[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Smile1102

Xe container
Xe Tesla X đó cụ. Nó chỉ là loại xe điện SUV hạng trung.
Vâng em cũng ko rành, ko biết về ô tô cả, e lên đây chém gió thôi :)
Chắc lúc nào chuẩn bị đi em sẽ lên tham khảo ý kiến các cụ về lịch trình và cách đi lại sao cho hiệu quả và tối ưu.
Em đi Mỹ mấy lần mà toàn là cty lo nên cũng ko để ý lắm. Lần gần nhất thì đi Texas, Seatle, Denver và SF. Em cũng có mấy cái ảnh chụp ở Standford, trụ sở Apple và Google :D

Smile1102

Xe container
Em rất thích UC San Diego - đẹp, nói chung bạn nhà mợ không quyết tâm lắm thì ko đi Ivy làm gì cho mất thời gian. Ivy dù profile có siêu tốt vẫn phải bốc thăm may mắn mà. Atlanta có trường Georgia Tech thì phải. Em nghĩ mợ target 2-4 trường rồi đi chơi quanh khu vực đấy thôi. Em rất thích thời tiết Cali nên gợi ý UC San Diego.

Về chuyện lái xe thì em khuyên mợ học lái rồi lấy bằng đi :D không thì đành bus với taxi. NY Boston đều là tp lớn, gtcc ok. NY không cần lái xe.

Nếu đi Florida thì ghé qua DisneyWorld, em nghĩ mấy bạn thanh niên sẽ thích. Have fun tí ngoài việc đi xem trường :) Nếu có thời gian thì đi Grand Canyon ạ.
Em cho nó đi cho biết là chủ yếu mợ ạ, sau học hay ko thì tùy. Chắc đi tham khảo 1 số trường cho biết thôi. Em đang xui nó apply vào Boston Uni, để xem có vợt đc anh Havard hay MIT ko :D
Em đã đi NY là dùng bus với metro khá okie. Em cũng thích đi Grand Canyon mợ ạ, để xem lần này có thu xếp đc ko.
Con nhà em chưa đi Disneyland nên chắc cũng thích, còn em thì ko thích lắm.

leua

Xe tăng
Vâng em cũng ko rành, ko biết về ô tô cả, e lên đây chém gió thôi :)
Chắc lúc nào chuẩn bị đi em sẽ lên tham khảo ý kiến các cụ về lịch trình và cách đi lại sao cho hiệu quả và tối ưu.
Em đi Mỹ mấy lần mà toàn là cty lo nên cũng ko để ý lắm. Lần gần nhất thì đi Texas, Seatle, Denver và SF. Em cũng có mấy cái ảnh chụp ở Standford, trụ sở Apple và Google :D
Nếu ghé Cali thì em có thể tư vấn giúp cụ, vì em ở bang này gần 30 năm.

kienvinh

Xe lăn
Tiêu lặt vặt cá nhân, ăn sáng cà phê, thỉnh thoảng nhậu với bạn bè chả đáng bao nhiêu cụ ạ! Nhà cháu nghĩ chỉ loanh quanh dưới chục củ.
Còn khoản ăn uống bữa chính, điện nước đã có nhà tài trợ gấu mặc định trang trải rồi. :))
Khoản nhậu với tụ tập chính lại chả đáng bao nhiêu cụ ah. Chi phí lớn nhất với người trung niên xế chiều chính là chi phí nuôi con ăn học. Càng lớn càng tốn. Em có lão bạn tuổi 5x mà con mới học lớp 2. Nghĩ mà phát sợ.

starsn

Xe điện
Em cho nó đi cho biết là chủ yếu mợ ạ, sau học hay ko thì tùy. Chắc đi tham khảo 1 số trường cho biết thôi. Em đang xui nó apply vào Boston Uni, để xem có vợt đc anh Havard hay MIT ko :D
Em đã đi NY là dùng bus với metro khá okie. Em cũng thích đi Grand Canyon mợ ạ, để xem lần này có thu xếp đc ko.
Boston U chắc là dễ cho bạn ấy. TP lớn nữa, em nghĩ là lựa chọn tốt. San Diego trông thế không nhiều jobs lắm. À em có ấn tượng thế thôi chưa xem statistics.

