[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

TorienT

Xe container
Nhiều khi cs may mắn nữa mợ. Em sang Mỹ thấy nhiều đứa giàu vật vã mà cũng vì may mắn nhiều lắm, ví dụ ở đúng nơi đúng lúc, sinh ra đúng gd.

Em thấy mợ cũng rất giỏi rồi, với điểm xuất phát như thế. Như em cũng có tỷ tỷ gì đó nhưng mình cứ đi so mình với con nhà triệu phú thì tự kỷ chết thôi.

Hấp dẫn quá.. nhưng mợ Smile1102 đừng đi LA, chán lắm, nếu qua Cali San Diego là nơi đáng đi nhất, mà phải đi cả gd mới vui. LA có mỗi Disney Land mà nghe nói xếp hàng dài cổ, DisneyLand ở Tokyo thích hơn, rẻ hơn.
Giờ thì họ tranh nhau để tiếp mợ Smile1102

Dan du an

Xe ba gác
Em nghĩ phải chục tỏi. 5 để mua cái khuôn viên vườn ao chuồng và cải tạo. 5 còn lại để gửi ngân hàng lấy lãi ra mà sống. Đến lúc vườn ao chuồng nó sinh lợi thì khoản 5 tỏi kia cũng còn giá trị như 2 tỏi.

TorienT

Xe container
Cụ nói chưa đủ. Tích luỹ 25 lần tổng chi tiêu và tích luỹ đó sinh lời 4%/năm để có thể lấy tiền lời này ra ăn tiêu mà ko bao giờ lo mất vốn —> có thể sống lâu đến bao nhiêu cũng được.
Cái công thức này dựa trên giả thiết lạm phát không quá cao cụ. 20 năm trước 1 xuất cơm 5000 thì giờ phải 50000 rồi.

Smile1102

Xe container
Nhiều khi cs may mắn nữa mợ. Em sang Mỹ thấy nhiều đứa giàu vật vã mà cũng vì may mắn nhiều lắm, ví dụ ở đúng nơi đúng lúc, sinh ra đúng gd.

Em thấy mợ cũng rất giỏi rồi, với điểm xuất phát như thế. Như em cũng có tỷ tỷ gì đó nhưng mình cứ đi so mình với con nhà triệu phú thì tự kỷ chết thôi.

Hấp dẫn quá.. nhưng mợ Smile1102 đừng đi LA, chán lắm, nếu qua Cali San Diego là nơi đáng đi nhất, mà phải đi cả gd mới vui. LA có mỗi Disney Land mà nghe nói xếp hàng dài cổ, DisneyLand ở Tokyo thích hơn, rẻ hơn.
Mợ cho em ít gợi ý đi mợ ơi. Em định đưa con bé lớn nhà em đi cho biết và thăm 1 số trường đại học cho nó thèm.
Em có chị bạn qua Atlanta lúc đó mà em thích Cuốn theo chiều gió nên qua luôn cho biết nó dư nào.

Smile1102

Xe container
Đó là cụ gửi bằng Việt Nam đồng. Còn gửi tiền xanh sẽ không mất giá đến thế đâu.
Vâng, nhưng mà em lại ở VN nên phải gửi VND ạ. Mà mấy năm nay đồng USD cũng mất giá mà cụ.

botmingoc

Xe tải
Trước em cũng nghĩ chuyện về hưu sớm, có lúc tiết kiệm hơn 50% thu nhập. Mà mấy năm Covid nghĩ lại thấy cuộc đời biến động quá, lúc ngắn lúc dài chẳng biết thế nào. Giờ em cứ tự động tiết kiệm 25%, còn lại tiêu, kệ mẹ ko đủ tiền về hưu thì cày tiếp. Miếng thịt bò lúc trẻ mới gặm đc, già răng yếu rồi có tiền cũng chẳng gặm đc.

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ còn thời gian, bảo em đổi tất tài sản lấy thời gian em cũng đổi.
Em giờ thực sự chỉ mong các con em lớn lên khỏe mạnh thôi ạ. Có thể ko xuất sắc, ko giỏi ko giàu bằng nhiều ng. E chi

