[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

TorienT

Xe container
Thường những ai sinh ra và lớn lên, có tuổi thơ ở quê; khi lớn lên, đi học và lập nghệp ở thành phố thì thường rất thích và hay về quê. Và càng lớn tuổi lại bắt đầu có ý định quay về quê sống khi về già. Còn những ai sinh ra và lớn lên ở thành phố, chỉ có bố mẹ ông bà là gốc ở quê thì họ sẽ không thích về quê. Cháu cũng quê vùng đồng bằng bắc bộ, ở quê giờ còn mỗi ông cụ và chị gái lấy chống làng bên. Ông cụ nghỉ hưu ở 1 mình cũng tội. Đưa cụ lên ở cùng thì được đôi ba tuần là cụ lại đòi về quê. Cháu tháng nào cũng cho vợ con về quê, rồi các ngày lễ tết nữa. Gần 50 cái tết mà chưa cái tết nào là không về quê ăn tết. Trước còn trẻ chả nghỉ gì. Nhưng càng lớn tuổi lại càng có suy nghĩ và muốn quay về quê sống. Chờ sắp nhỏ khôn lớn là về quê thôi. Có sẵn nhà, vườn cây, ao cá rồi...Có lần cháu về quê đúng hôm mưa. Trưa năm 1 mình nghe mưa rớt xuống ao… Nhớ tuổi thơ, nhớ những tháng năm nghèo vất vả nhưng có đủ bố mẹ chị em cùng 1 mái nhà…Tiếng gà gáy trưa văng vẳng và bình yên đến lạ...:
Thường những ai sinh ra và lớn lên, có tuổi thơ ở quê; khi lớn lên, đi học và lập nghệp ở thành phố thì thường rất thích và hay về quê. Và càng lớn tuổi lại bắt đầu có ý định quay về quê sống khi về già. Còn những ai sinh ra và lớn lên ở thành phố, chỉ có bố mẹ ông bà là gốc ở quê thì họ sẽ không thích về quê. Cháu cũng quê vùng đồng bằng bắc bộ, ở quê giờ còn mỗi ông cụ và chị gái lấy chống làng bên. Ông cụ nghỉ hưu ở 1 mình cũng tội. Đưa cụ lên ở cùng thì được đôi ba tuần là cụ lại đòi về quê. Cháu tháng nào cũng cho vợ con về quê, rồi các ngày lễ tết nữa. Gần 50 cái tết mà chưa cái tết nào là không về quê ăn tết. Trước còn trẻ chả nghỉ gì. Nhưng càng lớn tuổi lại càng có suy nghĩ và muốn quay về quê sống. Chờ sắp nhỏ khôn lớn là về quê thôi. Có sẵn nhà, vườn cây, ao cá rồi...Có lần cháu về quê đúng hôm mưa. Trưa năm 1 mình nghe mưa rớt xuống ao… Nhớ tuổi thơ, nhớ những tháng năm nghèo vất vả nhưng có đủ bố mẹ chị em cùng 1 mái nhà…Tiếng gà gáy trưa văng vẳng và bình yên đến lạ...:
Vâng cụ, tâm lý con người bao giờ già cũng muốn quanh quẩn nơi chôn nhau, cắt rốn. Thú thực thời điểm này Hà Nội để sống là không tốt chút nào nhưng chắc cháu vẫn cứ quay về thôi.

Haiau69

Xe buýt
Lương hưu 15tr tầm Thiếu tướng rồi, chứ tầm doanh nghiệp thì lãnh đạo cũng chỉ loanh quanh trên dưới 10 củ thôi :((
Làm lĩnh vực tư nhân hoặc đầu tư nước ngoài mà đóng bảo hiểm xã hội mức tối đa thì lương hưu 15 củ đơn giản thôi cụ ạ nhất là những người đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2000 trở về trước.

Anhdex

Xe tăng
Vâng cụ, tâm lý con người bao giờ già cũng muốn quanh quẩn nơi chôn nhau, cắt rốn. Thú thực thời điểm này Hà Nội để sống là không tốt chút nào nhưng chắc cháu vẫn cứ quay về thôi.
Em chỉ mong được về quê xa cái đất Hn vừa ô nhiễm vừa bon chen mệt mỏi đây 😂 tiếc là chưa trúng vietlot 20 tỏi 😀

cadan

Xe container
Cụ ko bị nhưng người thân của cụ bị lại là chuyện khác. Ko lẽ nhìn mà ko làm gì. Như e vào bệnh viện chứng kiến những ca bệnh mà mấy tháng bay mất vài tỏi. Nên giờ có nghỉ hưu thì cũng phải tính toán sao cho ko may có bệnh thì vẫn đủ khả năng chạy chữa. Mà chữa bệnh xong vẫn phải có tiền mà sống chứ chữa xong khánh kiệt thì cũng căng
Mua bảo hiểm thì liệu có hũu hiệu ko ạ

