[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Smile1102

Xe container
Đi Grand Canyon thì nghỉ ở Sedona 1,2 đêm nhé mợ! Một thị trấn nhỏ tuyệt đẹp cực kỳ đặc thù ko giống bất kỳ nơi nào!
Ngoài ra nếu có thể thì đi rừng quốc gia Yosemite cũng tuyệt đẹp! Mình vẫn mơ ước có dịp quay trở lại 2 nơi này!
Ôi thèm quá hihi!
Vâng. Trên đường đi Grand Canyon phải ghé Sedona với những kỳ quan đá đỏ tuyệt đẹp.

Mấy tấm hình chụp năm trước.

Grand Canyon.

Sedona đá đỏ

Nhìn ảnh chỉ muốn đi luôn ạ.

Smile1102

Xe container
Câu hỏi khó nhỉ, phụ thuộc nhu cầu hoàn cảnh, em liệt kê sơ sơ với 1 gia đình trung lưu chắc sẽ thế này
- 1 cái nhà để ở (tùy nhu cầu chung cư, mặt đất, biệt thự, penhouse,.....) áng đại 15 củ đi.
- Tiền xe cộ đi lại cơ bản chắc tầm 2 củ.
- 1 nguồn thu nhập bị động đủ ăn tiêu hàng ngày cơ bản, e tính từ gửi NH cho đơn giản khoảng 5 củ (ăn đồ nhập, thượng hạng, restaurant nhiều thì chắc tốn hơn)
- 3 củ dự phòng chữa bệnh tật trong nước thôi (cái gì chẳng may phải bay đi Sing hay Mỹ chắc tốn hơn)
- Khoản cho tặng hỗ trợ tụi trẻ (tùy nhu cầu start up, du học, nhà ở, tiền đầu tư....) cứ lấy trung bình 7.5 củ x 2 đứa = 15 củ đi
- 1 số thứ chi tiêu cao cấp hơn (du lịch, thể thao, cá độ, nuôi baby, xe cộ,.....) thì vô cùng nhưng cứ tính đại 20 năm khoảng 10 củ.

Tổng 50 củ. Tất cả những cái này tính theo chi phí hiện tại, nếu ai 10 năm nữa đến tuổi về hưu, con cái lớn thì trượt giá lúc đó chắc tầm 80 củ. Đây là tính toán cho 1 mức sống trung lưu còn mức trên dưới thì các cụ tùy biến theo nhu cầu :D
Khiếp thấy cụ tính lúc đầu cần 5 tỷ gửi NH thấy mừng mừng,mà về sau sao số nó lên nhanh thế. Con số này thì ở VN thành thượng lưu rồi chứ trung lưu gì nữa cụ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Khiếp thấy cụ tính lúc đầu cần 5 tỷ gửi NH thấy mừng mừng,mà về sau sao số nó lên nhanh thế. Con số này thì ở VN thành thượng lưu rồi chứ trung lưu gì nữa cụ.
Mợ ở dưới DN ah, thế khéo hàng xóm với em dồi :))

Joker Tiger

Xe tăng
Nhân thể kinh tế chung thế giới đang không vui lắm, kỳ thi vào cấp ba làm các bậc phụ huynh trung niên điên đầu và có cụ mở topic hỏi làm thêm ở tuổi trung niên em mạn phép mở topic hỏi các cụ, mợ là với điều kiện sống ở Việt Nam theo các cụ, mợ thì cần bak nhiêu để có thể về hưu sớm mà không phải lo nghĩ.
Em chỉ lo chết trước khi hưu. Mà lão tổng thống Phớp mới tự tiện nâng tuổi hưu lên 64 bỏ qua ý kiến QH

vietbamboo

Xe điện
Nhân thể kinh tế chung thế giới đang không vui lắm, kỳ thi vào cấp ba làm các bậc phụ huynh trung niên điên đầu và có cụ mở topic hỏi làm thêm ở tuổi trung niên em mạn phép mở topic hỏi các cụ, mợ là với điều kiện sống ở Việt Nam theo các cụ, mợ thì cần bak nhiêu để có thể về hưu sớm mà không phải lo nghĩ.
cụ lấy số năm cần sống nhân với chi tiêu trung bình hàng năm là ra ạ, xét thêm yếu tốt trượt giá và nếu có nguồn tiền ban đầu thì có thể xét việc số tiền gia tăng nếu gửi tiết kiệm hoặc đầu tư váo cái gì đó hoặc cũng có thể chỉ là cất đi.

