash out bớt ra lấy tiền mặt, hoặc cho con đi học hoặc đợi các tài sản xuống giá để vợt trong 2-3 năm tới.
Cụ hẳn là nhiều tiền mặt nên mới máu thế.
Em ít tiền nên phải xoay xở cụ ạ.
Chính ra em dự đoán cũng đc phết nhưng ko liều và ko có vốn nên chỉ tàm tạm thôi, nhà em đang ở cũng mua đc vào thời đáy của giai đoạn trc.

starsn

Xe điện
Chính ra em dự đoán cũng đc phết nhưng ko liều và ko có vốn nên chỉ tàm tạm thôi, nhà em đang ở cũng mua đc vào thời đáy của giai đoạn trc.
Mợ mát tay nhỉ, em chuyên gia mua đỉnh bán đáy :))

phuongmit

Xe cút kít
Cụ BDS68 như thế có j mà ngược trend. Bố mẹ e trông tất cả cháu nội ngoại. Riêng vc bà chị 2 e còn ở hẳn nhà e đến khi e lấy vk mới té. 5 đứa cháu nội ngoại bà trông cho từ lúc lọt lòng. Riêng thằng cháu ngoại cả mới lấy vk bà đang đòi đẻ nhanh để bà xung phong trông chắt cho đây nè:))
Hihi cái này nó thuộc về quan điểm, sở thích và sức khoẻ mỗi người nhưng nó diễn ra ở tuổi bố mẹ mình nhiều hơn. Còn cụ khảo sát những người bây giờ 35-50 tuổi và họ đã ở riêng với bố mẹ thì chắc chắn nhiều người chọn phương án sau cũng sẽ ở riêng và k trông cháu nếu k rơi vào tình huống k đỡ dc. E thấy làm thế là ổn, cấp tiến, đem lại sự thoải mái giữa các thế hệ, các cụ có tuổi già dc nghỉ ngơi, con cái cưới nhau có trách nhiệm hơn với gia đình mình

Smile1102

Xe container
Mợ mát tay nhỉ, em chuyên gia mua đỉnh bán đáy :))
Cho tới thời điểm này em chỉ có môiz vụ Vân Canh là hơi lố, mà lúc đó cũng thấy khó rồi nên mua ít thôi. Còn lại các vụ khác to hay bé đều lãi mợ ạ.
Nên bạn em suốt ngày thích rủ em mua cùng để lấy may.
Đợt trc cũng rủ em mua Vin Hưng Yên nhưng em ko mua ạ. Vì sau Vân Canh là em dừng BDS, phần hết tiền phần là thấy nó cao quá.
Thực ra Hud Vân canh em mua vì em thấy vị trí quá đẹp khi lên đc 3.5. Và cũng xác định coi đấy là tiền về hưu trong 5-10 năm nữa.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em cũng bị mua đắt vụ Hud Vân Canh đầu năm ngóai mà cụ, tuy nhiên em mua ít thôi và chung với bạn :D, dù em dự là giá đã quá cao nhưng em ăn tiêu quá tay nên bảo thôi mua để còn lấy động lực kiếm tiền, ko để tiền mặt thì lúc nào cũng nhăm nhe nghỉ việc :D
Xong cuối năm vì em dự là đất xuống khó bán mà tính cho con đi học nên em quyết bán DN để cash out bớt ra lấy tiền mặt, hoặc cho con đi học hoặc đợi các tài sản xuống giá để vợt trong 2-3 năm tới.
Thề với mợ là nhà em không bao giờ có tiền mặt luôn. Chỉ tiền lương của 2vc với tiền cho thuê cố gắng bóp mồm, bóp miệng đủ để chi tiêu sinh hoạt. Còn toàn bán chỗ lọ mua chỗ kia thôi mợ ah :((

Smile1102

Xe container
Thề với mợ là nhà em không bao giờ có tiền mặt luôn. Chỉ tiền lương của 2vc với tiền cho thuê cố gắng bóp mồm, bóp miệng đủ để chi tiêu sinh hoạt. Còn toàn bán chỗ lọ mua chỗ kia thôi mợ ah :((
Em ko phải dân chuyên BDS như cụ nên cũng ko biết mua đi bán lại.
Em mà mua lại cứ phải phân tích rõ lắm chứ ko nhắm đc mắt bao giờ nên thành ra vẫn nhàng nhàng, tóm lại là nghèo nên hèn ạ. À mà đã nghèo nhưng chỗ nào cũng phải thích vị trí đẹp đẹp chút :D
Em có dạo bảo chồng bán nhà dồn tiền mua đất biệt thự mà chồng em nhất định ko, chứ nếu ko thì em chắc cũng khá hơn rồi :D.
Vợ chồng em ham chơi nên mãi 27-28 tuổi mới đi làm, 35 tuổi mới mua nhà đang ở nên ko có tích lũy mấy.
Vợ chồng cụ đi làm thuê mà tích đc tài sản vậy là quá giỏi rồi.