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cụ cho em hỏi cụ cần nhiều thứ thế để làm gì ạ? 5tỏi hay 300k usd gửi ngân hàng là thừa để sống thoải mái roài. Hay là cụ có nhiều sgbb quá phải chu cấp chứ em thấy nếu cụ sẵn các thứ liệt kê rồi thì hiu thôi còn không cứ mơ thêm cũng không sao ợ. :(
Cụ 7-80 niên thì ok nhưng nếu còn trẻ thì phải tính đến trượt giá, đến tăng trưởng GDP, đến nhưng người cụ còn trách nhiệm.....
Để nghĩ hưu sớm thì em nghĩ cần phải biết mình cần chi bao nhiêu 1 tháng. Ví dụ 50tr/tháng. Thì cần 1 cái nhà ở quê để ở. BĐS sinh lời tối thiểu 70tr mỗi tháng(dự phòng). 840tr/năm. Thường BDS cho thuê được 2% giá trị/năm. Như vậy 0.84/2% = 42 tỷ

TorienT

Xe container
Cụ 7-80 niên thì ok nhưng nếu còn trẻ thì phải tính đến trượt giá, đến tăng trưởng GDP, đến nhưng người cụ còn trách nhiệm.....
Để nghĩ hưu sớm thì em nghĩ cần phải biết mình cần chi bao nhiêu 1 tháng. Ví dụ 50tr/tháng. Thì cần 1 cái nhà ở quê để ở. BĐS sinh lời tối thiểu 70tr mỗi tháng(dự phòng). 840tr/năm. Thường BDS cho thuê được 2% giá trị/năm. Như vậy 0.84/2% = 42 tỷ
Cần gì cao thế cụ. Chung cư 3-4 tỉ cho thuê 10 triệu đơn giản. 70tr cỡ 15-20 tỉ thôi cụ. Cá biệt có các căn hộ studio mua thời gian đầu tỉ suất 5-8%
P/s: Em có cậu em đi theo hướng chung cư giá rẻ cậu ấy mua tầm 20 căn chung cư cho thuê 5,6tr/1 tháng có chừng hơn 100tr rồi. Mà chung cư cậu ấy mua toàn loanh quanh 1 tỉ. Hiệu suất cao ngút trời.

Chỉnh sửa cuối:

cadan

Xe container
Em cũng 18 tuổi mới ra HN học, thế nên về quê cũng không thấy chán. Nhà lại đông anh chị em nên đang rủ nhau già rồi về quê sống. Cơ mà chồng và con lại sinh ra lớn lên ở HN, chả ai muốn về, nhẽ sau này ở nửa nọ nửa kia hiuhiu.
everything is possible

nhiều biến số lắm ạ

Trước kia 60-70 đã là thọ

giờ khẽ cái 90 là bthuong

Trong 30 năm sau tuổi hiu,(giả sử 60), ngta sống thế nào, sức khoẻ thế nào , bệnh tật thế nào, ai phụ thuộc mình và mình phụ thuộc ai? Những thứ đó sẽ chi phối nhg gì ngta có và ngta cần chuẩn bị cho quãng thgian khá là dài ấy ạ

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Cần gì cao thế cụ. Chung cư 3-4 tỉ cho thuê 10 triệu đơn giản. 70tr cỡ 15-20 tỉ thôi cụ. Cá biệt có các căn hộ studio mua thời gian đầu tỉ suất 5-8%
P/s: Em có cậu em đi theo hướng chung cư giá rẻ cậu ấy mua tầm 20 căn chung cư cho thuê 5,6tr/1 tháng có chừng hơn 100tr rồi. Mà chung cư cậu ấy mua toàn loanh quanh 1 tỉ. Hiệu suất cao ngút trời.
1 căn 4 tỷ cho thuê 10tr thì tỷ suất 3%. Cũng phải trừ hao những khoảng trống, dồi sửa chữa sau 1 thời gian...
Chung cư 1 tỷ mà cho thuê 5-6 tr e hơi bất hợp lý trừ khi mua từ 5-7 năm trước hoặc đầu tư làm nội thất đẹp. Mà cái nội thất thì phải khấu hao

