[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

Mytv

Xe điện
Thường những ai sinh ra và lớn lên, có tuổi thơ ở quê; khi lớn lên, đi học và lập nghệp ở thành phố thì thường rất thích và hay về quê. Và càng lớn tuổi lại bắt đầu có ý định quay về quê sống khi về già. Còn những ai sinh ra và lớn lên ở thành phố, chỉ có bố mẹ ông bà là gốc ở quê thì họ sẽ không thích về quê. Cháu cũng quê vùng đồng bằng bắc bộ, ở quê giờ còn mỗi ông cụ và chị gái lấy chống làng bên. Ông cụ nghỉ hưu ở 1 mình cũng tội. Đưa cụ lên ở cùng thì được đôi ba tuần là cụ lại đòi về quê. Cháu tháng nào cũng cho vợ con về quê, rồi các ngày lễ tết nữa. Gần 50 cái tết mà chưa cái tết nào là không về quê ăn tết. Trước còn trẻ chả nghỉ gì. Nhưng càng lớn tuổi lại càng có suy nghĩ và muốn quay về quê sống. Chờ sắp nhỏ khôn lớn là về quê thôi. Có sẵn nhà, vườn cây, ao cá rồi...Có lần cháu về quê đúng hôm mưa. Trưa năm 1 mình nghe mưa rớt xuống ao… Nhớ tuổi thơ, nhớ những tháng năm nghèo vất vả nhưng có đủ bố mẹ chị em cùng 1 mái nhà…Tiếng gà gáy trưa văng vẳng và bình yên đến lạ...:
E sinh tỉnh lẻ. Quê ở 1 tỉnh miền núi.10 tuổi về hn. Những quãng thời gian thích nhất tuổi thơ e là những ngày tháng ngoài đồng. Cứ học xong là tót ra đồng chơi. Nào là câu cá, be bờ mò cua bắt ốc. Chiểu đến thì thả diều. E cũng thích & chăm về quê. Đến quê vk e còn thích & khá chăm về. Bạn vk còn suốt ngày trêu bảo quê e e ko thích về mà a cứ đòi về suốt thế:)). Ông cụ e xây cho e 1 cái nhà ở quê. Về khá thích, có ao cá vườn cây, không khí trong lành.

starsn

Xe điện
Vâng cụ, tâm lý con người bao giờ già cũng muốn quanh quẩn nơi chôn nhau, cắt rốn. Thú thực thời điểm này Hà Nội để sống là không tốt chút nào nhưng chắc cháu vẫn cứ quay về thôi.
Em lớn lên ở HN mà lâu lắm rồi không còn nghĩ mình về HN sống quá 2 năm được nữa, bẩn quá (nhà em THNC). Nghe nói Vinhomes riverside, Ciputra, Gamuda sạch đẹp mà em chưa vào. Mà ở HN được mỗi ăn uống ngon mà đi chui ra mấy chỗ đấy thì ăn uống quái gì, cứ ở nhà vườn 7-800m nước ngoài, đi đâu cũng sạch sẽ cho sướng.

Nếu không đủ tiền sống ở nn thì em sẽ ở Đà Nẵng. Còn nếu mọi chuyện bt, 10 năm nữa con em vào hết ĐH em sẽ sống ở Singapore, Hongkong Tây Ban Nha, miền Nam nước Pháp, kiểu thế mỗi nơi một thời gian trước khi quay về Mỹ hoặc Úc sống gần con cái. Em ở Mỹ chi phí cs khá cao rồi nên đi các nơi khác giá cả cũng tầm đấy thôi, không cần quá giàu để làm được thế. Em + chồng làm big tech, tìm cách đến Mỹ mới loằng ngoằng còn ra thị trường khác dễ. Trừ khi lúc đấy lương cao quá không nỡ đi :)) À với đk tech vẫn còn sống trong 10 năm nữa :))

Anhdex

Xe tăng
1 căn 4 tỷ cho thuê 10tr thì tỷ suất 3%. Cũng phải trừ hao những khoảng trống, dồi sửa chữa sau 1 thời gian...
Chung cư 1 tỷ mà cho thuê 5-6 tr e hơi bất hợp lý trừ khi mua từ 5-7 năm trước hoặc đầu tư làm nội thất đẹp. Mà cái nội thất thì phải khấu hao
Ko cần nội thất đẹp đâu cụ . Giá thuê giờ cũng tầm đấy mấy năm nay rồi .

starsn

Xe điện
E sinh tỉnh lẻ. Quê ở 1 tỉnh miền núi.10 tuổi về hn. Những quãng thời gian thích nhất tuổi thơ e là những ngày tháng ngoài đồng. Cứ học xong là tót ra đồng chơi. Nào là câu cá, be bờ mò cua bắt ốc. Chiểu đến thì thả diều. E cũng thích & chăm về quê. Đến quê vk e còn thích & khá chăm về. Bạn vk còn suốt ngày trêu bảo quê e e ko thích về mà a cứ đòi về suốt thế:)). Ông cụ e xây cho e 1 cái nhà ở quê. Về khá thích, có ao cá vườn cây, không khí trong lành.
Cạnh nhà em đang bán căn nhà 1 tầng rộng 250m2 xây trên thảm cỏ mênh mang 25,000m2 (2.5 hecta), có hồ nước nhỏ với giá 1tr7. Nhà em đi vào trung tâm thành phố 30 phút và ngay trong khu vực này là HQ của một doanh nghiệp lâu đời 100 tỷ đô (em không biết các cty khác vì không để ý). Tha hồ giấc mơ rộng rãi trong lành của cụ.