duongphong

Xe container
Cụ tính thế này a e muốn hưu tụt mịe hết cu e lại. Ko dám nghỉ nữa:)) . Chủ để hưu này bạn bè e hay chém. Nếu liệt kê như cụ thì đại khái ntn:
1. 2 bđs. 1 ở 1 cho con : rơi vào cỡ 10tỏi
2. Tiền thu nhập thụ động đủ ăn tiêu : tuỳ nhu cầu, 2-5 tỏi gửi tk là thoải mái.
3. Xe cộ: loanh quanh 1 tỏi là ok lắm rồi.
4. Dự phòng bệnh tật: có bảo hiểm. Nan y thì thôi. Dưới 500tr thì chữa
5. Du lịch chơi bời: 2 tỏi cho 10 năm thoải con bà mái
6. Hỗ trợ tụi trẻ: keconmechungmay. Nuôi cho ăn học tủ tế là tốt rồi
KL: vậy kiếm đc tầm 20tỏi là hết nhiệm vụ & có thể hưu luôn dc roài:))
Các khoản trên cụ kê ra đều rất hợp lý. Nhưng cái khoản thu nhập thụ động (khoản này dạo này nó là trào lưu trên không gian mạng). Cái thu nhập thụ động nó là nguồn thu từ đâu vậy :))

Nắng nhạt

Xe điện
Cụ tính thế này a e muốn hưu tụt mịe hết cu e lại. Ko dám nghỉ nữa:)) . Chủ để hưu này bạn bè e hay chém. Nếu liệt kê như cụ thì đại khái ntn:
1. 2 bđs. 1 ở 1 cho con : rơi vào cỡ 10tỏi
2. Tiền thu nhập thụ động đủ ăn tiêu : tuỳ nhu cầu, 2-5 tỏi gửi tk là thoải mái.
3. Xe cộ: loanh quanh 1 tỏi là ok lắm rồi.
4. Dự phòng bệnh tật: có bảo hiểm. Nan y thì thôi. Dưới 500tr thì chữa
5. Du lịch chơi bời: 2 tỏi cho 10 năm thoải con bà mái
6. Hỗ trợ tụi trẻ: keconmechungmay. Nuôi cho ăn học tủ tế là tốt rồi
KL: vậy kiếm đc tầm 20tỏi là hết nhiệm vụ & có thể hưu luôn dc roài:))
1, Cụ cho con cụ 1 cái nhà rồi còn cái đang ở sau khi cụ chết con lại được nốt nhỉ. Theo em cho 1 cái thôi. Cái đang ở đến lúc nào đó bán đi tiêu, đi thuê đến lúc chết là vừa, thế là lại dư ra 1 khoản
2, Tiền vài tỏi gửi tk lấy lãi, đến khoảng thời gian nào đó lại rút gốc dần ra tiêu đến lúc chết chứ nhỉ. Nếu không tiền đó lại để cho con?
3, Xe cộ có khi không cần nếu cụ ở Hà Nội. Không phải đi làm nên không cần dùng xe hàng ngày, đi đâu xa bắt taxi hoặc đi xe máy nếu gần rẻ hơn mua xe
Còn cái 4,5,6 thì có thể giữ nguyên. Vậy là chỉ cần dưới 10 tỷ là ok rồi😁
Em thì chắc tốn nhất khoản đi chơi, du lịch. Dự là để 8 tỷ đi chơi. Các thứ còn lại 2 tỷ là thoải mái

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nói thật, em tính gia trưởng nhà lại đông con nên chỉ có mong ước nhỏ nhoi thế này khi nghỉ hưu:
- 02 con gái: Mua cho mỗi đứa một cái nhà lấy chỗ chui ra chui vào, cái xe ô tô để đi lùa kiếm thằng đại gia cho đổi đời, một chút vốn để kinh doanh nếu có khả năng (hoặc không thì thêm một cái nhà nữa cho thuê phòng thân cho cuộc sống)
- Con trai thì ở với bố mẹ, nếu vớ phải đứa con dâu nó mắng mẹ chồng nhiều quá thì next chế độ giống các chị cho khuất mắt.
- 2vc già thì ở nhà trông cháu nội, ngoại với đưa đón tụi nhỏ đi học, có thu nhập ổn định từ việc cho thuê nhà (từ 50tr/tháng) để đỡ phải ngửa tay xin tiền các con không nó khinh cho, cố xây 1-2 cái nhà nghỉ ở các vùng biển đẹp để thỉnh thoảng kiếm cớ đi kiểm tra lấy chỗ nghỉ ngơi, du lịch.

Tính em đơn giản nên sơ sơ vậy thôi chứ chẳng dám mơ mộng nhiều, mệt lắm =))

MuathuHN252

Xe cút kít
Nói thật, em tính gia trưởng nhà lại đông con nên chỉ có mong ước nhỏ nhoi thế này khi nghỉ hưu:
- 02 con gái: Mua cho mỗi đứa một cái nhà lấy chỗ chui ra chui vào, cái xe ô tô để đi lùa kiếm thằng đại gia cho đổi đời, một chút vốn để kinh doanh nếu có khả năng (hoặc không thì thêm một cái nhà nữa cho thuê phòng thân cho cuộc sống)
- Con trai thì ở với bố mẹ, nếu vớ phải đứa con dâu nó mắng mẹ chồng nhiều quá thì next chế độ giống các chị cho khuất mắt.
- 2vc già thì ở nhà trông cháu nội, ngoại với đưa đón tụi nhỏ đi học, có thu nhập ổn định từ việc cho thuê nhà (từ 50tr/tháng) để đỡ phải ngửa tay xin tiền các con không nó khinh cho, cố xây 1-2 cái nhà nghỉ ở các vùng biển đẹp để thỉnh thoảng kiếm cớ đi kiểm tra lấy chỗ nghỉ ngơi, du lịch.