Em đi với trẻ con toàn tính hầu chúng nó thôi mợ ạ :)

botmingoc

Xe tải
Em định đi Boston đó cụ ơi.
Em đã đi NY thì NY thấy đông đúc chật chội và đắt đỏ quá cụ ạ.
Em định đi Florida vì bạn em rủ qua Atlanta cụ ạ.
Em đi Florida rồi, ko ấn tượng mấy. Miami nó dạng quẩy quẩy ba sàn, nếu mợ thích náo nhiệt thì xuống đấy.
Nếu muốn đi DisneyWorld thì đi ở Cali đỡ hơn (khoản xếp hàng). Đi Disney ở Florida nó đông dã man, vì dân tình ở mấy nước Nam Mỹ cũng lên nữa, chờ lè lưỡi.
NY nó đắt cho dân ở thôi, mình đi du lịch có đáng mấy đâu.
1 tip nữa nếu ko biết lái xe, ở những thành phố đông người Việt mợ vào group cộng đồng họ lái dịch vụ đưa đón cả ngày trọn gói. Trước mẹ em đi du lịch với bạn em thuê như vậy, vì bà ko biết dùng app ủng. Còn mợ em nghĩ cứ Uber/Lyft là nhanh gọn.
Mợ phong cách khám phá thiên nhiên thì google xem thử ảnh Grand canyon (south rim), Lower Antelope Canyon, Zion national park... Quanh Vegas - Arizone. Hoặc Utah's mighty 5. Đều cảnh thiên nhiên tuyệt đẹp. Nhưng hệ du lịch sang chảnh ở VN có vẻ ko thích lắm, nên tuỳ mợ tham khảo.

Smile1102

Xe container
Boston U chắc là dễ cho bạn ấy. TP lớn nữa, em nghĩ là lựa chọn tốt. San Diego trông thế không nhiều jobs lắm. À em có ấn tượng thế thôi chưa xem statistics.

Em đi với trẻ con toàn tính hầu chúng nó thôi mợ ạ :)
Em đọc thì thấy Boston là thành phố sinh viên nên nghĩ cũng thích, còn trẻ sống ở những chỗ như vậy mới vui
Con em định học BA nên Boston Uni hay College đều tạm đc. Cũng tầm Top 40-50 gì đó.
Em thì thích hơn nếu nó app đc vào Top 30 nhưng lều phều như này thì khó mợ ạ.
Vả lại chỉ cần đủ tốt chi phí hợp lý là đc, còn lại tùy vào bản thân thôi, cũng ko cần trường quá xịn.
À em đi chơi thì cân đối, mà con phải theo bố mẹ là chính.
Em đi Florida rồi, ko ấn tượng mấy. Miami nó dạng quẩy quẩy ba sàn, nếu mợ thích náo nhiệt thì xuống đấy.
Nếu muốn đi DisneyWorld thì đi ở Cali đỡ hơn (khoản xếp hàng). Đi Disney ở Florida nó đông dã man, vì dân tình ở mấy nước Nam Mỹ cũng lên nữa, chờ lè lưỡi.
NY nó đắt cho dân ở thôi, mình đi du lịch có đáng mấy đâu.
1 tip nữa nếu ko biết lái xe, ở những thành phố đông người Việt mợ vào group cộng đồng họ lái dịch vụ đưa đón cả ngày trọn gói. Trước mẹ em đi du lịch với bạn em thuê như vậy, vì bà ko biết dùng app ủng. Còn mợ em nghĩ cứ Uber/Lyft là nhanh gọn.
Mợ phong cách khám phá thiên nhiên thì google xem thử ảnh Grand canyon (south rim), Lower Antelope Canyon, Zion national park... Quanh Vegas - Arizone. Hoặc Utah's mighty 5. Đều cảnh thiên nhiên tuyệt đẹp. Nhưng hệ du lịch sang chảnh ở VN có vẻ ko thích lắm, nên tuỳ mợ tham khảo.
Em thích khám phá thiên nhiên hơn là sang chảnh. Cho vào resort ở hai ba hôm là chán. Chỉ cần đk ăn ở sạch sẽ là đc, ko cần xịn. Đợt em đi Myanmar đc cty cấp cho 1 cái xe, đi rong ruổi đường bộ trong 10 ngày thích vô cùng, dù ăn uống ngủ nghỉ chỉ ở mức cơ bản, vì chả có chỗ nào tốt hơn.
Ksan ở Mỹ nhất là như NY thì còn lâu mới bằng 5* ở VN :). Mà ksan NY đắt lè nên em cảm giác nó đắt đỏ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Simson

Xe buýt
Có độ 1 triệu $ thì yên tâm nghỉ năm 62 tuổi. E nghĩ vậy.

nhưng trò đời là, không có ngay 1 triệu. Thế nên có đồng nào lại mua nọ sắm kia. Thành ra e thấy có làm ra tiền hay không đến lúc về hưu vẫn phải trông vào cái nhà cho thuê mới chắc cú.

mà 1tr tính ra tiêu 20 năm thoải mái đấy. Không nan y thì sống chim cây cá cảnh bét nhè. Đến lúc trăm tuổi rút cả vốn ra mà tiêu đi chứ lúc ý tiền làm quái gì. Còn 80-90 thì đi chơi được mấy, ăn được mấy đâu.

