[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

TorienT

Xe container
Nhân tiện các cụ ở đây, em XIN TƯ VẤN ĐÓNG BẢO HIỂM XÃ HỘI với.

Có cái thớt này đúng lúc em chốt về nghỉ sớm để đi chơi.
Em hơn 50 1 chút, làm hơn 28 năm rồi, lương hiện 6.10.
Xin các cụ hiểu về bảo hiểm và lương hưu tư vấn giúp em.
Giờ em nên đóng tiếp bảo hiểm xh hàng tháng hay chốt đấy, ko đóng, chờ 62 tuổi lĩnh lương hưu.
Cái nào lợi hơn ạ?
À, em cũng nói thêm, mục tiêu của em là tý lương hưu sau này chứ bây giờ ko có nhu cầu "1 cục".
Tks các cụ
Cá nhân em nếu đựơc chọn em vẫn đóng cho đến khi về hưu theo quy định để có mức lương hưu cao nhất. Dự phòng rủi ro mà cụ.

TorienT

Xe container
Em hồi trc có đọc báo cáo của đội Tây nó nói là với VN tầm 18-20tr thu nhập tháng trở lên đc coi là trung lưu rồi, trên 80tr tháng đc coi là uper level của trung lưu.
Còn nhà giàu thì tài sản khoảng tầm 30tr usd trở lên.
Không biết trong này có cụ nào thuộc dạng giàu chưa?
Khoảng 20tr x 2 vc không phải thuê nhà em nghĩ là sống ổn ở bất kỳ chỗ nào Việt Nam nếu không vướng bận con cái. Hơn nữa chủ yếu là những cái phù phiếm thôi. Em nghĩ thế.

Aocom

Xe buýt
Cá nhân em nếu đựơc chọn em vẫn đóng cho đến khi về hưu theo quy định để có mức lương hưu cao nhất. Dự phòng rủi ro mà cụ.
Thế mà có người khuyên em ko đóng vì lương hưu tính theo mức đóng của những năm cuối. Mình tự đóng mức thấp hơn thì sau lương hưu lại thấp. Phân vân. Ko biết có công thức tính toán cụ thể nào ko.

TorienT

Xe container
Thế mà có người khuyên em ko đóng vì lương hưu tính theo mức đóng của những năm cuối. Mình tự đóng mức thấp hơn thì sau lương hưu lại thấp. Phân vân. Ko biết có công thức tính toán cụ thể nào ko.
Cụ ra khỏi NN hình như là chia đều mà cụ. Cái này cụ bỏ chút tiền ra văn phòng luật sư họ tư vấn cho một buổi là xong phương án thôi cụ. Nghề của luật sư mà.

sắt con

Xe điện
Em cần 2 cái chung cư, 2 cửa hàng trong phố, 5 tỏi, 6-70 cây vàng SJC; 5 tỏi gửi tk tiêu hàng tháng và độ 300 ngàn dollar. Hết ạ!

leua

Xe tăng
Chuẩn cụ, mấy ông chỉ làm công ăn luong 20 30tr thì tiêu kiểu khác, bảo có saving 20 tỷ thì quá đánh đố cc đó

Mà nghỉ hưu còn liên quan đến nhiều việc khác đâu chỉ có tiền, cc phải lên kế hoạch cho việc nghỉ hưu, ví dụ:
+ làm gì/chơi gì: làm những thứ mình thích, giải trí bằng cách đọc sách, đi du lịch
+ chăm lo cho sk: cái này cũng qtrong, nếu ko muốn nói là qtrong nhất, phải có cách luyên tập ăn uống khoa học để duy trì sk

Nhiều cụ cứ bảo nghỉ hưu đi du lich khắp nơi, nhưng phải có sk, ko thì đi vài hôm mất ngủ, đau bụng vì ko quen đồ ăn, chỗ ngủ, mà khi sk yếu thì đi xa là mệt rồi
Đúng rồi cụ. Chuẩn bị tiền là cần nhưng cũng phải biết chuẩn bị sức khỏe.
Phải tập thể dục thường xuyên từ thời trẻ, có ý thức giữ gìn sức khỏe, giảm bớt rượu bia, thuốc lá để về hưu còn có thể tận hưởng cuộc đời.
Về hưu mà bệnh tật thì tiền nhiều cũng chỉ để mua thuốc với trả viện phí chứ có vui chơi, ăn uống được gì mấy đâu.