Em nhìn cũng thích còn chồng em kêu mua thì em tự làm vườn cắt cỏ nhé, anh không liên quan - nên em cũng không nhiệt tình lắm. Bán cp để mua giờ lỗ cũng tiếc :D

TorienT

Xe container
Em lớn lên ở HN mà lâu lắm rồi không còn nghĩ mình về HN sống quá 2 năm được nữa, bẩn quá (nhà em THNC). Nghe nói Vinhomes riverside, Ciputra, Gamuda sạch đẹp mà em chưa vào. Mà ở HN được mỗi ăn uống ngon mà đi chui ra mấy chỗ đấy thì ăn uống quái gì, cứ ở nhà vườn 7-800m nước ngoài, đi đâu cũng sạch sẽ cho sướng.

Nếu không đủ tiền sống ở nn thì em sẽ ở Đà Nẵng. Còn nếu mọi chuyện bt, 10 năm nữa con em vào hết ĐH em sẽ sống ở Singapore, Hongkong Tây Ban Nha, miền Nam nước Pháp, kiểu thế mỗi nơi một thời gian trước khi quay về Mỹ hoặc Úc sống gần con cái. Em ở Mỹ chi phí cs khá cao rồi nên đi các nơi khác giá cả cũng tầm đấy thôi, không cần quá giàu để làm được thế. Em + chồng làm big tech, tìm cách đến Mỹ mới loằng ngoằng còn ra thị trường khác dễ. Trừ khi lúc đấy lương cao quá không nỡ đi :)) À với đk tech vẫn còn sống trong 10 năm nữa :))
Chắc là em quen với cái thành phố bé bẩn bụi buồn này rồi. Em khá chắc là em sẽ sống phần cuối đời ở nó.

starsn

Xe điện
Chắc là em quen với cái thành phố bé bẩn bụi buồn này rồi. Em khá chắc là em sẽ sống phần cuối đời ở nó.
Cụ sarcastic ah em chưa nghe nói HN bé với buồn ;;) Em chẳng gắn bó quá với nơi nào cả, toàn đặt lên bàn cân cân tính tính thôi. Chắc tại em còn trẻ ham vui còn cụ có tuổi rồi ;)

Nơi em có tình cảm lưu luyến nhất là Sydney, không phải HN. Dù về VN nghe tiếng V cũng thấy gần gũi thân thương :)

TorienT

Xe container
Cụ sarcastic ah em chưa nghe nói HN bé với buồn ;;) Em chẳng gắn bó quá với nơi nào cả, toàn đặt lên bàn cân cân tính tính thôi. Chắc tại em còn trẻ ham vui còn cụ có tuổi rồi ;)

Nơi em có tình cảm lưu luyến nhất là Sydney, không phải HN. Dù về VN nghe tiếng V cũng thấy gần gũi thân thương :)
Haha, gọi yêu ấy mà mợ.

TorienT

Xe container
Tại cụ nhiều nhà quá 😛
Em trí nhớ cá vàng lắm, với những căn đấy mua mục đích cho thuê nên miễn là tiền về đều em là em cho nó ra khỏi bộ nhớ. Có gì nóc nhà nhà nhớ hộ rồi.

Anhdex

Xe tăng
Em trí nhớ cá vàng lắm, với những căn đấy mua mục đích cho thuê nên miễn là tiền về đều em là em cho nó ra khỏi bộ nhớ. Có gì nóc nhà nhà nhớ hộ rồi.
Bảo sao cụ hưu sớm .Có nóc nhà lo dùm cộng tài chính vững 😀

rongtrang

Xe buýt
25 lần chi tiêu 1 năm của gia đình cụ, xong sớm nghỉ sớm cụ a

Smile1102

Xe container
Hỏi khí không phải cụ có mấy căn nhà cho thuê, chung cư hay mặt đất để em phấn đấu ạ.
Giờ em vẫn tay làm hàm nhai mà chưa biết phương án nào tạo dòng tiền và giữ tài sản tốt nhất huhu.
Để em ngâm cứu 1-2 năm nữa em triển khai trc khi về hưu.

Smile1102

Xe container

"Khi ta ở chỉ là nơi đất ở, khi ta đi đất bỗng hóa tâm hồn" mợ ạ.
Em thì cũng yêu HN, nên sẽ thích ở HN nhiều nhất, tại có bạn bè chơi và chém gió mà em lại ham vui :)

TorienT

Xe container
Hỏi khí không phải cụ có mấy căn nhà cho thuê, chung cư hay mặt đất để em phấn đấu ạ.
Giờ em vẫn tay làm hàm nhai mà chưa biết phương án nào tạo dòng tiền và giữ tài sản tốt nhất huhu.
Để em ngâm cứu 1-2 năm nữa em triển khai trc khi về hưu.
Em trả lời rồi mà, để tránh việc già cả lẫn cẫn vợ chồng em giới hạn ở 2 bàn tay thôi.

Smile1102

Xe container
Em trả lời rồi mà, để tránh việc già cả lẫn cẫn vợ chồng em giới hạn ở 2 bàn tay thôi.
Huhu, cụ thật là khiêm tốn, làm em xây xẩm mặt mày.
Cơ mà 2 bàn tay nhà đất hay chung cư hay nửa nọ nửa kia.
Mà làm ntn để có đc 2 bàn tay đây?

phuongmit

Xe cút kít

Mợ còn người nhà sống ở HN k mà chổng mông về quê hương nhiệt tình thế :))