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
Lương hưu 15tr tầm Thiếu tướng rồi, chứ tầm doanh nghiệp thì lãnh đạo cũng chỉ loanh quanh trên dưới 10 củ thôi :((
lanhx đạo cấp cao r

nhw cụ thì phải chowf bds hồi phục mowis thowr phào dc

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em ko phải dân chuyên BDS như cụ nên cũng ko biết mua đi bán lại.
Em mà mua lại cứ phải phân tích rõ lắm chứ ko nhắm đc mắt bao giờ nên thành ra vẫn nhàng nhàng, tóm lại là nghèo nên hèn ạ. À mà đã nghèo nhưng chỗ nào cũng phải thích vị trí đẹp đẹp chút :D
Em có dạo bảo chồng bán nhà dồn tiền mua đất biệt thự mà chồng em nhất định ko, chứ nếu ko thì em chắc cũng khá hơn rồi :D.
Vợ chồng em ham chơi nên mãi 27-28 tuổi mới đi làm, 35 tuổi mới mua nhà đang ở nên ko có tích lũy mấy.
Em mà dừng bước nghỉ hưu non cách đây đúng 16 năm thì đời em còn không khổ như bây giờ cơ mợ ah!

starsn

Xe điện
Đấy là e tính lại theo liệt kê của cụ kia. Chứ thực tế ra 2vc tính theo vật giá bh chỉ cần kiếm dc tổng 10-15tỷ là có đủ tất cả để đáp ứng nhu cầu nghỉ hưu với mức cơ bản đầy đủ tương đối thoải mái.
Em cũng nghĩ vậy, có muốn nghỉ hay không thôi.

Đề nghị cụ bán bớt mớ giấy lộn ở Quy Nhơn đi cho mợ nhà đỡ bóp mồm bóp miệng. Tiền nhiều để làm gì hở cụ ;;)

Em google bđs thỉnh thoảng cũng thấy nick cụ ấy pop lên. Chắc cụ ấy đào tạo ra mấy bạn sale dụ em mua đỉnh bán đáy :))

Gừng

[Tịch thu bằng lái]
e cũng dự dc đất nos xuống

nhwng có những lô bán ko nôir luôn vì tt sụp, mất thanh khoản, mà e thì lại ko có nhà phố

TorienT

Xe container
Ôi các cụ chém 18+ rồi. Em giờ mới dậy cafe ăn sáng, đấy 2 bữa dồn 😉 1 nên hưu trí không tốn kém đâu.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em cũng nghĩ vậy, có muốn nghỉ hay không thôi.

Đề nghị cụ bán bớt mớ giấy lộn ở Quy Nhơn đi cho mợ nhà đỡ bóp mồm bóp miệng. Tiền nhiều để làm gì hở cụ ;;)

Em google bđs thỉnh thoảng cũng thấy nick cụ ấy pop lên. Chắc cụ ấy đào tạo ra mấy bạn sale dụ em mua đỉnh bán đáy :))
Em làm doanh nghiệp mợ ah, đôi việc chém gió thôi ~o)

Smile1102

Xe container
e cũng dự dc đất nos xuống

nhwng có những lô bán ko nôir luôn vì tt sụp, mất thanh khoản, mà e thì lại ko có nhà phố
Em dự đầu năm ngoái, cũng rao bán mà mãi mới bán đc cụ ạ, tất nhiên lúc đó kỳ vọng giá cũng cao hơn phần do em cũng ko thấy cần tiền.
Em thì ko thích mua đất các vùng ko sầm uất, chỉ thích quanh HN thôi, bán kính 10-15km và khu đô thị cụ ạ.

TorienT

Xe container
Hihi cái này nó thuộc về quan điểm, sở thích và sức khoẻ mỗi người nhưng nó diễn ra ở tuổi bố mẹ mình nhiều hơn. Còn cụ khảo sát những người bây giờ 35-50 tuổi và họ đã ở riêng với bố mẹ thì chắc chắn nhiều người chọn phương án sau cũng sẽ ở riêng và k trông cháu nếu k rơi vào tình huống k đỡ dc. E thấy làm thế là ổn, cấp tiến, đem lại sự thoải mái giữa các thế hệ, các cụ có tuổi già dc nghỉ ngơi, con cái cưới nhau có trách nhiệm hơn với gia đình mình
Em cơ bản thuộc đối tượng không đặt ra vấn đề trông cháu và cho con cái nhà khi ra riêng (à nó không li được thì cũng phải cho thôi) nên nhẹ nhàng. Toàn các cụ mợ tính cho con mấy cái nhà thế này huhu.

duongphong

Xe container

Mytv

Xe điện
Thôiiiiiiiiiii....đừng tính nữa, đau đầu quá.
Mấy trang đầu tính ra có 2,3 tỷ. Thế nào mà trang 17 lại vọt lên 20 tỷ thế này hả giời?????
Sắp tới vọt lên 200 tỷ vì tiền mất giá mà 😛
Đâu có. E & nhiều cụ vẫn qđiểm chỉ cần 2-5tỏi là nghỉ hưu thoải mái dc rồi. Với đkien có nhà có xe có lương hưu 2 vc tầm 10-15 củ rồi.

Còn tính từ lúc lay nhau tay trắng theo vật giá bh thì 2vc cần kiếm dc tổng 10-15 tỏi là cũng đủ nhà đủ xe dư ra 1 khoản đôi 3 tỏi gửi tkiem. Thoải mái hưu ngon lành.