alceste

Xe điện
Em mà là cụ em sẽ đóng mức lương hưu cao nhất hoặc cứ đóng ở mức 6.1 của cụ nhuw h.
Đóng đủ số năm để hưởng đủ 75%, cụ tự đóng bảo hiểm tự nguyện thì sau này lấy mức 6.1 này nhân số năm + mức cụ tự đóng nhân số năm rồi chia trung bình mà. Người tư vấn cho cụ hiểu nhầm thì phải.

alceste

Xe điện
Khoảng 20tr x 2 vc không phải thuê nhà em nghĩ là sống ổn ở bất kỳ chỗ nào Việt Nam nếu không vướng bận con cái. Hơn nữa chủ yếu là những cái phù phiếm thôi. Em nghĩ thế.
Em cũng nghĩ công thức như thế này là rất hợp lý. Thêm cũng ko hơn lắm về chất lượng, ít hơn thì hơi eo hẹp thôi.

Leanh65

Xe container
nhu cầu mỗi người mỗi khác, tiêu chuẩn sống khác, hoàn cảnh khác
nên sẽ ko có số cố định chung cho tất cả
như e thì ko nợ nần, có nhà cửa và lương hưu + thu nhập gì đó 20 củ/tháng + 1 tỉ gửi bank là ổn
Thế thu nhập = em đang đi làm rồi. Vậy em không bao giờ về hưu được nữa😔

Aocom

Xe buýt
Em mà là cụ em sẽ đóng mức lương hưu cao nhất hoặc cứ đóng ở mức 6.1 của cụ nhuw h.
Đóng đủ số năm để hưởng đủ 75%, cụ tự đóng bảo hiểm tự nguyện thì sau này lấy mức 6.1 này nhân số năm + mức cụ tự đóng nhân số năm rồi chia trung bình mà. Người tư vấn cho cụ hiểu nhầm thì phải.
Cụ nói hợp lý. Em hiểu ra 1 chút rồi. Như vậy lương hưu sẽ cao hơn (cả mức hưởng và phần trăm đc hưởng). Tuy nhiên, có 1 vấn đề về tính kinh tế là phải đóng 10 năm, sau đó cũng chỉ lĩnh lương hưu khoảng 10 năm nữa :(( , có nên ko!

alceste

Xe điện
Cụ nói hợp lý. Em hiểu ra 1 chút rồi. Như vậy lương hưu sẽ cao hơn (cả mức hưởng và phần trăm đc hưởng). Tuy nhiên, có 1 vấn đề về tính kinh tế là phải đóng 10 năm, sau đó cũng chỉ lĩnh lương hưu khoảng 10 năm nữa :(( , có nên ko!
Haizza cái này ko ai nói được là nên hay ko nên, bố chồng em về hưu từ năm 86, h cụ vẫn có lương hưu ko phải phụ thuộc ai. Bà ngoại, người nuôi em từ bé, thì về hưu năm 90, năm 91 bà em bị tai biến, lần thứ 2 thì ko kịp nữa.

Thôi thì mình cũng phải hi vọng mọi sự tốt đẹp nhất đến với mình vậy. Suy nghĩ tích cực cũng làm mình khỏe mạnh và sống lành mạnh hơn rồi.
Hoặc cụ tính xem, cứ về hưu sớm 1 năm trừ 1%. Cụ đóng đủ 30 năm xong trừ lĩnh hưu sớm năm nào trừ năm đó, tính xem 53 tuổi cụ được thực nhận bn.

Bét ra thế cũng được nhận lương hưu 20 năm rồi.

TorienT

Xe container
Nhỡ 40 năm thì sao cụ.