Đơn giản sơ sơ của cụ e cũng mong ạ

alceste

Xe điện
Lương hưu 15tr thì phải là cụ tướng :))
Nếu lương đóng bảo hiểm cao thì lương hưu cũng cao mà.

Các bác em nhu cầu cao nhỉ. Em nghĩ 1 năm thu nhập khoảng 500 là thoải mái với nhà em để nghỉ hưu, còn nếu nghỉ sớm hơn thì ko phải nghỉ hẳn (vì thế buồn chết) mà là làm ít đi, kiểu thỉnh thoảng làm 1 hợp đồng hoặc lâu lâu làm 20-25 ngày thôi, chủ động hơn lịch của mình.

Điều kiện cần là Có nhà, phù hợp với nhu cầu rồi; xong nghĩa vụ tài chính với con (tuỳ từng nhà, như nhà em là học xong đại học hoặc có nghề nghiệp tự kiếm sống đc), có tầm 3 tỉ gửi tk và/hoặc có thêm cái nhà cho thuê khoảng 10M thì càng tốt (em tính 10M là chi phí tối thiểu để hai ông bà già sống ổn), em nghĩ như vậy với hầu hết mn là ổn rồi. H em cũng bắt đầu chán mua sắm rồi nên già chắcvẫn mua nhưng ko nhiều như h nữa.

Em dắt lưng thếm cái hợp đồng bảo hiểm của Bảo việt cho 2vc đóng từ 2011-2013, có làm sao thì người ở lại được 2 tỉ, bệnh hiểm nghèo thì được chi trả luôn 50% trước cũng đủ tiền chữa trị rồi.

Du lịch em ko đi được lâu, 3 tuần là nhiều vì em thích cảm giác ấm cúng ở nhà em, còn đi ngắn thì như nhà em đi cũng chi tiêu vừa phải, 1 năm 200 là rất ổn. Thật sự em ko nghĩ h mình 40 thì thích đi 1 chuyến dài cả tháng nhưng đến năm 60-70 mình vẫn đều đặn đi 1 chuyến như vậy hàng năm nữa đâu.

Còn điều kiện đủ với mn thì vô cùng. Thật ra như thế này thì em nghỉ hưu được rồi nhưng em hiếu động, ở nhà thế ko có việc gì làm lại phá làng phá xóm rồi quay ra cáu bẳn với anh già, mà viễn cảnh đó anh già nhà em sợ lắm lắm.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít

Tầm này cụ vẫn ở với con trai và trông cháu nội ngoại thì có vẻ hơi ngược trend rồi :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tầm này cụ vẫn ở với con trai và trông cháu nội ngoại thì có vẻ hơi ngược trend rồi :))
Em bảo thủ và gia trưởng lắm cụ ah. Thằng cu con nhà em chắc cũng thế luôn, bé tý về quê hay đi chơi đâu cũng chỉ hỏi về đất cát xem ntn :))

Anhdex

Xe tăng

Em cũng chỉ mong sơ sơ như cụ 😬 con cụ nhớn chưa nhà em nếp tẻ đủ cả để em nhắm gửi gắm =))

phuongmit

Xe cút kít
Em bảo thủ và gia trưởng lắm cụ ah. Thằng cu con nhà em chắc cũng thế luôn, bé tý về quê hay đi chơi đâu cũng chỉ hỏi về đất cát xem ntn :))
Vâng e con 1, cách đây gần chục năm bảo dọn ra ở riêng, lúc đấy con bé tí, ông già k nói gì, bà già hơi hốt hoảng nhưng cũng k tác động dc gì. Cách đây 2 năm 2 ông bà mua chung cư cách e 500m và nói ở riêng gần như này là thích nhất :))

haiyen1012

Xe điện
Cụ làm em nhớ đến bộ phim "Thế mới là cuộc đời" có Thắng mũi to đóng cách đây gần 20 năm.
1 ông nhân viên quèn bị sếp đì muốn nghỉ hưu sớm nên ước có 550 triệu để nộp lương 10 năm còn lại cho vợ 1 lần. Thế đếu nào lại trúng số độc đắc thỏa ước nguyện còn dư tiền chiêu đãi anh em bạn bè.
20 năm trước mà đã cần đến 550 triệu thì em nghĩ hiện tại 10 năm lương nó cũng phải cỡ 3 tỷ cho mức trung bình thấp ở thành phố

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng e con 1, cách đây gần chục năm bảo dọn ra ở riêng, lúc đấy con bé tí, ông già k nói gì, bà già hơi hốt hoảng nhưng cũng k tác động dc gì. Cách đây 2 năm 2 ông bà mua chung cư cách e 500m và nói ở riêng gần như này là thích nhất :))
Em thề với cụ là tầm già rồi con nó ở đâu là bố mẹ khăn gói quả mướp phải kiếm chỗ gần các con ngay. Không sống biết điều cuối tuần chúng nó không thèm đưa các cháu về chơi thì ông bà lại oánh nhau ấy chớ :))