leua

Xe tăng
everything is possible

nhiều biến số lắm ạ

Trước kia 60-70 đã là thọ

giờ khẽ cái 90 là bthuong

Trong 30 năm sau tuổi hiu,(giả sử 60), ngta sống thế nào, sức khoẻ thế nào , bệnh tật thế nào, ai phụ thuộc mình và mình phụ thuộc ai? Những thứ đó sẽ chi phối nhg gì ngta có và ngta cần chuẩn bị cho quãng thgian khá là dài ấy ạ
Họ nhà em sống trên 90 là bình thường. Do vậy cũng cần phải tính toán đến thời gian dài 30 năm sau khi hưu.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
1 căn 4 tỷ cho thuê 10tr thì tỷ suất 3%. Cũng phải trừ hao những khoảng trống, dồi sửa chữa sau 1 thời gian...
Chung cư 1 tỷ mà cho thuê 5-6 tr e hơi bất hợp lý trừ khi mua từ 5-7 năm trước hoặc đầu tư làm nội thất đẹp. Mà cái nội thất thì phải khấu hao
Vâng cụ, nó mỗi năm mua 1,2 căn từ hơn chục năm nay. Kiểu của các cụ có lương làm nửa chỉ vàng ấy cụ.

cadan

Xe container
Họ nhà em sống trên 90 là bình thường. Do vậy cũng cần phải tính toán đến thời gian dài 30 năm dau khi hưu.
Mà nhiều vấn đề nảy sinh chính tròm cái quãng 30 năm đó
Phần lớn lại khá là banana

Haiau69

Xe buýt
Vâng cụ, nó mỗi năm mua 1,2 căn từ hơn chục năm nay. Kiểu của các cụ có lương làm nửa chỉ vàng ấy cụ.
Hiện nay đang có cái chỗ shop chân đế time city lợi suất được khoảng 6% đấy cụ và không phải quản lý gì, không có nội thất nên không phải khấu hao gì mấy cũng chẳng tốn công quản lý như một lô chung cư. Hợp đồng thuê cũng dài hạn và tỷ lệ kín chỗ gần như 100%.

tung1311 .

Xe container
Em hồi trc có đọc báo cáo của đội Tây nó nói là với VN tầm 18-20tr thu nhập tháng trở lên đc coi là trung lưu rồi, trên 80tr tháng đc coi là uper level của trung lưu.
Còn nhà giàu thì tài sản khoảng tầm 30tr usd trở lên.
Không biết trong này có cụ nào thuộc dạng giàu chưa?
Em đồng ý thượng lưu (giàu) tầm 30 triệu USD trở lên. Nhưng 18-20T/tháng thì chỉ là trung bình xã hội thôi, ko hiểu tây nó khảo sát kiểu gì hay dữ liệu từ những năm trước 2006?
Em tìm các định nghĩa về trung lưu cũng ko rõ ràng lắm nhưng e nghĩ xã hội có thể chia ra các cấp độ
- Dưới chuẩn nghèo -> nhờ trợ cấp xã hội, thiếu thốn cho các sinh hoạt cơ bản.
- Nghèo -> không có dự phòng, chi tiêu cơ bản ở mức thấp.
- Bình dân -> bao giờ cũng là đông nhất xã hội, sống và làm việc theo guồng để tồn tại
- Trung lưu -> phải có mức sống dư giả, nhiều hình thức giải trí và hưởng thụ. Mức em đưa ra có thể là cận trên của trung lưu với các hình thức tiêu dùng cao cấp.
- Giàu -> tiêu ở mức cao cấp thường xuyên mà không cần suy nghĩ, dòng tiền ổn định
- Siêu giàu -> không thể tiêu hết tiền :D

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Hiện nay đang có cái chỗ shop chân đế time city lợi suất được khoảng 6% đấy cụ và không phải quản lý gì, không có nội thất nên không phải khấu hao gì mấy cũng chẳng tốn công quản lý như một lô chung cư. Hợp đồng thuê cũng dài hạn và tỷ lệ kín chỗ gần như 100%.
Shop chân đế là dạng thuê 50 năm. Vì thế giá trị tương đối giảm dần theo thời gian. Thông thường shop của Vin cho tỷ suất 6-9%/năm

Haiau69

Xe buýt
Shop chân đế là dạng thuê 50 năm. Vì thế giá trị tương đối giảm dần theo thời gian. Thông thường shop của Vin cho tỷ suất 6-9%/năm
Có sổ đỏ đấy cụ. Sổ 50 năm. Mà hết 50 năm làm sao có ai lấy mất cái shop đó được hả cụ? Nó là sổ 50 năm vì mục đích sử dụng là thương mại dịch vụ.
Giá trị nó giảm thì cũng chỉ giảm bằng căn chung cư ở trên đầu nó thôi.

Trà Long

Xe máy
Em nghĩ là khoảng 10ti chưa tính tài sản

ubisapro

Xe trâu
Cũng tuỳ thôi cụ và quan điểm có thể thay đổi theo thời gian. Hồi bố e 60, lúc về hưu cũng manh nha về quê sống. Sau đó e có đưa về quê ở nhưng cũng chỉ hơn tuần là đòi lên. Giờ 83 rồi ko có ý định về nữa, năm về khoảng 10 lần, thỉnh thoảng qua đêm thôi :D