E chỉ giỏi đẻ thôi mợ ah. 4 năm 3 đứa. Nhưng cũng chả giỏi đẻ, sói nhà e bảo ko biết đẻ nên mới fai mổ

botmingoc

Xe tải
Mợ cho em ít gợi ý đi mợ ơi. Em định đưa con bé lớn nhà em đi cho biết và thăm 1 số trường đại học cho nó thèm.
Em có chị bạn qua Atlanta lúc đó mà em thích Cuốn theo chiều gió nên qua luôn cho biết nó dư nào.
Đại học mợ qua bờ east thăm mấy trường Ivy bên đấy là đẹp, vào NYC chơi các thứ. Nếu có thời gian bay sang bờ west có Cali north, south. Nỏrth là Silicon valley thăm thú cũng chẳng có mấy, xuống south thì LA, gần Disney, Universal World các kiểu... Từ Cali south sang Vegas cũng gần, nếu mợ muốn ra đấy chơi. Đừng đi những bang ko nổi tiếng du lịch, trừ khi có người thân thì sang chơi thôi.

leua

Xe tăng
Nếu như cụ định đưa con đi tham quan các trường Đại học thì ở Cali có Stanford University, UC Berkeley, UCLA là những trường thuộc top thế giới.
Tiện thể cụ có thể lái xe từ Cali đi Las Vegas hay Grand Canyon chơi rất gần. Đặc biệt Grand Canyon là một trong những thắng cảnh nổi tiếng thế giới.

ncs

Xe buýt
Cứ có nhà đủ ở, có xe, có lương hưu, có thêm 4-5 tỷ gửi tiết kiệm nữa là cuộc sống an nhàn, tự tại. Em đang nói ở HN chứ ở quê chỉ cần 2 tỷ.

Smile1102

Xe container
Đại học mợ qua bờ east thăm mấy trường Ivy bên đấy là đẹp, vào NYC chơi các thứ. Nếu có thời gian bay sang bờ west có Cali north, south. Nỏrth là Silicon valley thăm thú cũng chẳng có mấy, xuống south thì LA, gần Disney, Universal World các kiểu... Từ Cali south sang Vegas cũng gần, nếu mợ muốn ra đấy chơi. Đừng đi những bang ko nổi tiếng du lịch, trừ khi có người thân thì sang chơi thôi.
Em định đi Boston đó cụ ơi.
Em đã đi NY thì NY thấy đông đúc chật chội và đắt đỏ quá cụ ạ.
Em định đi Florida vì bạn em rủ qua Atlanta cụ ạ.

leua

Xe tăng

Smile1102

Xe container
Nếu như cụ định đưa con đi tham quan các trường Đại học thì ở Cali có Stanford University, UC Berkeley, UCLA là những trường thuộc top thế giới.
Tiện thể cụ có thể lái xe từ Cali đi Las Vegas hay Grand Canyon chơi rất gần.
Em lại ko biết lái xe cụ ơi, nên đấy là vấn đề rất lớn vì phương tiện công cộng bên Mỹ có vẻ kém. Trường hợp như em ko biết lái xe thì cụ có khuyến nghị gì ko ạ?

leua

Xe tăng
Em lại ko biết lái xe cụ ơi, nên đấy là vấn đề rất lớn vì phương tiện công cộng bên Mỹ có vẻ kém. Trường hợp như em ko biết lái xe thì cụ có khuyến nghị gì ko ạ?
Cụ có thể dùng Uber. Giá cũng bình dân.
Phương tiện giao thông công cộng ở Cali kém, nhưng đường xá rất thuận tiện cho phương tiện cá nhân. Từ LA cụ có thể di chuyển tới các trường Đại học nổi tiếng trong vài giờ xe chạy.

Chỉnh sửa cuối:

leua

Xe tăng
Cảm ơn cụ, lần trc ở Mỹ em dùng uber và có lần đc đi xe Tesla giá đâu đó 150K thì phải, loại có hai cánh mở lên như siêu xe ấy cụ ạ.
Xe Tesla X đó cụ. Nó chỉ là loại xe điện SUV hạng trung.

starsn

Xe điện
Em rất thích UC San Diego - đẹp, nói chung bạn nhà mợ không quyết tâm lắm thì ko đi Ivy làm gì cho mất thời gian. Ivy dù profile có siêu tốt vẫn phải bốc thăm may mắn mà. Atlanta có trường Georgia Tech thì phải. Em nghĩ mợ target 2-4 trường rồi đi chơi quanh khu vực đấy thôi. Em rất thích thời tiết Cali nên gợi ý UC San Diego.

Về chuyện lái xe thì em khuyên mợ học lái rồi lấy bằng đi :D không thì đành bus với taxi. NY Boston đều là tp lớn, gtcc ok. NY không cần lái xe.

Nếu đi Florida thì ghé qua DisneyWorld, em nghĩ mấy bạn thanh niên sẽ thích. Have fun tí ngoài việc đi xem trường :) Nếu có thời gian thì đi Grand Canyon ạ.