botmingoc

Xe tải
Đúng là nó đắt rồi mợ, tầm x2 so với bang khác. Ví dụ ks Marriot/ Hyat ở bang khác tầm 250-300 đêm thì ở NY nó gấp đôi (trừ cái Hyat nhìn ra Central park, hình như vài k 1 đêm đắt quá em ko dám ngó :D) Nhưng mình đi du lịch vài hôm nên em mới bảo đừng cái đấy mà bỏ qua NY phí. NY em thấy đi hay, tập trung nhộn nhịp, có cái tinh thần rất lạ, rất "Mỹ phố" (các cụ mợ đi những bang khác ko có thành phố nổi tiếng thì khung cảnh nó rất "Mỹ làng" nhiều nơi quê lắm).
Ví dụ kiểu như người nước ngoài đi du lịch Việt Nam mà ko ở lại HN hay Sài Gòn vài ngày em thấy cũng chưa nhìn thấy 1 bộ mặt khác của VN, nhộn nhịp sôi động.

blackpaint

Xe container
Vợ em giao nhiệm vụ có 5 tỏi trước khi về hưu, nhưng em nghỉ chỉ cần 1 tỏi là em đủ rồi. Nhưng em không cãi vợ bao giờ:)

Em đang nói là VND.
E lúc nào cũng sẵn có 2 củ tỏi rồi, nghỉ hưu lúc nào cũng được.

Rô-Ron

Xe điện
Đi Grand Canyon thì nghỉ ở Sedona 1,2 đêm nhé mợ! Một thị trấn nhỏ tuyệt đẹp cực kỳ đặc thù ko giống bất kỳ nơi nào!
Ngoài ra nếu có thể thì đi rừng quốc gia Yosemite cũng tuyệt đẹp! Mình vẫn mơ ước có dịp quay trở lại 2 nơi này!
Ôi thèm quá hihi!

leua

Xe tăng
Đi Grand Canyon thì nghỉ ở Sedona 1,2 đêm nhé mợ! Một thị trấn nhỏ tuyệt đẹp cực kỳ đặc thù ko giống bất kỳ nơi nào!
Ngoài ra nếu có thể thì đi rừng quốc gia Yosemite cũng tuyệt đẹp! Mình vẫn mơ ước có dịp quay trở lại 2 nơi này!
Ôi thèm quá hihi!
Vâng. Trên đường đi Grand Canyon phải ghé Sedona với những kỳ quan đá đỏ tuyệt đẹp.

Mấy tấm hình chụp năm trước.

Grand Canyon.

Sedona đá đỏ

Chỉnh sửa cuối:

Haiau69

Xe buýt
Vấn đề là nghỉ hưu như thế nào nữa. Mỗi người có mong muốn khác nhau về phong cách sống khi nghỉ hưu.

Có phải chủ thớt hỏi có phải ý là về hưu sớm? Nói chung những người đã nghĩ đến chuyện về hưu sớm thì thì hầu hết là có tiền rồi. Cái khó nhất là có dám về hưu sớm hay không thôi.

tung1311 .

Xe container
Câu hỏi khó nhỉ, phụ thuộc nhu cầu hoàn cảnh, em liệt kê sơ sơ với 1 gia đình trung lưu chắc sẽ thế này
- 1 cái nhà để ở (tùy nhu cầu chung cư, mặt đất, biệt thự, penhouse,.....) áng đại 15 củ đi.
- Tiền xe cộ đi lại cơ bản chắc tầm 2 củ.
- 1 nguồn thu nhập bị động đủ ăn tiêu hàng ngày cơ bản, e tính từ gửi NH cho đơn giản khoảng 5 củ (ăn đồ nhập, thượng hạng, restaurant nhiều thì chắc tốn hơn)
- 3 củ dự phòng chữa bệnh tật trong nước thôi (cái gì chẳng may phải bay đi Sing hay Mỹ chắc tốn hơn)
- Khoản cho tặng hỗ trợ tụi trẻ (tùy nhu cầu start up, du học, nhà ở, tiền đầu tư....) cứ lấy trung bình 7.5 củ x 2 đứa = 15 củ đi
- 1 số thứ chi tiêu cao cấp hơn (du lịch, thể thao, cá độ, nuôi baby, xe cộ,.....) thì vô cùng nhưng cứ tính đại 20 năm khoảng 10 củ.

Tổng 50 củ. Tất cả những cái này tính theo chi phí hiện tại, nếu ai 10 năm nữa đến tuổi về hưu, con cái lớn thì trượt giá lúc đó chắc tầm 80 củ. Đây là tính toán cho 1 mức sống trung lưu còn mức trên dưới thì các cụ tùy biến theo nhu cầu :D

ldvie39

Xe tải
Lòng tham con người là vô đáy. Ai cũng có lòng tham. Có được cái mình mong muốn lại muốn cái tiếp theo.