BMW R60

Xe tăng
Em không sống ở quê được (vì em sinh ra và sống cả đời ở đô thị). Kế hoạch của em là còn 15-20 năm nữa sống như thế này, đi những nơi chưa đi, làm những thứ muốn làm rồi về thủ đô nằm ăn chờ chết thôi. Thôn quê em chơi vài tháng thì được chứ thực để quen nhịp sống thì khó quá.
Thường những ai sinh ra và lớn lên, có tuổi thơ ở quê; khi lớn lên, đi học và lập nghệp ở thành phố thì thường rất thích và hay về quê. Và càng lớn tuổi lại bắt đầu có ý định quay về quê sống khi về già. Còn những ai sinh ra và lớn lên ở thành phố, chỉ có bố mẹ ông bà là gốc ở quê thì họ sẽ không thích về quê. Cháu cũng quê vùng đồng bằng bắc bộ, ở quê giờ còn mỗi ông cụ và chị gái lấy chống làng bên. Ông cụ nghỉ hưu ở 1 mình cũng tội. Đưa cụ lên ở cùng thì được đôi ba tuần là cụ lại đòi về quê. Cháu tháng nào cũng cho vợ con về quê, rồi các ngày lễ tết nữa. Gần 50 cái tết mà chưa cái tết nào là không về quê ăn tết. Trước còn trẻ chả nghỉ gì. Nhưng càng lớn tuổi lại càng có suy nghĩ và muốn quay về quê sống. Chờ sắp nhỏ khôn lớn là về quê thôi. Có sẵn nhà, vườn cây, ao cá rồi...Có lần cháu về quê đúng hôm mưa. Trưa năm 1 mình nghe mưa rớt xuống ao… Nhớ tuổi thơ, nhớ những tháng năm nghèo vất vả nhưng có đủ bố mẹ chị em cùng 1 mái nhà…Tiếng gà gáy trưa văng vẳng và bình yên đến lạ...:

Nhimtiu

Xe container
Em cần 2 cái chung cư, 2 cửa hàng trong phố, 5 tỏi, 6-70 cây vàng SJC; 5 tỏi gửi tk tiêu hàng tháng và độ 300 ngàn dollar. Hết ạ!
Cụ cho em hỏi cụ cần nhiều thứ thế để làm gì ạ? 5tỏi hay 300k usd gửi ngân hàng là thừa để sống thoải mái roài. Hay là cụ có nhiều sgbb quá phải chu cấp chứ em thấy nếu cụ sẵn các thứ liệt kê rồi thì hiu thôi còn không cứ mơ thêm cũng không sao ợ. :(

Nhimtiu

Xe container
Thường những ai sinh ra và lớn lên, có tuổi thơ ở quê; khi lớn lên, đi học và lập nghệp ở thành phố thì thường rất thích và hay về quê. Và càng lớn tuổi lại bắt đầu có ý định quay về quê sống khi về già. Còn những ai sinh ra và lớn lên ở thành phố, chỉ có bố mẹ ông bà là gốc ở quê thì họ sẽ không thích về quê. Cháu cũng quê vùng đồng bằng bắc bộ, ở quê giờ còn mỗi ông cụ và chị gái lấy chống làng bên. Ông cụ nghỉ hưu ở 1 mình cũng tội. Đưa cụ lên ở cùng thì được đôi ba tuần là cụ lại đòi về quê. Cháu tháng nào cũng cho vợ con về quê, rồi các ngày lễ tết nữa. Gần 50 cái tết mà chưa cái tết nào là không về quê ăn tết. Trước còn trẻ chả nghỉ gì. Nhưng càng lớn tuổi lại càng có suy nghĩ và muốn quay về quê sống. Chờ sắp nhỏ khôn lớn là về quê thôi. Có sẵn nhà, vườn cây, ao cá rồi...Có lần cháu về quê đúng hôm mưa. Trưa năm 1 mình nghe mưa rớt xuống ao… Nhớ tuổi thơ, nhớ những tháng năm nghèo vất vả nhưng có đủ bố mẹ chị em cùng 1 mái nhà…Tiếng gà gáy trưa văng vẳng và bình yên đến lạ...:
Cụ cho em xin 01 vé đi tuổi thơ mới?:((

Smile1102

Xe container
Em cũng 18 tuổi mới ra HN học, thế nên về quê cũng không thấy chán. Nhà lại đông anh chị em nên đang rủ nhau già rồi về quê sống. Cơ mà chồng và con lại sinh ra lớn lên ở HN, chả ai muốn về, nhẽ sau này ở nửa nọ nửa kia hiuhiu.