Có 5 triệu rồi lại muốn 10 triệu, rồi 50 triệu, 100 triệu, 1 tỷ, 10 tỷ, 100 tỷ, 1000 tỷ...

Chỉ có chết mới hết thoai.

Định mức chỉ là tương đối.

P/S: Còn trong này toàn các cụ đang đi làm toàn tính chuyện nghỉ hưu ^^

Anhdex

Xe tăng
Mỗi người 1 hoàn cảnh một nhu cầu cụ chủ hỏi khó thế 😀 nếu ở hoàn cảnh của em thì em cần 10 tỏi 🙄 tiếc là em còn phải phấn đấu kiếm thêm 9,9 tỏi nữa 😭

Mytv

Xe điện
Câu hỏi khó nhỉ, phụ thuộc nhu cầu hoàn cảnh, em liệt kê sơ sơ với 1 gia đình trung lưu chắc sẽ thế này
- 1 cái nhà để ở (tùy nhu cầu chung cư, mặt đất, biệt thự, penhouse,.....) áng đại 15 củ đi.
- Tiền xe cộ đi lại cơ bản chắc tầm 2 củ.
- 1 nguồn thu nhập bị động đủ ăn tiêu hàng ngày cơ bản, e tính từ gửi NH cho đơn giản khoảng 5 củ (ăn đồ nhập, thượng hạng, restaurant nhiều thì chắc tốn hơn)
- 3 củ dự phòng chữa bệnh tật trong nước thôi (cái gì chẳng may phải bay đi Sing hay Mỹ chắc tốn hơn)
- Khoản cho tặng hỗ trợ tụi trẻ (tùy nhu cầu start up, du học, nhà ở, tiền đầu tư....) cứ lấy trung bình 7.5 củ x 2 đứa = 15 củ đi
- 1 số thứ chi tiêu cao cấp hơn (du lịch, thể thao, cá độ, nuôi baby, xe cộ,.....) thì vô cùng nhưng cứ tính đại 20 năm khoảng 10 củ.

Tổng 50 củ. Tất cả những cái này tính theo chi phí hiện tại, nếu ai 10 năm nữa đến tuổi về hưu, con cái lớn thì trượt giá lúc đó chắc tầm 80 củ. Đây là tính toán cho 1 mức sống trung lưu còn mức trên dưới thì các cụ tùy biến theo nhu cầu :D
Cụ tính thế này a e muốn hưu tụt mịe hết cu e lại. Ko dám nghỉ nữa:)) . Chủ để hưu này bạn bè e hay chém. Nếu liệt kê như cụ thì đại khái ntn:
1. 2 bđs. 1 ở 1 cho con : rơi vào cỡ 10tỏi
2. Tiền thu nhập thụ động đủ ăn tiêu : tuỳ nhu cầu, 2-5 tỏi gửi tk là thoải mái.
3. Xe cộ: loanh quanh 1 tỏi là ok lắm rồi.
4. Dự phòng bệnh tật: có bảo hiểm. Nan y thì thôi. Dưới 500tr thì chữa
5. Du lịch chơi bời: 2 tỏi cho 10 năm thoải con bà mái
6. Hỗ trợ tụi trẻ: keconmechungmay. Nuôi cho ăn học tủ tế là tốt rồi
KL: vậy kiếm đc tầm 20tỏi là hết nhiệm vụ & có thể hưu luôn dc roài:))

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Cứ lúc nào bọn trẻ con ra trường có công ăn việc làm là em nghỉ. Nếu chỉ sống cho mỗi mình thì chắc chả cần chi tiêu gì, nhậu nhẹt, golf, oto.... bỏ hết, ngày chắc chỉ tiêu không đến 100k, gồm 50k một ấm chè ngồi quán cafe buổi sáng, trưa làm gói mì tôm, cái bánh Mỳ 25k. Tối về nhà ăn cơm.
Vậy là sống để chờ chết

corolla antils

Xe buýt
Nhân thể kinh tế chung thế giới đang không vui lắm, kỳ thi vào cấp ba làm các bậc phụ huynh trung niên điên đầu và có cụ mở topic hỏi làm thêm ở tuổi trung niên em mạn phép mở topic hỏi các cụ, mợ là với điều kiện sống ở Việt Nam theo các cụ, mợ thì cần bak nhiêu để có thể về hưu sớm mà không phải lo nghĩ.
Cụ và các cụ mợ luôn nghĩ về việc này nên tìm sách mà đọc. Có 2 cuốn đã đọc đươc rất hay và thực tế áp dụng được là cuốn Thịnh Vượng Tài Chính Tuổi 30 có tập 1&2. Chúc cụ mợ cuối tuần nhiều năng lượng, an yên.